[Funland] Nền kinh tế Việtnam đã vượt qua Singapore, Malaysia lên thứ 4 Asean.

AnNV2304

Xe hơi
Tôi mừng vì kinh tế ta đã xếp thứ 4 ASEAN nhưng tôi lại băn khoăn về vài chuyện mà chúng cũng giúp đánh giá trình độ kinh tế xã hội nên tôi hỏi, được ko cụ?
Vậy thì nên lập 1 topic khác mà hỏi chứ?

A98

Xe container
Tôi mừng vì kinh tế ta đã xếp thứ 4 ASEAN nhưng tôi lại băn khoăn về vài chuyện mà chúng cũng giúp đánh giá trình độ kinh tế xã hội nên tôi hỏi, được ko cụ?
Những cái cụ hỏi liên quan gì đến trình độ kinh tế xã hội?

SLGB

[Tịch thu bằng lái]
Vậy thì nên lập 1 topic khác mà hỏi chứ?
chết cười với cụ, tôi cứ thích hỏi ở topic này thì sao, các câu hỏi nó liên quan hữu cơ đến nội hàm của bài báo trên đấy chứ.

A98

Xe container
chết cười với cụ, tôi cứ thích hỏi ở topic này thì sao, các câu hỏi nó liên quan hữu cơ đến nội hàm của bài báo trên đấy chứ.
Em đang chờ cụ giải thích liên quan đây!

SLGB

[Tịch thu bằng lái]
Những cái cụ hỏi liên quan gì đến trình độ kinh tế xã hội?
xếp thứ 4 ASEAN mà XKLĐ sang các nước láng giềng vẫn là nguồn thu quan trọng, dân sang các nước ASEAN bị kỳ thị vì thói quen xấu thì có nghĩa là cơ cấu nền kinh tế có vấn đề, trình độ xã hội phát triển không đồng đều với phát triển kinh tế...

muoibaconcho

Xe điện
Cụ nói không sai nhưng e nghĩ là chưa toàn diện. Nền giáo dục là gồm nhiều vấn đề, lĩnh vực. Nói đến thất bại chỉ khi nó không đáp ứng được yêu cầu của thực tiễn. Tuy nhiên e thấy nền giáo dục nước ta cơ bản đáp ứng được yêu cầu của thực tiễn của đất nước và phát triển. Những cái hạn chế, khiếm khuyết cụ chỉ ra là những cái mà nền giáo dục Việt Nam cần khắc phục, điều chỉnh trong quá trình vận hành để tốt hơn, phù hợp hơn, chứ ko nên đánh đồng đó là sự thất bại của nền giáo dục Việt Nam.
Em thì cho rằng chưa đáp ứng được yêu cầu hiện nay cụ ạ. Tức là chúng ta đang muốn vươn lên, vượt qua thì con người chúng ta phải giỏi, song em thấy giáo dục ta chưa đào tạo đc mấy người giỏi dù bắt hs học suốt ngày đến tận khuya. Thi này nọ thì giỏi nhưng ứng dụng, khoa học, công nghệ chửa có món nào hết. Quả Thanh Long VN vốn có màu trắng, Thái mua qua mấy năm ra đủ màu. Cây giống hoa trái giờ cũng toàn giống nhập ngoại. Cũng may hôm nọ có cái giống lúa ngon thì cũng ấm lòng đc tí.
Về lao động trí thức tốt nghiệp đại học chạy grap cũng là một điển hình thất bại. Tất nhiên em không chê bai các em chạy Grap vì nghề nào cũng cao quý song thấy tiếc cho thời gian các em ý học. Giá như các em ấy được đào tạo tốt hơn để có thể có công việc phù hợp với chuyên môn thì mới gọi là đáp ứng nhu cầu cụ nhỉ? Một vài em chạy không sao, đằng này cứ bấm grap, bấm food này nọ thì toàn thấy hầu như toàn trí thức trẻ.
Về trào lưu Youtube nhảm nhỉ thì hẳn là có nhu cầu nhảm thì mới có người làm nội dung nhảm. Phải chăng do học hành đặt nặng toán lý hoá văn (văn mẫu) mà bỏ qua những môn khác khiến con người trở nên như vậy?

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: dpl

A98

Xe container
xếp thứ 4 ASEAN mà XKLĐ sang các nước láng giềng vẫn là nguồn thu quan trọng, dân sang các nước ASEAN bị kỳ thị vì thói quen xấu thì có nghĩa là cơ cấu nền kinh tế có vấn đề, trình độ xã hội phát triển không đồng đều với phát triển kinh tế...
Em vẫn không hiểu. Đi lao động ở nước ngoài vì ở nước ngoài thu nhập tốt hơn ở nhà thì có vấn đề gì? Một số người đi nước ngoài bị kỳ thì thì liên quan gì đến kinh tế trong nước?

Đại tướng Alo

Xe điện
Hồi 2006, báo chí ta "ngậm ngùi" đăng tin: 197 năm nữa Việt Nam mới đuổi kịp Singapore.....nghe buồn thối ruột.....

Ấy thế mà, cuộc đời không phụ công lao người VN chăm chỉ học tập, làm việc.....hôm nay, 2020 mọi thứ dường như đã khác....:))

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]

Mặc dù chúng ta vẫn còn nhiều điều bất cập, nhiều điều cần phải chấn chỉnh để ngày càng hoàn thiện hơn nữa.
Nhưng kết quả đạt được sau 30 năm cũng đáng được khích lệ để động viên rằng ta có thể làm, có thể đạt được nếu chúng ta cùng cố gắng.

hoangduc.sbr

Xe container

Mặc dù chúng ta vẫn còn nhiều điều bất cập, nhiều điều cần phải chấn chỉnh để ngày càng hoàn thiện hơn nữa.
Nhưng kết quả đạt được sau 30 năm cũng đáng được khích lệ để động viên rằng ta có thể làm, có thể đạt được nếu chúng ta cùng cố gắng.
Nhiệm kỳ của bác Phúc làm thực sự ổn, hy vọng bác và bác Trọng cố đc thêm nk nữa.

hoangthuywalla

Xe tải
Theo em hiểu, phần lớn nghĩa là đa số. Cụ có phản biện gì không?
Báo cũng chỉ là 1 kênh thông tin thôi. Chưa kể là còn có báo hay báo dở nữa. Cái câu "phần lớn phụ huynh" đó cũng không chắc là đúng hay là do ông nhà báo tự suy diễn chủ quan. Nếu cứ như bác cần dẫn chứng khách quan thì cái bài báo này đã không khách quan từ câu đầu.

canhhoabatdiet

Xe container

Ở Đông Nam Á thì về cơ bản Việt Nam mình không cùng hệ với đám Indo, Maly, Phi, Lào, Cam, Thái, Brunei, Đông Timor, Thái Lan.
Mình là dân tộc thượng đẳng trong Đông Nam Á! 😉😉😉

hoangduc.sbr

Xe container
Hồi 2006, báo chí ta "ngậm ngùi" đăng tin: 197 năm nữa Việt Nam mới đuổi kịp Singapore.....nghe buồn thối ruột.....

Ấy thế mà, cuộc đời không phụ công lao người VN chăm chỉ học tập, làm việc.....hôm nay, 2020 mọi thứ dường như đã khác....:))
Thì chục năm trc mấy ông Ofer cũng toàn lôi mấy tin ntn để dè bỉu 30 năm sau VN vẫn xách dép cho Thái lọ kìa.
Dạo này toàn phải lôi mấy thằng Đài, Hàn ra làm đối trọng mới để dìm VN là hiểu rồi.

limoux

Xe buýt
Theo em hiểu, phần lớn nghĩa là đa số. Cụ có phản biện gì không?
Em phản biện nhé.

Vấn nạn dạy thêm-học thêm kiểu thu tiền chỉ ở các trường công thôi.
Giờ nhiều trường tư rồi, có dạy thêm gì đâu.
Con em đang học Vinschool, từ khi vào trượng học từ lớp mẫu giáo lớn, rồi vào lớp 1, lên cấp 2....chả phải học thêm gì.
A, thực ra cô chủ nhiệm và các cô giáo bộ môn có tổ chức lớp phụ đạo ở trường, nhưng chỉ kèm các em học sinh kém và miễn phí ( không thu tiền ).
Em nghĩ các trường tư giờ còn nhiều hơn trường công, nên cái việc dạy thêm-học thêm như cụ nói không phải phổ biến, nó chỉ phổ biến ở các trường công thôi.

Chỉnh sửa cuối:

kokuka

[Tịch thu bằng lái]
Ở Đông Nam Á thì về cơ bản Việt Nam mình không cùng hệ với đám Indo, Maly, Phi, Lào, Cam, Thái, Brunei, Đông Timor, Thái Lan.
Mình là dân tộc thượng đẳng trong Đông Nam Á! 😉😉😉
Nói thượng đẳng thì hơi quá nhưng rõ ràng VN khác bọt với số còn lại. Cái ni ĐNA họ công nhận chứ hổng phải tui à nha.

VN gia nhập ĐNA do nhu cầu chính trị và KT chứ văn hóa và nhân chủng thì hổng phải

Cũng giống như Australia đòi sinh hoạt tổ hiu với châu Á-TBD vậy.

kokuka

[Tịch thu bằng lái]

Đã bảo đừng nghe đĩ kể chuyện, nghiện trình bày, 3 môn 9 điểm nói phét.

canhhoabatdiet

Xe container
Nói thượng đẳng thì hơi quá nhưng rõ ràng VN khác bọt với số còn lại. Cái ni ĐNA họ công nhận chứ hổng phải tui à nha.

VN gia nhập ĐNA do nhu cầu chính trị và KT chứ văn hóa và nhân chủng thì hổng phải

Cũng giống như Australia đòi sinh hoạt tổ hiu với châu Á-TBD vậy.
Nói thượng đẳng cũng chẳng sai cụ ạ! Dân tộc Việt Nam hiện nay là tinh hoa của người Việt cổ. Cái đó đáng tự hào, còn nhóm Việt khác bên nước lạ có thể vẫn giữ gen người Việt nhưng về quyền độc lập và tự chủ không bằng mình!
Còn những thành phần nào tự ti tự nhục thì cứ mặc kệ!

limoux

Xe buýt
Thì chục năm trc mấy ông Ofer cũng toàn lôi mấy tin ntn để dè bỉu 30 năm sau VN vẫn xách dép cho Thái lọ kìa.
Dạo này toàn phải lôi mấy thằng Đài, Hàn ra làm đối trọng mới để dìm VN là hiểu rồi.
Hiện tại Thái Lan đang khủng "hoảng kép", dịch Covid-19 còn đang chưa thoát khỏi đã lại biểu tình, khủng hoảng chính trị chưa biết khi nào dứt kìa.
Thái vốn dựa nhiều vào du lịch, khi Covid, du lịch Thái hầu như về ZERO, làm cho nền kinh tế "co lại" đáng kể....nay lại dính vụ nhà vua, chính trị này nọ thì rồi lại đì đẹt....:D

Nghen loc

Xe tăng
Em thì cho rằng chưa đáp ứng được yêu cầu hiện nay cụ ạ. Tức là chúng ta đang muốn vươn lên, vượt qua thì con người chúng ta phải giỏi, song em thấy giáo dục ta chưa đào tạo đc mấy người giỏi dù bắt hs học suốt ngày đến tận khuya. Thi này nọ thì giỏi nhưng ứng dụng, khoa học, công nghệ chửa có món nào hết. Quả Thanh Long VN vốn có màu trắng, Thái mua qua mấy năm ra đủ màu. Cây giống hoa trái giờ cũng toàn giống nhập ngoại. Cũng may hôm nọ có cái giống lúa ngon thì cũng ấm lòng đc tí.
Về lao động trí thức tốt nghiệp đại học chạy grap cũng là một điển hình thất bại. Tất nhiên em không chê bai các em chạy Grap vì nghề nào cũng cao quý song thấy tiếc cho thời gian các em ý học. Giá như các em ấy được đào tạo tốt hơn để có thể có công việc phù hợp với chuyên môn thì mới gọi là đáp ứng nhu cầu cụ nhỉ? Một vài em chạy không sao, đằng này cứ bấm grap, bấm food này nọ thì toàn thấy hầu như toàn trí thức trẻ.
Về trào lưu Youtube nhảm nhỉ thì hẳn là có nhu cầu nhảm thì mới có người làm nội dung nhảm. Phải chăng do học hành đặt nặng toán lý hoá văn (văn mẫu) mà bỏ qua những môn khác khiến con người trở nên như vậy?
E nghĩ mỗi người một suy nghĩ, đánh giá. Với những hiện tượng mà cụ nêu ra, e thấy e và cụ có hai cách hiểu khác nhau nên khó mà có sự thống nhất, thuyết phục lẫn nhau. Với e, e vẫn bảo lưu qua điểm là, giáo dục VN cơ bản đáp ứng được yêu cầu phát triển của đất nước. VN có tỉ lệ biết đọc và người dân được đi học cao; chất lượng dạy và học khá tốt; cơ sở vật chất ổn; tạo dựng được một xã hội học tập khá tốt... Điều mà em thấy chúng ta nên cải thiện nhiều hơn là phải nâng cao hơn nữa chất lượng của đào tạo đại học, sau đại học; cái đó e thấy là bức thiết hơn là vấn đề dạy thêm, học thêm cụ ạ.

hoviba

Xe container
Em chưa bao giờ phải đút lót gì khi đi làm thủ tục hành chính. Chắc vì em làm mọi thứ đúng pháp luật, không có gì khuất tất, nên không cần.
Phường em nhiều khi còn gọi điện bảo giấy tờ xong rồi, lên lấy đi.
Em đi đường thì cứ đường ta ta đi, không vi phạm luật giao thông, thì chả ai làm gì. Đi sai đường bị phạt thì nộp phạt thôi.
Em biết giờ họ kiếm tiền từ các doanh nghiệp. Chửi chuyện đó thì em thấy OK, đúng. Nhưng những người đi sai luật rồi đút lót cảnh sát, sau đó quay lại chửi thì đạo đức giả lắm.
Ai cũng như cụ thì xã hội sẽ tốt lên rất nhiều. Nhưng xã hội sẽ tốt hơn nếu người dân muốn đút lót mà không được, hoặc không người quản lý nào muốn nhận tiền đút lót. Có thể vì họ sợ liên luỵ, có thể số tiền đút lót đó không đáng để họ lấy, vì cái giá họ phải trả nếu bị phát hiện cao hơn nhiều. Hoặc có thể do các nhà quản lý có tâm, có trách nhiệm với công việc họ làm, có trách nhiệm với xã hội. Hoặc do xã hội đã lường trước những kẽ hở đó để đưa ra những biện pháp ngăn chặn từ xa,...

Chỉ khi nào người dân khi vi phạm luật pháp, trong đầu không nghĩ tới chuyện lót tay cho những người hành pháp, mà thay vào đó là nỗi lo sợ bị thêm tội đút lót, bị phạt mức cao hơn vào ngân sách nhà nước, thì xã hội mới dần ổn định. Ở nhiều môi trường muốn sống đạo đức giả như cụ nói cũng không thể được, cụ ạ. Vì lúc đó bị phạt thêm vì tội đưa hối lộ, có khi chỉ từ án dân sự mà lại thành án hình sự. Lúc đó vào tù ngồi chửi bới thì đó là đạo đức thật, chứ giả gì nữa, phỏng ạ.