[Funland] Nên học Dược Hà nội hay học chuyên ngành Hoá ở Nhật

antidau

Xe container
cụ cho e hỏi học cntt/lập trình bên Nhật có ổn ko ạ. cảm ơn cụ
Phí tiền và tốn kém ạ
Lập trình cứ học ở ĐH Việt Nam. Đồng thời cụ cho F1 nhà cụ đi học ở trung tâm tiếng Anh kiểu British Council đạt thực lực nghe nói đọc viết ngang IELTS 6-7 chấm thì đi Sing, đi Mỹ làm lương cao và môi trường làm việc không kiểu 8h tối mới về mà không có tiền Overtime như Nhật
Giờ ở Đại học CNTT ở Việt Nam các cháu học dốt nhất lớp hoặc là cuồng anime mới muốn đi Nhật làm. Các cháu top đầu đều muốn đi Sing, đi Mỹ. Có những công ty CNTT môi trường nói tiếng Anh ở TPHCM lương 2500$, 3000$ cho trình độ kinh nghiệm 1,2 năm cũng kha khá đông cho các tài năng lập trình ra trường
CNTT là ngành duy nhất không cần phải khoe bằng hay trường xịn vì bài thi đầu vào bây giờ ở các công ty lương cao luôn là giải 2 bài Lập trình trong 1 tiếng thì thực lực quyết định hết cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nhờ giá tên rẻ và trương đó là truong công, cucng có số má o Nhật nên học phí cũng rẻ, em thấy cháu báo em khoảng 20 man/tháng. Khoản tiền không nhỏ nhưng cũng ko quá căng với nhà em nên em cũng gồng gánh được nhưng quan trọng nhất là tương lai của cháu. Cái gì phù hợp hơn ah.
Tất nhiên là tương lai của con cái rồi cụ.

Kiến thức là thứ tài sản không bao giờ lo mất giá. Nhật Bản là nước G7, công nghiệp phát triển em nghĩ học ở đó chỉ có học phí đắt đỏ thôi còn lại cái gì cũng tốt.

Học ở Việt Nam cũng ổn, chi phí thấp hơn, nhưng nếu con cụ thực sự có khả năng (và cụ có tài chính) thì để con bước ra khỏi Việt Nam và du học Nhật là điều tuyệt vời.

Ngoài kiến thức của một nước công nghiệp tiên tiến hàng đầu thế giới, còn là trải nghiệm sống, kinh nghiệm sống ... Cụ không biết là một thanh niên 18 tuổi bước ra thế giới cảm giác nó sẽ như thế nào đâu ? Giáo dục là thứ rất đắt đỏ ở các nước phát triển (đắt đến nỗi không phải nhà nào cũng có đủ tiền cho con đi học đại học) nhưng nó cũng là liều thuốc phóng để đưa con cái của cụ bay lên mọi tầng mây (nếu cháu nó học được).

Em quan niệm con cái là tài sản vô giá nên em chẳng tiếc gì. Cha mẹ hạnh phúc khi con cái hạnh phúc thôi, nếu cháu nó thích và cụ có điều kiện thì trao cho nó cơ hội cụ ạ.

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Em học Hoá (phân ngành Hoá Lý) ở Đại học Tổng hợp cách đây gần 60 năm, mạn phép trao đổi với cụ
1. Dược là chuyên ngành của Hoá, cho nên ngày xưa gọi là hoá dược.
2. Ngành hoá thì nó rộng hơn, nên được đào tạo tốt (và cá nhân muốn vươn lên) thì học xong có cái nhìn rộng tầm mắt hơn, dĩ nhiên đòi hỏi IQ + mồ hôi nhiều hơn
Nếu tính học Dược xong vào xí nghiệp dược trông coi sản xuất, hoặc cho thuê bằng thì không nói làm gì.
Cũng như học xong ngành hoá về xí nghiệp hoá nào đó trông coi dây chuyền sản xuất thì cũng không nói làm gì nữa
Nhưng để có tầm mắt vươn lên (có thể không khéo thì chìm nghỉm) thì nên học ngành hoá, nhất là Nhật Bản thì đáng nên đi học
Em bỏ phiếu cho cháu đi học Hoá ở Nhật Bản
Đối với cụ 35 triệu/tháng, em nghĩ chắc cũng xoay được

Altis 2011

Xe điện
Phí tiền và tốn kém ạ
Lập trình cứ học ở ĐH Việt Nam. Đồng thời cụ cho F1 nhà cụ đi học ở trung tâm tiếng Anh kiểu British Council đạt thực lực nghe nói đọc viết ngang IELTS 6-7 chấm thì đi Sing, đi Mỹ làm lương cao và môi trường làm việc không kiểu 8h tối mới về mà không có tiền Overtime như Nhật
Giờ ở Đại học CNTT ở Việt Nam các cháu học dốt nhất lớp mới muốn đi Nhật làm. Các cháu top đầu đều muốn đi Sing, đi Mỹ
Cụ có kinh nghiệm gì ngành Hoá o nuoc ngoài cho em xin. Cảm ơn Cụ
Phí tiền và tốn kém ạ
Giờ ở Đại học CNTT ở Việt Nam các cháu học dốt nhất lớp hoặc là cuồng anime mới muốn đi Nhật làm. Các cháu top đầu đều muốn đi Sing, đi Mỹ. Có những công ty CNTT môi trường nói tiếng Anh ở TPHCM lương 2500$, 3000$ cho trình độ kinh nghiệm 1,2 năm cũng kha khá đông

Altis 2011

Xe điện
Em học Hoá (phân ngành Hoá Lý) ở Đại học Tổng hợp cách đây gần 60 năm, mạn phép trao đổi với cụ
2. Ngành hoá thì nó rộng hơn, nên được đào tạo tốt (và cá nhân muốn vươn lên) thì học xong có cái nhìn rộng tầm mắt hơn, dĩ nhiên đòi hỏi IQ + mồ hôi nhiều hơn
Nếu tính học Dược xong vào xí nghiệp dược trông coi sản xuất, hoặc cho thuê bằng thì không nói làm gì.
Cũng như học xong ngành hoá về xí nghiệp hoá nào đó trông coi dây chuyền sản xuất thì cũng không nói làm gì nữa
Nhưng để có tầm mắt vươn lên (có thể không khéo thì chìm nghỉm) thì nên học ngành hoá, nhất là Nhật Bản thì đáng nên đi học
Chau cảm ơn Cụ. Cũng vì thấy ngành kỹ thuật o VN có 1 số hạn chế nhất định, cucng vì thấy nhiều nguoi học kinh tế quá nên Cháu cũng quyết tâm cho nó đi học . Nhưng cũng băn khoăn vì Dược cũng là cơ hội ko tồi ah.

antidau

Xe container
Cụ có kinh nghiệm gì ngành Hoá o nuoc ngoài cho em xin. Cảm ơn Cụ
Ngành Hóa thì cháu không biết ạ
Dù rất nhiều người quanh cháu học chuyên Hóa nhưng lúc thi đại học toàn thi ngành thời thượng như Banking, Điện tử viễn thông, CNTT hết ạ :)
Hóa dược thì cụ cho cháu nó đi học ở Pháp, Đức ấy, 2 nước mạnh hàng đầu ngành này, miễn phí học phí, chỉ mất tiền sinh hoạt thôi

maitung

Xe buýt
Phí tiền và tốn kém ạ
Giờ ở Đại học CNTT ở Việt Nam các cháu học dốt nhất lớp hoặc là cuồng anime mới muốn đi Nhật làm. Các cháu top đầu đều muốn đi Sing, đi Mỹ. Có những công ty CNTT môi trường nói tiếng Anh ở TPHCM lương 2500$, 3000$ cho trình độ kinh nghiệm 1,2 năm cũng kha khá đông cho các tài năng lập trình ra trường
CNTT là ngành duy nhất không cần phải khoe bằng hay trường xịn vì bài thi đầu vào bây giờ ở các công ty lương cao luôn là giải 2 bài Lập trình trong 1 tiếng thì thực lực quyết định hết cụ ạ
e đang hỏi đi học chứ đã tính đến đi làm đâu cụ. Nhật có học bổng 100% và 50% e đang nghiên cứu cho cu con hiện học lớp 10 ạ

maitung

Xe buýt
Ngành Hóa thì cháu không biết ạ
Dù rất nhiều người quanh cháu học chuyên Hóa nhưng lúc thi đại học toàn thi ngành thời thượng như Banking, Điện tử viễn thông, CNTT hết ạ :)
Hóa dược thì cụ cho cháu nó đi học ở Pháp, Đức ấy, 2 nước mạnh hàng đầu ngành này, miễn phí học phí, chỉ mất tiền sinh hoạt thôi
cái này em nghĩ là cụ nhầm ạ. chỉ có Đức là ko mất học phí thôi. mà học hoá nhứng người e biết đều đi Hà Lan hoặc Phần Lan :)

starsn

Xe điện
Em cảm ơn Miwj. Em đọc nhiều bài của mợ nên biết Mợ ở nuoc ngoài. Thực ra em chứng kiến nhiều cháu, nhất là học ngành kinh tế, bố mẹ khá tốn tiền cho con học nhưng ở nước ngoài ko xong, về VN cũng khó thích nghi vì tuổi trê các cháu quen môi truong NN rồi, về VN hay sinh chán. Em cũng chỉ mong cháu học tóit sống o VN ổn thì tốt quá ( vì em cũng muốn gần gũi con cái 1 chút) ko ra nước ngoài làm việc cũng được. Mợ có kinh nghiệm gì về công việc ngành kỹ thuật o nuoc ngoài thì chỉ giáo giúp em ah. Em cảm ơn.
Em không biết gì về ngành hoá để giúp, em có bạn học Y HN đến bs nội trú không đỗ ngành khác nên học nội trú hoá sinh có vẻ không hạnh phúc với cv cs lắm. Em cũng không biết học dược ngoài bán thuốc thì làm gì, học hoá thì làm gì ngoài công nghệ thực phẩm. Cụ nói "học VN sống ổn" là đi làm thuê hay gì, vì theo em hiểu lương ngành sản xuất không cao, nếu thuần túy chuyên môn 30-40tr là rất may mắn rồi? (cái này phải nhờ các cụ làm trong nghề bình luận). Nếu nói vậy cs ở nước ngoài dù "bình thường" chắc vẫn có chất lượng cs cao hơn.

Ý em là đi theo lựa chọn cũng cần biết qua triển vọng nghề nghiệp để có cái nhìn thực tế về tương lai, đỡ sợ "về VN không hợp" vì đã chuẩn bị sẵn tinh thần. Sau khi liệt kê ra biết đâu lại thấy học dược VN chưa chắc đã "ổn" lắm nếu không kinh doanh. Vậy lại nghĩ cứ đi cho biết đó đây rồi về kinh doanh cũng được.

antidau

Xe container
e đang hỏi đi học chứ đã tính đến đi làm đâu cụ. Nhật có học bổng 100% và 50% e đang nghiên cứu cho cu con hiện học lớp 10 ạ
À. Xin được học bổng thì cứ cho cháu nó đi thôi
Khi nào về nước học tiếng Anh IELTS sau vậy :)

starsn

Xe điện
Đúng là thực trạng của các ngành kỹ thuật ở VN cụ ah. Em cucng hỏi các bạn em học Duoc ra trường, cũng nhiều vấn đề, cũng ko hẳn vào truong danh giá là ra trường có công việc tốt. Nhuều bạn cũng chuyển sang bán sâch online, buon đất. Đương nhiên nguoi ta có trình độ thì nguoi ta sẽ sống được thôi nhưng sống đc bằng nghề là tóit nhất. Em cucng hiểu đường đời muoin vàn lối, ko tính hếtvđc gì nhưng cố gắng có thông tin nhiều nhất để quyết định sau này cho khỏi băn khoăn.
Vậy đa số bạn bè học Dược của cụ đang làm gì, những người còn làm liên quan đến ngành học là làm gì, thu nhập ntn ạ?

khiemds

Xe tải
Trên này nhiều cụ dược sĩ thế nhờ. Em cũng ds này. Theo em thì nghề nào cũng hay miễn là phải giỏi. DHN luôn là top đầu các trường đại học, giờ em ko rõ nhưng lứa tụi em, sinh viên thường hiền lành, chịu khó. Học trong trường thì vất nhưng vẫn nhàn chán so với y. Các thày trong trường rèn kiến thức một phần, rèn tính kỷ luật, kỹ năng, tính cẩn thận thì thôi rồi. Tốt nghiệp ra trường thì ds có thể làm đủ các ngành nghề liên quan đến Dược: nghiên cứu, sản xuất, phân phối, marketing, quản lý chất lượng, kiểm nghiệm, logistic, quản lý nhà nước, dược bệnh viên, dược lâm sàng, công nghệ sinh học... nói chung có đủ mọi lĩnh vực hoạt động phù hợp với tính cách, thế mạnh, sở thích của tất cả mọi người. Kể cả lười và ngu như em vẫn có rất nhiều cơ hội để làm việc.
Về thu nhập, nhìn chung ds không nghèo, chỉ cần chịu khó chút chút là có thu nhập ổn định 15 đến 20tr. Để có thu nhập cao cũng có rất nhiều cơ hội. Bạn bè em nhiều người ra trường mất vài năm đầu cùng nhành nhành, rồi cơ hội đến chỉ 2 , 3 năm là thu nhấp rất tốt.

Về du học sau đại học, tốt nghiệp xong, hoặc thậm chí là ngay khi còn đang học, nhiều bạn đã có cơ hội xuất ngoại nếu chịu khoa tìm hiều thì rất nhiều cơ hội ở các nước tuyển ncs như Hàn, Nhật..

Còn một số chuyện như cho thuê bằng, trình dược viên chỉ là những chuyện rất nhỏ trong cv của ds, không đáng quân tâm mấy.
F1 nhà em mà đủ đk để học DHN thì em ok ngay, học xong ra trường làm gì cũng được

khiemds

Xe tải
Ôi mèng đéc ơi.
Cụ đi tư vấn cho người ta mà lại bảo Dược là chuyên ngành của Hóa em cũng pó tay.
Dược chưa bao giờ là chuyên ngành của Hóa cụ nhé. Cụ nói Dược học nhiều môn liên quan tới Hóa thì còn nghe được.
Việt Nam hay ở các nước Ngành Dược phân nhóm vào khối ngành Khoa học Sức Khỏe. Còn ngành Hóa học là khối Khoa học Tự nhiên. Thông tư phân định mã đào tạo các ngành trình độ ĐH (cấp IV) của Bộ giáo dục ĐT VN cũng phân định rõ.
Cụ có thể đọc theo link dưới đây.:

Dược thì đúng ko phải 1 chuyên ngành của Hoá. Nhưng Hoá dược thì đúng cụ ạ. Chắc cụ Ngao nói đến ngành Hoá dược. BKHN cũng đào tạo Hoá dược.
Trong hiểu biết của em thì Hoá dược ở Việt Nam thì là ngành kém phát triển nhất trong các chuyên nganh dược, tốt nhất ko theo ngành này, chắc ý của cụ Ngao cũng giống em

Batman

Xe container
Cụ Ngao học K8 Tổng Hợp ạ.
Tiền bối đây rồi.

Rebel Melb

Xe tải
Ở góc nhìn của em thì không nên đi học ở Nhật (nơi em đã có thể vĩnh trú). Cháu nó đỗ trường Dược là tốt rồi. Ngày xưa do không giỏi tiếng Anh nên đa phần chỉ nhìn thấy cơ hội trong nước. Bây giờ khác nhiều rồi chỉ cần có bằng dược cộng tiếng Anh tốt thì có thể sang Úc, canada học thêm hoặc thi lấy chứng chỉ là có thể làm và định cư ở rất nhiều nước tiên tiến. Nói về chuyện du học Nhật, Hàn, Sin thì chỉ cần suy luận sinh viên các nước đó đi đâu du học? Nếu vẫn chỉ là Anh, Mỹ, Úc ..thì sao mình không đến du học thẳng các nước đó.

X113

Xe buýt
cụ cho e hỏi học cntt/lập trình bên Nhật có ổn ko ạ. cảm ơn cụ
Ngành CNTT lại không có thông tin cụ ạ, CNTT em thấy bên sing học ổn, xin việc cũng ngon. Còn không du học thì thấy học BK khả năng xin việc tại Sing cũng tốt cụ ạ.

Altis 2011

Xe điện
Ngành CNTT lại không có thông tin cụ ạ, CNTT em thấy bên sing học ổn, xin việc cũng ngon. Còn không du học thì thấy học BK khả năng xin việc tại Sing cũng tốt cụ ạ.
ĐÚng là mấy năm nay ngành CNTT lên hương, nhu cầu lao động cao nên các cháu học ngành này ra trường cũng kiếm việc đỡ vất. Con em nó lại là nữ, không quá xuất sắc toán nên em không định hướng theo học CNTT. mà em theo dõi thời gian gần đây học ngành kỹ thuật ở VN cũng rất vất vả, học vất vả, ra trường vất vả, chọn ngành không cẩn thận là phải làm trái ngành luôn. Con trai trái ngành còn đỡ vì còn có thời gian để điều chỉnh, học lại chứ con gái 25-27 tuổi có chồng con thì việc chuyển nghề là khá vất nên em cũng muốn định hướng chuẩn cho cháu, SAu đỡ ân hận ah.

nên học ở việt nam trước .

rồi chỉ cần học master ở bên gia nã đại này là mặc định có PR . ( ví dụ vậy)
thường 1 gd có đk và nghiêm túc ng ta nghĩ như mợ. với lại họ đã chuẩn bị cho con ( cả bản thân ) từ lúc con còn học lớp 1. mấy thớt này nà bốc phét thôi. e gần chục năm tư vấn du học và định cư khác dạng lào e cũng gặp qua. e phán chả gờ sai :))
học 2 năm đại học VN có lợi đủ điều . lợi sao còn nâu e mới lói :))

onano69

Xe container
Sang Nhật thì chậm nhất là 6 tháng có bạn trai mới là điều có thể ;)) học được Nhật thì khả năng kiếm việc ở nước ngoài hoặc ở VN cũng tốt hơn ạ