[Funland] Nên học Dược Hà nội hay học chuyên ngành Hoá ở Nhật

cagobiz

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ học Dược thì hơn Hóa.
Em có vấn đề phân vân rất đau đầu nên nhờ các Cụ cao nhân tư vấn. Bé con nhà em khả năng cao đc vảo thẳng Dược nhưng cháu muốn đi học ở trường Nagoya của Nhật. Nhưng học o Nhật là ngành Hoá chứ ko phải ngành Dược và học tự túc ( mỗi tháng chi phí khoảng 35tr/ tháng). Nếu học Duoc o VN khá an toàn cho cháu và cho em. Nếu sang Nhật thì cháu phải tự lập cuộc sống, học hành sau 4 năm ko biết cơ hội thế nào hay lại về VN xin việc?
Rất mong các Cụ có kinh nghiệm cho em lời khuyên. Mai em phải quyết định ròii ah. Em cảm ơn.
Tùy sở trường của cháu
Ngành dược để làm kinh doanh thì 10 năm tới bão hòa, nhưng ngành hóa thì 20 năm tới vẫn phát triển

Batman

Xe container
Em phải động viên con em đăng ký dự phòng trường Ngoại Thương để tránh việc trường nó đậu học bổng 100% có biến cố. Lựa chọn trường em giao cho nó quyết, nó phải tự chịu trách nhiệm. Cụ hỏi con cụ cho nó chính xác, bọn này nó quyết tốt hơn mình.
Con em vào Duọc bằng SAT 1530 và học truong chuyên ah. Nếu nó ko đc vào Duoc thì vợ chồng em KHÔNG băn khoăn đến thế.

Altis 2011

Xe điện
Nếu cháu nó có chí thì thoải mái.
Linl trên là bạn Bách, sau khi học ĐH ở Nagoya thì đc 7 trường top 10 thế giới nhận làm TS.
Sinh viên em thì học ĐH ở VN rồi sang Nagoya làm Master giờ cũng làm việc ở Đức rồi.
Do cháu nó quyết tâm đến đâu thôi chứ Nagoya thì nhiều khu phố chắc chỉ nói tiếng Việt ấy chứ 😅😅😅
Vâng em cũng ở Nagoya vài ngày hồi còn bên Nhật xuóing đó chơi với bạn. Thực ra bạn bè em o lại nhật lam Post Doc rồi giảng dạy cũng nhiều nhưng em thấy cuộc sống cũng đơn giản lại xa quê. Em xác định đẹp nhất là cho cháu học vài năm nuoc ngoài, lăn lộn vài năm làm o Sing hoặc Nhật rồi về VN. Cơ hội o VN kiếm tiền cũng khá ok nếu mình có trình độ ah.

Altis 2011

Xe điện
Em phải động viên con em đăng ký dự phòng trường Ngoại Thương để tránh việc trường nó đậu học bổng 100% có biến cố. Lựa chọn trường em giao cho nó quyết, nó phải tự chịu trách nhiệm. Cụ hỏi con cụ cho nó chính xác, bọn này nó quyết tốt hơn mình.
Giờ tuổi trẻ nó quyết đi cụ ah. Em ở nuoc ngoài rồi em cũng hiểu thử thách để trụ lại học TỐT o nước ngoài cũng vô cùng vất vả. Ý em sợ kiểu xôi hỏng bỏng không ấy. Học vài năm rồi mang tấm bằng đó về xin việc như mọit số cháu em chứng kiến thì cũng oải. Chứ học tóit rồi trụ lại làm o nước ngoài vài năm rồi tính tiếp ở nước ngoài hay về VN thì tốt quá.

Altis 2011

Xe điện
SV Dược học hành vất vả lắm, hai trường bọn em chung sân nên thấy đội học dược mệt mỏi cực, nhưng ngành dược cũng chẳng ngon, ngành Y thì ngon hơn.
Nói ngon nó cũng vô cùng cụ ah, y có ohari ai cũng kiếm đc tiền đâu, chắc cucng chỉ 5% gì đó sóing thoải mái tièn bạc thôi.ngành nào cũng có cơ hội và thách yhuwsc nhưng em sợ nhất tình trạng học vài năm nuoc ngoài vừa vất vả rồi lại về VN xin việc thì thà em để học trong nước còn hơn.

Batman

Xe container
Giờ tuổi trẻ nó quyết đi cụ ah. Em ở nuoc ngoài rồi em cũng hiểu thử thách để trụ lại học TỐT o nước ngoài cũng vô cùng vất vả. Ý em sợ kiểu xôi hỏng bỏng không ấy. Học vài năm rồi mang tấm bằng đó về xin việc như mọit số cháu em chứng kiến thì cũng oải. Chứ học tóit rồi trụ lại làm o nước ngoài vài năm rồi tính tiếp ở nước ngoài hay về VN thì tốt quá.
Mọi quyết định thời điểm quan trọng như này đều khó khăn, tốt nhất nếu Cụ không quyết được thì giao quyền quyết cho nó, cụ đừng hỏi ai cả, vì tương lai là của cháu.

Altis 2011

Xe điện
Mọi quyết định thời điểm quan trọng như này đều khó khăn, tốt nhất nếu Cụ không quyết được thì giao quyền quyết cho nó, cụ đừng hỏi ai cả, vì tương lai là của cháu.
Váng nãy vợ chòing em đưa thẻ cho nó mai tự nộp tiền rồi. Xác định nó có quay đầu thì cũng ko tiếc tiền nhưng cũng băn khoăn quá. Tương lai của nó, cũng là canh bạc cuộc đời của mình. Em mất ngủ 3-4 hôm để suy nghĩ.

Cucumin

Xe điện
Em có vấn đề phân vân rất đau đầu nên nhờ các Cụ cao nhân tư vấn. Bé con nhà em khả năng cao đc vảo thẳng Dược nhưng cháu muốn đi học ở trường Nagoya của Nhật. Nhưng học o Nhật là ngành Hoá chứ ko phải ngành Dược và học tự túc ( mỗi tháng chi phí khoảng 35tr/ tháng). Nếu học Duoc o VN khá an toàn cho cháu và cho em. Nếu sang Nhật thì cháu phải tự lập cuộc sống, học hành sau 4 năm ko biết cơ hội thế nào hay lại về VN xin việc?
Rất mong các Cụ có kinh nghiệm cho em lời khuyên. Mai em phải quyết định ròii ah. Em cảm ơn.
Nếu cháu sức khỏe tốt, tính cách tự lập , nhất là dân chuyên thích cày thì cụ cho cháu đi học ở Nhật đi. Mình thì nếu mà du học mà học nghành kỹ thuật thì mình ủng hộ 2 tay, vì như thế là các cháu kiếm được nghề, để kiếm ăn và thực chất sau các cháu khả năng học lên và định cư sang các quốc gia tốt hơn là rất dễ. Nếu phải lựa chọn giữa Dược và khối Kinh Tế thì cụ mới nên phân vân. Chứ giữa hóa ở Nhật và Dược ở VN thì cụ lăn tăn làm gì.

Supercub_90

Xe điện
Nếu cháu nó có mong muốn và cụ có điều kiện như vậy thì nên cho cháu đi du học cụ ạ. Điều kiện học tập, trang thiết bị bên đó tốt hơn rất nhiều so với trong nước.

starsn

Xe điện
Nói ngon nó cũng vô cùng cụ ah, y có ohari ai cũng kiếm đc tiền đâu, chắc cucng chỉ 5% gì đó sóing thoải mái tièn bạc thôi.ngành nào cũng có cơ hội và thách yhuwsc nhưng em sợ nhất tình trạng học vài năm nuoc ngoài vừa vất vả rồi lại về VN xin việc thì thà em để học trong nước còn hơn.
Học ở đâu chả đi xin việc cụ ơi, muốn sống VN thì về VN xin việc, hay là cụ nghĩ đã mất công mất tiền đi du học thì ít ra ở lại vài năm? Hay là cụ cụ muốn cháu thành công ở nước ngoài?

Mà học ĐH dược VN thì ra làm dược bv lương có cao không ạ? Hay mở cửa hàng hoặc buôn bán thuốc (cái này thuê người có bằng được?) Em nghĩ liệt kê các lựa chọn nghề nghiệp + tương lai cho cả 2 lựa chọn rồi từ đó tính.

Cụ đặt câu hỏi để cháu tìm thông tin, để có informed decision, quyết định hộ khó ạ. Tương lai phụ thuộc tư duy, động lực từng đứa, không biết trước được.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Cụ đóng tiền nhập học ở ĐH Dược rồi xin bảo lưu. Rồi cho cháu nó đí. Sang 1-2 năm thấy ko ổn thì quay đầu là bờ.
Để bảo lưu như thế thì phải học tối thiểu 1 học kỳ (một số trường còn yêu cầu điểm tổng kết tối thiểu >x mới được bảo lưu). Mợ Altis 2011 cân nhắc.

Altis 2011

Xe điện
Nếu cháu sức khỏe tốt, tính cách tự lập , nhất là dân chuyên thích cày thì cụ cho cháu đi học ở Nhật đi. Mình thì nếu mà du học mà học nghành kỹ thuật thì mình ủng hộ 2 tay, vì như thế là các cháu kiếm được nghề, để kiếm ăn và thực chất sau các cháu khả năng học lên và định cư sang các quốc gia tốt hơn là rất dễ. Nếu phải lựa chọn giữa Dược và khối Kinh Tế thì cụ mới nên phân vân. Chứ giữa hóa ở Nhật và Dược ở VN thì cụ lăn tăn làm gì.
Em cũng quan điểm như Cụ nếu cháu học kinh tế thì em cũng khuyên cháu học o trong nuoc, rồi sau học 1-2 năm Thạc sỹ. Nhưng cháu học kỹ thuật nên em cucng muóin cháu đi sớm. Học Nhật hơi mẹt nhưng nó nước khoa học phát triển, chắc có nhiều cái đáng học. Rất mong các cụ có kinh nghiệm học và làm việc ngành kỹ thuật o nuoc ngoài cucng như ngàmh Duoc trong nuoc có kinh nghiệm chỉ giáo em xin ag.

Hóa dược thì na uy phần lan mà triển. Nhật trừ phu muốn vừa hocj vừa làm culi thì ko bàn

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Vâng học Dược ở VN thì ổn nhưng bằng đó ko đc công nhận quốc tế. O nuoc ngoài muốn học Duoc thuong phải học ít nhất 2 năm các ngành có liên quan. Thực sự nếu cháu học Duoc thì em nghĩ khá ok nhưng em thấy cũng nhiều cháu ngành này ra trường cũng phai lăn lộn đi làm trái nghề.
nếu học Nagoya, xác định học vất vả, phải tự lập. Ra trường có khi lại cũng về VN xin việc chứ để trụ lại nuoc nhoài cũng kophải đơn giản. Em chứng kiến nhiều bạn em làm o Nhật cuộc sống cũng rất bình thuong, lại xa quê.
nhưng ko cho con đidu học thì cũng như ki cho con ra biển lớn thử thách. Em nghĩ nát cả tháng nay. Mai là chốtđóng tiền ghi danh nên em phải quyết.
Dược ở Nhật thì sao? Cháu có vào được không?
Em nghĩ có thể tính thêm một khả năng là học Dược VN sau đó sang Nhật học lên tiếp.

Altis 2011

Xe điện
Học ở đâu chả đi xin việc cụ ơi, muốn sống VN thì về VN xin việc, hay là cụ nghĩ đã mất công mất tiền đi du học thì ít ra ở lại vài năm? Hay là cụ cụ muốn cháu thành công ở nước ngoài?

Mà học ĐH dược VN thì ra làm dược bv lương có cao không ạ? Hay mở cửa hàng hoặc buôn bán thuốc (cái này thuê người có bằng được?) Em nghĩ liệt kê các lựa chọn nghề nghiệp + tương lai cho cả 2 lựa chọn rồi từ đó tính.

Cụ đặt câu hỏi để cháu tìm thông tin, để có informed decision, quyết định hộ khó ạ. Tương lai phụ thuộc tư duy, động lực từng đứa, không biết trước được.
Em cảm ơn Miwj. Em đọc nhiều bài của mợ nên biết Mợ ở nuoc ngoài. Thực ra em chứng kiến nhiều cháu, nhất là học ngành kinh tế, bố mẹ khá tốn tiền cho con học nhưng ở nước ngoài ko xong, về VN cũng khó thích nghi vì tuổi trê các cháu quen môi truong NN rồi, về VN hay sinh chán. Em cũng chỉ mong cháu học tóit sống o VN ổn thì tốt quá ( vì em cũng muốn gần gũi con cái 1 chút) ko ra nước ngoài làm việc cũng được. Mợ có kinh nghiệm gì về công việc ngành kỹ thuật o nuoc ngoài thì chỉ giáo giúp em ah. Em cảm ơn.

Euro2CityStar

Xe lăn
Dược HN thì hơn gì Hóa ở Nhật?
Học Dược VN xong thì cũng đi trình dược viên, giờ cho thuê bằng cũng khó vì mất 5 năm kinh nghiệm mới được cho thuê bằng. Cụ mà có kinh tế thì cho cháu đi cũng được. Nagoya là trường lớn học 4 năm xong thì đi Mỹ dễ.
học lên Doctor ở mỹ .
bạc triệu như chơi .

chưa chắc có PR

Amethyst2020

Xe buýt
Để bảo lưu như thế thì phải học tối thiểu 1 học kỳ (một số trường còn yêu cầu điểm tổng kết tối thiểu >x mới được bảo lưu). Mợ Altis 2011 cân nhắc.
Sao em google thấy bảo nếu vì lý do sức khoẻ, có giấy của bệnh viện thì ko cần điều kiện học tối thiểu.