Nên chọn Ếch XLS hay XLT?

nck_kool

Xe buýt
Website
www.vntec.vn
Bàn nhau về mức độ hợp lý giữa XLS và XLT tư vấn cho cụ chủ thớt thôi các bác ơi. Chuyện xăng cộ của Ếch nhà mình bàn mãi rồi, rõ lắm rồi. Bàn làm gì nữa. Em còn chưa bao giờ đo xăng con Ếch nhà em nữa.

À, các cụ ơi, đi bảo dưỡng 1000km đầu chỉ thay mỗi dầu thôi đúng không các cụ, mất bao thời gian để em đi phát :69:

Hepac

Xe tải
Theo em thì cụ nên mua 4x4 vì nhiều lý do vì em cũng đang chạy 4x4 mà (ko phải ếch)
- Cụ tự tin khi đi đường, điều này quan trọng
- trong 100 km đường mà có 1 km đường lầy mà chỉ có 4x4 mới chạy được thì lúc đó cụ nghĩ sao, hay là quay lại 99 km mình vừa đi.
- Nếu đi trong thành phố 1 lốp của cụ bị tụt xuống hố ga (ví dụ thôi) mà lại là bánh chủ động (nếu là cầu trước). lúc đó cụ sẽ phải cần đến 4x4.
Đó là một số kinh nghiệm của em trong một vài năm chạy 4x4

milky way

Xe đạp
Bàn nhau về mức độ hợp lý giữa XLS và XLT tư vấn cho cụ chủ thớt thôi các bác ơi. Chuyện xăng cộ của Ếch nhà mình bàn mãi rồi, rõ lắm rồi. Bàn làm gì nữa. Em còn chưa bao giờ đo xăng con Ếch nhà em nữa.

À, các cụ ơi, đi bảo dưỡng 1000km đầu chỉ thay mỗi dầu thôi đúng không các cụ, mất bao thời gian để em đi phát :69:
Bảo dưỡng 1000km đầu chỉ thay mỗi dầu thôi, có kiểm tra xe chỉ mất khoảng 15 phút nhưng các xưởng của Ford nhỏ, cụ muốn nhanh nên đặt hẹn trước.

Song Hong

Xe buýt
Hôm qua e vào VInh xem SL đá HP thấy có 8.6lít thôi, e đổ đầy bình ở Minh Khai, đi vào Ngã ba đồng lộc rồi vòng lại, lêu hêu lượn lờ ở Vinh, ra đến Yên Lý tròn 500km thì đổ đầy bình lại hết 43lít, vậy là 43/500= 8.6l/100km, mà xem em đi 4 người lớn. Tóm lại, với xe 2.3, vỏ xe nặng thì tiêu thụ thế là quả ổn, điểm yếu nhất của XLS theo e là độ ồn từ dưới vọng lên, trên otosaigon các bác ý mua về cái thay luôn 4q Michelin loại mêm thấy bảo êm ru. Cụ múc đi ko ân hận đâu:)

fordhaiphong

[Tịch thu bằng lái]

Đúng rồi bác ơi, bảo dưỡng 1000km chỉ thay mỗi dầu thôi ạ, mất khoảng 15-20 phút thôi, bác liên lạc lên lịch làm vào sáng sớm, tạt xe vào hãng, đưa sổ bảo hành, chạy đi nạp năng lượng cho ông anh ruột và dạ dày, quay về là kịp lấy xe đi làm bác ah.
Nếu bác có qua HP thì cứ vào Ford Hải Phòng mà bảo hành.
Hân hạnh được phục vụ các bác !

at2009

Xe tăng

Cụ ơi thay dầu nhớ để ý xem thợ nó đổ mấy lít nhé, hôm 1000km em thay nhưng cũng không để ý cứ thế đi, chiều hôm qua em đi về rảnh rỗi em mới kiểm tra thấy dầu hình như bị thừa ấy nhưng chưa kịp đưa vào hãng ktra lại.
Các cụ cho em hỏi nếu đổ thừa dầu có làm sao không ạ?

ford.haiphong

Xe tải
Em fordhaiphong đây.
Hic, em bị xì hơi lốp (mất 2 điểm cũng vì tư vấn chi tiết cho bác present quá đây nè ):'(

Lần sau các bác đi thay dầu nên hỏi kỹ mấy bác kỹ thuật nhé, dưới em chưa có trường hợp nào đổ thừa dầu cho xe như vậy cả.

at2009

Xe tăng
Em fordhaiphong đây.
Hic, em bị xì hơi lốp (mất 2 điểm cũng vì tư vấn chi tiết cho bác present quá đây nè ):'(

Lần sau các bác đi thay dầu nên hỏi kỹ mấy bác kỹ thuật nhé, dưới em chưa có trường hợp nào đổ thừa dầu cho xe như vậy cả.
Bác cho em hỏi Ếch 2009 thay dầu chính xác là bao nhiêu lít ạ (không thay lọc dầu/có thay lọc dầu)? Em mới thăm dầu trong lúc vừa đi về máy nóng nên sợ cũng chưa chính xác lắm, em sẽ check lại đúng quy trình theo HDSD xem sao.

Ngoc Phan XLS

Xe container
Bác cho em hỏi Ếch 2009 thay dầu chính xác là bao nhiêu lít ạ (không thay lọc dầu/có thay lọc dầu)? Em mới thăm dầu trong lúc vừa đi về máy nóng nên sợ cũng chưa chính xác lắm, em sẽ check lại đúng quy trình theo HDSD xem sao.
Em đọc Hướng dẫn sử dụng thấy ghi: 3.5 lít nếu kô thay lọc - 3.9 lít nếu có thay lọc!

Em đã thay dầu ở Ando Ford 2 lần, cả 2 lần thợ đều đổ thừa dầu!???*-)

Lần 1 em kô nhớ.

Lần 2 có thay lọc thợ đổ 4.5 lít!!! Em cãi sách nói có 3.9 lít, thợ cãi như thế mới đủ và chẳng nói là ai bảo!!!???:mad: Về thăm dầu thì thấy thừa nhiều!!! Để thế đi thấy chưa bị gì cả!!!???:^)

Có lẽ anh em mình phải tìm cách nào đó để bản Hãng là FORD (chứ không phải các đại lý) trả lời rõ ràng về vấn đề này mới được!!!:^)

Ngoc Phan XLS

Xe container
Theo em thì cụ nên mua 4x4 vì nhiều lý do vì em cũng đang chạy 4x4 mà (ko phải ếch)
- Cụ tự tin khi đi đường, điều này quan trọng
- trong 100 km đường mà có 1 km đường lầy mà chỉ có 4x4 mới chạy được thì lúc đó cụ nghĩ sao, hay là quay lại 99 km mình vừa đi.
- Nếu đi trong thành phố 1 lốp của cụ bị tụt xuống hố ga (ví dụ thôi) mà lại là bánh chủ động (nếu là cầu trước). lúc đó cụ sẽ phải cần đến 4x4.
Đó là một số kinh nghiệm của em trong một vài năm chạy 4x4
Theo em thì không nên "XẾP CHỒNG SỰ CỐ" cụ ạ! Nếu tính kỹ như thế thì em nghĩ Xe Tăng đời mới cũng khó đáp ứng nổi!:21:

Nếu không mua xe để đi phá kiểu Offroad thì XLS là đủ! XLT quá ít khi phát huy tác dụng mà thường xuyên phải chi tiền cho nó: 1- Xăng đương nhiên tốn hơn. 2- Đầu tư ban đầu tốn hơn 4k$. 3- Phức tạp hơn sẽ dễ hư hỏng hơn (cái này có ông bạn em cũng dân OF đã bị quả Cầu sau kêu ù ù phải sửa)*-)

at2009

Xe tăng
Em đọc Hướng dẫn sử dụng thấy ghi: 3.5 lít nếu kô thay lọc - 3.9 lít nếu có thay lọc!

Lần 1 em kô nhớ.

Lần 2 có thay lọc thợ đổ 4.5 lít!!! Em cãi sách nói có 3.9 lít, thợ cãi như thế mới đủ và chẳng nói là ai bảo!!!???:mad: Về thăm dầu thì thấy thừa nhiều!!! Để thế đi thấy chưa bị gì cả!!!???:^)

Có lẽ anh em mình phải tìm cách nào đó để bản Hãng là FORD (chứ không phải các đại lý) trả lời rõ ràng về vấn đề này mới được!!!:^)
Nhất trí với cụ, ý kiến cách nào để hãng trả lời nhỉ:^)
Em nghe nói thừa nhiều dầu sẽ dễ bị rách phớt nên chắc chắn là không ổn, hôm nào đi ctac về em sẽ kiểm tra lại nếu bị thừa thì phải rút bớt ra cụ ạ, xe em đi 2.500km rồi, từ khi thay dầu lúc 1.000km đến hôm qua em mới thăm dầu vì cũng chủ quan xe mới với lại chả đi đâu xa:102: Sách HDSD có hướng dẫn cách thăm dầu không cụ Ngoc Phan ơi?

at2009

Xe tăng
Ôi giời ơi, hôm nào cụ qua em... dẫn cụ đi hỏi :21:
Em mà ở nhà thì em giở sách ra tìm luôn chứ mất công các cụ làm gì:). Cơ mà lại đang Cao Bằng rồi cụ ạ. Cụ đi bảo dưỡng thay dầu chưa?

milky way

Xe đạp

Lần 1 em kô nhớ.

Em thay dầu ở Ando Ford 3 lần, cả 3 lần thợ mang ra chiếc can đã mở nói: (đây là can 5 lít, xe của Anh thay 4 lít, bên Em đã bớt lại 1 lít). Em cũng không xem dầu có bị thừa không (lần 3 là bảo dưỡng 10k có thay lọc) xe chạy cũng chưa có gì khác.

Ngoc Phan XLS

Xe container
Em thay dầu ở Ando Ford 3 lần, cả 3 lần thợ mang ra chiếc can đã mở nói: (đây là can 5 lít, xe của Anh thay 4 lít, bên Em đã bớt lại 1 lít). Em cũng không xem dầu có bị thừa không (lần 3 là bảo dưỡng 10k có thay lọc) xe chạy cũng chưa có gì khác.
Em cũng rất ghét cái trò mang can dầu đã mở ra của Ando Ford! Lần đầu tiên thay dầu ở 1k km thì họ mang can còn nguyên niêm phong ra, đến lần 2 là can đã mở với lời giải thích là mở ra bớt lại!?:^) Em thì nghĩ là họ dùng dầu mua số lượng lớn đựng trong thùng phuy cho rẻ!!! Chất lượng chưa bàn đến nhưng làm ăn mập mờ thế này sẽ mất khách!

Em đi ít nên chi phí cho dầu máy kô nhiều, sẵn sàng trả thêm tiền để mua nguyên can mới chưa bóc cho yên tâm! Lần tới thay dầu em sẽ yêu cầu họ như thế, nếu kô chấp nhận em sẽ chuyển chỗ bảo trì xe sang đại lý Ford khác!:mad:

Song Hong

Xe buýt
những xe trước e đi toàn 5k đầu tiên e mới thay, và bây giờ e cũng vậy, sao các cụ thay sớm thế nhỉ:102:

at2009

Xe tăng
Em cũng rất ghét cái trò mang can dầu đã mở ra của Ando Ford! Lần đầu tiên thay dầu ở 1k km thì họ mang can còn nguyên niêm phong ra, đến lần 2 là can đã mở với lời giải thích là mở ra bớt lại!?:^) Em thì nghĩ là họ dùng dầu mua số lượng lớn đựng trong thùng phuy cho rẻ!!! Chất lượng chưa bàn đến nhưng làm ăn mập mờ thế này sẽ mất khách!

Em đi ít nên chi phí cho dầu máy kô nhiều, sẵn sàng trả thêm tiền để mua nguyên can mới chưa bóc cho yên tâm! Lần tới thay dầu em sẽ yêu cầu họ như thế, nếu kô chấp nhận em sẽ chuyển chỗ bảo trì xe sang đại lý Ford khác!:mad:
Em nghĩ là có thể yêu cầu họ mang can mới ra, hoặc cụ cứ mua sẵn can 5L ra mang vào thay và mình trả tiền công thay dầu. Em bảo dưỡng 1000km ở Ford Thăng Long nhưng lại đang định 5000km sang Ford Ando bảo dưỡng. Có khi phải lập thớt đánh giá xem gara Ford nào tốt nhất để anh em còn mang xe đến bảo dưỡng hoặc sửa chữa, thay đồ cho yên tâm cụ nhỉ!

at2009

Xe tăng
những xe trước e đi toàn 5k đầu tiên e mới thay, và bây giờ e cũng vậy, sao các cụ thay sớm thế nhỉ:102:
Theo khuyến cáo của hãng thì 1.000km đầu tiên thay dầu, lần thứ 2 là 5.000km rồi cứ 5.000km tiếp thì thay dầu, cứ 10.000km thì thay lọc dầu 1 lần. Em thấy có nhiều quan điểm không cần thay dầu lúc 1.000km nhưng cũng chả đáng bao nhiêu nên em vẫn cứ đi thay cho yên tâm.

hon nhien

Xe điện
Theo khuyến cáo của hãng thì 1.000km đầu tiên thay dầu, lần thứ 2 là 5.000km rồi cứ 5.000km tiếp thì thay dầu, cứ 10.000km thì thay lọc dầu 1 lần. Em thấy có nhiều quan điểm không cần thay dầu lúc 1.000km nhưng cũng chả đáng bao nhiêu nên em vẫn cứ đi thay cho yên tâm.
Cái 1000km đầu phải thay dầu là HDSD của nhà sản xuất chứ có phải "thay cho yên tâm" đâu cụ :)

Hepac

Xe tải
Theo em thì không nên "XẾP CHỒNG SỰ CỐ" cụ ạ! Nếu tính kỹ như thế thì em nghĩ Xe Tăng đời mới cũng khó đáp ứng nổi!:21:

Nếu không mua xe để đi phá kiểu Offroad thì XLS là đủ! XLT quá ít khi phát huy tác dụng mà thường xuyên phải chi tiền cho nó: 1- Xăng đương nhiên tốn hơn. 2- Đầu tư ban đầu tốn hơn 4k$. 3- Phức tạp hơn sẽ dễ hư hỏng hơn (cái này có ông bạn em cũng dân OF đã bị quả Cầu sau kêu ù ù phải sửa)*-)
Cụ xem bác này trong OF bị tụt hố này, trường hợp này nếu ko phải 4x4 thì cụ phải gọi xe kéo rồi
http://www.otofun.net/showthread.php?p=3332805#post3332805