[Funland] Này thì từ thiện

Hieumos

Xe container
Nếu như nước rút hết thì em đồng ý là các đoàn cứu trợ được quyền tự quyết định việc cứu trợ của mình.

Nhưng tình trạng hiện nay những nơi cần cứu trợ nhất lại là những vùng sâu, vùng xa. Đến lực lượng công an, quân đội còn đang thiếu phương tiện để tiếp cận thì các đoàn cứu trợ tự phát lấy đâu ra phương tiện mà vào. Chưa kể lực lượng cứu hộ lo cứu dân lũ chưa xong lại có nguy cơ phải cứu người của các đoàn cứu trợ mắc kẹt.

Thế nên em nghĩ riêng đối với hàng hóa, nhu yếu phẩm cần thiết, đồ ăn nước uống nên giao cho chính quyền địa phương. Nếu có thể được thì các tổ chức từ thiện cá nhân nên cử người ở lại giúp địa phương trong việc thành lập các kho hàng cứu trợ, điều phối trung chuyển hàng giữa các xã, các huyện, cung cấp thông tin rộng rãi cho các đoàn cứu trợ khác để tránh nơi thừa nơi thiếu.

Hàng hóa thì em nghĩ chả ông nào biển thủ đâu mà phải lo. Riêng tiền từ thiện quyên góp được, các tổ chức từ thiện cá nhân nên giữ lại, lập phương án để hỗ trợ ổn định đời sống cho bà con sau khi nước rút thì cần thiết hơn.

Chỉnh sửa cuối:

Chưa Có Dép

Xe điện
Nói chính xác là éo cấm đ, và ở đây là chính quyền lại ra văn bản giành sự độc quyền để phát hàng cứu trợ
Cụ làm ở cơ quan cứu trợ của chính quyền nào thế
hay khả năng hiểu tiếng việt của cụ chưa đ tốt lắm
Em DN thôi cụ ơi, cụ cứ nghĩ khác ý kiến là cqnn hả cụ, khuyên cụ thò tay túi quần trước khi nói, à mà chắc gì đã có :))

vo nho

Xe điện
Nói chính xác là éo cấm đ, và ở đây là chính quyền lại ra văn bản giành sự độc quyền để phát hàng cứu trợ
Cụ làm ở cơ quan cứu trợ của chính quyền nào thế
hay khả năng hiểu tiếng việt của cụ chưa đ tốt lắm
Cụ đọc cái văn bản đó chưa hay thấy mấy anh chửi thuế nói rùi nói theo... Em hỏi thật.

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Nói các cụ nghe, trong trường hợp cứu trợ khẩn cấp này chả ai ăn đâu (toàn hiện vật, nước, mỳ tôm, bánh chưng, sữa...).
Cả xóm cháu mấy ngày hôm nay còng lưng gói bánh chưng, ngày vài trăm cái. Gói xong đưa cho bộ đội họ mang đi phát cho dân. Đã từ thiện thì nên tin tưởng các cụ ạ. Cháu thật!
em thì không xem, nhưng hôm trước nghe vợ đọc tin vụ Thủy Tiên đòi lại tiền người đòi lại 30% từ thiện từ người dân.
không biết thực hư như nào.

Đại dương

Xe tải
Bản thân em đã trực tiếp chứng kiến việc phát đồ cứu tế sau trận lũ lịch sử năm 1999. Theo cảm nhận của em thì nếu chính quyền mà phát thì còn lâu mới có công bằng.
Thế cụ bảo các cụ tự phát sẽ đảm bảo công bằng chắc ?
Bà con tự phát có khỉ mốc thông tin đầy đủ chính xác ấy

HoangBach4970

Xe hơi
{Salon Chợ xe}
qua bao khâu thế này thì có mà hỏng hết đồ - bao giờ mới đến tay dân đen =))

tran duc chi

Xe buýt
Cái này cụ nói rất chính xác,nếu hàng cứu trợ qua tay địa phương thì sẽ ko công bằng,bởi vì thế nhiều đoàn cứu trợ chấp nhận nguy hiểm để trao quà tận tay người dân thôi.
Bản thân em đã trực tiếp chứng kiến việc phát đồ cứu tế sau trận lũ lịch sử năm 1999. Theo cảm nhận của em thì nếu chính quyền mà phát thì còn lâu mới có công bằng.

Số Hưởng

Xe tải
Chính quyền nên làm tốt khâu này thì dân đã biết ơn lắm rồi, đó là:
1. Đảm bảo an ninh trật tự, dẹp nạn bảo kê chặt chém khi cho thuê thuyền, xuồng, mang vác,...
2. Chuẩn bị đủ phương tiện vận chuyển chờ sẵn để khi các đoàn đến là có để di chuyển ngay.
3.Đưa thông tin công khai địa chỉ những hộ cần cứu trợ và cần cứu trợ những thứ gì để hướng những đoàn cứu trợ đến tận nơi cần cứu trợ.

Xe Tháo Bánh

Xe container
E nghĩ ra cái VB này là chuẩn đấy. Có chính quyền hỗ trợ càng an toàn và mình vẫn được trao quà tận tay cơ mà. Chứ mạnh ai người ấy làm sẽ bị bỏ sót nhiều trường hợp ạ.

vo nho

Xe điện
Cái này cụ nói rất chính xác,nếu hàng cứu trợ qua tay địa phương thì sẽ ko công bằng,bởi vì thế nhiều đoàn cứu trợ chấp nhận nguy hiểm để trao quà tận tay người dân thôi.
Nó chỉ thỏa mãm 1 điều thui đó là cái cảm nhận tiền hay vật chất thực tế đến với người cần giúp.
Còn nơi khó khăn nhất là nơi mà không có đoàn nào mà không có sự hỗ trợ của địa phương mà tới được. Đó là các vùng ngập sâu không có phương tiện chuyên dụng thì khỏi tiếp cận.
=> thế là Công bằng? chắc chưa đi cứu trợ lần nào nên chém như đúng rùi.

cuhaifus

Xe container
chửi càn đã ăn vào máu. Chia buồn!
Đấy chính xác là tay nhanh hơn não cụ ạ, hùng hục lao từ HN vào ko qua chính quyền thì biết chỗ nào là vùng sâu vùng xa, chỗ nào ngập chỗ nào không mà đi phỏng ạ

tran duc chi

Xe buýt
Ko có thì thuê,tiền từ thiện ko thiếu,đã đi làm từ thiện thì bất chấp gian khổ nguy hiểm,làm thế nào hàng cứu trợ đến được tay người dân thôi chứ trao cho các anh ấy thì có nhiều bất công lắm.
Nó chỉ thỏa mãm 1 điều thui đó là cái cảm nhận tiền hay vật chất thực tế đến với người cần giúp.
Còn nơi khó khăn nhất là nơi mà không có đoàn nào mà không có sự hỗ trợ của địa phương mà tới được. Đó là các vùng ngập sâu không có phương tiện chuyên dụng thì khỏi tiếp cận.
=> thế là Công bằng? chắc chưa đi cứu trợ lần nào nên chém như đúng rùi.

nhuataiche

Xe container
Cá nhân em thấy các đoàn từ thiện cần sự hỗ trợ, chứ ko cần sự lãnh đạo của địa phương.

Ở chiều ngược lại, các đoàn từ thiện cũng nên cần marketing một chút, nghĩa là phải bố trí người đi trước tìm hiểu xem người dân vùng lũ chính xác là cần cái gì. Bị thiên tai thì cái gì cũng cần, nhưng nên biết ưu tiên món nào hơn món nào.

Ví dụ, giữa vùng nước mênh mông có khi nước sạch để uống lại cần hơn đồ ăn, áo mưa áo ấm có khi lại quan trọng hơn tiền. Mấy chuyện này em nghĩ là cần người có hiểu biết và kinh nghiệm, còn lòng nhiệt tình có lẽ là đã có thừa rồi.

huutrinh6688

Xe điện
Thế cụ bảo các cụ tự phát sẽ đảm bảo công bằng chắc ?
Bà con tự phát có khỉ mốc thông tin đầy đủ chính xác ấy
Đến nước đoàn từ thiện trao phong bì 500k xong vừa đi khỏi thì cán bộ thôn đã đến đòi lấy lại 400k thì cụ còn gì để nói nữa ko?

bibibin

Xe buýt
dân đen hết tin vào băng búa liềm zồi...giờ toàn gửi bác cho showbiz cho an tâm

titcoi

Xe tăng
Qua Cq là chuẩn nhất và cộng thêm Cq phải lên luôn phương án phát và các đoàn từ thiện cùng đi phát và giám sát việc phát đến người dân thì chuẩn nhất

huyen141292

Xe điện
"Yêu cầu để chính quyền phát quà từ thiện" , muốn biết điều này có hợp lí hay ko thì cứ đi hỏi những người nghèo nhất, khó khăn nhất ở trên địa bàn là biết ngay thôi. Mà chính quyền hết việc rồi hay sao lại còn cần phải biết người ta chia quà từ thiện thế nào để rồi còn đi theo mà bảo vệ? =))=))=))

just for fun

Xe lăn
Ok. Vậy thì em sẽ chuyển bút bi vì nếu bút mực thì lại kèm cả lọ mực. Phức tạp cho các cụ vận chuyển.

Vở thì em chuyển vở ô ly cụ nha.
Hôm nay có mấy cụ mợ tài trợ vở viết và bút cho nguyên 1 cụm 4 điểm trường. Cháu vui lắm ạ, và cũng phải nói bên nhận thực sự cần gì thì lên kế hoạch, sẽ mua theo nhu cầu chứ ko đưa cái mình có, đưa cái họ cần. Ngoài ra cũng phải bảo họ cam kết mình bao trọn thì ko nhận ủng hộ vở bút của đoàn khác nữa để nhường cơ hội lại cho trường khác.