[Funland] Này thì từ thiện

Trâu ngáo

Xe hơi
1 số cụ đoé thèm đọc nhỉ. Tưởng là mứt vào hít hà lấy được.

A97

Xe buýt
Cụ nói chuẩn có công bằng thì đã ko có chuyện hỗ trợ covid toàn vào nhà 2 tầng, nói chung niềm tin ko còn nên ng ta mới phải vất vả đến tận nơi, nhưng mục đích hình như cũng có chút pr, nói chung làm dc vậy là quá tốt rồi.
TOÀN RƠI VÀO NHÀ HAI TẦNG?
Cụ làm sao thế?

Cà tàng

[Tịch thu bằng lái]
Dân đang mất niềm tin, khó nhưng vẫn phải tìm giải pháp chấn chỉnh lại là đúng. Cá nhân dùng bất cứ hình thức nào để huy động tiền làm từ thiện trong cộng đồng hình như pháp luật chưa cho phép.
Chưa cho phép sao lại tiếp nhận hàng cứu trợ từ họ? Thế là hợp lý hóa à? Sử dụng hàng phi pháp à?

A97

Xe buýt

Mít tố nữ

Xe tăng
Em ko biết rõ thực tế như thế nào, nên chỉ dám chém theo những gì em đọc trên báo.

Em thắc mắc là tại sao cq chỉ quan tâm tới chuyện là họ phải lãnh đạo cái này, quản lý cái kia, hoặc ít ra là phải được thông qua cái nọ ? Tại sao họ ko làm những việc như là gửi thông tin những người cần cứu trợ khẩn, đưa thông tin mặt hàng nào cần thiết, mặt hàng nào ko cần gấp, đưa thông tin hướng dẫn và đảm bảo an toàn cho các đoàn từ thiện, cung cấp phương tiện và nhân lực hỗ trợ, vân vân và vân vân. Túm cái váy lại là phía cq lên tiếng theo cái kiểu mà nói nôm na là "ai mới là người có quyền hả ?" thay vì làm những việc điều phối mà trong lúc lộn xộn nên chưa có ai làm ?
Em thấy cụ đưa ý kiến quá đúng luôn. Phía nhà nước chủ động đưa ra danh sách các điểm, các mặt hàng cần cứu trợ. Cá nhân tổ chức có thể tham khảo danh sách này rồi báo với nhà nước họ sẽ làm cho khu vực nào đấy để tránh người ăn không hết kẻ lần không ra. Người làm từ thiện vẫn được trực tiếp trao hàng, quà cứu trợ không lo thất thoát.

bentley8

Xe điện
Hết cấp TW đến tỉnh rồi huyện đến xã chắc đến dân 10%, tình thế cấp bách ai mà dám sát quyên góp đc gì rồi đi phân phát cái gì, thùng mì khéo phát cho dân cần 1 gói. Nên dân họ ko tin công quyền đi phân phát là họ cũng biết rõ, mà đã bao vụ tiêu cực ăn chặn tiền từ thiện rồi.
Bản thân em đã trực tiếp chứng kiến việc phát đồ cứu tế sau trận lũ lịch sử năm 1999. Theo cảm nhận của em thì nếu chính quyền mà phát thì còn lâu mới có công bằng.

Gianthuong123

Xe tải
Hết cấp TW đến tỉnh rồi huyện đến xã chắc đến dân 10%, tình thế cấp bách ai mà dám sát quyên góp đc gì rồi đi phân phát cái gì, thùng mì khéo phát cho dân cần 1 gói. Nên dân họ ko tin công quyền đi phân phát là họ cũng biết rõ, mà đã bao vụ tiêu cực ăn chặn tiền từ thiện rồi.
Nói về tiền bạc thì con người nổi lòng tham và rất lâu về trước. ,chứ giao đồ ko tin công quyền chỉ là mấy nhà làm từ thiện a dua thôi cụ .
Ai làm từ thiện chuyên nghiệp đều sẽ liên lạc chính quyền kể cả phát tiền , chính quyền Thông báo người dân tới cho cụ cầm tiền phát từng người luôn ..

Thanh fotuner

Xe tải
Nói về tiền bạc thì con người nổi lòng tham và rất lâu về trước. ,chứ giao đồ ko tin công quyền chỉ là mấy nhà làm từ thiện a dua thôi cụ .
Ai làm từ thiện chuyên nghiệp đều sẽ liên lạc chính quyền kể cả phát tiền , chính quyền Thông báo người dân tới cho cụ cầm tiền phát từng người luôn ..
Đúng đấy cụ. Bọn em đi làm từ thiện còn có người đi khảo sát 2 lần trước khi đoàn đi. Vào trường học còn xin được danh sách bao nhiêu cháu nam, nữ, độ tuổi bao nhiêu, đang học lớp mấy để tặng các cháu áo ấm, tất giày, vở sách cho phù hợp, phát tận tay từng cháu.

Gianthuong123

Xe tải
Đúng đấy cụ. Bọn em đi làm từ thiện còn có người đi khảo sát 2 lần trước khi đoàn đi. Vào trường học còn xin được danh sách bao nhiêu cháu nam, nữ, độ tuổi bao nhiêu, đang học lớp mấy để tặng các cháu áo ấm, tất giày, vở sách cho phù hợp, phát tận tay từng cháu.
Cũng hiểu các cụ ấy chỉ đọc báo rồi xem tin thấy đoàn từ thiện làm bị khó dễ . Nhưng đấy là chức năng của người ta . Số ít rồi quy cho tất cả. .
Đoàn từ thiện chuyên nghiệp em chưa bao giờ thấy họ phàn nàn về việc bị làm khó khăn gì , luôn thông báo cho chính quyền và cách làm của họ khác lắm .
Như chỗ em lúc trước lũ cũng có một đoàn về xong chính quyền thông báo người dân ra , chị trương doan ấy cầm tiền phát từng người , có mấy con chó người ta cho tiến chê ko cho đều cho ít , cho nhiều rồi chị trưởng đoàn ức quá khóc bỏ tiền lại rồi đi về luôn .

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Các đoàn thiện nguyện toàn từ tỉnh khác tới, làm sao biết rõ tình hình địa phương ntn, rồi thì chỉ phát cho những hộ ở gần đường, còn những hộ ở sâu trong núi, trong rừng thì làm sao đến tay họ??? Chính quyền ra văn bản thế là đúng rồi còn gì, còn các ông hay soi mói, xuyên tạc thì các ông đã làm được gì cho xã hội chưa? Bớt cào phím và ra ngoài thực tế đi.
Chuẩn đấy cụ ạ.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
E nghĩ các đoàn tự phát phải thông báo với chính quyền là đúng. Nhỡ sảy ra tai nạn, thiên tai còn biết mà ứng cứu.
Đến đoàn bộ đội đủ nhân lực, ban bệ phương tiện bị lở đất còn mãi mới vào được dù đã muộn. Đoàn tự phát không ai biết thì làm thế nào?

Nongdantb

Xe tăng
Một người làm quan cả họ được nhờ.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Qua chính quyền là chuẩn, chính quyền họ nắm địa hình, số lượng, tình hình dân cư như thế nào để phân bổ hợp lý tránh trường hợp có vùng thì các đoàn từ thiện đến tấp nập, có vùng dân chết đói đến nơi mà ko có ai. Nếu các đoàn muốn tự tay trao cũng ok, bảo với chính quyền 1 câu để họ đảm bảo an toàn đi lại, tránh trường hợp dân đói quá ra cướp, ngoài ra họ cũng sẽ phân bố các nguồn cứu trợ khẩn cấp sang chỗ khác cần hơn.
Tránh trường hợp như ở Quảng Bình, Cam liên (Lệ Thuỷ) các đoàn cứu trợ đến trao quà, tấp nập, tắc đường, hết xuồng hết ghe phải chờ đợi để đi phát. Nhưng gần ngay đấy có 50 hộ dân chạy lụt lên đồi cát, bị cô lập hoàn toàn thì ko ai biết, hết lương thực, hết nước uống.
Vậy các cụ nghĩ huyện họ ra công văn vậy có đúng ko?
Thấy cực quá. Thực sự ko ngủ được

TraiKhongSo

Xe tăng
Thì có ai cấm đâu, cụ nào sợ rơi vãi thì cứ trực tiếp đi hoặc ck cho em Tiên đó thôi; Ai bắt cụ phải từ thiện đâu !
Nói chính xác là éo cấm đ, và ở đây là chính quyền lại ra văn bản giành sự độc quyền để phát hàng cứu trợ
Cụ làm ở cơ quan cứu trợ của chính quyền nào thế
hay khả năng hiểu tiếng việt của cụ chưa đ tốt lắm

LMĐ

Xe đạp
cứu trợ cũng cần phải có cái đầu nhưng ko nên bị 9 chị hóa

Sáng nay VTV1 lúc 6h đăng, hàng đoàn cứu trợ tới cứu giúp miền trung nhưng rất nhiều vùng bị cô lập chưa có đoàn nào đến (mà cũng không thể đến) có những vùng 3 ngày không còn gì ăn, như vậy chỉ có nhà nước với phương tiện cứu trợ chuyên nghiệp mới tới được. Vậy thì mọi người cũng phải tin tưởng vào nhà nước chứ, các đoàn thiện nguyện là rất tốt, nhưng chỉ phát ở vùng ngoài thế những vũng hẻo lánh đặc biệt khó khăn ai lo.

Sherk

Xe buýt