[Funland] Năng lượng gốc

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Có 3 thái cực, đúng, sai, và nghi ngờ.
Em nghi ngờ nó sai chứ ko tin nó đúng, nên hỏi rõ mọi ng kl nó sai ntn để tham khảo rồi tự kết luận.
Mọi ng hay đánh đồng tất cả làm 1.
Chắc cụ chỉ đọc mấy trang cuối, chứ đọc từ đầu thì đã có thông tin các bên phản biện lẫn nhau, sai thế nào về mặt pháp lý, về xã hội, về đạo đức... Báo chí cũng đăng nhiều, không chỉ mỗi VTV. Nhiều thông tin, tiếng nói, quan điểm đến từ những cơ quan, cá nhân khác nhau, chứ không chỉ mỗi cái lá cờ ngược. Đọc phản biện mà chỉ biết mỗi lá cờ ngược thì cũng như tin vào NLG mà chỉ từ mấy lời rỉ tai bạn bè người thân: học đi, nhiều người khỏi bệnh đấy.

MUL

Xe máy
Chắc cụ chỉ đọc mấy trang cuối, chứ đọc từ đầu thì đã có thông tin các bên phản biện lẫn nhau, sai thế nào về mặt pháp lý, về xã hội, về đạo đức... Báo chí cũng đăng nhiều, không chỉ mỗi VTV. Nhiều thông tin, tiếng nói, quan điểm đến từ những cơ quan, cá nhân khác nhau, chứ không chỉ mỗi cái lá cờ ngược. Đọc phản biện mà chỉ biết mỗi lá cờ ngược thì cũng như tin vào NLG mà chỉ từ mấy lời rỉ tai bạn bè người thân: học đi, nhiều người khỏi bệnh đấy.
Chuẩn cụ! Và bọn nó rất tinh vi khi cũng mò vào đây và nằm vùng ở nhóm Bóc phốt trên FB để xóa dấu vết và bưng bít những thông tin bất lợi, nó cũng biến đổi để thích nghi không khác gì virus. Nhưng biến đổi thế nào thì bản chất của nó cũng không bao giờ thay đổi là: Tuyên truyền phản khoa học, và mục đích cuối cùng thì vẫn là $ thôi.

adunghieu

[Tịch thu bằng lái]
Có lẽ bác nhầm nhớn rồi. NLG ko có người sáng lập, ko có kinh thánh, ko có đấng tối cao mà bác vẫn cứ coi nó là tôn giáo. Vậy em xin bổ sung thêm 1 điều nữa: NLG ko tiếp nhận kinh phí dưới bất kì hình thức nào.

Bởi mọi tôn giáo muốn phát triển đều phải có kinh phí, trước hết để xây dựng nơi thờ tự với tên gọi khác nhau: am, chùa, đền đài, miếu, nhà thờ .... Muốn xây dựng thì phải có tiền. Quan trọng hơn: nơi thờ tự cũng chính là nơi để tiếp nhận cúng giàng đóng góp của khách thập phương chứ ko chỉ từ con nhang đệ tử. Bác cứ chỉ cho em bất kì thế lực nào phát triển mà ko hề có tiền , ko tiếp nhận tài chính đi. Ko dựa vào nhà thờ, chùa gì đó thì tôn giáo phát triển kiểu gì?
Dạ cụ phật thì cụ ấy lấy kinh phí ở đâu mà vẫn thành tôn giáo?

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Hào hứng vào link của cụ xem, Research Gate chỉ là cái kho dữ liệu ai đưa gì lên cũng được, nên em ngó qua nguồn gốc cái bài báo này. Nó được đăng tải lên Journal of Scientific Exploration, Vol. 14, No. 3, pp. 353–364, 2000 0892-3310/00. Cái tạp chí này thì lại là cơ quan ngôn luận của cái tổ chức này: Society for Scientific Exploration.

Em thử tra cứu ISI cho cái tạp chí này thì hình như không có => Tạp chí không được xếp hạng về độ tin cậy, uy tín.

Tìm hiểu về tổ chức Society for Scientific Exploration, thôi để cụ tự đọc :D

Nó sai ở chỗ khi chưa chứng minh được là đúng mà đã đi tuyên truyền phổ biến để áp dụng chữa bệnh cho mọi người.

Ví dụ, chưa có nghiên cứu nào về việc ăn đất chữa ung thư là đúng, cũng không có nghiên cứu nào là ăn đất chữa ung thư là sai (chắc không tìm được người thử nghiệm :D )

Nhưng nếu em tuyên truyền việc ăn đất chữa ung thư, lại còn mang đất cho người quen của cụ (bị ung thư, ví dụ thế) ăn để chữa bệnh, là em sai.

Người quen của cụ vì bị em thuyết phục nên bỏ thuốc, bỏ điều trị, chỉ ăn đất để chờ khỏi bệnh, đến lúc họ chết, thì em có gián tiếp giết người không?
Cụ mà xem họ lấy mẫu thí nghiệm với số lượng mẫu khủng là... 5 con chuột chắc cụ chán chả muốn truy tư cách tác giả. Ngoài ra thiếu nhóm dùng tay giả sờ chuột, mới chỉ có nhóm không được sờ. Link cụ gửi về Society for Scientific Exploration dẫn tới 1 trường hợp thú vị tin vào năng lượng vũ trụ, dành cuộc đời mình nghiên cứu và ứng dụng nó. Cụ Wilhelm Reich này còn chế tạo ra một cái lồng dạng như lồng Faraday để hút năng lượng vũ trụ, sau đó thử nghiệm chữa ung thư cho chuột và cho cả người. Cụ này bắt đầu bán các lồng này với quảng cáo chữa bệnh ung thư trên đất Mỹ sau khi chuyển đến đây sinh sống và làm việc năm 1939 (cụ ấy người Áo).

Đương nhiên giới khoa học dễ dàng lật tẩy những gì nguỵ tạo. Chỉ sau 2 bài báo khoa học năm 1947, FDA của Mỹ ra lệnh cấm lưu hành các sản phẩm "lồng năng lượng" này. Tuy nhiên, chứng nào tật ấy, dù có lệnh cấm nhưng cụ này vẫn tìm cách bán chui, vẫn âm thầm như kiểu NLG đi rao rảng về khả năng chữa bệnh của lồng năng lượng vũ trụ. Năm 1956 cụ ấy bị bắt, ra toà và nhận bản án 2 năm. Tại toà, 6 tấn tài liệu sách vở do cụ ấy viết về "năng lượng vũ trụ" bị đốt tại chỗ theo lệnh của toà án. Nhà tù cũng là ngôi nhà cuối cùng của cuộc đời cụ ấy. Cụ ấy mất trước khi được xem xét đặc xá có vài ngày.

Cuộc sống hôn nhân của cụ này cũng đầy rẫy dối trá, lừa lọc, ngoại tình và toan tính. Người vợ đầu cụ ấy cưới sau khi chấm dứt cặp bồ với một bà đã có gia đình là bệnh nhân của cụ Feud (cụ này chắc quá nổi rồi). Sau đó là câu chuyện ngoại tình với một bệnh nhân, bà này là vợ một đồng nghiệp thời ở Na Uy. Nếu mối quan hệ này tiếp tục thì rủi ro cho công việc và ngược lại, ông ta quyết định dừng mối quan hệ. Bà kia cũng không vừa, doạ đem mọi chuyện lên báo. Tuy nhiên ông ta thuyết phục bà kia rằng làm vậy sẽ xấu mặt cả hai, nên cuối cùng mọi chuyện êm thấm. Trong thời gian này, ông ta còn cặp kè một cô khác làm nghề thiết kế dệt may gì đó. Sau này khi báo chí châu Âu bắt đầu lật mặt những trò "năng lượng", ông ta quyết định tìm đường sang Mỹ (đoạn này giống "chú Phúc" cũng chạy nhanh sang Mỹ trước khi bị 1 nhóm ở VN tìm cách đưa ra pháp luật). Ông ta gạ gẫm cô bồ đi theo, nhưng cô ta từ chối. Cuộc đời cụ ấy ở Mỹ lại cũng vẫn là dối trá, ngoại tình, lại cặp kè, lại gạ gẫm bồ phá thai, và cuối cuồi cùng có cả con riêng.

Về mặt học thuật, quá trình "nghiên cứu" của cụ này có lần còn dẫn tới việc cụ ấy được gặp Einstein năm 1941. Sau khi nghe trình bày về "lồng Faraday" hút năng lượng vũ trụ có thể chữa ung thư, Einstein thích lắm và nói: nếu quả như ông nói thì phát kiến này sẽ nổ như bom. Einstein chấp nhận hợp tác, bỏ ra 10 ngày nghiên cứu đo đạc để xem cái lồng đó thu được năng lượng không. Kết quả không ngoài dự đoán, Einstein kết luận: nó chả thu được gì cả, và những gì đo đạc được về sự thay đổi chỉ là các tác động vật lý thông thường. Không có năng lượng vũ trụ, đồng nghĩa với không có ứng dụng nào của "năng lượng vũ trụ" để chữa ung thư. Không nản chí, Wilhelm Reich viết một bức thư 25 trang để thuyết phục thiên tài Albert Einstein. Rất tiếc là Einstein không hồi đáp. Sau đó là liên tục các thí nghiệm khác nhau do tự Reich mày mò thực nghiệm, và liên tục gửi kết quả cho Einstein với mong muốn ông ta đoái hoài. Thậm chí về sau Reich còn doạ nếu Einstein không trả lời thì ông ta sẽ cho công bố lên báo chí toàn bộ quá trình hợp tác giữa 2 người. Lúc này Einstein đành trả lời thẳng: không muốn mất thời gian vào những việc vô bổ, và cũng không muốn tên tuổi mình bị lợi dụng.

Cuộc đời ông này là một ví dụ điển hình về "nguỵ khoa học". Kết thúc cay đắng là cái giá phải trả, nhưng cũng là một tấm gương để những "nhà khoa học" khác nhìn vào mà tránh. Ranh giới giữa "khoa học" và "nguỵ khoa học" đôi khi rất mong manh, và chỉ có đạo đức và tư cách của người làm khoa học quyết định chứ không phải học vấn hay tri thức. Làm khoa học đòi hỏi phải tuân thủ chặt chẽ quy trình, không nhân nhượng thoả hiệp với chính mình. Khoa học trong lĩnh vực y học còn cao hơn mức bình thường một bậc không chỉ bởi nó liên quan trực tiếp tới sinh mạng và số phận hàng ngàn, hàng triệu người, mà còn bởi vì có thể mất rất nhiều thời gian chúng ta mới biết nó sai, và lúc đó có thể đã quá muộn để sửa. Có những cái sai gây ra hậu quả, biến chứng phải chờ vài chục năm mới có thể kiểm chứng như vô sinh hay ung thư, và vì thậy sự cẩn trọng trong y học cần được nhân lên gấp nhiều lần. Cũng vì thế, nhìn cách mà NLG dễ dàng lôi kéo hàng chục, hàng trăm nghìn người để thí nghiệm như chuột bạch không quan tâm tới họ đang bị bệnh gì, đang điều trị ra sao thì không lời lẽ nào diễn tả hết sự căm phẫn ở những người có lương tri, có chút hiểu biết về khoa học, y học.

VladimirP

Xe tải
Cụ mà xem họ lấy mẫu thí nghiệm với số lượng mẫu khủng là... 5 con chuột chắc cụ chán chả muốn truy tư cách tác giả. Ngoài ra thiếu nhóm dùng tay giả sờ chuột, mới chỉ có nhóm không được sờ. Link cụ gửi về Society for Scientific Exploration dẫn tới 1 trường hợp thú vị tin vào năng lượng vũ trụ, dành cuộc đời mình nghiên cứu và ứng dụng nó. Cụ Wilhelm Reich này còn chế tạo ra một cái lồng dạng như lồng Faraday để hút năng lượng vũ trụ, sau đó thử nghiệm chữa ung thư cho chuột và cho cả người. Cụ này bắt đầu bán các lồng này với quảng cáo chữa bệnh ung thư trên đất Mỹ sau khi chuyển đến đây sinh sống và làm việc năm 1939 (cụ ấy người Áo).

Đương nhiên giới khoa học dễ dàng lật tẩy những gì nguỵ tạo. Chỉ sau 2 bài báo khoa học năm 1947, FDA của Mỹ ra lệnh cấm lưu hành các sản phẩm "lồng năng lượng" này. Tuy nhiên, chứng nào tật ấy, dù có lệnh cấm nhưng cụ này vẫn tìm cách bán chui, vẫn âm thầm như kiểu NLG đi rao rảng về khả năng chữa bệnh của lồng năng lượng vũ trụ. Năm 1956 cụ ấy bị bắt, ra toà và nhận bản án 2 năm. Tại toà, 6 tấn tài liệu sách vở do cụ ấy viết về "năng lượng vũ trụ" bị đốt tại chỗ theo lệnh của toà án. Nhà tù cũng là ngôi nhà cuối cùng của cuộc đời cụ ấy. Cụ ấy mất trước khi được xem xét đặc xá có vài ngày.

Cuộc sống hôn nhân của cụ này cũng đầy rẫy dối trá, lừa lọc, ngoại tình và toan tính. Người vợ đầu cụ ấy cưới sau khi chấm dứt cặp bồ với một bà đã có gia đình là bệnh nhân của cụ Feud (cụ này chắc quá nổi rồi). Sau đó là câu chuyện ngoại tình với một bệnh nhân, bà này là vợ một đồng nghiệp thời ở Na Uy. Nếu mối quan hệ này tiếp tục thì rủi ro cho công việc và ngược lại, ông ta quyết định dừng mối quan hệ. Bà kia cũng không vừa, doạ đem mọi chuyện lên báo. Tuy nhiên ông ta thuyết phục bà kia rằng làm vậy sẽ xấu mặt cả hai, nên cuối cùng mọi chuyện êm thấm. Trong thời gian này, ông ta còn cặp kè một cô khác làm nghề thiết kế dệt may gì đó. Sau này khi báo chí châu Âu bắt đầu lật mặt những trò "năng lượng", ông ta quyết định tìm đường sang Mỹ (đoạn này giống "chú Phúc" cũng chạy nhanh sang Mỹ trước khi bị 1 nhóm ở VN tìm cách đưa ra pháp luật). Ông ta gạ gẫm cô bồ đi theo, nhưng cô ta từ chối. Cuộc đời cụ ấy ở Mỹ lại cũng vẫn là dối trá, ngoại tình, lại cặp kè, lại gạ gẫm bồ phá thai, và cuối cuồi cùng có cả con riêng.

Về mặt học thuật, quá trình "nghiên cứu" của cụ này có lần còn dẫn tới việc cụ ấy được gặp Einstein năm 1941. Sau khi nghe trình bày về "lồng Faraday" hút năng lượng vũ trụ có thể chữa ung thư, Einstein thích lắm và nói: nếu quả như ông nói thì phát kiến này sẽ nổ như bom. Einstein chấp nhận hợp tác, bỏ ra 10 ngày nghiên cứu đo đạc để xem cái lồng đó thu được năng lượng không. Kết quả không ngoài dự đoán, Einstein kết luận: nó chả thu được gì cả, và những gì đo đạc được về sự thay đổi chỉ là các tác động vật lý thông thường. Không có năng lượng vũ trụ, đồng nghĩa với không có ứng dụng nào của "năng lượng vũ trụ" để chữa ung thư. Không nản chí, Wilhelm Reich viết một bức thư 25 trang để thuyết phục thiên tài Albert Einstein. Rất tiếc là Einstein không hồi đáp. Sau đó là liên tục các thí nghiệm khác nhau do tự Reich mày mò thực nghiệm, và liên tục gửi kết quả cho Einstein với mong muốn ông ta đoái hoài. Thậm chí về sau Reich còn doạ nếu Einstein không trả lời thì ông ta sẽ cho công bố lên báo chí toàn bộ quá trình hợp tác giữa 2 người. Lúc này Einstein đành trả lời thẳng: không muốn mất thời gian vào những việc vô bổ, và cũng không muốn tên tuổi mình bị lợi dụng.

Cuộc đời ông này là một ví dụ điển hình về "nguỵ khoa học". Kết thúc cay đắng là cái giá phải trả, nhưng cũng là một tấm gương để những "nhà khoa học" khác nhìn vào mà tránh. Ranh giới giữa "khoa học" và "nguỵ khoa học" đôi khi rất mong manh, và chỉ có đạo đức và tư cách của người làm khoa học quyết định chứ không phải học vấn hay tri thức. Làm khoa học đòi hỏi phải tuân thủ chặt chẽ quy trình, không nhân nhượng thoả hiệp với chính mình. Khoa học trong lĩnh vực y học còn cao hơn mức bình thường một bậc không chỉ bởi nó liên quan trực tiếp tới sinh mạng và số phận hàng ngàn, hàng triệu người, mà còn bởi vì có thể mất rất nhiều thời gian chúng ta mới biết nó sai, và lúc đó có thể đã quá muộn để sửa. Có những cái sai gây ra hậu quả, biến chứng phải chờ vài chục năm mới có thể kiểm chứng như vô sinh hay ung thư, và vì thậy sự cẩn trọng trong y học cần được nhân lên gấp nhiều lần. Cũng vì thế, nhìn cách mà NLG dễ dàng lôi kéo hàng chục, hàng trăm nghìn người để thí nghiệm như chuột bạch không quan tâm tới họ đang bị bệnh gì, đang điều trị ra sao thì không lời lẽ nào diễn tả hết sự căm phẫn ở những người có lương tri, có chút hiểu biết về khoa học, y học.
Cụ đọc kỹ lại và đếm lại số chuột tham gia trong các thí nghiệm nhé.

TSTA

Xe container
Vậy e ghi rõ là e đang hỏi. E chưa kết luận gì.

MUL

Xe máy
Em bổ sung tiếp vào ý kiến trên của cụ zorgvn là: không những chuột bạch kia đc chữa bệnh mà chúng còn đào tạo con bệnh thành những bác sỹ NLG và lại đòi đi chữa bệnh cho người khác ( dù mới đc học cấp tốc online vài ba buổi) và cứ thế nó nhân lên thật khủng khiếp.

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Cụ đọc kỹ lại và đếm lại số chuột tham gia trong các thí nghiệm nhé.

Cụ nhìn thí nghiệm đầu tiên ấy, 5 con. Những thí nghiệm sau cũng tương tự, do quá ít nên chỉ cần 1 con chuyển từ nhóm nọ qua nhóm kia là đủ thay đổi hoàn toàn kết quả. Khi số lượng tăng dần, ví dụ thí nghiệm 4, kết quả có dấu hiệu hội tụ về gần nhau giữa nhóm thí nghiệm và nhóm đối chứng. Điều này gợi ý rằng nếu chúng ta làm hẳn thí nghiệm với 100 con trở lên cùng lúc, tỷ lệ sẽ về tương đương nhau, tức là không có ý nghĩa thống kê.

Việc chọn quá ít chuột dẫn đến những "nhiễu" rất nhỏ nhưng lại ảnh hưởng rất lớn. Chẳng hạn có 1 con chuột ở thí nghiệm 1 trong nhóm đối chứng chết trước khi hoàn thành thí nghiệm, nguyên nhân tự nhiên không liên quan đến ung thư. Tức là 1/6 tương đương 17%. Qua đó cho thấy "nhiễu" trong thí nghiệm rất cao, mỗi lần làm có 5-10 con thì nhiễu đã cao hơn sự khác biệt của kết quả.

tratida

Xe container
lúc bệnh sắp chết
Cụ thử học theo chữa hoặc chữa cho người nhà biết ngay thôi
lúc sắp chết cũng khó nói. người nhà em là giáo sư vật lý, cũng có nói về cái này mà em chưa ngộ lắm, nghe nói có ông nào đó đã làm lab bên Mỹ, ra được kết quả gì đó có liên quan, nhưng còn chưa rõ nhiều thứ.... cụ nào vật lý hịn hịn giải thích thêm được ko?

tratida

Xe container
Em thấy ngành khoa học tâm lý có PP "tự kỷ ám thị" thực sự hiệu quả
Vậy nên xem đây là một dạng tự kỷ ám thị, các cụ già sẽ đỡ buồn bực, uể oải và đương nhiên chất lượng sống sẽ tốt hơn, con cháu đỡ lo
em tưởng là giả dược, kiểu như cứ tiêm bừa nước cất rồi bảo là vắc xin ấy, tự tin hẳn.

4nothing

Xe hơi
Có 3 thái cực, đúng, sai, và nghi ngờ.
Em nghi ngờ nó sai chứ ko tin nó đúng,
Mọi ng hay đánh đồng tất cả làm 1.
Từ khi 'nghe danh' NLG (2020), em y như cụ. Em nghi ... ngại (nghi ngờ và lo ngại)
Có điều em hơi khác cụ, em không " hỏi rõ mọi ng kl nó sai ntn để tham khảo ", mà, tự tìm hiểu; thậm chí tự lấy thân (già) ra làm... thí nghiệm: em học để nghe xem nó ra sao (từ 12/9), em hành (chăm chỉ cho đến nay) để trải nghiệm NLG thế nào.

Lý thuyết (lời giảng giải của Lê Văn Phúc) chưa thấy có gì... quá đáng, ma giáo, ********* (trừ pp sư phạm hơi bị... yếu).

Thực hành sau khi học xong lớp 1, thấy được.
Xong L2, thấy ổn.
'Tốt nghiệp' L3, thấy khá.
Chưa tốn bạc cắc nào, học-tập thêm L3 đặc biệt, thấy... khỏe.

Em chả muốn trở thành 'lang băm' nên chỉ tự... vận hành.
U70-U80 mà cứ vui - khỏe - tâm an là được, phải không ợ?

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Lý thuyết (lời giảng giải của Lê Văn Phúc) chưa thấy có gì... quá đáng, ma giáo, ********* (trừ pp sư phạm hơi bị... yếu).
Tài thật, cụ 4nothing cứ nhận xét cái gì là sai cái đấy. "Không có gì quá đáng" ngoại trừ việc tuyên bố chữa bách bệnh từ Covid, ung thư, vô sinh và nhiều bệnh nan y khác... Không có gì ma giáo ngoại trừ việc lý giải gặp được nền văn minh ngoài trái đất tiếp nhận nguồn năng lượng vũ trụ, được nhận trách nhiệm đem nguồn năng lượng này "cứu giúp" nhân loại. Mọi thứ thật bình thường khi đem giáo lý nhà Phật (5 yếu tố tình thương) gắn với một khái niệm vật lý tự bịa ra không có định nghĩa (tần số yêu thương +1-1) để làm "xúc tác" cho nguồn năng lượng vũ trụ. Có vẻ tiêu chuẩn "quá đáng, ma giáo" của cụ hơi đặc biệt.

Kỹ năng sư phạm của LVP mà yếu thì không ai dám nhận là "mạnh". Nếu có gì đáng khen ở ông Phúc thì đó là kỹ năng sư phạm: khả năng truyền đạt hướng dẫn, động viên người học, tác phong từ tốn nghiêm trang nhưng gần gũi tạo cảm giác tin cậy, khéo léo trả lời những câu hỏi khó và dẫn dắt về chủ đề chính, né tránh những chủ đề không muốn đề cập... Cả trăm ngàn người hàng ngày chằm chằm nhìn vào trán ông ta là minh chứng cho kỹ năng sư phạm xuất chúng. Chưa bao giờ trường phái EM có được sự bùng nổ lớn mạnh như thời ông Phúc, nếu không nhờ những kỹ năng ăn nói, những thủ thuật thu hút "học viên" trong và ngoài lớp học thì NLG cũng chỉ lèo tèo như Reiki Việt Nam thôi.

Cụ cũng là người đã tin tưởng vào EM mấy chục năm nay. Đối với cụ thì NLG đương nhiên "có cơ sở khoa học", đáng tin cậy rồi, chỉ là cách làm của nó có hợp lý hay không thôi.

Hiendai

Xe tăng
Ko có cơ sở khoa học, cụm này hay đấy.
Giống ko làm chủ tốc độ.
Nếu ông ý tuyên truyền bên Mỹ thì em cũng thích cách nghĩ của cụ đấy nhưng ở VN thì em sợ lại giống cái ông tìm ra chất Antimon.
Ông này là 1 tu viện trưởng kiêm nhà giả kim, thời xưa cũng được tính là nhà khoa học hịn đấy. Ông ấy tìm ra 1 chất mới và muốn thử luôn trên người nên trộn vào thức ăn của các thầy tu dưới quyền. Kết quả là chúng ta có một chất gọi là Anti-monk. Thật là một đóng góp khoa học tuyệt vời cụ nhỉ =))

4nothing

Xe hơi
Tài thật, cụ 4nothing cứ nhận xét cái gì là sai cái đấy....
Cụ nhận xét quả luôn luôn... ngược với em, tuyệt cú mèo.
Em thì "4nothing cứ nhận xét cái gì là sai cái đấy....", cụ đương nhiên cứ gọi là... chuẩn không cần chỉnh.
Đời là thế đấy ạ.
Có kẻ thế lày thế lọ, có người... thế khác.
Em xin 'công nhận cho nó tiến bộ' (mà chả biết có tiến được không)

Thực tình, đôi khi em lại cứ tự cho mình là kẻ học hành hơi bị... được.
Nói chung là em gắng chắt lọc từ đống hỗn độn của 'mọi lý thuyết đều là màu xám' để vận dụng vào cuộc sống làm sao cho 'cây đời mãi mãi xanh tươi'.
Nhân 22/12, xin chủ quán cà phê cho em chém gió - tán (không) phét về cái sự học của 1 người lính QĐNDVN. Được chứ ạ?

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Em thì "4nothing cứ nhận xét cái gì là sai cái đấy....", cụ đương nhiên cứ gọi là... chuẩn không cần chỉnh.
Đời là thế đấy ạ.

Nói chung là em gắng chắt lọc từ đống hỗn độn của 'mọi lý thuyết đều là màu xám' để vận dụng vào cuộc sống làm sao cho 'cây đời mãi mãi xanh tươi'.
Nhân 22/12, xin chủ quán cà phê cho em chém gió - tán (không) phét về cái sự học của 1 người lính QĐNDVN. Được chứ ạ?
Người thường nói ra có câu sai câu đúng, nhưng cụ luôn duy trì phong độ ổn định về khả năng sử dụng các thủ thuật nguỵ biện và nhìn ngược tiêu chuẩn thông thường - thành ra liên tục giữ được khả năng nói gì cũng sai. Hiếm có ai tham gia 1 topic mà dùng gần như trọn gói các loại thủ thuật nguỵ biện như cụ trong tranh luận. Người thường chỉ dùng 1-2 cái, bị nhắc thì thôi chứ cố dùng cho hết làm gì. Cụ được xếp vào nhóm phi thường, còn làm thế nào để đạt được sự phi thường này thì có lẽ cụ tạo hẳn thớt mới.

Nhà cháu thấy cụ tham gia nhiều diễn đàn, cũng hay kể chuyện đời lính với chuyện đi du lịch (mấy bài trên phuot.vn cụ viết dưới nick "4em" đủ chuyện 5 châu 4 bể), nên tạo thớt mới về mấy cái đó cho đỡ loãng. Thớt này nói về NLG, cứ mỗi ông vào tâm sự đời lính, đời trai, đời lang thang đời ngang trái thì chả mấy thành mục tâm sự của Vnexpress mất.

VladimirP

Xe tải
Đời là thế đấy ạ.

Mở thớt mới thôi, cụ... "sự học của 1 người lính QĐNDVN" thì chắc là Mod ok thôi... :D :D :D

4nothing

Xe hơi
Hiếm có ai tham gia 1 topic mà dùng gần như trọn gói các loại thủ thuật nguỵ biện như cụ trong tranh luận. ... Cụ được xếp vào nhóm phi thường.

Nhà cháu thấy cụ tham gia nhiều diễn đàn, cũng hay kể chuyện đời lính với chuyện đi du lịch (mấy bài trên phuot.vn cụ viết dưới nick "4em" đủ chuyện 5 châu 4 bể).
Thì em đã bẩu, trong quán cà phê có bao câu... chuyện trò. Nghiêm văn chỉnh có mà bông phèng cũng đầy; có kẻ tư lự - có nhóm... cãi nhau. Em quả là có sướng khi được cụ gắn mác biết nhiều chiêu trò ... ngụy biện và... 'phi thường'. Thú thật, cũng là nhờ NLG, NLB, NLC cả.

Em đang có ý định tập hợp lại các bài viết về mấy chục nước mà em đã phượt. May thật, trí nhớ người cao tuổi khiến em quên tiệt một thời sôi nổi trên phuot.vn. Cám ơn cụ nhiều nhiều vì đã giúp em tìm lại một số bài nhăng cuội mà 4em đã gõ.

vihali

Xe container
Các cụ đòi hỏi NLG phải có công trình khoa học thì làm sao có vì họ bảo KH chưa/không giải thích đc, tức là nó nằm ngoài ko gian KH thì làm sao có được hình ảnh đầy đủ.

Một thỏ chạy trên 2D thì sao nhận thức được ko gian của đại bàng hehe.