[Funland] Năng lượng gốc

TSTA

Xe container
Sai thế này nhé:

- NLG tuyên bố có khả năng chữa trị nhiều bệnh và áp dụng ho hàng trăm nghìn người nhưng đội ngũ điều trị đứng đầu là ông Phúc không có bằng cấp phù hợp. Tổ chức này chưa đăng ký và chưa được cấp phép khám chữa bệnh tại VN. Vậy là hoạt động không phép, trái luật.

- Huy động tiền làm từ thiện nhưng không công bố minh bạch hoạt động sử dụng.

- Không có cơ sở khoa học cho những gì NLG tuyên bố và áp dụng.

Như vậy, một nhóm người không bằng cấp chuyên môn, không đăng ký khám chữa bệnh, không được cấp phép lại tự ý áp dụng những phương pháp không có cơ sở khoa học lên hàng trăm nghìn người, sau đó thu tiền dưới hình thức từ thiện và không minh bạch. Như vậy đủ rõ ý chưa cụ?
Vấn đề cấp phép và từ thiện thì e ko bàn. Em đang quan tâm tới cơ sở chữa bệnh đc hay ko thôi.

Việc VTV và cụ bảo: Không có cơ sở khoa học cho những gì NLG tuyên bố và áp dụng.
Em đồng ý nhưng suy nghĩ ko có cơ sở chứng minh chưa nói lên nó sai.
Khi nào có sở CM nó sai thì nó mới là sai. Còn chưa có CM gì thì có thể nó đúng cũng có thể nó sai.

Em rất muốn biết nó sai ntn.

VladimirP

Xe tải
Sai thế này nhé:

- NLG tuyên bố có khả năng chữa trị nhiều bệnh và áp dụng ho hàng trăm nghìn người nhưng đội ngũ điều trị đứng đầu là ông Phúc không có bằng cấp phù hợp. Tổ chức này chưa đăng ký và chưa được cấp phép khám chữa bệnh tại VN. Vậy là hoạt động không phép, trái luật.

- Huy động tiền làm từ thiện nhưng không công bố minh bạch hoạt động sử dụng.

- Không có cơ sở khoa học cho những gì NLG tuyên bố và áp dụng.

Như vậy, một nhóm người không bằng cấp chuyên môn, không đăng ký khám chữa bệnh, không được cấp phép lại tự ý áp dụng những phương pháp không có cơ sở khoa học lên hàng trăm nghìn người, sau đó thu tiền dưới hình thức từ thiện và không minh bạch. Như vậy đủ rõ ý chưa cụ?
Nếu NLG sai pháp luật VN ở điểm nào thì có thể tiến hành các thủ tục pháp lý để xử lý những điểm đó...

Nhưng vụ làm cả một phóng sự 20 phút, bám vào một nhận xét cá nhân về ngôi sao trên lá cờ, mà lôi MC, á hậu, rồi mấy ông tiến sỹ khảo cổ, tiến sỹ kiến trúc, cựu chiến binh - anh hùng diệt xe tăng này nọ ra để "đấu tố", quy kết là "fản ddongj" với "phản quốc" này nọ thì cụ thấy có đúng, có "chuẩn" ko...???

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Vấn đề cấp phép và từ thiện thì e ko bàn. Em đang quan tâm tới cơ sở chữa bệnh đc hay ko thôi.

Việc VTV và cụ bảo: Không có cơ sở khoa học cho những gì NLG tuyên bố và áp dụng.
Khi nào có sở CM nó sai thì nó mới là sai. Còn chưa có CM gì thì có thể nó đúng cũng có thể nó sai.

Đây là điểm quan trọng: nó đem tính mạng người ta ra "thí nghiệm" bằng những biện pháp không có cơ sở khoa học là đủ để sai rồi. Cụ còn muốn đến đâu nữa mới gọi là sai?

TSTA

Xe container
Nếu NLG sai pháp luật VN ở điểm nào thì có thể tiến hành các thủ tục pháp lý để xử lý những điểm đó...

Nhưng vụ làm cả một phóng sự 20 phút, bám vào một nhận xét cá nhân về ngôi sao trên lá cờ, mà lôi MC, á hậu, rồi mấy ông tiến sỹ khảo cổ, tiến sỹ kiến trúc, cựu chiến binh - anh hùng diệt xe tăng này nọ ra để "đấu tố", quy kết là "fản ddongj" với "phản quốc" này nọ thì cụ thấy có đúng, có "chuẩn" ko...???
E thấy như đấu tố.
Thời 4.0 rồi đúng sai ntn phải phản biện cho mọi ng nể với phục.
Toàn quy kết luôn sai luôn từ đầu. E xem chả hiểu ntn.

Anita Emi

Xe điện
Cụ có vẻ hâm mộ thống kê với mẫu đủ lớn nhể :)) , rất nhiều các phát hiện phát kiến có ích cho đời sống từ cái thời Toán thống kê còn chưa xuất hiện
Cụ cố tình ngụy biện để bắt bẻ em cho vui, hay là tự mắc lỗi ngụy biện trong tư duy thế? ;))

Rất nhiều phát kiến có ích từ khi toán Thống kê chưa xuất hiện, kèm theo đó cũng là rất nhiều thứ sai lầm đã phải trả giá.

Vì thế, toán Thống kê ra đời là để lọc các "phát kiến", đảm bảo tính đúng đắn, tin cậy của chúng trước khi áp dụng vào thực tế.

Nghiên cứu về tác dụng của phương pháp "năng lượng" trên các con chuột bị "cấy" ung thư vú:

Hào hứng vào link của cụ xem, Research Gate chỉ là cái kho dữ liệu ai đưa gì lên cũng được, nên em ngó qua nguồn gốc cái bài báo này. Nó được đăng tải lên Journal of Scientific Exploration, Vol. 14, No. 3, pp. 353–364, 2000 0892-3310/00. Cái tạp chí này thì lại là cơ quan ngôn luận của cái tổ chức này: Society for Scientific Exploration.

Em thử tra cứu ISI cho cái tạp chí này thì hình như không có => Tạp chí không được xếp hạng về độ tin cậy, uy tín.

Tìm hiểu về tổ chức Society for Scientific Exploration, thôi để cụ tự đọc :D
Còn chưa có CM gì thì có thể nó đúng cũng có thể nó sai.

Nó sai ở chỗ khi chưa chứng minh được là đúng mà đã đi tuyên truyền phổ biến để áp dụng chữa bệnh cho mọi người.

Ví dụ, chưa có nghiên cứu nào về việc ăn đất chữa ung thư là đúng, cũng không có nghiên cứu nào là ăn đất chữa ung thư là sai (chắc không tìm được người thử nghiệm :D )

Nhưng nếu em tuyên truyền việc ăn đất chữa ung thư, lại còn mang đất cho người quen của cụ (bị ung thư, ví dụ thế) ăn để chữa bệnh, là em sai.

Người quen của cụ vì bị em thuyết phục nên bỏ thuốc, bỏ điều trị, chỉ ăn đất để chờ khỏi bệnh, đến lúc họ chết, thì em có gián tiếp giết người không?

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net

Quan trọng là họ có bịa ra thông tin đó không? Ông Phúc có nói những câu đó không, có hành động đó không? Còn kết luận "*********" hay "phản quốc" nằm ngoài chủ đề chúng ta bàn ở đây, thuộc về vấn đề chính trị. Nhà cháu ko bàn.

TSTA

Xe container
Đây là điểm quan trọng: nó đem tính mạng người ta ra "thí nghiệm" bằng những biện pháp không có cơ sở khoa học là đủ để sai rồi. Cụ còn muốn đến đâu nữa mới gọi là sai?
Ko có cơ sở khoa học, cụm này hay đấy.
Giống ko làm chủ tốc độ.

samoclan

Xe điện
Lên vtv rồi, coi như xong. Nhiều người mê muội quá.

TSTA

Xe container
....
Nó sai ở chỗ khi chưa chứng minh được là đúng mà đã đi tuyên truyền phổ biến để áp dụng chữa bệnh cho mọi người.

Ví dụ, chưa có nghiên cứu nào về việc ăn đất chữa ung thư là đúng, cũng không có nghiên cứu nào là ăn đất chữa ung thư là sai (chắc không tìm được người thử nghiệm :D )

Nhưng nếu em tuyên truyền việc ăn đất chữa ung thư, lại còn mang đất cho người quen của cụ (bị ung thư, ví dụ thế) ăn để chữa bệnh, là em sai.

Người quen của cụ vì bị em thuyết phục nên bỏ thuốc, bỏ điều trị, chỉ ăn đất để chờ khỏi bệnh, đến lúc họ chết, thì em có gián tiếp giết người không?
Nếu tôn trọng sự khác biệt và quyền tự quyết của mỗi ng thì kệ họ chọn thôi. Trừ khi sai rõ ràng mà vẫn lao vào thì ..
Bảo nâng cấp nhận thức dân trí để tự chọn cái nào an toàn hơn, cái nào ok hơn thì còn hợp lý.
Còn kết luận nó sai, lừa đảo thì e chưa thấy logic. Cách kết luận này thoả mãn tâm lý hạ gục nó. Chứ ko ok.

Ko khác gì nhìn 1 thằng bảo mặt mày éo uy tín, mất dạy, gian. Kết luận xong lên báo chí đòi bỏ tù.
Mọi ng hỏi tại sao thì bảo mặt nó ko có cơ sở tin cậy, ắt sẽ lừa đảo, giết ng.

Vậy nên bảo là nâng cao nhận thức để mọi ng xung quanh khó bị lừa, chứ chả ai đi bắt luôn và kết tội thằng kia cả. Hoặc đặt điều hạ nhục, bôi bác nó.

Chỉnh sửa cuối:

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Nếu tôn trọng sự khác biệt và quyền tự quyết của mỗi ng thì kệ họ chọn thôi. Trừ khi sai rõ ràng mà vẫn lao vào thì ..
Bảo nâng cấp nhận thức dân trí để tự chọn cái nào an toàn hơn, cái nào ok hơn thì còn hợp lý.

Còn kết luận nó sai, lừa đảo thì e chưa thấy logic. Cách kết luận này thoả mãn tâm lý hạ gục nó chứ thấy ...
Ko khác gì nhìn 1 thằng bảo mặt mày éo uy tín, mất dạy, gian. Kết luận xong lên báo chí đòi bỏ tù.

Vậy nên bảo là nâng cao nhận thức để mọi ng xung quanh khó bị lừa, chứ chả ai đi bắt luôn và kết tội thằng kia cả. Hoặc đặt điều hạ nhục, bôi bác nó.
Vậy lại thành lươn lẹo rồi.

Nếu nhà nước không đứng ra can thiệp, để mặc cho truyền thông với giới khoa bọc hì hục vật nhau với đám lừa đảo thì bảo vai trò nhà nước ở đâu, cơ quan quản lý đâu, pháp luật đâu, thuế đóng cho các ông để làm gì.

Ra tay xử lý về mặt pháp lý, sử dụng truyền thông nhà nước để vạch mặt sai trái thì bảo phải để tự nhiên người dân nâng dần nhận thức.

Thế nào cũng nói được. Còn thực tế nhiều bài báo họ chỉ rõ sai trái thế nào rồi, riêng ông VTV thêm quả chính trị vào thôi, chứ không phải báo nào cũng nói vấn đề đó.

Anita Emi

Xe điện

Còn kết luận nó sai, lừa đảo thì e chưa thấy logic. Cách kết luận này thoả mãn tâm lý hạ gục nó chứ thấy ...

Mọi ng hỏi tại sao thì bảo mặt mày ko có cơ sở tin cậy, ắt sẽ lừa đảo, giết ng.
Cụ càng nói càng nhảm :))

Y tế là lĩnh vực liên quan đến sức khỏe, tính mạng con người. Vì thế anh muốn điều trị bệnh thì anh phải tự chứng minh phương pháp của anh đúng. Anh chưa chứng minh mà đã đi chữa bệnh, tuyên truyền chữa bệnh là trái pháp luật.

Cũng như anh làm ra viên thuốc thì anh phải đăng ký, có đầy đủ chứng minh thuốc của anh có tác dụng trước khi bán ra thị trường. Anh không thể cãi chày cối là thuốc tôi không đúng nhưng cũng chẳng sai, người mua ngu thì tự họ chịu, họ có quyền tự quyết... :))

Kiến thức xã hội thông thường thế này cụ còn chưa nắm được thì chết dở :((

VladimirP

Xe tải

Cách đây vài tháng ông cụ U80 trông xe chỗ em gửi xe (khi đưa người nhà đi chữa bệnh) tự dưng ra giới thiệu về NLG, nói là con gái ông học theo chữa đc bệnh nọ, bệnh kia..., ông ấy cũng học theo chữa đc bệnh nọ, bệnh kia... Môn này hay lắm, nọ kia... Em thì cũng nghe về NLG từ trước đó rồi (nhưng chưa từng học, nghe livestream hay tập buổi nào), thấy ông đó nhiệt tình giới thiệu thì cũng bảo: Để cháu về nghiên cứu...

Vài tuần sau, ông cụ bảo vệ U80 lại bảo: Hôm nay NLG khai giảng khoá mới nọ kia... đấy ... Em cũng ậm ừ bảo: Vâng, này nọ...

Hôm rồi, gặp ông bảo vệ, em mới đùa đùa: "Dạo này chú còn sinh hoạt môn NLG ko? Cháu thấy báo chí, truyền hình công kích ghê quá..."

Ông bảo vệ phừng phừng tức giận trả lời: "Vớ vẩn.., bọn nó viết vớ vẩn... Tôi với người nhà học theo, khỏi bao bệnh..., có mất đồng nào đâu...", "Dân chúng biết hết, hiểu hết, họ ko tin các vị đâu...", "Chẳng qua các vị sợ Cách m. "Mầu", các vị bày trò để phá thôi..."

:D :D :D

TSTA

Xe container
Cụ càng nói càng nhảm :))

Y tế là lĩnh vực liên quan đến sức khỏe, tính mạng con người. Vì thế anh muốn điều trị bệnh thì anh phải tự chứng minh phương pháp của anh đúng. Anh chưa chứng minh mà đã đi chữa bệnh, tuyên truyền chữa bệnh là trái pháp luật.

Cũng như anh làm ra viên thuốc thì anh phải đăng ký, có đầy đủ chứng minh thuốc của anh có tác dụng trước khi bán ra thị trường. Anh không thể cãi chày cối là thuốc tôi không đúng nhưng cũng chẳng sai, người mua ngu thì tự họ chịu, họ có quyền tự quyết... :))

Kiến thức xã hội thông thường thế này cụ còn chưa nắm được thì chết dở :((
Thế tìm đứa nào cấp thuốc lưu hành mà chửi. Mà bắt tội thì là có cơ sở đấy.

Kết luận bọn NLG là hoạt động trái phép, chưa đc đồng ý, thì chả ai bàn.

VladimirP

Xe tải
Cụ cố tình ngụy biện để bắt bẻ em cho vui, hay là tự mắc lỗi ngụy biện trong tư duy thế? ;))

Rất nhiều phát kiến có ích từ khi toán Thống kê chưa xuất hiện, kèm theo đó cũng là rất nhiều thứ sai lầm đã phải trả giá.

Vì thế, toán Thống kê ra đời là để lọc các "phát kiến", đảm bảo tính đúng đắn, tin cậy của chúng trước khi áp dụng vào thực tế.

Hào hứng vào link của cụ xem, Research Gate chỉ là cái kho dữ liệu ai đưa gì lên cũng được, nên em ngó qua nguồn gốc cái bài báo này. Nó được đăng tải lên Journal of Scientific Exploration, Vol. 14, No. 3, pp. 353–364, 2000 0892-3310/00. Cái tạp chí này thì lại là cơ quan ngôn luận của cái tổ chức này: Society for Scientific Exploration.

Em thử tra cứu ISI cho cái tạp chí này thì hình như không có => Tạp chí không được xếp hạng về độ tin cậy, uy tín.

Tìm hiểu về tổ chức Society for Scientific Exploration, thôi để cụ tự đọc :D

Những lĩnh vực như thế này chưa đc "số đông" dân chúng "công nhận", "số đông" cộng đồng khoa học "công nhận"... là chuyện bình thường thôi... Được "số đông" trong giới KH công nhận thì còn cần gì bàn ở đây nữa...

Nhưng em tin dần dần người ta sẽ phải công nhận những cái này ("năng lượng" "vi tế", subtle energy,...) thôi... Dần dần các thứ sẽ đc làm rõ...

Với NLG (- em ko hoặc chưa cố xúy, ủng hộ môn này nhé), về mặt "chính trị" đang bị "đập", nhưng có vẻ như ở các mặt khác NLG đang "thắng": có vẻ như có rất nhiều người theo và ủng hộ môn này (cả dân thường, cả người ít hocj và người có tri thức và chuyên môn khoa học...) và còn số này có vẻ như đang tăng chứ ko giảm...

VladimirP

Xe tải
Một phim tài liệu, "phóng sự" của VTV2 về "năng lượng sinh học", "năng lượng" "vi tế", subtle energy..., ứng dụng của nó trong việc chữa bệnh, nâng cao SK:

(Trong phim có sự tham gia của một số nhà khoa học có bằng cấp chuyên môn: hy vọng các cụ, các mợ khoa học gia này ko bị một số cụ ở đây dán nhãn là "teo não" hay bị nọ kia... :D :D :D )

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Những lĩnh vực như thế này chưa đc "số đông" dân chúng "công nhận", "số đông" cộng đồng khoa học "công nhận"... là chuyện bình thường thôi... Được "số đông" trong giới KH công nhận thì còn cần gì bàn ở đây nữa...

Nhưng em tin dần dần người ta sẽ phải công nhận những cái này ("năng lượng" "vi tế", subtle energy,...) thôi... Dần dần các thứ sẽ đc làm rõ...

Với NLG (- em ko hoặc chưa cố xúy, ủng hộ môn này nhé), về mặt "chính trị" đang bị "đập", nhưng có vẻ như ở các mặt khác NLG đang "thắng": có vẻ như có rất nhiều người theo và ủng hộ môn này (cả dân thường, cả người ít hocj và người có tri thức và chuyên môn khoa học...) và còn số này có vẻ như đang tăng chứ ko giảm...
- "Lĩnh vực như thế này" là lĩnh vực thế nào vậy cụ? Lừa đảo? Nguỵ khoa học?

- Cái cụ "tin rằng" lại đang ngược với thực tế. Càng ngày những thứ "ảo diệu" nửa khoa học nửa tâm linh càng ít người tin. Trước NLG đã có Nhân Điện, trước đó là Trường Sinh Học, trước nữa nữa dò về hàng nghìn năm những phù thuỷ pháp sư thầy mo mụ ké thì không biết bao nhiêu trường phái với đủ trò nhập nhằng ma mị. Tất tật đều đã tuyệt chủng hoặc chỉ còn le lói ở những nơi lạc hậu, trình độ dân trí thấp.

- NLG chỉ mới có VTV nhìn theo góc độ chính trị, và cũng chỉ 1 ý trong nhiều ý. Các báo khác, và nhất là nơi đây, trên diễn đàn này chưa ai nhắc gì về chính trị cả. Chúng ta nói về NLG thuần tuý khoa học và pháp lý cùng với tư duy logic thông thường. Số người tham gia NLG không nói lên điều gì nhiều, tăng nhanh thì giảm cũng sẽ nhanh. Số người theo NLG đã nhiều sao được bằng số người tham gia đánh bạc hay tham gia mấy trò đa cấp. Vụ Phan Sào Nam có đến 43 triệu tài khoản đánh bạc, lượt view 100-200K của NLG chỉ là số lẻ.

VladimirP

Xe tải
- "Lĩnh vực như thế này" là lĩnh vực thế nào vậy cụ? Lừa đảo? Nguỵ khoa học?

- Cái cụ "tin rằng" lại đang ngược với thực tế. Càng ngày những thứ "ảo diệu" nửa khoa học nửa tâm linh càng ít người tin. Trước NLG đã có Nhân Điện, trước đó là Trường Sinh Học, trước nữa nữa dò về hàng nghìn năm những phù thuỷ pháp sư thầy mo mụ ké thì không biết bao nhiêu trường phái với đủ trò nhập nhằng ma mị. Tất tật đều đã tuyệt chủng hoặc chỉ còn le lói ở những nơi lạc hậu, trình độ dân trí thấp.
Em và cụ đều ko có con số thống kê nêu đều chỉ nói theo cảm tính thôi...

Em chỉ thấy là ở VN có khá nhiều và ngày càng nhiều các giáo sư, tiến sỹ vật lý, sinh học, bác sỹ, những người có bằng cấp chuyên môn... (già có, trẻ có) tin và theo những "món" này..., trong dân thường thì cũng vậy...

Những "món" này thậm chí còn lan sang các Úc, Mỹ, Đức, Nhật... Một số ông bà Tây mũi lõ thậm chí còn viết sách về những "món" này, và người VN, người phương Đông lại phải đọc những sách này...

Luve

Xe máy

Cụ thử học theo chữa hoặc chữa cho người nhà biết ngay thôi

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Em và cụ đều ko có con số thống kê nêu đều chỉ nói theo cảm tính thôi...

Em chỉ thấy là ở VN có khá nhiều và ngày càng nhiều các giáo sư, tiến sỹ vật lý, sinh học, bác sỹ, những người có bằng cấp chuyên môn... (già có, trẻ có) tin và theo những "món" này..., trong dân thường thì cũng vậy...

Những "món" này thậm chí còn lan sang các Úc, Mỹ, Đức, Nhật... Một số ông bà Tây mũi lõ thậm chí còn viết sách về những "món" này, và người VN, người phương Đông lại phải đọc những sách này...

Lần cuối cùng cụ gặp 1 người nào đó khỏi bệnh nhờ thầy mo làm phép là khi nào?

TSTA

Xe container
Cụ thử học theo chữa hoặc chữa cho người nhà biết ngay thôi
Có 3 thái cực, đúng, sai, và nghi ngờ.
Em nghi ngờ nó sai chứ ko tin nó đúng, nên hỏi rõ mọi ng kl nó sai ntn để tham khảo rồi tự kết luận.
Mọi ng hay đánh đồng tất cả làm 1.