Nâng cấp âm thanh cho " Ferrari 458 Italia "

Mr_Khoi

Xe tăng
Các Cụ cao thủ vào chém tiếp đi để anh em OF còn dc mở mang đầu óc ah

BlackGX

Xe máy
Ấy, tính em lành, ngại va chạm, không muốn đâm chém, đừng dùng từ cái từ này, em sợ. Nếu là thảo luận thì em hầu các cụ tiếp nhé.

Vậy là cụ BlackGX thừa nhận việc LT đấu Brigded là đúng và không phải là thử nghiệm,ok
- Đúng vậy, đã kiểm tra với Long Thinh, hiện amp đang đấu brigded. Đúng như đ/c Khôi nói sẽ có được 300W một kênh. Nhưng cũng không như đồng chí Khôi nói là cháy loa đâu nhé. 150W RMS của loa là "Công suất hiệu dụng tối đa mà loa có thể chịu được" chứ không phải là cái loa nó cần 150w, đồng thời 300W của amp là công suất tối đa mà amp có thể tạo ra được, chứ không phải là lúc nào nó cũng bơm ra đủ 300W.

Khi nghe thì người ta vặn volume đến mức đủ to thì thôi chứ ai lại nhắm mắt vặn hết cỡ volume trong suốt lúc nghe đâu. Trong khi đó với amp li công suất lớn thì lại có cái sướng là luôn chỉ sử dụng một phần nhỏ năng lực (vài w đến vài chục w đầu), khi đó độ tuyến tính sẽ rất tốt, đồng thời ở những đoạn cao trào (kiểu như trống đánh uỳnh một phát) thì amp lại có dư công suất để tạo được âm thanh không bị méo.

Nói theo ngôn ngữ của anh em OF thì em có tiền em mua xe 3.0, chạy trong phố vẫn sướng hơn là chạy thằng 1.0, cần vọt là vọt, cần êm ái nhẹ nhàng vẫn cứ êm ái nhẹ nhàng, thậm chí tắc đường thì thằng 3.0 vẫn sướng hơn, chen lấn dễ hơn, ra đến cao tốc cần vượt là em đóng lên đến hơn 100km ngay, êm re không ngại bố con anh nào.

Tiện đây, em đố các cụ, đặc biệt là các cụ làm car audio, nếu với cặp loa trên (150W RMS), em nghe nhạc sàn ( to, mạnh cho kích thích) bằng 2 âm li, một cái 10W một cái 1000W, cái nào sẽ có thể gây cháy loa? tại sao?

tối em lại nói tiếp nhé.

MinhKhoiTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
dochoixedap.com
Tiện đây, em đố các cụ, đặc biệt là các cụ làm car audio, nếu với cặp loa trên (150W RMS), em nghe nhạc sàn ( to, mạnh cho kích thích) bằng 2 âm li, một cái 10W một cái 1000W, cái nào sẽ có thể gây cháy loa? tại sao?
Cả 2 đều có thể hỏng loa
Nguyên nhân là hành trình của côn loa sẽ bị lệch biên độ dao động được thiết kế

đồng thời 300W của amp là công suất tối đa mà amp có thể tạo ra được, chứ không phải là lúc nào nó cũng bơm ra đủ 300W.
Cái này em không đồng ý với cụ ,cụ xem lại cho em cái hay nhà sx họ ghi láo

BlackGX

Xe máy

Cả 2 đều có thể hỏng loa
Nguyên nhân là hành trình của côn loa sẽ bị lệch biên độ dao động được thiết kế
Hoặc là em chưa hiểu ý cụ (vậy cụ giải thích rõ hơn đi) hoặc là cụ trả lời sai ;))

đồng thời 300W của amp là công suất tối đa mà amp có thể tạo ra được, chứ không phải là lúc nào nó cũng bơm ra đủ 300W.

Cái này em không đồng ý với cụ ,cụ xem lại cho em cái hay nhà sx họ ghi láo
- Cụ không đồng ý với em là không đồng ý cái gì? ý cụ là lúc nào amp cũng bơm đủ 300W ra ?

Chỉnh sửa cuối:

Thành viên sáng lập
Website
dochoixedap.com
Hoặc là em chưa hiểu ý cụ (vậy cụ giải thích rõ hơn đi) hoặc là cụ trả lời sai
Thực tế thì em chưa thử bao giờ ,vì chả ai lại đi thử cái mà biết chắc là không được
Tuy nhiên nếu sử dụng Amp 10w đánh cho một cặp loa 150w khi mức volume nhỏ thì rất bình thường,bởi thực tế khi ta nghe cũng chỉ vài chục W là đã điếc tai rồi
Nhưng với mức âm lương volume như cụ đề cập ở trên khi nghe nhạc sàn,vậy em sẽ phân tích theo kiểu nông dân tý vây,sai đâu các cụ chỉ thêm cho

Công suất ra thực sự của một ampli – RMS (Root Mean Squared) đuợc tính bằng điện áp trên tải loa nhân với dòng điện qua tải loa đó, em ví dụ như trên hai đầu của một chiếc loa R= 4 ohm công xuất P= 150 rms ở trường hợp trên và điện áp lúc nghe nhac sàn đó là khoảng U (giả sử trở kháng loa ở đây là thuần trở )
Trong đó

Công suất thật = U2/R
Trong đó: U là điện áp.
R là trở kháng loa.

Khi loa có công suất 150w đồng nghĩa với điện áp chịu đựng là U2 =P*R =150*4=600 V> U =24,5V và dòng chịu tải là I=150/24,5=6,12A
Khi âm ly 10w cố mở đến điện áp trên khoảng 24,5v thì dòng điện tại loa lúc đó là I=10/24,5 V =0,408A
Khi âm ly có công xuất 1000w mở đến điện áp trên thì dòng điện tại lúc đó là I=1000/24,5 = 40,8 A
Vậy cả 2 trường hợp cụ BlackGX nêu trên khi mở lớn sẽ bị quá dòng hoặc quá sụt dòng ,hoặc không thì cũng sụt áp >vậy theo các cụ loa có hỏng không
Nếu ở trường hợp âm ly 1000w dòng quá tải khoảng gần 7 lần nếu ko cháy thì cũng khét mù vì cuộn dây quá dòng

Chỉnh sửa cuối:

Thành viên sáng lập
Website
dochoixedap.com
- Cụ không đồng ý với em là không đồng ý cái gì? ý cụ là lúc nào amp cũng bơm đủ 300W ra ?
Vì cả hai cái cụ đang đề cập đều là công xuất RMS mà theo cụ hiểu nó là :"Công suất hiệu dụng tối đa mà loa có thể chịu được"

stdt

Xe tải
Nhiều từ kĩ thuật quá ,nghe chả hiểu hết ,chỉ quan tâm là lúc độ xong nghe có hay không?

BlackGX

Xe máy
Cụ Khôi giải thích loằng ngoằng quá, còn nhiều chỗ chưa chính xác trong tính toán. Tuy nhiên, theo em ta không đi sâu vào đó (kẻo cả làng mắng cho).

Câu đố của em là: Tiện đây, em đố các cụ, đặc biệt là các cụ làm car audio, nếu với cặp loa trên (150W RMS), em nghe nhạc sàn ( to, mạnh cho kích thích) bằng 2 âm li, một cái 10W một cái 1000W, cái nào sẽ có thể gây cháy loa? tại sao?

Đáp án của em là:
- Cái âmli 10W có nguy cơ gây là hỏng loa hơn là cái âmli 1000W.

Các cụ nghe có ngược đời không? để em giải thích

- Để loa kêu được, cần cấp điện chạy qua nó, tuy nhiên chỉ khoảng 10% năng lượng của điện chạy qua loa là được dùng để làm loa di động phát ra âm thanh, còn 90% năng lượng còn lại bị biến thành nhiệt, làm nóng cuộn dây của loa. Các cụ tưởng tượng nếu em táng vào loa 100W thì sẽ có 90W nhiệt sinh ra, sẽ rất nóng (tạm tưởng tưởng như là cái bóng đèn sợi đốt 100W ngày xưa ta hay dùng nó nóng cũng phải cỡ vậy).

Tuy nhiên, có cái hay là loa lại không bị nóng đến mức đó (nếu không thì chẳng loa nào chịu được), vì để phát ra âm thanh cuộn dây của loa cần phải rung động rất nhiều cho nên nó được làm mát, theo ngôn ngữ của các cụ OF là "làm mát bằng không khí", viết đến đây em lại nhớ có anh bạn ngày xưa có cái jolie không bao giờ bật điều hòa khi đỗ, vì ông ấy cho rằng khi đỗ không có đủ gió làm mát két nước, chạy điều hòa nó hại máy *-:)

Quay lại câu đố của em, nếu em đánh bằng ampli 1000W thì chẳng ảnh hưởng gì đến loa cả, bởi NGHE ĐỦ TO (cỡ 100dBA) thì em cũng chỉ dùng đến khoảng 100W của âmpli đưa ra loa thôi (loa của em độ nhạy 93dBA), xi nhê gì so với khả năng chịu được 150W của loa. Trừ phi ông ham nào vặn hết volume táng ra đủ 1000W trên loa thì tèo là đương nhiên.

Tuy nhiên, nếu em dùng âmpli công suất yếu (em đưa con số là 10W cho ấn tượng, tuy rằng hơi yếu quá hé hé), thì lại là chuyện khác. Để phê, chắc chắn em phải vặn hết volume, có bao nhiêu công suất cho ra bấy nhiêu (10W), khi đó sẽ xảy ra tình huống, có những đoạn (nhất là đoạn bass mạnh) tín hiệu vào quá mạnh, vượt quá khả năng của âmpli, dẫn đến hiện tượng MÉO (chắc nhiều cụ đã nghe cái tiếng méo này rồi). Cái méo này trong kỹ thuật gọi là CLIPPING, nôm na là sóng âm thanh hình SIN nay bị chặt bằng mất phần chóp, hình ảnh nó như thế này:

điều này gây ra mấy vấn đề có thể làm hỏng loa:
1. Cái đoạn tín hiệu cụt đầu, sẽ làm loa không chuyển động, mà đờ ra mất một lúc, cái một lúc này sẽ làm loa không được làm mát, có thể gây tăng nhiệt độ của cuộn dây, gây om cuộn dây, nếu đủ lượng, đủ lâu có thể xèo.

2. Cái đoạn tín hiệu cụt đầu đó còn có cái loạn nữa là chứa nhiều sóng hài bậc cao (tần số cao - tiếng tép) với công suất lớn, lũ sóng hài này dễ dàng phi vào loa tép (thường chịu được công suất thấp hơn loa bass), gây tèo loa tép (cái này mới là hay xảy ra này).

Hi vọng được các cụ chấp nhận, ta không bàn tiếp về kỹ thuật ở đây, tối em tiếp tục về dự án Ferrari cho vui. Còn về âmpi ta có thể mở một toppic chuyên biệt khác để cùng nhau bàn luận. Về clipping các cụ có thể tìm trên internet một đống hoặc có thể đọc ở đây

http://en.wikipedia.org/wiki/Clipping_(audio)

Thực tế thì em chưa thử bao giờ ,vì chả ai lại đi thử cái mà biết chắc là không được
Tuy nhiên nếu sử dụng Amp 10w đánh cho một cặp loa 150w khi mức volume nhỏ thì rất bình thường,bởi thực tế khi ta nghe cũng chỉ vài chục W là đã điếc tai rồi
Nhưng với mức âm lương volume như cụ đề cập ở trên khi nghe nhạc sàn,vậy em sẽ phân tích theo kiểu nông dân tý vây,sai đâu các cụ chỉ thêm cho

Công suất ra thực sự của một ampli – RMS (Root Mean Squared) đuợc tính bằng điện áp trên tải loa nhân với dòng điện qua tải loa đó, em ví dụ như trên hai đầu của một chiếc loa R= 4 ohm công xuất P= 150 rms ở trường hợp trên và điện áp lúc nghe nhac sàn đó là khoảng U (giả sử trở kháng loa ở đây là thuần trở )
Trong đó

Công suất thật = U2/R
Trong đó: U là điện áp.
R là trở kháng loa.

Khi loa có công suất 150w đồng nghĩa với điện áp chịu đựng là U2 =P*R =150*4=600 V> U =24,5V và dòng chịu tải là I=150/24,5=6,12A
Khi âm ly 10w cố mở đến điện áp trên khoảng 24,5v thì dòng điện tại loa lúc đó là I=10/24,5 V =0,408A
Khi âm ly có công xuất 1000w mở đến điện áp trên thì dòng điện tại lúc đó là I=1000/24,5 = 40,8 A
Vậy cả 2 trường hợp cụ BlackGX nêu trên khi mở lớn sẽ bị quá dòng hoặc quá sụt dòng ,hoặc không thì cũng sụt áp >vậy theo các cụ loa có hỏng không
Nếu ở trường hợp âm ly 1000w dòng quá tải khoảng gần 7 lần nếu ko cháy thì cũng khét mù vì cuộn dây quá dòng

Chỉnh sửa cuối:

phutungxe

Xe đạp
Website
www.otofun.net
Em thấy chủ xe chắc thành phần có tiền mà ko biết chơi rùi, em mà có tiền mua ferrari thì em độ âm thanh, máy móc hay bất kỳ thứ gì khi mới mua ở bển rồi mới nhập về chứ chẳng bao giờ đem cho mấy bác nhà ta phá đâu.

Mà em nhớ ko lầm cách đây mấy hôm có em ferrari đang đi bốc khói nghi ngút ko biết có phải em này không?

Dù sao cũng chúc mừng longthinh đã chém đc em này

bác nói vậy cũng ko phải , độ ở nhà ta còn bít đường chỉnh sửa theo ý của chủ xe nữa , nếu độ bên kia , rồi ko hợp với ý chủ xe rồi lúc đó sẽ thế nào

mà em thấy bác gì nói độ cái dàn này 5k5 cũng xứng đáng

hamocbq

Xe hơi
các cụ nhà ta làm nhìn khi hoàn thiện cũng ok đấy chứ