[Funland] Nam sinh lớp 8 bị bạn dập vùng kín vào cột cờ

Hoàng Trang

Xe ngựa
Rất tiếc là đến thời đại này rồi, OF cũng quy tụ nhiều thành viên có hiểu biết xã hội nhưng nhiều cụ vào thread này vẫn cho cái trò ngu xuẩn kia là bình thường thì cũng đến chịu các cụ. Các cụ như thế thì dạy con cháu kiểu gì? Hay "chúng mày cứ chơi đi, không sao đâu". Đến khi xảy ra chuyện gì thì "cháu nó ở nhà ngoan lắm.
Thỉnh thoảng bệnh viện lại phải cấp cứu ca thủng trực tràng vì bị bạn ngu dựng ngược bút khi nạn nhân đang ngồi xuống. Một bác sĩ Việt Đức đã phải lắc đầu ngao ngán " ngu thôi đừng ngu quá", sau khi mổ cấp cứu cho 1 ca bị bạn găm nguyên cây bút ở lưng khi chơi đùa trên lớp. Cây bút găm vào tủy sống. Cậu học sinh giữ được tính mạng, hình hài nhưng bị liệt toàn thân vĩnh viễn. Ai đền tương lai cho cậu bé?

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
Là cô nàng đạt hcv bơi lội đó hả cụ anh? Chúc mừng con gái, quá đỉnh.
Không ạ.
Đứa út cơ ạ.
Đứa kia là đứa thứ 2, lớp 6, trộm vía nó khá nổi tiếng ở trường với lại nó cũng nhanh nhẹn, đanh đá nên em chưa thấy cháu bị hiện tượng đó ạ.

zinhaicau

Xe điện
Em nghĩ nhà trường cũng phải chịu một phần trách nhiệm khi việc đó xảy ra ngay tại cột cờ của trường. Nên rút kinh nghiệm cử người giám sát học sinh trong giờ chơi và giám sát cam.
Nói thì dễ, làm thực tế quá khó. Thiếu người, xong tiết dạy ra chơi thì GV lo chuyển tiết. Hs đã ý thức yếu thì ko nghịch ngõ ngách này nó sẽ tìm ngõ ngách khác. Nói thật sự là 30 -35 năm trước bọn em nghịch ngu hơn thế này quá nhiều. Đánh nhau, ném gạch, dao, côn, dìm nước, thúc gối, chọc hậu môn, rồi trói giật cánh khuỷu dẫn như tội phạm..toàn trò kinh khủng. May ko đứa nào chết... Bây h quyền trẻ em đc chú ý rồi mạng XH... nóng bỏng.

Dan du an

Xe ba gác
Rất tiếc là đến thời đại này rồi, OF cũng quy tụ nhiều thành viên có hiểu biết xã hội nhưng nhiều cụ vào thread này vẫn cho cái trò ngu xuẩn kia là bình thường thì cũng đến chịu các cụ. Các cụ như thế thì dạy con cháu kiểu gì? Hay "chúng mày cứ chơi đi, không sao đâu". Đến khi xảy ra chuyện gì thì "cháu nó ở nhà ngoan lắm.
Thỉnh thoảng bệnh viện lại phải cấp cứu ca thủng trực tràng vì bị bạn ngu dựng ngược bút khi nạn nhân đang ngồi xuống. Một bác sĩ Việt Đức đã phải lắc đầu ngao ngán " ngu thôi đừng ngu quá", sau khi mổ cấp cứu cho 1 ca bị bạn găm nguyên cây bút ở lưng khi chơi đùa trên lớp. Cây bút găm vào tủy sống. Cậu học sinh giữ được tính mạng, hình hài nhưng bị liệt toàn thân vĩnh viễn. Ai đền tương lai cho cậu bé?
Em nghĩ việc dậy trẻ quyền trẻ em còn quá sơ sài. Trong đó nên lấy các câu truyện thực tế về xâm hại cơ thể trẻ để cho trẻ phân tích và hiểu làm thế nào là đúng là sai.

jazzzzz

Xe lăn
Nghịch ngu, nghịch dại, quậy là là bệnh chung của tuổi này rồi khi các em hiếu động nhưng nhận thức về pháp luật/hành vi còn kém (nhất quy nhì ma thứ 3 học trò).
Bố mẹ, nhà trường cũng chỉ quản đc phần nào thôi. Cái chính là giáo dục ý thức, luật pháp và tính tuân thủ (gia đình và nhà trường), song song là các hoạt động (đoàn, đội...) để các em đốt năng lượng (giáo dục - rèn luyện).
Những hoạt động mà nhiều cụ cho là làm màu nhưng thực chất nói giúp ích nhiều cho giáo dục lứa tuổi này đấy.
Thời bọn em tuổi này cũng quậy tung trời: không chỉ nghịch ngu mà còn phá hoại: nhà người ta trồng đc giàn bầu quả sum xuê trở thành mục tiêu cho bọn nó thi bắn súng cao su, các cụ trồng đc hàng cây đang đâm trồi chúng ra xoay gốc, nhổ lên chặt hết rễ rồi lại trồng xuống, cắt râu ngô....
Rồi một ngày đẹp trời có mấy thầy cô trẻ về trường, các phong trào văn hóa văn nghệ, thể thao phát triển, thay vì phá hoại thì chuyển qua giúp ích mùa màng: hoa đăng bắt bướm, bẫy bọ xít.. rồi những lần nhận bằng khen, huy chương, đứa nào đứa nấy mặt vênh lên vì hãnh diện, bố mẹ và dân làng cũng yên tâm không còn "sợ" tụi nhóc nữa.

Chỉnh sửa cuối:

cunglatruong

Xe container
SG có 2 quận là thủ phủ của dân nhập cư bình thạnh và bình tân. bình tân đa số dân miền tây nhà ống xập xệ.bình thạnh thì miền bắc nhiều đa phần toàn chung cư. cả 2 quận này đều phức tạp xô bồ .

AcidS

Xe điện
SG có 2 quận là thủ phủ của dân nhập cư bình thạnh và bình tân. bình tân đa số dân miền tây nhà ống xập xệ.bình thạnh thì miền bắc nhiều đa phần toàn chung cư. cả 2 quận này đều phức tạp xô bồ .
Hài, có liên quan gì đến chủ đề này đâu.
Hay ý cụ là dân sống trong nhà ống với chung cư đều là phức tạp xô bồ, còn nhà biệt thự thì không?
Giờ trẻ con vào tuổi nổi loạn, cơ bản phải làm bạn với con, tâm sự và hướng dẫn cách phản ứng, luôn tìm đến sự hỗ trợ của người lớn nhưng khi cần phải đáp trả mạnh mẽ thôi.
Nên để trẻ có nhóm bạn, thông qua chính nhóm phụ huynh kết thân nhau để có gì mình có thông tin và chúng nó cũng hỗ trợ nhau các cụ mợ ạ.
Chứ để con solo (một mình) đối kháng khó lắm

cunglatruong

Xe container
Hài, có liên quan gì đến chủ đề này đâu.
Hay ý cụ là dân sống trong nhà ống với chung cư đều là phức tạp xô bồ, còn nhà biệt thự thì không?
Giờ trẻ con vào tuổi nổi loạn, cơ bản phải làm bạn với con, tâm sự và hướng dẫn cách phản ứng, luôn tìm đến sự hỗ trợ của người lớn nhưng khi cần phải đáp trả mạnh mẽ thôi.
Nên để trẻ có nhóm bạn, thông qua chính nhóm phụ huynh kết thân nhau để có gì mình có thông tin và chúng nó cũng hỗ trợ nhau các cụ mợ ạ.
Chứ để con solo (một mình) đối kháng khó lắm
đúng là ý tôi vậy đó. ko phải phụ huynh ng ta ngu mà cắm đầu cho con cái vào trường top. 2023 mà còn suy nghĩ cào bằng. Tụi ở biệt thự ko lẽ con cái tụi nó như mấy ng ở nhà ống nhà cc .: ;))

theanh90

Xì hơi lốp
Các cháu đều là bạn chơi với nhau, không có mâu thuẫn gì chỉ là trêu chọc bth, cũng không có hậu quả gì nặng nề sao lại biến chuyện bé xé ra to? Người lớn nên có lòng vị tha với con trẻ bồng bột

Kiabuoisang

Xe container
Em cũng có con học lớp 8 và em thấy cái thế hệ này có lẽ là thế hệ tồi tệ nhất của con người chứ tương lai đất nc cái choá gì. Học thì giỏi đấy nhưng bất trị, láo toét, dạy kiểu gì cũng khó…phát dồ :(

badman1

Xe tải

Câu chuyện không mới, kể cả các cụ mợ ngồi đây cũng có thể đã từng là nạn nhân/kẻ bắt nạt trong các tình huống như vậy hoặc tương tự như vậy. Với trẻ con, có thể là ác ý hoặc đơn giản chỉ là trò nghịch “ngu” (ngôn ngữ lứa tuổi), nhưng mỗi câu chuyện được đưa lên mạng xã hội lại là một hồi chuông cảnh báo các bậc cha mẹ về việc giáo dục con cái nhận thức rõ về hành vi, về giới hạn đạo đức và pháp luật.

Trách nhiệm của bố mẹ như thế nào nếu có con là nạn nhân, là kẻ bắt nạt trong tình huống này hoặc tình huống tương tự. Cccm đã và sẽ làm gì để giáo dục con tránh các tình huống tương tự?
Bạo lực học đường ngày càng trở lên tồi tệ các cụ nhỉ, quá nhiều vấn đề, gần như ko thấy bóng dáng của ng chịu trách nhiệm...

XPQ

Xe cút kít
Những cái hiện tượng nghịch ngu này nó cũng vạch ra một vấn đề ở một góc nhìn khác, trong các mái trường của ta thiếu cả hạ tầng và tổ chức trang bị cho bọn trẻ các môn thể thao và trò chơi lành mạnh. Giá kể như có thì chúng nó cũng bớt năng lượng thừa đi và tiếp thu được các cái hay cái đẹp của tinh thần thể thao từ đó vun bồi nhân cách góp phần giảm thiểu những trò dại dột ngu xuẩn.
Ví dụ, những đứa bẩm sinh máo choá thì cử vào đội đấm bốc, nện bao cát một giờ xong lưỡi vắt được lên vai khắc là hiền hơn chị Tấm.

son.nguyen.1979

Xe tăng
Cái này là nghịch ngu thôi, chúng nó đùa nhau là chính chứ không phải bắt nạt mà đến mức phải mời công an đến giải quyết. Trường chắc sợ mất uy tín nên làm hơi quá. Việc này xử lý nội bộ là được.

xedieu

Xe cút kít
Những cái hiện tượng nghịch ngu này nó cũng vạch ra một vấn đề ở một góc nhìn khác, trong các mái trường của ta thiếu cả hạ tầng và tổ chức trang bị cho bọn trẻ các môn thể thao và trò chơi lành mạnh. Giá kể như có thì chúng nó cũng bớt năng lượng thừa đi và tiếp thu được các cái hay cái đẹp của tinh thần thể thao từ đó vun bồi nhân cách góp phần giảm thiểu những trò dại dột ngu xuẩn.
Ví dụ, những đứa bẩm sinh máo choá thì cử vào đội đấm bốc, nện bao cát một giờ xong lưỡi vắt được lên vai khắc là hiền hơn chị Tấm.
Phòng học còn thiếu mà cụ đòi hỏi quá!

Grandtouring

Xe điện
Cái này là nghịch ngu, không biết hoặc bất chấp hậu quả, mà thời trẻ trâu bọn em ngày xưa (thế hệ 7X đời đầu) đã diễn rồi.
Em nhớ có lần, đã trêu nghịch thằng bạn cùng xóm, tác động vật lý hơi hiểm đến nỗi nó đau, nằm im rất lâu trong rãnh ven đường. Lúc đó em đã hoảng loạn, nghĩ là đã làm nó chết rồi.
Thằng đấy nó chơi bọn em còn đau nữa. Ở quê ngày xưa, không có điện, đêm hè, thanh niên hay mang phên, chiếu ra bãi cỏ ven đường đầu xóm để ngủ cho mát.
Có đêm, em nằm với mấy ông anh như vậy, cả đêm cứ thấy gió thổi mang theo mùi kít. Sáng dậy, thấy ngay một bát kít để ở đầu gió. Lúc đi học, thằng kia nó cứ cười, bảo đêm qua bọn mày ngủ có thấy gió thơm không. Mạ cha nó, chơi ác. Cơ mà giờ nó đã không còn trên thế gian nữa rồi, do bị hen suyễn mãn tính, chết, khi em đi học xa. Lúc về nghỉ hè mới biết tin, em ra đồng thắp cho nó nén nhang.

Grandtouring

Xe điện
Mà thời học sinh ngày xưa còn trò chọi gà, cực phổ biến giờ ra chơi. Nó còn có nguy cơ gây tổn thương không kém cái trò của mấy cu con này.
Cứ tưởng tượng, một thằng đứng trên bàn học, nhằm vào ngực, đầu, bụng, bất cứ chỗ nào của đối phương rồi phi xuống.
y-nghia-tro-choi-choi-ga-chan_883264b0bfda4ae98494b12a3b5ccc7e_grande.png

Chỉnh sửa cuối:

Thành Thị 1

Xe điện
Em thực sự muốn nghe ý kiến của cccm với tư cách là người cha người mẹ thì sẽ làm thế nào nếu con có mặt trong tình huống đó cơ ạ?
Để mà rơi vào tình huống đó, nó cần hội tụ khá nhiều yếu tố, đâu chỉ "Bỗng một ngày xấu giời" đâu!! Nhưng e thích các cụ nhập vai diễn cho sâu!!!

Bang lang

Xe điện
Em thiết nghĩ, lứa tuổi này nên đưa môn luật thay thế môn giáo dục công dân. Tuổi này là phải răn đe rồi.

honglong1

Xe điện
Nếu có sao thì sao ạ?
Vẫn làm đến nơi đến chốn, ảnh hưởng đến sức khỏe, tâm lý của cháu nữa. Mọi người đều phẫn nộ trước việc GV có hành vi không phù hợp nơi học đường thì đây cũng vậy. Nhà trường cần tăng cường bảo vệ để có thể ngăn chặn, trấn áp kịp thời và có biện pháp xử lý mang tính răn đe để không tái phạm cũng như lan chuyền tình trạng bạo lực học đường.