[Funland] Nam sinh lớp 8 bị bạn dập vùng kín vào cột cờ

TorienT

Xe container
Vẫn làm đến nơi đến chốn, ảnh hưởng đến sức khỏe, tâm lý của cháu nữa. Mọi người đều phẫn nộ trước việc GV có hành vi không phù hợp nơi học đường thì đây cũng vậy. Nhà trường cần tăng cường bảo vệ để có thể ngăn chặn, trấn áp kịp thời và có biện pháp xử lý mang tính răn đe để không tái phạm cũng như lan chuyền tình trạng bạo lực học đường.
Không nhé cụ, nhà trường giờ bị tước hết quyền, giáo viên giờ chỉ là thợ dạy nên không bảo vệ gì được đâu. Chính các vị phụ huynh tước hết quyền lực của giáo dục giờ lại muốn họ phải bảo vệ học sinh à.

honglong1

Xe điện
Không nhé cụ, nhà trường giờ bị tước hết quyền, giáo viên giờ chỉ là thợ dạy nên không bảo vệ gì được đâu. Chính các vị phụ huynh tước hết quyền lực của giáo dục giờ lại muốn họ phải bảo vệ học sinh à.
Ngoài học chữ còn cần đạo đức nữa cụ. Cha mẹ dạy đã đành, còn trường lớp nữa chứ. Rất dễ phẫn nộ với GV thì vấn đề bạo lực này cũng rất ảnh hưởng, ngoài việc thương tích (nếu có) thì tâm lý trẻ em khi đến lớp rất lo sợ thì làm sao yên tâm học tập được. Nên chăng PH đóng thêm tiền cho nhà trường thuê thêm dăm ông bảo vệ nữa để đảm bảo an toàn cho HS.

TorienT

Xe container
Ngoài học chữ còn cần đạo đức nữa cụ. Cha mẹ dạy đã đành, còn trường lớp nữa chứ. Rất dễ phẫn nộ với HV thì vấn đề bạo lực này cũng rất ảnh hưởng, ngoài việc thương tích (nếu có) thì tâm lý trẻ em khi đến lớp rất lo sợ thì làm sao yên tâm học tập được. Nên chăng PH đóng thêm tiền cho nhà trường thuê thêm dăm ông bảo vệ nữa để đảm bảo an toàn cho HS.
Thời đại này giáo dục công lập bị chửi như cún và bị tước hết quyền nhờ 3 môn 9 điểm và phụ huynh rồi cụ. Con ai nấy lo cho qua thời tao loạn thôi.

XSim

Xe container
Trò này chắc phiên bản khác của trò "bơm điện" hồi xưa của bọn em :D

XSim

Xe container
Em quen nghĩ bậy nên đọc title cứ hình dung ra nam sinh bị bạn nữ đập vùng kín vào cột cờ mới chết chứ :))

honglong1

Xe điện
Thời đại này giáo dục công lập bị chửi như cún và bị tước hết quyền nhờ 3 môn 9 điểm và phụ huynh rồi cụ. Con ai nấy lo cho qua thời tao loạn thôi.
Trẻ con gây hậu quả nghiêm trọng mà không phải chịu trách nhiệm thì chúng nó nhờn. Cần xử phạt khiêm khắc để đảm bảo an toàn cho những HS khác.

TorienT

Xe container
Trẻ con gây hậu quả nghiêm trọng mà không phải chịu trách nhiệm thì chúng nó nhờn. Cần xử phạt khiêm khắc để đảm bảo an toàn cho những HS khác.
Giờ đuổi học (bất kể lí do) còn chả được nữa là cụ. Em nói rồi giáo dục đã bị tước hết quyền và chỉ còn là thợ dạy theo đúng mong muốn của nhiều phụ huynh. Nên con ai nấy lo, lo không được thì do đen thôi đừng có kêu.

Nobitaxuka8889

Xe tải
Thế này vỡ hết ấm chén các cháu

VCHDHN

Xe container
Nói chung vẫn nên dùng biện pháp nhẹ nhàng, giảng giải...cho tụi nó hiểu đi kèm với hình thức kỉ luật khiển trách.

tranmanhha

Xe điện
Chắc trẻ con nó nghịch ngu thôi. Chứ không phải cố tình ác ý.
Gia đình và báo chí thổi thêm tí hơi nóng vào.

honglong1

Xe điện
Giờ đuổi học (bất kể lí do) còn chả được nữa là cụ. Em nói rồi giáo dục đã bị tước hết quyền và chỉ còn là thợ dạy theo đúng mong muốn của nhiều phụ huynh. Nên con ai nấy lo, lo không được thì do đen thôi đừng có kêu.
Theo điều 89 của Luật GD thì nhà trường có trách nhiệm đảm bảo an toàn cho người dạy và người học. Điều đó có nghĩa là nhà trường phải thực hiện biện pháp bảo vệ cho hs đến trường.

TorienT

Xe container
Theo điều 89 của Luật GD thì nhà trường có trách nhiệm đảm bảo an toàn cho người dạy và người học. Điều đó có nghĩa là nhà trường phải thực hiện biện pháp bảo vệ cho hs đến trường.
Nhà trường (giáo viên) dùng công cụ gì để bảo vệ ạ.

honglong1

Xe điện
Nhà trường (giáo viên) dùng công cụ gì để bảo vệ ạ.
Nhà trường phải tự vạch ra và đưa ra phương án thôi. Bảo vệ môi trường GD an toàn hay bỏ lơ cho bạo lực học đường hoành hành?

TorienT

Xe container
Nhà trường phải tự vạch ra và đưa ra phương án thôi. Bảo vệ môi trường GD an toàn hay bỏ lơ cho bạo lực học đường hoành hành?
Thế cái phương án vạch ra đấy nó xảy ra sự cố thì ai chịu trách nhiệm và ai nghe chửi ạ. Còn thợ dạy thì vài trò là bán chữ như bao nghề bán các thứ khác sao phải quan tâm, bạo lực học đường đỏ thì không có đen thì phải chịu thôi cụ.

buicongchuc

Xe ba gác
Ngày xưa đầy trò nghịch dại mà người lớn không để ý, mà chủ yếu là do thiếu kiến thức.
Trường hợp kia nếu là con em em sẽ gọi tất cả đám trẻ kia đến nói cho chúng nó biết sự nguy hiểm của trò nghịch ngu, và sự vi phạm pháp luật cũng như sẽ bị pháp luật xử lý thế nào.

tung5917

Xe điện
Các cụ mợ xem phim Cô Gái đến từ hôm qua của nhà văn Nguyễn Nhật Ánh viết kịch bản ấy. Có trò bọn con trai tóm lại rồi tụt quần ra giữa lớp. Trò này hồi lớp 10 bọn em hay làm. Đứa con trai nào yếu đuối hay bị bắt nạt kiểu này. Cay nhất luôn. Đứa nào bị tụt quần xong cũng ngượng chín người, có khi còn bỏ học vài buổi. Sau bọn em cũng thấy trò này nghịch ngu quá nên không diễn lại năm lớp sau.

PhongFood

Xe điện
Em nghĩ nhà trường cũng phải chịu một phần trách nhiệm khi việc đó xảy ra ngay tại cột cờ của trường. Nên rút kinh nghiệm cử người giám sát học sinh trong giờ chơi và giám sát cam.
K đồng ý với quan điểm của cụ về cái này.
GV họ quản lý học sinh trong tiết học thôi cụ, còn ra khỏi tiết học thì không thể cái gì cũng quản lý nổi đâu (trừ khi bắt HS ngồi yên trong lớp, k ra chơi). Mình phải tự GD cho f1 mà không dẫn đến nghich ngu thôi cụ.

Forever One Love

Xe container
Take it easy! Khi có con cái rơi vào trường hợp này thì cũng không cần phải quá lo lắng. Mọi thứ đều tuân theo chọn lọc tự nhiên. Nếu cụ thuộc thế hệ 7x như tôi thì suy nghĩ sẽ khác ngay vì ít nhiều mấy ông tầm 7x đều đã từng chơi kiểu này. Có khác là ngày xưa chả có ai có điện thoại mà quay và cũng chẳng có mạng xã hội nên ai cũng coi đó là điều bình thường của lũ nhất quỷ nhì ma. Thời bọn tôi có trò này, trò nhất dương chỉ vào lỗ đuýt, trò lấy khoá xe đạp tròng vào cổ, trò dìm nhau dưới nước và có thể kể ra cả một tá các trò nghịch ngu chưa từng có. Bọn tôi còn bị đám học sinh gần trường chặn đánh hầu như hàng ngày đến nỗi khiếp sợ không dám đi học. Nhưng mà cái gì nghịch mãi cũng chán rồi cuối cùng cũng thôi, làm gì có ai bảo vệ, toàn phải tuỳ cơ ứng biến. Giờ các cháu toàn con vàng con bạc nên động một tí là rầm trời đất. Kể cũng đúng thôi, con người càng ngày càng văn minh nên các trò man rợ cần phải dẹp bỏ. Ngày xưa bọn mình toàn phải tự chiến đấu lấy, còn bây giờ nếu con cái cụ rơi vào như thế, cụ cứ bình tĩnh mà tìm cách giải quyết văn minh nhất. Thứ nhất là tự dạy con mình biết giới hạn của mọi hành động, dạy các cháu biết tuân thủ qui định, pháp luật. Dạy các cháu biết tự chịu trách nhiệm, và đồng thời cũng phải biết tự bảo vệ bản thân. Mình có thằng con hồi học lớp 6 cũng bị bạn chơi đểu, đánh đập. Nhà trường gọi hết cả công an và các bên lên họp. Mình nói với các phụ huynh có con vi phạm là xin phép có một buổi nói chuyện giữa các phụ huynh và các cháu. Sau đó mình cho các cháu tự nói ra suy nghĩ của mình trước mặt bố mẹ và các bạn. Sau cùng mấy thằng ôm nhau xin lỗi và từ đó thành bạn thân thiết. Nó cũng tuỳ từng tình huống, nhưng chung quy lại cũng chỉ là trò đùa thôi, nhà trường bây giờ chỉ sợ bị quay phim lên thì có ông mất chức nên cứ làm quá lên thành ra câu chuyện nó càng phức tạp. Xử lý nhân văn vẫn luôn luôn là một lựa chọn đúng đắn nhất.
Tình huống nhỏ, đã xảy ra và chưa gây hậu quả nghiêm trọng… đó là nguyên nhân mà em chọn lập topic, để các cụ mợ bình tâm ngồi lại suy nghĩ về việc dạy con thay vì nhảy lên chửi nhà trường cụ ạ. Và em đồng ý với cụ về việc xử lý nhân văn nhất có thể khi sự việc đã xảy ra rồi.

Nhưng chỉ xử lý 1 sự việc đơn lẻ là chưa đủ, người làm cha mẹ nên nhìn nhận đúng mức độ nghiêm trọng của vấn đề để rút kinh nghiệm cho việc giáo dục con cái.

Những sự việc tương tự ngày xưa và ngày nay không hiếm nhưng bố mẹ ít biết và ít có điều kiện quan tâm để điều chỉnh nhận thức, hành vi của con. Giờ đã biết thì nên thay đổi suy nghĩ cụ ạ.

Những việc như thế này có thể làm tổn thương thể chất của bạn nam nếu trò đùa đi xa hơn và lặp lại nhiều lần; cũng có thể gây tổn thương tâm lý tạm thời của trẻ vì cảm giác xấu hổ với bạn bè (hoặc bạn gái chẳng hạn), xa hơn có thể có những đứa trẻ bị ám ảnh cả đời vì những lần bị đùa nghịch như vậy.

Tất cả đều xuất phát từ nhận thức về hành vi và giới hạn của trẻ con. Nên em mong cccm chia sẻ về cách dạy con sao cho đúng để tránh hậu quả đáng tiếc.