Năm nay sẽ đánh dấu 1 chu kì đi lên của BĐS

mrland1234

Xe tải

cadan

Xe container
Vậy em phân tích điểm này mắc lỗi "ngụy biện" ở đâu.
Đồng ý cụ là cung tiền M2 tăng như báo cáo phân tích. Nhưng cụ phân tích xem nhà nước in tiền xong thì bơm tiền vào thị trường qua kênh nào?
-> thông qua phát hành trái phiếu, chi trả cơ sở hạ tầng, .....
Vậy tiền này sẽ đi đâu ạ? Vào hết túi 100 triệu dân ạ?
-> thực chất tiền này phân bổ vào nhiều thứ như cơ sở hạ tầng (thuộc sở hữu nhà nước và toàn dân hưởng lợi ích), thanh toán nợ nước ngoài,....chỉ 1 phần
Tại sao nhiều tài sản là giầu, không phải nhiều tiền là giầu. Một bức tranh vạn lời nói. Tốc độ cung tiền M2 luôn >15%/năm. TB 20% năm.Quy luật 72 tính nhanh thì gần 4 năm là lượng tiền gấp đôi, Tổng SPQN GDP tínhTB 7%/năm thì 10 năm mới gấp đôi. Như vậy là sau 10 năm thì tiền gấp 4.5 lần, tổng GPD gấp 2 => Giá hàng hóa, dịch vụ, tài sản tăng tối thiểu gấp 2 là thường. (4.5/2 =2.25)
Đơn giản sau 10 năm ko X4 được số tiền, tổng thu nhập của mình thì bạn đã bị loại khỏi cuộc chơi, cầm tiền GTK kể cả 6-7%/năm vẫn thua 1 nửa tốc độ tăng giá tài sản, hàng hóa là thế. Tức là GTK sau 10 năm muốn mua 1 tài sản (VD mảnh đất, ngôi nhà) thì bạn phải thêm vào đúng bằng số đó nữa vì TS tốt thì nó tăng = 4.5 lần sau 10 năm theo tốc độ cung tiền là thường, chưa kể nếu hạ tầng thay đổi và các yếu tố làm gia tăng giá trị BDS. Giờ thì cầm tài sản an toàn hay GTK an toàn rõ rồi đó.

CUng tiền M2- GPD.jpg

Còn đây là cho Fan của vàng. Khi CP đã kiểm soát được tình trạng vàng hóa, đô là hóa cảu nền KT từ 2010 thì cậu vàng sẽ ntn. Các bác tự so là hơn hay kém so với GTK nhé. Đừng so với BĐS và tài sản khác như CP chất lượng.

Cuối cùng là cho ai coi chứng khoán là cờ bạc. Ngắn hạn gần như vậy, dài hạn nó nói câu chuyện khác, câu chuyện của giới siêu giầu và giới tinh anh. Vấn đề là mua đc CP doanh nghiệp tốt và giầu chậm, ko ai thích giầu chậm, chỉ thích nhanh. Những CP "nối tiếng", ai cũng biết thì cũng ko quá khó tìm, chắc vấn đề ko ai trong chúng ta thích giầu chậm.
Cổ phiếu.png

theo lý thuyêt cung tiền này thì bât phở 30k em ăn 10 năm truoc, giờ phải tăng lên 135k
phỏng ợ

rât lạ là em thấy phở bún vẫn giá quanh 30k

ly cà phê highland vẫn quanh 29-39k như hồi 2011 (cà phê mặt phố ko phải chuỗi thì 20-25)

thảo nào đội lao động chân chất ấy ko giàu lên được, cụ nhỉ

O Muong Te

Xe điện
Cụ phân tích quá chuẩn nhưng không nên phân tích ở chỗ này vì mấy ông khác lại ném đá cụ, haha.
Một người chả biết gì về tiền tệ-ngân hàng đi khen 1 người cũng chả biết gì, lạ.

xe đạp mini62

Xe buýt
theo lý thuyêt cung tiền này thì bât phở 30k em ăn 10 năm truoc, giờ phải tăng lên 135k
phỏng ợ

rât lạ là em thấy phở bún vẫn giá quanh 30k

ly cà phê highland vẫn quanh 29-39k như hồi 2011 (cà phê mặt phố ko phải chuỗi thì 20-25)

thảo nào đội lao động chân chất ấy ko giàu lên được, cụ nhỉ
Mình quan tâm giá tài sản thôi, ko nói về CPI vì lạm phát thì nó nhiều biến số, mà CPI mấy năm nay chỉ thống kê loanh quanh 4%. cafe trong rổ tính CPI, nhà ở có nhưng đất nền nó lại ko trong rổ cpi nhỉ?
Cụ chắc giới tinh hoa siêu giầu nhỉ, giải thích giúp e sao cung tiền luôn = 2 lần mức tăng trưởng sản lượng mà CPI lại chỉ quanh quẩn 4%. Cụ tung311 gì ở trên nói rất đúng rồi, mong cụ cho thêm vài nhân tố để dân LD chân chất bọn e sáng ra chút! Phỏng ạ !

Level2012

Xe máy
Kinh tế đầu năm đình trệ vì covid nên từ nửa cuối năm nay đầu tư công sẽ tăng khủng khiếp, đặc biệt đầu tư vào cơ sở hạ tầng, chỉ cuối năm nay các cụ sẽ thấy tình hình đảo chiều chóng mặt
Say xẩm mặt mày,giá lên từng tuần

xe rùa 2012

Xe container
Tốc độ cung tiền trung bình 20% một năm , thì em hỏi lạm phát khoảng bao nhiêu vậy cụ

lạm phát vẫn có thể chỉ 5% đối với 1 số nhóm hàng trong rổ tính toán. vd như lương thực, thưc phẩm
cái mà tăng 20% so với lượng cung tiền chỉ có bds thôi bác ạ. sau năm năm bds lên gấp 2 là bình thường

đất đón đầu đô thị hoá thì tăng, một phần vì tiền ko đổ đuọc vào sx kinh doanh

còn nội thành thì móm ợ
em đang lo nội thành sốt sau lại x2 thì kinh

cadan

Xe container
lạm phát vẫn có thể chỉ 5% đối với 1 số nhóm hàng trong rổ tính toán. vd như lương thực, thưc phẩm
cái mà tăng 20% so với lượng cung tiền chỉ có bds thôi bác ạ. sau năm năm bds lên gấp 2 là bình thường

em đang lo nội thành sốt sau lại x2 thì kinh
Noịthanh nào ko biêt chứ

4 quận nộij thànhHN ổn định 500-900tr 1 met mà cũng khó bán lắm

cadan

Xe container
Mình quan tâm giá tài sản thôi, ko nói về CPI vì lạm phát thì nó nhiều biến số, mà CPI mấy năm nay chỉ thống kê loanh quanh 4%. cafe trong rổ tính CPI, nhà ở có nhưng đất nền nó lại ko trong rổ cpi nhỉ?
Cụ chắc giới tinh hoa siêu giầu nhỉ, giải thích giúp e sao cung tiền luôn = 2 lần mức tăng trưởng sản lượng mà CPI lại chỉ quanh quẩn 4%. Cụ tung311 gì ở trên nói rất đúng rồi, mong cụ cho thêm vài nhân tố để dân LD chân chất bọn e sáng ra chút! Phỏng ạ !
E chỉ là ng bình thường ko tinhoa cũng ko sieugiau

Chỉ là thi thoảng thấy những ý kiến lyc nào cũng cổ động đẩy giá nhà lên thì phải kiểm tra lại xíu

Như bạn em mua khu này, 7-8 năm trước độ 12 hay 14 tỷ

Giờ khoảng 16-18 tỷ

Ừ thì cũng gọi là tăng, nhg ko đến nỗi như cccm tung hô ghê gớm

Nhiều khu còn đi ngang từ bấy tới giờ

budu2810

[Tịch thu bằng lái]
Như tỷ 7- tỷ8 ở cái rì Âu xừn Pác mà có cụ mợ đang kể là nhận nhà xong tranh nhau rao thuê 4-5tr thì có bằng lãi bank 6% năm ko
cụ tìm được cái nhà thấp tầng 7-8 tỷ nào rao thuê 4-5tr thì cụ bảo em, em biếu cụ 10tr. sdt em là 0944066206.
em cũng có 2 căn thấp tầng bên ocean park, vừa rồi có sale hỏi thuê căn song lập 150m2 ở sao biển 6 , trả giá 25-30tr em đuổi đi luôn rồi.

cadan

Xe container
cụ tìm được cái nhà thấp tầng 7-8 tỷ nào rao thuê 4-5tr thì cụ bảo em, em biếu cụ 10tr. sdt em là 0944066206.
em cũng có 2 căn thấp tầng bên ocean park, vừa rồi có sale hỏi thuê căn song lập 150m2 ở sao biển 6 , trả giá 25-30tr em đuổi đi luôn rồi.
Cụ đọc khí hơi nhanh

E nói là tỷ7 tỷ8 thôi cụ

Chung cư ấy ạ

Tính ra lãi bank e là không tới 4% năm

Trên Ciputra bietj thự triệu đô thuê khéo chắc 1500$

Đại khái lươt lát các dự án có lái tạo sóng thì dân tình ăn được xíu, cơ mà chôn vốn cũng khớ ạ

Chỉnh sửa cuối:

budu2810

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đọc khí hơi nhanh

E nói là tỷ7 tỷ8 thôi cụ
Cụ đọc khí hơi nhanh

E nói là tỷ7 tỷ8 thôi cụ
xin lỗi cụ em nhìn nhầm, cụ nói đúng, chung cư ocean park thì lỗ thật, vì là tiêu sản,
nhưng nhà thấp tầng bên đó em thấy tăng khá , căn song lập này em mua 10 tỷ, giờ sale trả 14 tỷ rồi.
may mà ko ôm tiền, chứ gửi ngân hàng có 6-8% coi như tiền bốc hơi

cadan

Xe container
xin lỗi cụ em nhìn nhầm, cụ nói đúng, chung cư ocean park thì lỗ thật, vì là tiêu sản,
nhưng nhà thấp tầng bên đó em thấy tăng khá , căn song lập này em mua 10 tỷ, giờ sale trả 14 tỷ rồi.
may mà ko ôm tiền, chứ gửi ngân hàng có 6-8% coi như tiền bốc hơi
Với 10 tỷ thì đất ko phải là cách duy nhât để đầu tư

Thanh khoản của nhà đât cũng lại là 1 vấn đề lớn ạ

Trong 5 năm năm đầu nếu ko bán nhanh thì hầu như sẽ đi ngang

Và so với bank thì ko hơn nhiều lắm, sau 5 năm

budu2810

[Tịch thu bằng lái]
Với 10 tỷ thì đất ko phải là cách duy nhât để đầu tư

Thanh khoản của nhà đât cũng lại là 1 vấn đề lớn ạ

Trong 5 năm năm đầu nếu ko bán nhanh thì hầu như sẽ đi ngang

Và so với bank thì ko hơn nhiều lắm, sau 5 năm
đúng thật là so với bitcoin , vàng, lan đột biến , chứng khoán thì đầu tư đất trong 2 năm qua thì không bằng được thật.
nhất là đất HN , SG coi như tăng ko đáng kể, cũng may mà em cũng có găm thêm ít đất ngoại thành và tỉnh lẻ nên lãi hơn được tí.
chỉ ngại nhất là ôm tiền hoặc mua chung cư , cứ như ôm bom ấy.
về việc đất đi nang sau 5 năm thì em không đồng ý với cụ lắm, vì hàng chục hàng trăm năm nay đất chỉ có tăng.
ngày xưa 1 chỉ vàng mua 1 mảnh vườn, 1 cái xe đạp đổi được 1 mảnh đất mặt hồ tây, giờ thì sao nhỉ?

cadan

Xe container
E đồng quan điểm với chuyên gia PC Lan

chúng ta chưa đưa Luật Thuế tài sản vào áp dụng để hạn chế tiền đổ vào đất đai, rửa tiền hợp pháp. Hai lần đưa ra Dự Luật Thuế tài sản đều bị bác bỏ vì lợi ích của các bên khác quá nhiều, dẫn đến nhiều người cản trở sự ra đời của Luật này.

cadan

Xe container
đúng thật là so với bitcoin , vàng, lan đột biến , chứng khoán thì đầu tư đất trong 2 năm qua thì không bằng được thật.
nhất là đất HN , SG coi như tăng ko đáng kể, cũng may mà em cũng có găm thêm ít đất ngoại thành và tỉnh lẻ nên lãi hơn được tí.
về việc đất đi nang sau 5 năm thì em không đồng ý với cụ lắm, vì hàng chục hàng trăm năm nay đất chỉ có tăng.
ngày xưa 1 chỉ vàng mua 1 mảnh vườn, 1 cái xe đạp đổi được 1 mảnh đất mặt hồ tây, giờ thì sao nhỉ?
Khi đó đât Hồ Tây giống như đât Hà Tây vậy

Mặt bằng giá ở đâu thâp thì khi hạ tầng cải thiện và thu nhập tăng sẽ dễ kéo giá lên vậy thôi

Đât cũng như sòng bài, quan trọng là bỏ vào ô số nào thì ăn thôi

Ko có nghĩa là cứ bỏ vào ô nào cũng ăn

Đâu có dễ thế ạ

budu2810

[Tịch thu bằng lái]
E đồng quan điểm với chuyên gia PC Lan

chúng ta chưa đưa Luật Thuế tài sản vào áp dụng để hạn chế tiền đổ vào đất đai, rửa tiền hợp pháp. Hai lần đưa ra Dự Luật Thuế tài sản đều bị bác bỏ vì lợi ích của các bên khác quá nhiều, dẫn đến nhiều người cản trở sự ra đời của Luật này.
Nhờ ơn Đảng, đất đai là sở hữu toàn dân, cá nhân không có quyền sở hữu đất đai. nếu đánh thuế Tài Sản thì khác gì bọn tư bản giãy chết.
Khác với bọn đế quốc sài lang, thì đại đa số đất đai ở VN là đất do Nhà Nước nắm giữ, đất có giá cao thì chính quyền mới vững mạnh.
Đấy chính là sự ưu việt của CNXH.
Trung quốc cũng nhờ việc giữ giá đất cao, không đánh thuế sở hữu bds nên đã góp phần đưa nên kinh tế TQ vươn lên đứng đầu thế giới. VN luôn đi sau TQ 10-20 năm và sẽ học theo mô hình TQ để vươn lên đứng đầu Đông Nam Á. Vì vậy giá đất sẽ mãi tăng cao để tài sản của nhà nước sẽ ngày một phình to, là tiền đề cho sự phát triển chung của toàn xã hội.

Jiren198

Xe điện
Vụ lan vâu mấy cháu ngáo ngơ chỗ e ăn đậm...cno kêu mình lỗi thời ...đểu thật...tiền như giấy, ....2 năm rồi thg nào vét cũng dc vài tỏi, nhà vườn vài chục củ tỏi...nhìn nản thật

cadan

Xe container
Nhờ ơn Đảng, đất đai là sở hữu toàn dân, cá nhân không có quyền sở hữu đất đai. nếu đánh thuế Tài Sản thì khác gì bọn tư bản giãy chết.
Khác với bọn đế quốc sài lang, thì đại đa số đất đai ở VN là đất do Nhà Nước nắm giữ, đất có giá cao thì chính quyền mới vững mạnh.
Trung quốc cũng nhờ việc giữ giá đất cao, không đánh thuế sở hữu bds nên đã góp phần đưa nên kinh tế TQ vươn lên đứng đầu thế giới. VN luôn đi sau TQ 10-20 năm và sẽ học theo mô hình TQ để vươn lên đứng đầu Đông Nam Á. Vì vậy giá đất sẽ mãi tăng cao để tài sản của nhà nước sẽ ngày một phình to, là tiền đề cho sự phát triển chung của toàn xã hội.
Thực ra thì vẫn như phân tich của Mdm Lan thôi ạ

“Hai lần đưa ra Dự Luật Thuế tài sản đều bị bác bỏ vì lợi ích của các bên khác quá nhiều, dẫn đến nhiều người cản trở sự ra đời của Luật này.”

Thêm vào đó là lỗ hổng hai giá nhà đât khi chuyển nhượng được mặc định như hiển nhiên nên ngta có thêm động lực đổ tiền vào một tài sản ko minh bạch khi giao dịch ăn chênh đó ạ

Chứ nếu đẹp đẽ như lời cụ thì đã quá thiên đường

clpharm

[Tịch thu bằng lái]
Cụ bị ngáo à? Trung Quốc chúng nó làm sấp mặt lờ từ sáng đến tối, lao động bóc lột 996 tạo của cải thặng dư, ăn cắp ăn trộm công nghệ khắp nơi, đẩy kinh tế Trung Quốc phát triển vượt bậc, cụ lại kêu do giữ giá đất cao??? Nói như cụ sao không đẩy giá đất lên X10, ngồi uống bia mà giàu với nhau, làm làm gì cho khổ?