Năm nay sẽ đánh dấu 1 chu kì đi lên của BĐS

cadan

Xe container
Thế thì càng phải mua đất đúng ko cụ :))
Em xem xét đầu tư xe chở đất...
Fun chút thôi chứ em thấy giờ giá nhà trên phố chững lâu nay. Giá phân lô tăng hơi chóng mặt. Giờ bên long biên 50m cũng 5ty ngõ 3m rồi.
gần chục năm truoc giá LB cũng 100tr 1m
Em có 1 căn bán đuọc mừng húm

teopremium

Xe tải
Ở VN, ông nào đã ôm BĐS rồi thì ra sức bơm thổi cho BDS lên.

Ô tô cũng vậy, ông nào đã đang đi ô tô rồi thì cứ muốn giá xe ô tô tăng lên....:))
Hiển nhiên, ai mở quán mà không muốn quán mình đông. Chỉ có thói ghen ăn tức ở thì muốn sập, muốn người ta hoạn nạn là hả hê.

bosuutapcrv2017

Xe tải
Khi nào mà 80% dân số v.n nói bds còn tăng nữa thì lúc đó may ra mới nổ cc nhỉ

Gato2009

Xe điện
Hay đấy! Chúc mừng Cụ. Theo Cụ thời điểm nào Cụ thanh khoản đấy?
Cũng chưa biết lúc nào cụ ạ, đã gọi là rình mồi thì có thể ra tay bất cứ lúc nào mà cụ.
Rút kinh nghiệm đợt trước mình ko đủ lực nên ko ra tay được, hơi tiếc...hehe.
Thân,

xe rùa 2012

Xe container
đọc cái này em nẩy ra 2 ý kiến,
- ( ý 1 thì như bác nói, vn thu nhập thấp giá nhà cao so với thu nhập)

- ý kiến 2 : chủ đao là giá nhà vn có 150k đô trong khi các nước toàn nửa triêu đô đến 1 tr đô

mà : thu nhập thì làm ra đc, đảy lên đc, chứ nhà đất ko đẻ đc :)) :)) :D

=>em vẫn giữ quan điểm bds vn còn tăng và NN còn bơm
cá nhân em snghi nt, có bác nào giống em ko
e tính ntn cụ xem sao
mật độ dân số VN và Đức gần gần bằng nhau (đất ko đẻ được)
thu nhập (làm ra được) của Đức là 46k, Vn có 3K. mà giá nhà bình quân bên đó chỉ nhỉnh VN có 1 tẹo thì ko biết là VN ta cao hay thấp ạ
[/QUOTE]

em nhất trí với Bác, lý thuyết là thế, nhưng nửa năm nay và ngay bây giờ, đâu đâu cũng đi xem đất như xem hội, đi mua mất vội vàng như mua gói mỳ tôm.
mà mua bán rồi, thế mới kinh
1 năm x2, x3 luôn

em chưa hiểu xiền ở đâu? in cháy máy cũng ko kịp

cattrang130390

Xe tăng
em nhất trí với Bác, lý thuyết là thế, nhưng nửa năm nay và ngay bây giờ, đâu đâu cũng đi xem đất như xem hội, đi mua mất vội vàng như mua gói mỳ tôm.
mà mua bán rồi, thế mới kinh
1 năm x2, x3 luôn

em chưa hiểu xiền ở đâu? in cháy máy cũng ko kịp
Khi mà người người đổ đi mua đất như này e càng sợ ạ

Chỉnh sửa cuối:

xe rùa 2012

Xe container
Khi mà người người đổ đi mua đất như này e càng sợ ạ
vâng Bninh, Bgiang.... Hn thì khắp nơi, giáp núi như tiên phương, sson, huyện như quốc oai , 3 vì hoài đức ... 1 năm nay đều x2, x3 mà đã dừng đâu? vẫn đang lên ầm ầm ạ

cadan

Xe container
từ thời điểm bùng phát đợt dịch thứ 2 ở Đà Nẵng đến nay, có rất nhiều khách sạn rao bán. "Khách sạn bán phần lớn từ 2 đến 4 sao. Giá hiện nay cũng giảm khoảng 20% và người mua chủ yếu ở các tỉnh phía Bắc", anh Hiển cho hay.

Theo anh Hiển, hiện nay loại hình khách sạn 3 sao có giá từ 20 đến 100 tỷ đồng. Khách sạn 4 sao thấp nhất là 280 tỷ đồng. Giá trị từng khách sạn thay đổi tùy vào vị trí, diện tích, chất lượng, số căn, thương hiệu,...

https://dantri.com.vn/kinh-doanh/chiu-khong-noi-dai-gia-ha-noi-ban-re-khach-san-tram-ty-dong-o-da-nang-cat-lo-20210224062358608.htm

cccm thích đất có tiền và dũng cảm thì vợt đợt bán tháo này thử xem sao ^_^

tung1311 .

Xe container
từ thời điểm bùng phát đợt dịch thứ 2 ở Đà Nẵng đến nay, có rất nhiều khách sạn rao bán. "Khách sạn bán phần lớn từ 2 đến 4 sao. Giá hiện nay cũng giảm khoảng 20% và người mua chủ yếu ở các tỉnh phía Bắc", anh Hiển cho hay.

Theo anh Hiển, hiện nay loại hình khách sạn 3 sao có giá từ 20 đến 100 tỷ đồng. Khách sạn 4 sao thấp nhất là 280 tỷ đồng. Giá trị từng khách sạn thay đổi tùy vào vị trí, diện tích, chất lượng, số căn, thương hiệu,...

https://dantri.com.vn/kinh-doanh/chiu-khong-noi-dai-gia-ha-noi-ban-re-khach-san-tram-ty-dong-o-da-nang-cat-lo-20210224062358608.htm

cccm thích đất có tiền và dũng cảm thì vợt đợt bán tháo này thử xem sao ^_^
cụ biết anh Hiển ở đâu ko? Em đang tìm anh ý :D

carrot123

Xe tải
bài này cũng rất hay này:

xe đạp mini62

Xe buýt
Tại sao nhiều tài sản là giầu, không phải nhiều tiền là giầu. Một bức tranh vạn lời nói. Tốc độ cung tiền M2 luôn >15%/năm. TB 20% năm.Quy luật 72 tính nhanh thì gần 4 năm là lượng tiền gấp đôi, Tổng SPQN GDP tínhTB 7%/năm thì 10 năm mới gấp đôi. Như vậy là sau 10 năm thì tiền gấp 4.5 lần, tổng GPD gấp 2 => Giá hàng hóa, dịch vụ, tài sản tăng tối thiểu gấp 2 là thường. (4.5/2 =2.25)
Đơn giản sau 10 năm ko X4 được số tiền, tổng thu nhập của mình thì bạn đã bị loại khỏi cuộc chơi, cầm tiền GTK kể cả 6-7%/năm vẫn thua 1 nửa tốc độ tăng giá tài sản, hàng hóa là thế. Tức là GTK sau 10 năm muốn mua 1 tài sản (VD mảnh đất, ngôi nhà) thì bạn phải thêm vào đúng bằng số đó nữa vì TS tốt thì nó tăng = 4.5 lần sau 10 năm theo tốc độ cung tiền là thường, chưa kể nếu hạ tầng thay đổi và các yếu tố làm gia tăng giá trị BDS. Giờ thì cầm tài sản an toàn hay GTK an toàn rõ rồi đó.

CUng tiền M2- GPD.jpg

Còn đây là cho Fan của vàng. Khi CP đã kiểm soát được tình trạng vàng hóa, đô là hóa cảu nền KT từ 2010 thì cậu vàng sẽ ntn. Các bác tự so là hơn hay kém so với GTK nhé. Đừng so với BĐS và tài sản khác như CP chất lượng.

Cuối cùng là cho ai coi chứng khoán là cờ bạc. Ngắn hạn gần như vậy, dài hạn nó nói câu chuyện khác, câu chuyện của giới siêu giầu và giới tinh anh. Vấn đề là mua đc CP doanh nghiệp tốt và giầu chậm, ko ai thích giầu chậm, chỉ thích nhanh. Những CP "nối tiếng", ai cũng biết thì cũng ko quá khó tìm, chắc vấn đề ko ai trong chúng ta thích giầu chậm.
Cổ phiếu.png

Chỉnh sửa cuối:

tung1311 .

Xe container
Tại sao nhiều tài sản là giầu, không phải nhiều tiền là giầu. Một bức tranh vạn lời nói. Tốc độ cung tiền M2 luôn >15%/năm. TB 20% năm.Quy luật 72 tính nhanh thì gần 4 năm là lượng tiền gấp đôi, Tổng SPQN GDP tínhTB 7%/năm thì 10 năm mới gấp đôi. Như vậy là sau 10 năm thì tiền gấp 4.5 lần, tổng GPD gấp 2 => Giá hàng hóa, dịch vụ, tài sản tăng tối thiểu gấp 2 là thường. (4.5/2 =2.25)
Đơn giản sau 10 năm ko X4 được số tiền, tổng thu nhập của mình thì bạn đã bị loại khỏi cuộc chơi, cầm tiền GTK kể cả 6-7%/năm vẫn thua 1 nửa tốc độ tăng giá tài sản, hàng hóa là thế. Tức là GTK sau 10 năm muốn mua 1 tài sản (VD mảnh đất, ngôi nhà) thì bạn phải thêm vào đúng bằng số đó nữa vì TS tốt thì nó tăng = 4.5 lần sau 10 năm theo tốc độ cung tiền là thường, chưa kể nếu hạ tầng thay đổi và các yếu tố làm gia tăng giá trị BDS. Giờ thì cầm tài sản an toàn hay GTK an toàn rõ rồi đó.

CUng tiền M2- GPD.jpg

Còn đây là cho Fan của vàng. Khi CP đã kiểm soát được tình trạng vàng hóa, đô là hóa cảu nền KT từ 2010 thì cậu vàng sẽ ntn. Các bác tự so là hơn hay kém so với GTK nhé. Đừng so với BĐS và tài sản khác như CP chất lượng.

Cuối cùng là cho ai coi chứng khoán là cờ bạc. Ngắn hạn gần như vậy, dài hạn nó nói câu chuyện khác, câu chuyện của giới siêu giầu và giới tinh anh. Vấn đề là mua đc CP doanh nghiệp tốt và giầu chậm, ko ai thích giầu chậm, chỉ thích nhanh. Những CP "nối tiếng", ai cũng biết thì cũng ko quá khó tìm, chắc vấn đề ko ai trong chúng ta thích giầu chậm.
Cổ phiếu.png
Rất hay nhưng em thấy "ngụy biện" ở 1 điểm

Đơn giản sau 10 năm ko X4 được số tiền, tổng thu nhập của mình thì bạn đã bị loại khỏi cuộc chơi,
Em đợi xem có ai thấy kết luận này sai gì không :D

xe đạp mini62

Xe buýt
Rất hay nhưng em thấy "ngụy biện" ở 1 điểm

Em đợi xem có ai thấy kết luận này sai gì không :D
Xin được chỉ giáo. Mình thì chỉ thấy sai khi bạn đã cam phần nhiều là TS, còn tiền để đủ chỉ tiêu.

Son.Hoang

Xe tăng

CUng tiền M2- GPD.jpg

Cổ phiếu.png
Cụ phân tích quá chuẩn nhưng không nên phân tích ở chỗ này vì mấy ông khác lại ném đá cụ, haha.

Annhienbk

Xe máy

CUng tiền M2- GPD.jpg

Cổ phiếu.png
Tốc độ cung tiền trung bình 20% một năm , thì em hỏi lạm phát khoảng bao nhiêu vậy cụ

tung1311 .

Xe container
Xin được chỉ giáo. Mình thì chỉ thấy sai khi bạn đã cam phần nhiều là TS, còn tiền để đủ chỉ tiêu.
Cụ phân tích quá chuẩn nhưng không nên phân tích ở chỗ này vì mấy ông khác lại ném đá cụ, haha.
Vậy em phân tích điểm này mắc lỗi "ngụy biện" ở đâu.
Đồng ý cụ là cung tiền M2 tăng như báo cáo phân tích. Nhưng cụ phân tích xem nhà nước in tiền xong thì bơm tiền vào thị trường qua kênh nào?
-> thông qua phát hành trái phiếu, chi trả cơ sở hạ tầng, .....
Vậy tiền này sẽ đi đâu ạ? Vào hết túi 100 triệu dân ạ?
-> thực chất tiền này phân bổ vào nhiều thứ như cơ sở hạ tầng (thuộc sở hữu nhà nước và toàn dân hưởng lợi ích), thanh toán nợ nước ngoài,....chỉ 1 phần nhỏ vào túi 100 triệu dân thông qua hợp đồng xây dựng, mua bán, tham nhũng, ......

Vậy việc cụ "giả định" rằng tất cả tiền in ra vào túi 100 triệu dân hết làm cụ nhầm tưởng rằng nếu tài sản qui đổi ra tiền tăng < 15% hàng năm là dưới mức trung bình của xã hội chính là điểm sai trong logic của cụ.

Chỉnh sửa cuối: