[CCCĐ] Nam Lào - nơi thử sức người không còn trẻ

dmdviet

Xe cút kít
Năm ngoái em tìm mãi lý do thờ cái cây, sau đó mới tìm thấy thông tin kiểu như truyền thuyết như này, không rõ có đúng không.

"Tương truyền rằng ngày xưa có một đôi vợ chồng rất yêu nhau, chồng làm nghề đánh cá vợ ở nhà. Một lần trong một chuyến đánh bắt cá xa bờ người chồng đi không thấy quay trở lại. Người vợ ngồi mòn mỏi đợi chờ nơi dòng thác, mãi mãi không thấy chồng về, chờ đến khi hóa thành cây thiêng (Manikhot tree). Người chồng thì hóa thành Chim Sida, ngày ngày bay lượn quanh cây thiêng này. Có những thời điểm chim Sida đậu kín đen cả cây. Sau này khi cây chết khô, nước bạn Lào đã điều cả trực thăng ra để đưa cây này vào khu đền tưởng niệm cây thiêng nhưng bất thành. Sau nhiều lần mới đưa được vào bờ và đưa vào lồng kính bảo quản cẩn thận.

Cũng có những nguồn nói rằng người chồng hóa thành cá heo ngày đêm bơi lượn quanh cây (ở khu này có cả chuơng trình thuê thuyền đi xem cá heo trên sông)

minh minh dn

Xe máy
Website
www.facebook.com
Huýnh dấu để đấy theo dõi dần, Em có 1 tuấn ở Bắc Lào, phải nói là quá tuyệt, con người hiền lành, chân chất, cảnh rừng núi là quá đẹp, điểm trừ là một số tuyển Bus địa phương khá cũ kỹ.

Luang Phabang nhìn từ bên kia sông Mekong.

vangson

Xe tải
Các cụ có chuyến đi nhiều trải nghiệm hay quá, em hóng thôi chứ chưa có điều kiện.

dmdviet

Xe cút kít
Cảm ơn bạn dmdviet luôn theo dõi và động viên kịp thời. Truyền thuyết thì ở đâu cũng là... truyền thuyết và sống mãi cùng thời gian. Nhưng qua đây mới thấy dân Lào thật quá giản dị, cả trong tư duy. Có lẽ khúc cây đó được chế thành những vật này

He he em luôn theo dõi các hành trình của bác, toàn hành trình hấp dẫn cả. Liên quan đến thác và đàn chim như trong truyền thuyết

HorsePower

Xe container
Chân thác nước sủi ùng ục...

Đây chắc hẳn là nơi đoàn thám hiểm người Pháp từ thế kỷ 19, họ phải dừng bước trong hành trình dự định đi ngược sông mekong lên thượng nguồn.
Họ tả: đi qua đồng bằng cam pốt thì đến 1 nơi nghe tiếng gầm gào của nước, tiến gần đến thì là thác nước vĩ đại chắn ngang, ngăn giữa cao nguyên Lào và đồng bằng Cam pốt.

Hư Truc 2016

Xe tải
Cám ơn cụ về những thông tin rất chi tiết và bổ ích.

HorsePower

Xe container
Các ông bà lại tung tăng ra chợ Đào Hương mua sắm...

Biển chỉ dẫn giao thông rất chuẩn. Nằm ngang đường, trực diện vào phía trước lái xe. Kiểu này là đoạn đường nước ngoài xây cho rồi dựng biển cho luôn nhỉ cụ Quang.

HorsePower

Xe container
Hee hee Theo tớ dự đoán: chính là VN viện trợ cho Lào, chứ ai?
Rất cỏ thể đó cụ. Nhưng hồi em chạy đường dài với bạn lào bên đấy. Đang chạy đoạn đường xấu bỗng sang đoạn đường đẹp, anh bạn bảo, đoạn trước vn làm, đoạn này TQ làm.hehe

thành đông

Xe điện
Cảm ơn bạn thành đông đã chia sẻ. Tôi nghĩ chả có nghề nghiệp nào không cho phép cả. Nếu bạn có công việc ở đâu, tổ chức sẽ tạo điều kiện cho bạn đi chứ. Lúc còn đi làm, tôi từng xuất ngoại rồi, tất nhiên là dùng hộ chiếu công vụ... (Khoe tý, thông cảm nhé)
Dạ vâng đúng như Bác nói nhưng em mà đi thì chỉ có chuyển sangg đấy làm mấy năm thôi ợ. chỗ em công tác có đơn vị bên đấy ( chả có đến lượt được dùng Hc công vụ )

bimbim5656

Xe container
Bên Lào làm thủ tục xuất nhập cảnh khá thoáng, chỉ với 50 ngàn VND kẹp trong cuốn hộ chiếu, bạn cộp dấu mà chẳng cần khai báo gì cả... Cửa khẩu quốc tế Phu Cưa...

Cụ cứ làm hư cán bộ :))
Nhưng mà em sẽ rút kinh nghiệm :D

Bồi hồi quá, đoàn em năm ngoái dừng ăn trưa ở quán bên trái này.

Mazda.6

Xe hơi
Cảnh sắc Lào cứ làm em mang mác nhớ nhung một cái gì đó không cụ thể, nhưng rất thân thương.

VuDieu

Xe hơi
Cảm ơn bạn đã thông tin. Chúng tôi đi chơi kiểu dân dã, càng gần... dân càng... tốt. Chỉ cần có tiện nghi tối thiểu: máy lạnh và nước nóng, sạch sẽ là ô kê
Tôi đưa mấy anh em "sếp" đi nên ăn, chơi thì dân dã nhưng ngủ thì cái nào đẹp thì vào. Tự đi tự hỏi đg chứ có thông thạo hay biết tiếng đâu

bimbim5656

Xe container
Vào Lào lần này là lần thứ 7 (chưa tính 3 lần từ Thái qua), nhưng tớ vẫn... vụng về. Lần này (và có lẽ chỉ có ở cặp cửa khẩu BỜ Y - PHU CƯA này thôi) tôi để ý thấy dân Việt xếp hàng đều kẹp tờ 50 ngàn chứ không phải 16.000 kip như quy định. Việc này lái xe cho đoàn cũng gợi ý trước. Kết quả, nhanh chóng chưa từng thấy, không phải viết tờ khai mất thì giờ mà tính ra đâu có thiệt hại gì lớn (16 ngàn kíp là tương đương với 43 ngàn VND rồi).
Bên Việt Nam thì làm theo dân sang lao động, kẹp tờ 10 ngàn vào HC nhé (mặc dù quy định không có)
Bù lại, tớ thấy các cháu ngoan ngoãn hẳn: tươi cười, trò chuyện vui vẻ cứ như quen nhau từ... kiếp trước mà công việc thì nhanh chóng!
Có lẽ đoàn em làm thủ tục lâu hơn cụ ở chỗ này, cứ nghĩ các bạn Lào hiền lành chất phác lắm :))

HorsePower

Xe container
Nhân bạn HorsePower có chia sẻ, tôi kể chuyện này:
Một chị trong đoàn bỗng hỏi tôi: Đường 13 ở chỗ nào? Tôi nhìn chị và trả lời: Đây! Chỗ ta đứng là trên đường 13! Thấy chị bỗng nhảy sang vệt cỏ bên cạnh như kiểu điện giật. Chị nói nhỏ: Em chỉ được biết chồng em bị phỉ giết trên đường 13 lúc đang làm đường đi Viên Chăn... Cách đây đã hơn 10 năm rồi!
Làm đường trong điều kiện thiếu thốn vật tư, trang thiết bị (như ở VN cách đây hơn 10 năm), dưới họng súng bắn tỉa thì hỏi đẹp làm sao được???
Đúng đấy bác Quang. Chả khác gì Vietnam sau khi tốn bao sinh mạng đánh Pôn Pốt, sau đó, khi trong nước kiệt quệ lương thực thì vẫn phải kìn kìn đưa tàu chở gạo sang Campuchia cứu đói.
Bộ đội ta có cái bao gạo đeo ngang người để làm lương thực cá nhân, trên đương thấy dân Cam hồi hương (pôn pốt có điều dân cam đi khắp các nơi, không có bản quán quê hương gì) thì dốc ra chia hết.
Dẹp chuyện chính trị....nghĩa cử của con người Việt với 2 nước Lào Cam chỉ có kẻ vô ơn mới dám quên.

Mazda.6

Xe hơi
Kiểu này thì... chịu bạn Mazda.6 rồi! Dù sao cũng rất cảm ơn bạn đã chia sẻ
Hihiih, văn em kém nên không diễn tả được bác ah. Nhưng em cứ thấy nó thân thương như kiểu kiếp trước em sống ở môi trường như thế :D

trinhhunghb

Xe lăn
Em nể phục các cụ các mợ quá