[Funland] Mỹ tại sao cứ phải kéo dài cấm vận Cu Ba?

TN1805

Xe điện
Lập luận của cụ nó cứ kỳ kỳ thế nào ấy nhỉ
Mỹ sai=> sai do lỗi của lãnh đạo, dân Cuba => nghe cứ như sai mà đáng đời Cuba ấy
Đúng vậy cụ. 1 cái sai xuất phát từ 1 cái sai khác.
Ví dụ : 1 tên trộm vào nhà cụ, bị cụ phát hiện và chém chết nó. Cụ sai. Nhưng cái sai của cụ nó xuất phát từ cái sai của thằng trộm. Nếu thằng trộm không lẻn vào nhà cụ, thì cụ đâu có sai. Hehe. :))

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Tôi nghĩ VN giờ chỉ còn cái vỏ và cái tên.
VN là mô hình giống TQ. VN đã nhận ra sai lầm của nền kinh tế kế hoạch tập trung, và đã định hướng theo nền kinh tế thị trường mở. Đây là điều rất đúng đắn.
Các nhà lãnh đạo VN cũng đã từ bỏ ảo tưởng về " 1 thế giới đại đồng " nơi mà " khắp nơi vs đều là anh em "...hehe...nơi mà con người " làm theo năng lực , hưởng theo nhu cầu " và vẫn dùng tem phiếu để phân phôi hàng tiêu dùng. :))
Khi đi đúng hướng thì XH đã khác ngay, như các cụ thấy từ 1995 ( sau khi Mỹ dỡ cấm vận VN ) đến nay nền kinh tế VN đã như thế nào và sẽ như thế nào đến 2045 !
VN có 7 tỷ phú Đô la với tổng tài sản hàng chục tỷ USD. Đã có Hãng xe ô tô điện VinFast lừng danh TG. Nền kinh tế có quy mô GDP đứng top 5 ĐNÁ. :))

Còn Cu Ba vẫn vận hành nền kinh tế theo mô hình Liên Xô, cho tới nay dân họ vẫn dùng tem phiếu như Vn thời bao cấp. Điều đó chứng to lãnh đạo Cu ba rất bảo thủ. :D

Và có 1 điều nữa : ở VN tuy là chỉ có 1 Đ ảng như Cu Ba, nhưng các lãnh đạo VN được bầu theo nhiệm kỳ và LĐ nắm giữ vị trí lâu nhất cũng chỉ 2 nhiệm kỳ. Không như bên Cu Ba, Lãnh đạo làm mãi đến chết, hoặc khi chán không làm nữa thì bàn giao chức cho người thân....:))
Sai nghiêm trọng.
Cụ nhà e đang nk3 sau khi 1 nk 4 trụ trc đó nhé :))

nmtri1210

Xe máy
Nên xem lại LS Tàu trước khi phát biểu.
Từ thời nảo thời nào, mỗi triều đại Tung Cửa chả mang quân đánh lân bang 1 vài lần. Chỉ khi nào thua mới để dân bang yên ổn 1 thời gian. Chứ thắng thì nó nhập luôn đất chứ làm mợ gì có chuyện nó để yên ổn phát triển.
Mà cũng chả cần xem lại LS Tung Cửa làm gì, Chỉ cần xem chính sách : Viễn Giao Cận Công" của nó là đủ.
Sau này không biết nó có rút ra bài học từ Uc để "bán anh em xa, mua láng giếng gần" không thì không rõ
Câu chuyện TQ, là 1 câu chuyện thuộc kiểu phức tạp, vừa hợp tác vừa đấu tranh, với dân xứ rau muống, dù hợp tác hay không, tâm lý đề phòng vẫn luôn có

traiHNcodon

Xe tăng
Cụ phân tích tại sao mỹ nó muốn quan hệ với VN thế?
Còn cụ tìm hiểu tiếp cty du lịch kia chủ sở hữu là ai. Bao nhiêu cty VN làm ăn với cuba, đã có cty nào bị phạt chưa?
Cụ chỉ ra cty nào làm ăn vơi cuba đi đừng có cùn như thế Các cty Vn chì có làm ăn vơi cuba ở nông sản và và đồ quần áo linh tinh nhưng 2 thứ đấy cần tiền mà tất cả đều bị chặn hết nên chả ma nó làm,cụ có biết tiền cũng chẳng chuyển được không toàn hàng đổi hàng hoặc nợ vì Cuba không tiền mua,mà có tiền cũng không chuyển được Rồi còn bắt chứng minh chủ sở hữu các cty bị trừng phạt là ai,Các báo đều thông tin là cty nước ngoài còn cố vớt vát.Bênh thì bênh có đạo lý chút,trên thế giới chỉ có 3 nước đồng ý với kiểu cấm vận vô nhân đạo đó thôi

nmtri1210

Xe máy
Em đoán là giàu cảm xúc với CHÓ MÈO thôi, chứ cụ xem cái bọn xả súng vào trường học ấy, toàn là da trắng giàu cảm xúc
Cũng hợp lý mà cụ, e nghe đâu, có người bảo ở tây, đàn ông xếp sau cả chó mèo, thì yêu thương là đúng

TN1805

Xe điện
Sai nghiêm trọng.
Cụ nhà e đang nk3 sau khi 1 nk 4 trụ trc đó nhé :))
Lãnh đạo Đ ảng thì không nói.
Cụ liệt kê vị trí Lãnh đạo chính phủ ( chức TTg, Chủ tịch nước, Chủ tịch QH) nào làm nhiều hơn 2 nhiệm kỳ từ sau đổi mới 1986 xem nào ?

bjboyn00b

Xì hơi lốp
Đúng vậy cụ.
Việc Mỹ bỏ cấm vận Cu Ba hay không phải do chính người Cu Ba quyết định, các lãnh đạo Cu Ba phải nỗ lực, khôn khéo...bla bla blo....chứ không thể trông chờ ai khác hô khẩu hiệu giúp.
Cũng như VN thời xưa, để đi đến được "bình thường hóa" quan hệ với Mỹ, tốn biết bao công sức, nỗ lực, sự hy sinh của các lãnh đạo cùng ý chí quyết tâm của cả hệ thống chính trị, ...chứ đâu chỉ trông chờ sự ủng hộ của các nước khác đâu.
Để xây dựng được lòng tin ...gian nan lắm chứ. Mẽo nó nhìn VN thấy không có thù địch, không có nguy cơ với an ninh của Mẽo, nó mới dỡ cấm vận chứ. Cứ ngồi đó mà hô khẩu hiệu với lòng đầy thù hận, đối địch ...thì còn lâu.
Cụ nghĩ sao mà do hệ thống chính trị VN quyết định bình thường với Mỹ =)) , nếu VN không nằm cạnh Trung Quốc và giáp gần với cơ số nước theo Mẽo, nếu VN không có vùng biển được mệnh danh là con đường tơ lụa trên biển với giá trị hàng hóa đi qua 5 nghìn 300 tỷ usd đi qua mỗi năm, nếu VN không có lượng lưu trữ kim loại hiếm thứ nhất thế giới, dự trữ dầu thô rồi đủ các kiểu tài nguyên, vị trí chiến lược ... thì Mỹ nó dí vào nhé cụ, cứ an tâm vẫn cấm vận nếu ko có mấy cái em vừa kể.
Thằng Mỹ này ngoài lợi ích tiền ra, mấy cái khác nó chả quan tâm, tình hữu nghị viển vông là cái đếu gì, nó đếch cần đâu cụ nhé, nước nó lịch sử là hợp chủng quốc mới có 300 năm thì đâu có nguồn gốc đâu, nơi tập hợp của mọi người trên thế giới nên cứ lợi mà làm.

Chỉnh sửa cuối:

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Cụ dẫn thử chỗ nào Mỹ cấm các nước khác làm ăn với cu 3 đi. VN vẫn buôn bán với cu 3 nhé.
Còn nó ko thích chơi với cu 3 thì sao LHQ bắt nó chơi cùng dc? Trừ khi nó đưa quân can thiệp vào cu 3 thì lại hoàn toàn là câu chuyện khác nhé.
VN mà Mỹ đánh nhau tưng bừng sao còn bình thường hóa quan hệ được mà ông cu 3 ko làm được? Hãy tự xem lại chính cu 3 đã
Lệnh cấm vận bao gồm cấm các đối tác làm ăn thương mại nhé,còn thực phẩm và y tế thì vì lý do nhân đạo nên nó không cấm thôi, xứ muống chỉ thỗ trợ mảng thực phẩm và y tế

TN1805

Xe điện
Cụ nghĩ sao mà do hệ thống chính trị VN quyết định bình thường với Mỹ =)) , nếu VN không nằm cạnh Trung Quốc và giáp gần với cơ số nước theo Mẽo, nếu VN không có vùng biển được mệnh danh là con đường tơ lụa trên biển với giá trị hàng hóa đi qua 5 nghìn 300 tỷ usd đi qua mỗi năm, nếu VN không có lượng lưu trữ kim loại hiếm thứ nhất thế giới, dự trữ dầu thô rồi đủ các kiểu tài nguyên, vị trí chiến lược ... thì Mỹ nó dí vào nhé cụ, cứ an tâm vẫn cấm vận nếu ko có mấy cái em vừa kể.
....và nếu các lãnh đạo Vn mà không quyết tâm xây dựng lòng tin, gác lại hận thù, cùng nhìn tới tương lai ...thì Mỹ nó cũng dí vào nhé. :))

bjboyn00b

Xì hơi lốp
....và nếu các lãnh đạo Vn mà không quyết tâm xây dựng lòng tin, gác lại hận thù, cùng nhìn tới tương lai ...thì Mỹ nó cũng dí vào nhé. :))
Haha, mấy cái này chỉ là điều kiện đủ thôi nhé, điều kiện cần là những cái em đã nói . Còn VN đang trung lập. Còn anh Cuba không có mấy cái cần nên có làm ếu gì Mỹ nó cũng chả quan tâm.

chemvovan

Xe buýt
Nếu giả sử, Mỹ không thể hiện sức mạnh, không lôi kéo đồng minh ... tóm lại là không đầu bò đầu bướu. Liệu anh TQ có để VN và 1 số nước yên không. Và khi đã chấp nhận là đàn em, thì làm đàn em của thằng nào sướng hơn? Hay là như nhau?
Em thì chưa được đi Mỹ bao giờ, cũng chả yêu thích gì quân đế quốc sài lang cả. Nhiều cụ đi nhiều, hiểu biết nhiều ... sao vẫn muốn làm con dân của nó.
Đấy cũng là một cách nghĩ không sai. Nhưng làm đàn em thằng đầu gấu nhất xóm thì thôi im ỉm mà làm ăn. Chứ không nên hùa theo nó để đi bắt nạt kẻ khác.

Tóm lại là cố làm sao cho dân giàu nước mạnh là sướng rồi. Các cụ thế nào chứ em dính 1 chút tới thời bao cấp và cũng đã đủ trưởng thành khi chứng kiến đất nước chuyển mình khi Mỹ tháo bỏ cấm vận.
Giờ ăn ngon mặc đẹp, xe cộ đủ cả, nhà cửa đàng hoàng thế là sướng. Cứ cương cường ương ương của lãnh đạo mà đưa nhân dân vào thống khổ thì cũng chẳng tốt.
Ku3 phải tự cởi mình ra trước,… ấy là em nghĩ thế.

Chỉnh sửa cuối:

supporter

Xe điện
Cụ chỉ ra cty nào làm ăn vơi cuba đi đừng có cùn như thế Các cty Vn chì có làm ăn vơi cuba ở nông sản và và đồ quần áo linh tinh nhưng 2 thứ đấy cần tiền mà tất cả đều bị chặn hết nên chả ma nó làm,cụ có biết tiền cũng chẳng chuyển được không toàn hàng đổi hàng hoặc nợ vì Cuba không tiền mua,mà có tiền cũng không chuyển được Rồi còn bắt chứng minh chủ sở hữu các cty bị trừng phạt là ai,Các báo đều thông tin là cty nước ngoài còn cố vớt vát.Bênh thì bênh có đạo lý chút,trên thế giới chỉ có 3 nước đồng ý với kiểu cấm vận vô nhân đạo đó thôi
Cụ đọc báo đảng nhá.
Cụ muốn tranh luận gì thì tìm hiểu kỹ. Nếu ko có kiến thức thì đừng nên gồng mình làm gì

Dream Thai

Xe điện
Tóm lại là cố làm sao cho dân giàu nước mạnh là sướng rồi. Các cụ thế nào chứ em dính 1 chút tới thời bao cấp và cũng đã đủ trưởng thành khi chứng kiến đất nước chuyển mình khi Mỹ tháo bỏ cấm vận.
Giờ ăn ngon mặc đẹp, xe cộ đủ cả, nhà cửa đàng hoàng thế là sướng. Cứ cương cường ương ương của lãnh đạo mà đưa nhân dân vào thống khổ thì cũng chẳng tốt.
Ku3 phải tự cởi mình ra trước,… ấy là em nghĩ thế.
Chuẩn đó cụ, với dân đen thì cứ giàu là được roài, nghèo phải xa quê sang ĐL, HQ kiếm ăn là kém sang rồi, dù có người ra rả ĐL, HQ là chư hầu mẽo, nhưng dân nghèo họ đâu quan tâm :((

rachfan

Xe container
Thằng Mỹ này ngoài lợi ích tiền ra, mấy cái khác nó chả quan tâm, tình hữu nghị viển vông là cái đếu gì, nó đếch cần đâu cụ nhé, nước nó lịch sử là hợp chủng quốc mới có 300 năm thì đâu có nguồn gốc đâu, nơi tập hợp của mọi người trên thế giới nên cứ lợi mà làm.
Không phải các cụ ạ.

Lý lẽ cụ bjboyn đưa là là lý lẽ của năm 2022, khi Trung quốc đã trở thành thế lực đang gờm với Mỹ. Còn vào những năm 1990 thì tình hình khác hẳn. Trung quốc lúc đó còn rất lạc hậu nghèo nàn, không là gì so với Nhật chứ chưa nói với Mỹ.

Lý do Mỹ cấm vận toàn diện Việt nam từ 1980 đến 1994, nói ra thì một số cụ có lẽ hơi bất ngờ, không phải vì Việt nam đánh Mỹ hay theo CNXH, mà là vì Việt nam đem quân vào Campuchia.

Trước đó, từ 1975 đến 1980, Mỹ có cấm vận VN nhưng chỉ là cấm vận 1 phần, và lệnh cấm vận 1 phần đã được nới lỏng cho đến khi VN kéo quân vào Cam thì bị nâng lên thành cấm vận toàn diện.

Cho nên sau 1990, khi VN rút hết quân từ Cam về nước thì Mỹ đồng ý ngay chuyện đàm phán dỡ bỏ cấm vận. Lúc đó, Mỹ không nhằm gì đến vị trí địa lý, tài nguyên hay thị trường tiềm năng gì đó củ Việt nam, mà chủ yếu họ muốn kết thúc một chương lịch sử từng gây ám ảnh nhiều cho chính họ, nhưng phải ở trên thế thượng phong.

Cho nên Về phía Việt nam, tinh thần hòa giải và nhường nhịn vì đại cục có vai trò quyết định. Việc Việt nam đồng ý trả thay cho VNCH số nợ 145 triệu đô là 1 thỏa thuận "vượt ngưỡng", và nó đã chứng tỏ là vô cùng đúng đắn. Những gì Việt nam nhận lại chỉ riêng từ Mỹ sau đó đã vượt xa cái mà Việt nam bỏ ra.

cod

Xe buýt
Haha, mấy cái này chỉ là điều kiện đủ thôi nhé, điều kiện cần là những cái em đã nói . Còn VN đang trung lập. Còn anh Cuba không có mấy cái cần nên có làm ếu gì Mỹ nó cũng chả quan tâm.
Cụ đừng tranh luận với timer đó nữa :))

sskkb

Xe điện
Tôi nghĩ VN giờ chỉ còn cái vỏ và cái tên.
VN là mô hình giống TQ. VN đã nhận ra sai lầm của nền kinh tế kế hoạch tập trung, và đã định hướng theo nền kinh tế thị trường mở. Đây là điều rất đúng đắn.
Các nhà lãnh đạo VN cũng đã từ bỏ ảo tưởng về " 1 thế giới đại đồng " nơi mà " khắp nơi vs đều là anh em "...hehe...nơi mà con người " làm theo năng lực , hưởng theo nhu cầu " và vẫn dùng tem phiếu để phân phôi hàng tiêu dùng. :))
Khi đi đúng hướng thì XH đã khác ngay, như các cụ thấy từ 1995 ( sau khi Mỹ dỡ cấm vận VN ) đến nay nền kinh tế VN đã như thế nào và sẽ như thế nào đến 2045 !
VN có 7 tỷ phú Đô la với tổng tài sản hàng chục tỷ USD. Đã có Hãng xe ô tô điện VinFast lừng danh TG. Nền kinh tế có quy mô GDP đứng top 5 ĐNÁ. :))

Còn Cu Ba vẫn vận hành nền kinh tế theo mô hình Liên Xô, cho tới nay dân họ vẫn dùng tem phiếu như Vn thời bao cấp. Điều đó chứng to lãnh đạo Cu ba rất bảo thủ. :D

Và có 1 điều nữa : ở VN tuy là chỉ có 1 Đ ảng như Cu Ba, nhưng các lãnh đạo VN được bầu theo nhiệm kỳ và LĐ nắm giữ vị trí lâu nhất cũng chỉ 2 nhiệm kỳ. Không như bên Cu Ba, Lãnh đạo làm mãi đến chết, hoặc khi chán không làm nữa thì bàn giao chức cho người thân....:))
Cuba đi theo mô hình của Singapore cụ à, cứ nắm quyền thôi. Chẳng qua Sing chịu quỳ gối còn Cuba thì không ... biết

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Fidel đi rồi, gia tộc ko có tiếng nói j ghê gớm. Cu3 ko có hạt nhân hay máu chóa như Bắc hàn. Lớp lãnh đạo sau này chỉ cần linh hoạt, uyển chuyển chút là thù sang bạn đc.

Cơ Mà e thắc mắc là bạn tốt, là aem đ/c thân thì sao VN ko có tư vấn chính sách đối ngoại giúp bạn phá thế bao vây nhỉ? Thậm chí trung gian hòa giải rồi nhận về vài khu resort kinh doanh cũng hời lắm mà.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Vn để được Mỹ cởi trói trước hết là ở nhận thức phải phá thế bị cấm vận mới làm ăn đc, ở quyết tâm chuyển đổi của các thế hệ lãnh đạo khi đó. Vn cũng đc các nc bạn bè giúp đỡ...e nhớ Hồng Kong rồi Nhật đã làm ăn buôn bán và đầu tư sớm cả trước khi Mỹ bỏ cấm vận Vn. Là nước Pháp vẫn còn chút áy náy sao đó nên giúp VN trà nợ WB IMF các món nợ mà VNCH để lại....