[Funland] Mỹ tại sao cứ phải kéo dài cấm vận Cu Ba?

BốCuTôm

Xe buýt
Lúc dầu xuống 20 đô lúc lên 150 đô cũng tại Phét ạ cụ. Chính cụ dùng từ thằng đẩu đâu thì tức là thằng chả liên quan và quan tâm lam gì đến nó.
Em chả liên quan với ai hết ạ. Em chỉ thấy thằng đẩu đâu ấy nó giàu, ai đó ở nơi khác, cố kiếm tiền kể cả đi ăn cướp có thể vào tù, cố để đưa con sang đấy học hành thành tài. Thì chắc thằng đẩu đâu phải có tị gì hay chứ, hay sang để...chỉ tay năm ngón.
Thôi, chém gió thế có vẻ căng rồi. Em sai thì cụ bỏ qua nhé.
Cụ chém hơi luẩn quẩn. E đưa ra luận điểm Mỹ lạm dụng tiền tệ và chính trị để làm giàu 1 cách bất chính biến cả thế giới thành con tin của nó. Cụ cứ kéo vấn đề đi tận đẩu đâu toàn vấn đề ngoài lề chả liên quan gì tới quan điểm của em

• Vodka
Reactions: cod

bjboyn00b

Xì hơi lốp
Các cụ nên tìm hiểu lịch sử Cu Ba để hiểu rõ quốc đảo Ca ri bê này.

Tôi cũng như các cụ, trước đây cũng có thắc mắc như chủ thớt. Sau này tôi có tìm hiểu thông tin đa chiều từ nhiều phía, và có xem 1 bộ phim tài liệu về Cu Ba thi mới hiểu rõ thêm về nước này.
Nói chung Mỹ cấm vận Cu ba là hoàn toàn sai ....nhưng mọi thứ trên đời nó tồn tại hoặc xảy ra không hoàn toàn ngẫu nhiên, nó có lý do của nó...
Xét cho cũng thì : Mỹ sai, nhưng cái làm Mỹ sai lại xuất phát từ chính các nhà Lãnh đạo Cu Ba và cả người dân Cu Ba đã ủng hộ chính sách của Lãnh đạo của họ. Vậy thì : Ai trách ai ?

KLQ, nhưng giống như 1 cuộc Hôn nhân dẫn đến Ly hôn vậy, có thể 1 trong 2 Vợ hoặc Chồng sai, nhưng lý do dẫn đến Ly hôn là do cả 2. :D
Cụ nói như không nói, dân Cuba ủng hộ chính sách lãnh đạo Cuba thì có vấn đề gì là sai, chả nhẽ dân VN không ủng hộ chính sách lãnh đạo VN nên không bị cấm vân? hay Cuba định đưa quân sang xâm chiếm Mỹ nên Mỹ sợ phải cấm vận vậy cụ?

• Vodka
Reactions: cod

Azeglio

Xe điện
Em có lần ngồi đàm phán hợp đồng mua bán với các bạn Cuba, đưa điều kiện gì các bạn đều đồng ý hết. Điều kiện duy nhất của các bạn là "Ký hợp đồng nhanh lên rồi dẫn chúng tớ đi mua Tivi".
Hôm liên hoan chi tay có hỏi các bạn về hợp đồng các bạn ý mới bảo: "Chúng mày là anh em với tao, đàm phán cái gì chứ".

bjboyn00b

Xì hơi lốp
Trên Netflix có 1 bộ phim tài liệu lịch sử đa chiều về Cu Ba đó, mời các cụ xem để mở mang tầm nhìn. Nói chung thông tin nên nghe đa chiều. Để biết và hiểu thêm thôi. Giờ thì mọi thứ nó đã là lịch sử hết rồi, không thay đổi được nữa.
Trong phim, có nhiều phỏng vấn với các Nhà báo đến từ nhiều Quốc gia, các phỏng vấn cả Chính trị gia Nga, Cu ba đã về hưu, đang tại chức....vv....họ tiết lộ những thông tin rất thú vị.

Tôi xin nhắc lại, tôi rất có cảm tình với Đất nước và nhân dân Cu ba. Nhưng tôi không có điên mà mang tư tưởng thù hận với Mỹ, tôi yêu mến nước Mỹ và nhân dân Mỹ. Một cụ đã vang tôi, chả hiểu vì lý do gì.(?!)
Netflix của Mẽo nên cụ thu thập thông tin đa chiều từ 1 bộ phim tài liệu qua kiểm duyệt của đài Mỹ em e là đã bị cắt xén nhiều

tranmanhha

Xe điện
Nhiều cụ cứ bênh và yêu thích Mẽo. Nhưng hãy nhìn lại cách FED sử dụng đồng tiền của mình và kinh doanh vũ khí để biến cả thế giới thành con tin, thành nô lệ cho cuộc sống thượng đẳng của ng Mỹ đi. Nó đang chuyển hoá hình thái bóc lột bằng các công cụ chính sách. Các nước còn lại chỉ là các anh phu hồ nai lưng ra góp sức cho 1 nước Mỹ thịnh vượng và văn minh
Nếu giả sử, Mỹ không thể hiện sức mạnh, không lôi kéo đồng minh ... tóm lại là không đầu bò đầu bướu. Liệu anh TQ có để VN và 1 số nước yên không. Và khi đã chấp nhận là đàn em, thì làm đàn em của thằng nào sướng hơn? Hay là như nhau?
Em thì chưa được đi Mỹ bao giờ, cũng chả yêu thích gì quân đế quốc sài lang cả. Nhiều cụ đi nhiều, hiểu biết nhiều ... sao vẫn muốn làm con dân của nó.

traiHNcodon

Xe tăng
Cụ dẫn thử chỗ nào Mỹ cấm các nước khác làm ăn với cu 3 đi. VN vẫn buôn bán với cu 3 nhé.
Còn nó ko thích chơi với cu 3 thì sao LHQ bắt nó chơi cùng dc? Trừ khi nó đưa quân can thiệp vào cu 3 thì lại hoàn toàn là câu chuyện khác nhé.
VN mà Mỹ đánh nhau tưng bừng sao còn bình thường hóa quan hệ được mà ông cu 3 ko làm được? Hãy tự xem lại chính cu 3 đã
đây nhé
còn tại sao Mỹ bình thường hoá quan hệ với VN vì VN ở cạnh Tàu đơn giản vậy thôi

Xe nội lước

Xe container
Em có lần ngồi đàm phán hợp đồng mua bán với các bạn Cuba, đưa điều kiện gì các bạn đều đồng ý hết. Điều kiện duy nhất của các bạn là "Ký hợp đồng nhanh lên rồi dẫn chúng tớ đi mua Tivi".
Hôm liên hoan chi tay có hỏi các bạn về hợp đồng các bạn ý mới bảo: "Chúng mày là anh em với tao, đàm phán cái gì chứ".
Ta và bạn giống nhau quá. Cụ nên tận dụng thời cơ các bạn giống ta ngày xa xưa..chứ chả mấy nữa các bạn tiến tới trình độ : ok ký tuốt, nhưng mày hồi lại bọn tao bao nhiêu.

hd-vt

Xe container
Cụ chém hơi luẩn quẩn. E đưa ra luận điểm Mỹ lạm dụng tiền tệ và chính trị để làm giàu 1 cách bất chính biến cả thế giới thành con tin của nó. Cụ cứ kéo vấn đề đi tận đẩu đâu toàn vấn đề ngoài lề chả liên quan gì tới quan điểm của em
Hiện tại, lợi ích cuốc gia là trên hết.
Có cơ hội chén thằng bên cạnh thì chả sướng quá. Cu3 bé tý còn định cho con mèo ăn hột le. Con mèo nhu nhược, còn thua thằng du côn xóm chỗ em, nhìn đểu nó đã cho ăn đấm rồi hehe.
Cụ đòi hỏi hơi bị cao, cụ định đòi công bằng cho các nước ạ. Chiến tranh liên miên vẫn chưa chấm dứt trên hòn đất này. Cụ nói chiến tranh vì kinh tế hay vì nền văn minh cũng được. Toàn loại đồ đểu đạo đức giả, em cũng ok mà.
Tất nhiên là em luẩn quẩn rồi, hâm dở là đằng khác. Em rất buồn cười là tự dưng hình như có vẻ chắc là mình bị đẩy vào nhóm mê mèo, hehe.
Thôi nhé cụ, em xin dừng, cụ chỉ trích em nhiều mà em chả có cách nào thanh minh được, vậy là em sai chắc rồi ạ.

Thớt về Cu3, phải chém tý để trả ơn người mở thớt hehe. Em thấy, Cu3 thành công mang khoe với thế giới là không có tệ nạn phân biệt chủng tộc, màu da. Ngược với Mỹ, bị cho là phân biệt chủng tộc, màu da. Nhưng thực tế em nhìn thấy vẫn có phân biệt giữa da trắng và da đen người Cu3. Chỉ là cấm kỵ không được nói ra thôi.

mira

Xe hơi
tụi da trắng nó yêu mèo, động vật là vì kinh tế nó sung sướng, ko phải lo cái ăn cái mặc, dồng tiền kiếm dễ . còn bọn châu phi hay Vn đang phải sấp mặt lo kiếm miếng án, người còn chưa đủ ăn đủ mặc thì con mèo vẫn chỉ là con mèo. bạn tui người VN con nhà giáu, nó làm cho google, mèo nó bệnh nó cho đi bệnh viện, chết cho di hỏa táng, facebook nó để avvatar đen, cô giúp việc của nó nghèo, chồng cổ bệnh nặng cổ sợ ổng chết ko có tiền mua áo quan, cổ nói con mèo của nó còn sướng hơn chồng tui. nói vậy cho các cụ dẽ hiểu vì sao tụi trắng yêu mèo

Minhnd

Xe điện
Vì Cuba vẫn “giương cao ngọn cờ cách mạng”, vẫn có tư tưởng “xuất khẩu tư tưởng” nên Mỹ không muốn cho Cuba giàu. Anh Cuba mà giàu thì lại khuấy đảo châu Mỹ latinh ngay, Venezuela gần đây là một ví dụ điển hình.

supporter

Xe điện

Xe nội lước

Xe container
Nếu giả sử, Mỹ không thể hiện sức mạnh, không lôi kéo đồng minh ... tóm lại là không đầu bò đầu bướu. Liệu anh TQ có để VN và 1 số nước yên không. Và khi đã chấp nhận là đàn em, thì làm đàn em của thằng nào sướng hơn? Hay là như nhau?
Em thì chưa được đi Mỹ bao giờ, cũng chả yêu thích gì quân đế quốc sài lang cả. Nhiều cụ đi nhiều, hiểu biết nhiều ... sao vẫn muốn làm con dân của nó.
Cụ hỏi khó bỏ mịa. Éo ai dám nói thật . Nhưng đúng là cái đội đi nhiều, học nhiều ,kiến thức nhiều trải nghiệm lắm. Hoặc đội đầy tớ ngày nay họ hiểu ra sau những chuyến công du tiền chùa . Họ cay đội tư bản lắm..nên họ tích trữ tiền nó cho nó cạn tiền, mua nhà đất bên nó cho nó cạn đất, sài đồ, sài xe của nó cho hệ thống sx của nó quá tải gây thiệt hại cho nghành cơ khí chế tạo và năng lượng của nó, họ cho con cái sang học cho hệ thống giáo dục của nó quá tải mà chết, ốm đau họ kiên định dùng máy móc , thiết bị và thuốc men của nó cho nó biết thế nào là lễ độ... đội cn lao động thì cắm nhà , vay mượn sang nó lao động cho tắc cụ đường nhà nó cho nó sợ . Tiếng thì trẻ em người lớn cả nc học tiếng nó hy vọng có ngày vào làm việc với nó..lấy tiền lương của doanh nghiệp nó cho nó khốn càng thêm khốn..nó đã giãy chết từ cả gần thế kỷ , giờ này chắc thở oxy rồi..nhanh thôi .

hiepnongdan1988

Xe buýt
Không phải. Trước bọn nó có làm bộ phim về chiến tranh Việt Nam. Và chúng nó lái thành đấy là cuộc nội chiến
bản chât là phe xhcn oánh nhau vơi tư bản :D , Vnam chỉ là mặt trận, chư nếu Mỹ oánh và Vnam solo oánh nhau thì ...

traiHNcodon

Xe tăng
Cụ đọc kỹ bài báo nó nói cái gì
Vn cạnh tàu thì liên quan gì? Đến năm 1994 nó mới bình thường hóa đấy. Sát Tàu có anh miến đang bị cấm vận ngập mồm
Cụ đừng có cùn nữa bài báo chả nói à citi bị phạt liên mình ngân hàng thuỵ sỹ bị phạt Ngân hàng Quốc gia Australia bị phạt,Bất cứ tổ chức lớn nào mà ko dính Mỹ đến vì vì đồng USD.Đừng so Miến với VN còn phân tích tại sao cạnh Tàu mà mỹ nó muốn quan hệ thì cả một cuốn sách nghe chưa,đây nhé Cty du lịch cũng bị phạt luôn
https://www.vietnamplus.vn/my-trung-phat-cong-ty-lu-hanh-ha-lan-giao-dich-voi-cuba/255806.vnp

Chỉnh sửa cuối:

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Vì Cuba vẫn “giương cao ngọn cờ cách mạng”, vẫn có tư tưởng “xuất khẩu tư tưởng” nên Mỹ không muốn cho Cuba giàu. Anh Cuba mà giàu thì lại khuấy đảo châu Mỹ latinh ngay, Venezuela gần đây là một ví dụ điển hình.
Vn còn giương cao hơn nhé.
Kinh tế thì cởi mở chứ 5 trẹo đv luôn giữ vững lập trường, lấy cái này làm kim chỉ nam, cái kia làm nền tảng tư tưởng. 36 năm sau đổi mới chỉ có củng cố vững chắc hơn chứ chưa từng nơi lỏng nhé.

Cu3 có thể nhạt màu, VN thì ngày càng tô thắm sắc màu cn xh nhé :)).

Cụ

TN1805

Xe điện
Tôi nghĩ VN giờ chỉ còn cái vỏ và cái tên.
VN là mô hình giống TQ. VN đã nhận ra sai lầm của nền kinh tế kế hoạch tập trung, và đã định hướng theo nền kinh tế thị trường mở. Đây là điều rất đúng đắn.
Các nhà lãnh đạo VN cũng đã từ bỏ ảo tưởng về " 1 thế giới đại đồng " nơi mà " khắp nơi vs đều là anh em "...hehe...nơi mà con người " làm theo năng lực , hưởng theo nhu cầu " và vẫn dùng tem phiếu để phân phôi hàng tiêu dùng. :))
Khi đi đúng hướng thì XH đã khác ngay, như các cụ thấy từ 1995 ( sau khi Mỹ dỡ cấm vận VN ) đến nay nền kinh tế VN đã như thế nào và sẽ như thế nào đến 2045 !
VN có 7 tỷ phú Đô la với tổng tài sản hàng chục tỷ USD. Đã có Hãng xe ô tô điện VinFast lừng danh TG. Nền kinh tế có quy mô GDP đứng top 5 ĐNÁ. :))

Còn Cu Ba vẫn vận hành nền kinh tế theo mô hình Liên Xô, cho tới nay dân họ vẫn dùng tem phiếu như Vn thời bao cấp. Điều đó chứng to lãnh đạo Cu ba rất bảo thủ. :D

Và có 1 điều nữa : ở VN tuy là chỉ có 1 Đ ảng như Cu Ba, nhưng các lãnh đạo VN được bầu theo nhiệm kỳ và LĐ nắm giữ vị trí lâu nhất cũng chỉ 2 nhiệm kỳ. Không như bên Cu Ba, Lãnh đạo làm mãi đến chết, hoặc khi chán không làm nữa thì bàn giao chức cho người thân....:))

Chỉnh sửa cuối:

supporter

Xe điện
Cụ đừng có cùn nữa bài báo chả nói à citi bị phạt liên mình ngân hàng thuỵ sỹ bị phạt Ngân hàng Quốc gia Australia bị phạt,Bất cứ tổ chức lớn nào mà ko dính Mỹ đến vì vì đồng USD.Đừng so Miến với VN còn phân tích tại sao cạnh Tàu mà mỹ nó muốn quan hệ thì cả một cuốn sách nghe chưa,đây nhé Cty du lịch cũng bị phạt luôn
https://www.vietnamplus.vn/my-trung-phat-cong-ty-lu-hanh-ha-lan-giao-dich-voi-cuba/255806.vnp
Cụ phân tích tại sao mỹ nó muốn quan hệ với VN thế?
Còn cụ tìm hiểu tiếp cty du lịch kia chủ sở hữu là ai. Bao nhiêu cty VN làm ăn với cuba, đã có cty nào bị phạt chưa?

nmtri1210

Xe máy
Xét cho cũng thì : Mỹ sai, nhưng cái làm Mỹ sai lại xuất phát từ chính các nhà Lãnh đạo Cu Ba và cả người dân Cu Ba đã ủng hộ chính sách của Lãnh đạo của họ. Vậy thì : Ai trách ai ?
Lập luận của cụ nó cứ kỳ kỳ thế nào ấy nhỉ
Mỹ sai=> sai do lỗi của lãnh đạo, dân Cuba => nghe cứ như sai mà đáng đời Cuba ấy

nmtri1210

Xe máy
Không có kẻ thù vĩnh viễn, cũng không có bạn bè vĩnh viễn, chỉ có lợi ích dân tộc là vĩnh viễn
Câu này là câu của thủ tướng anh Churchill, câu của Trung Quốc là mèo trắng cũng được mèo đen cũng được miễn là bắt được chuột