[Funland] Mỹ lặp lại sai lầm của năm 1918

ocean1

Xe tăng
Bây giờ, mặc dù ngầm hiểu Việt Nam không có bệnh nhân lang thang ngoài XH em vẫn đeo khẩu trang và rửa tay nhiều nhất có thể.
Việc truy lỗi là nên, nếu nó giúp ích cho việc giảm thiểu thiệt hại hiện tại; nếu không có tác dụng gì thì thôi ( hậu quả họ chịu không ảnh hưởng đến nước khác).
Sau hậu xét.
Vâng, chỉ có cách đó thôi cho đến khi có vaccine cụ a .
Có truy ra lỗi thì người chết cũng chết rồi . Em thấy hiện giờ nên dồn sức lo cho việc kinh tế phục hồi thì sẽ tốt hơn .

QD1211

Xe tải
các cụ thích soi thì em dừng ở đây, không tranh cải cùng các cụ nữa.
bác mà táng câu này 'Bớt soi nước Mỹ đi cụ ơi. Họ cũng đã trả giá vì không đeo khẩu trang .' thì đã không gây hiểu nhầm . bác lại cứ thích lấy ví dụ Việt Nam vào cơ

ocean1

Xe tăng
bác mà táng câu này 'Bớt soi nước Mỹ đi cụ ơi. Họ cũng đã trả giá vì không đeo khẩu trang .' thì đã không gây hiểu nhầm . bác lại cứ thích lấy ví dụ Việt Nam vào cơ
Em nói lần cuối nhé vì không thích tranh luận nữa . Ai thích soi thì cứ việc tự nhiên .

Thêm chử VN vào để so sánh cách phòng dịch của hai nước thôi . Một nơi mang khẩu trang và một nơi không mang khẩu trang . Hơn nữa chính bản thân em cũng chẳng đeo khẩu trang trước đây nên em mới viết thế . Vả lại , đây là bàn chuyện cho vui chứ đâu phải lớp học việt ngử . Do tiếng Việt phong phú nhiều nghĩa chứ không phải do người viết sai nghĩa . Em cũng thấy tiếng Việt bây giờ hay viết tắt . Ví dụ như vất vả chỉ nói 1 chử vất thôi .

QD1211

Xe tải
Em nói lần cuối nhé vì không thích tranh luận nữa . Ai thích soi thì cứ việc tự nhiên .

Thêm chử VN vào để so sánh cách phòng dịch của hai nước thôi . Một nơi mang khẩu trang và một nơi không mang khẩu trang . Hơn nữa chính bản thân em cũng chẳng đeo khẩu trang trước đây nên em mới viết thế . Vả lại , đây là bàn chuyện cho vui chứ đâu phải lớp học việt ngử . Do tiếng Việt phong phú nhiều nghĩa chứ không phải do người viết sai nghĩa . Em cũng thấy tiếng Việt bây giờ hay viết tắt . Ví dụ như vất vả chỉ nói 1 chử vất thôi .
Em không soi bác . ban đầu em đọc cũng hiểu nhầm giống bác kia đấy

Emesco

Xe điện
Lính VNCH khó chiến thắng vì không có lý tưởng như những người chiến sỹ CS miền Bắc.

Ông nào vào soi, bảo đâu ko có lý tưởng đi.
Soi tào lao

binhsu7273

Xe cút kít
Bớt soi đi! Các Cụ cũng đã Còm thế vì không hiểu Tiếng Việt như Cụ ấy rồi. :D:D:D

Bớt soi nước Mỹ đi cụ ơi. Họ cũng đã trả giá vì không đeo khẩu trang như người Việt rồi .
Ai bảo cụ là người Việt không đeo khẩu trang???
Đúng ngữ pháp tiếng Việt hiểm vcc, hiểu thế nào cũng được :))
Công nhận là quá hiểm. :D

Mũi tên bạc

Xe container
Mới “cúm đậu mùa, miễn dịch cộng đồng” đã chết hơn 70k ng r. Chia buồn với ng Mỹ!

ok.

Xe tăng
Bớt soi nước Mỹ đi cụ ơi. Họ cũng đã trả giá vì không đeo khẩu trang như người Việt rồi .
Đây không phải soi Huê cầy mà là Khựa đang thanh minh bác ạ.

Bộ máy tuyên truyền của Tây phương nó khá đa dạng, nếu sau đợt này mà toàn thế giới nó nhìn dân Khựa dư ngáo ộp thì Khựa lại quay về đóng cửa làm xe TINH HOA.....hay xây căn hộ, làm điện thoại ĐẲNG CẤP....mà anh em trong nhà bán cho nhau dùng vậy.

Tiền ở chỗ khác về nó mới tạo sự phát triển cho xã hội bác ạ....còn anh em trong nhà chỉ là hút máu của nhau thôi.....thế nên thằng nào cũng phải hội nhập nếu muốn phát triển. ;))

Muốn hội nhập thì lại phải thành con bướm chứ giống con ghẻ ông nào chả bôi thuốc DEP hay cồn AsA...=))

Pvsc

Xe ba gác
Em đề xuất cải cách ngữ pháp tiếng Việt

Trang Nguyen

Xe điện
Vậy lại sẽ có cụ hiểu là :
Bớt soi nước Mỹ đi cụ ơi. Họ cũng đã trả giá vì KHÔNG ĐEO KHẨU TRANG giống như người Việt rồi.”
Ôi trời ơi, em cười vỡ bụng với các cụ.
Sáng ra tinh thần thoải mái hẳn. :D

Thichduthu1

Xe tải
Bố khỉ! Vào thớt hóng tình hình lước bẹn mẽo thế lào gặp ngay mấy lão zỗi hơi bổ nhau chuyện ngữ pháp với hành văn tiếng Việt. Nói thật chứ bắt bẻ hay chơi chữ kiểu giáo huấn, thể hiện là người tử tế cao siêu mà để lg hả mấy lão. Chính các lão làm cho "Tiếng Việt" đã khó lại càng thêm phức tạp đấy. Cứ vớ vớ vẩn vẩn sai sai đúng đúng "như trên" của cháu, mà ai đọc cũng hiểu có phải rễ và hay hơn ko?
Đơn giản là tiếng việt còn chưa rành. Chính tả còn viết sai thì còn nói cái gì cho ng khác hiểu.

_AHA_

Xe điện
Tiếng Việt đúng là khó nhỉ? Không biết về ngữ pháp thì câu của cụ đúng hay sai.

Họ cũng đã trả giá vì không như người Việt đeo khẩu trang.
Em thật đấy, nhiều khi mình cứ type theo mạch tư duy của riêng mình nên người khác không thể hiểu nổi theo nghĩa thông thường đâu cụ ạ.
Ở đây rõ ràng tư duy minh mạch đơn thuần là:
- Thằng Mĩ nó toang vì nó ko chịu đeo khẩu trang, trong đó có cả Châu âu - cái này báo chí trong và ngoài nước đều thừa nhận rồi.
- Ông Việt Nam không có cái văn hóa kì thị khẩu trang như bển, nên chống dịch rất hiệu quả.
Do đó, cụ bảo thằng Mĩ nó chết vì không đeo khẩu trang như thằng Việt Nam - ở đây là so sánh mức độ vĩ mô, giữa nước này với nước kia - là KHÔNG ĐÚNG.

Theo em cụ nên tư duy lại, thay vì bảo thủ.
cám ơn cụ góp ý . Có những người thích soi thì viết thế nào họ cũng suy ra nghĩa khác cụ a.
Cụ ấy ko ý gì cả. Tuy nhiên theo văn nói thông thường và việc viết ko chuẩn ngữ pháp tiếng Việt là phổ biến. Nhà báo là đối tượng cần chuẩn cũng viết sai ngữ pháp rất nhiều.
Ví dụ báo đăng tít: Cô xxx thừa nhận đã nhiều lần làm tình với yyy ở đồn công an.

ate1987

Xe tăng
Do đó nếu ghép đủ thì ra thế này:
Bớt soi nước Mỹ đi cụ ơi. Họ cũng đã trả giá vì không đeo khẩu trang như người Việt rồi.
P/S: em đâu nói là người việt không đeo khẩu trang đâu
Cụ phải hiểu ntn :
Bớt soi nước Mỹ đi cụ ơi. Họ cũng đã trả giá vì không (đeo khẩu trang như người Việt )rồi.