Mỹ La tinh: Mexico, Cuba, Chile, Argentina

Tạm biệt Chile em lên đường sang Argentina.

Tuy nằm cạnh nhau nhưng cách nhau một dãy núi cao Andes nên từ bên Chile sang Argentina cảnh vật khác xa nhau. Bên phía Chile đất đai khô cằn do dãy núi Andes đã giữ lại hết hơi nước bên Argentina còn bên Argentina thì xanh tươi trù phú. Máy bay cất cánh từ sân bay Moreno bên phía Chile phải lấy độ cao rất nhanh để bay vượt qua dãy núi Andes, sang đến Argentina thường phải quá cảnh một chặng trước khi đến thủ đô Buenos Aires hoặc ở Mendoza hoặc ở Cordoba.

Thành phố Buenos Aires nghĩa là "Những làn gió lành" nằm ở bên bờ Tây của Đại Tây Dương. Thủ đô của vùng đất rộng lớn và trù phú nên BA được qui hoạch rất rộng và thể hiện sự giàu có của vùng đất này.

E thấy mấy cái ảnh chụp bãi biển Chi lê là đẹp nhất, tiếp đi anh ơi :))

Đây là bên ngoài trường thiếu sinh quân nơi chế độ độc tài đã giam giữ, tra tấn và thủ tiêu hàng ngàn người Argentina thời những năm 70 (những người này bị cho lên máy bay và bay ra biển, bị tra tấn trên máy bay và vứt xuống biển chết mất xác).

Argentina có hai đội bóng lừng danh là Boca Junior và River Plate đều có sân nhà ở BA. Ghé qua sân Boca Junior vào bảo tàng để xem truyền thống của họ và cảm nhận hơi thở bóng đá trong SV động gần như là điều bắt buộc với các du khách không thể bỏ phí.

Boca Junior là CLB của Maradona và Requielme. Nguồn gốc của đội bóng này là những người phu khuân vác gần cảng BA chơi bóng trong khi rảnh rỗi do đó sân VD nằm ngay giữa một khu phố lao động trông khá nghèo nàn.

Ngôi sao Diego Maradona được khắc trên hè phố ngoài sân bóng.

Cậu bé này đang chơi bóng ngẫu hứng một mình trong sân chơi ngay gần sân vận động Boca Junior, sự điêu luyện và cảm hứng của cậu bé với trái bóng giải thích cho em hiểu tại sao Boca Junior đã sản sinh ra những siêu sao như Maradona hay Requielme

Cũng ngay gần sân bóng Boca Junior là nơi có những ngôi nhà đầy màu sắc và người dân nhảy điệu Tango Argentina ngay trên đường phố. Với 50USD có thể học một khóa Tango ngắn.

Người Argentina có thể tự hào vì Che Guevarra

và cả Maradona nữa:

sunrise2005

Xe đạp
Cám ơn cụ "2snguyen" đã cho anh em được chia sẻ các trải nghiệm của cụ bằng mắt nhé! Rất hay và bổ ích. Rất cảm ơn cụ. Đã Vote rồi cụ nhé:)

balutran

Xe tải
Hay quá. Cảm ơn cụ đã chia sẻ

tuvahangtong

Xe tải
Bài viết thực sự quá hay và làm tớ phát thèm.vote xxxxx cho cụ chủ tác giả

tuvahangtong

Xe tải
Tiếp

Em ấy đang đợi em đấy :D

Ngựa của cảnh sát cũng dễ gần

Chơi cờ trên đường phố

Ban nhạc đường phố

Chỗ này chiếu phim dành cho người lớn

Nghệ sỹ trên đường: ở thành phố du lich Val Paraiso có các nghệ sỹ lang thang ghé vào nhà hàng hát vài bài rồi tùy tâm du khách. Đây là một trong những nghệ sỹ như thế

Dành cho các cụ thích PKL

Em này rất đặc trưng Chile

Mầm non Chile

Món hải sản: Chile nằm dọc bờ biển Tây Thái Bình Dương, rất nhiều hải sản và khá rẻ nhưng cảm giác của em là họ không biết chế biến. Cả nhà hàng sang trọng lẫn nhà hàng bình dân. Em đề nghị gọi món hải sản (cua, tôm) chỉ cần hấp nhưng họ không làm được. Đành phải ăn món này gọi là Paella

Xe điện leo núi: đặc trưng riêng của Val Paraiso để leo lên các nhà nằm trên vách núi cao:

Xe điện bánh hơi vẫn còn xài, sạch sẽ, đúng giờ, rẻ, không cần phải tốn nhiều tiền mới tổ chức được giao thông công cộng

Xe buýt trong thành phố tỉnh lẻ
He he, nhin trang phuc canh sat giong may chi lao công nhà mình

thanhchung

Xe buýt

chuotlang

Xe lừa
Đợt năm ngoái cuối cùng có Ofer nào bám càng theo bác 2S tổ chức ko nhỉ, ko thấy nói

Năm ngoái mà em rảnh như năm nay chắc cũng xin 1 chân theo bác, thấy năm ngoái bác hô hào kêu gọi có mấy nghìn $ đi vừa lâu vừa xa trong lòng em cứ nhấp nhổm

xeghe22

Xe tải
Em xác nhận cây bơm xăng này là đời mới nhất của Nhật bổn
Chơi Havana chán rồi chúng em quyết định đi dọc đất nước Cuba để khám phá các tỉnh thành khác. Cuba có 11 tỉnh trải dài từ Đông sang Tây trên 1000km.

Em gái Hàn Quốc này sẽ đồng hành trên toàn bộ hành trình. Huyndai Accent đời 2010 mới chạy 4000km, thành viên OF đầu tiên của Cuba:

Xăng A92 giá 1.3Cuc = 1.5USD/l, giá xăng đắt, bình xăng hơi nhỏ nhưng em gái Hàn ăn uống cũng khiêm tốn.

Trước khi lên đường hỏi thăm nữ cảnh sát này chút thông tin, em gái cảnh sát rất nhiệt tình gọi điện về sở chỉ huy để hỏi cho chắc ăn. Nữ Police này rất đặc trưng cho cô gái Cuba với nước da rám nắng lai giữa người da trắng và da nâu bản địa. Có lẽ em đang nói: "có hai người châu Á nói tiếng Anh và TBN đang hỏi đường lái xe đi ra ngoại ô, dáng điệu khá khả nghi, có thể là gián điệp ...." bên Cuba vẫn giống như Việt Nam khoảng năm 1980', người nước ngoài khả nghi thì bị để mắt và theo dõi, lực lượng an ninh thuộc bộ nội vụ -MININT và mạng lưới các ủy ban bảo vệ cách mạng - CDR có mặt khắp nơi và luôn để mắt tới người nước ngoài. Ngoài ra người dân cũng để mắt tới người nước ngoài vì lý do kinh tế.

Rời thành phố hướng ra đường cao tốc:

danhp

Xe tải
Mấy đồng chí đi tầu viện trợ tới Cuba quê em, trước khi đi sắm 1 cái tivi, sang đó dổi vài hộp xì gà mang về, dân Cuba rất quý dân Việt Nam, có đúng không cụ chủ?

DaukeoMy

Xe đạp
Em ngi bác chủ là Anh NN bao thể Thai lắm Nha....