Mỹ La tinh: Mexico, Cuba, Chile, Argentina

Để giải tỏa nỗi bực tức vì bị chỉ đường láo và bị trộm cắp, bọn em nhằm hướng Santa Maria là khu du lịch sang trọng ở bờ bắc đảo Cuba.

Đây là khu du lịch nằm ở trên quần đảo nối với đảo chính Cuba bằng một con đường xuyên đảo dài 30km. Khu du lịch này chỉ giành cho du khách nước ngoài và người Cuba có tiền ngoại tệ từ nước ngoài gửi về.

Chú CA này ra kiểm tra giấy tờ và thu lệ phí (3USD/người).

Đường xuyên đảo hai bên là biển

và xe du lịch

Các bạn Cuba qui hoạch khu này thành một quần thể du lịch thượng hạng nằm giữa biển Caribe, có đầy đủ sân bay, các khách sạn 5 sao, nhà hàng, bến du thuyền, trại nuôi cá heo để du khách có thể trốn khỏi chốn thị thành:

Sau vài ve mát lạnh giữa trời biển Caribe thì mọi phiền muộn đều tiêu tan

Parachute

Xe hơi
Tiếp đi cụ ơi, khu Santa Maria này đẹp quá! Nó ở phía nào trên bản đồ Cuba thế cụ?

Em hết rượu rót cho cụ roài, bọn nó cứ bảo em chú ý đến cụ nhiều quá :P

truongmd

Xe đạp
Đọc cái tiêu đề thớt của bác em lại cứ liên tưởng bác như chiến sĩ Che Guevara, chắc do em ảnh hưởng nhiều quá khi xem cái film the motorcycle diarie.
Ảnh bác chụp rất phong phú, nhiều cái rất đẹp, nhưng có vẻ bác ít giao lưu với dân bản xứ hay sao ý nhỉ, nếu có thì chia sẻ để cho mọi người biết với.
Ngưỡng mộ bác đã đặt chân đến mỹ la tinh

drumer

Xe tăng
đã mời rượu cụ ạ,càng xem càng hay.em lót dép ngồi hóng tiếp.

Tiếp đi cụ ơi, khu Santa Maria này đẹp quá! Nó ở phía nào trên bản đồ Cuba thế cụ?

Em hết rượu rót cho cụ roài, bọn nó cứ bảo em chú ý đến cụ nhiều quá :P
Santa Maria del Mar là tên đầy đủ của khu du lịch, nằm cách Havana khoảng 350km về phía Đông và ở trên bờ biển phía Bắc của đảo Cuba, đối diện với Miami của Mỹ.

Đọc cái tiêu đề thớt của bác em lại cứ liên tưởng bác như chiến sĩ Che Guevara, chắc do em ảnh hưởng nhiều quá khi xem cái film the motorcycle diarie.
Ảnh bác chụp rất phong phú, nhiều cái rất đẹp, nhưng có vẻ bác ít giao lưu với dân bản xứ hay sao ý nhỉ, nếu có thì chia sẻ để cho mọi người biết với.
Ngưỡng mộ bác đã đặt chân đến mỹ la tinh
Có giao lưu với dân bản xứ chứ, cụ từ từ nhé :D

Kenket

Xe điện
Em đọc 1 mạch tới đây, hay quá cụ ạ !
Em có đề nghị nho nhỏ cụ thêm ảnh chi tiết Cu ba, còn Chi lê - Arghentina cho sang thớt khác :D

galager.ls

Xe hơi
thik quá ợ, em chưa tới nam mĩ bao giờ, đợt tới có hội thảo ở bra, k biết có trốn dc ra ngaòi chơiu k :))

Harley Davidson

Xe tải
Phải nói là em rất ấn tượng với đất nước và con người Cuba, mặc dù em chưa đc qua đó nhưng qua những chuyến đi của các OF nhà mình là em đã thích rồi.
Cụ cho em hỏi xin visa và mua vé máy bay đi Cuba có dễ ko, thủ tục như thế nào, e dự khoảng đầu năm sau sẽ đi và cụ cho em hỏi đi vào tháng nào là thích hợp nhất, nên đi theo tour hay tự do. Em Volka cụ nhé.

KhuongMinh

Xe tải
Em hóng ảnh của cụ chủ, nhờ cụ em được đi du lịch Cuba...:D

canbo

Xe tăng
Hóng bài cụ chủ lâu quá. Qua những hình ảnh của cụ chủ em rất ấn tượng với đất nước và con người Cuba. Sống ở châu Âu và quen với các kiến trúc như vậy nhưng Cuba vẫn có những nét đặc trưng và rất gần gũi.

Em xin lỗi vì để các cụ chờ lâu.

Sau khi rời khu du lịch thiên đường Santa Maria bọn em thẳng tiến đến Camaguey là một thành phố cách Havana khoảng 700km về phía Đông.

Trên đường đi Camaguey do không còn đi theo đường quốc lộ trung tâm nên xe của bọn em thường chạy đường tỉnh lộ, giữa cánh đồng mía mênh mông. Phong cảnh hữu tình như hình dưới đây:

Hoặc đi khá sâu vào trong các thành phố nhỏ của Cuba nơi thấy rõ sự thiếu thốn, xuống cấp của Cuba, nhà cửa cũ kỹ, đường sá hư hỏng nhiều ổ gà, ổ voi.
Như hình dưới đây:

Lại thấy thêm một xưởng Merc nữa, ngạc nhiên là ở chỗ dân Cuba gần như chỉ có xe cũ của Mỹ, người nước ngoài thì đi xe mới của Hàn hoặc TQ, rất ít thấy xe Merc.

Gần tối thì tới TP Camaguey.
Đúng ra thì bọn em có thể chạy thẳng tới Santiago de Cuba là thành phố lớn ở miền Đông Cuba nhưng do muốn tìm hiểu về Camaguey nên nghỉ đêm lại đây.
Thành phố này nổi tiếng vì những chiếc chum bằng sành rất lớn nên còn gọi là thành phố Tinajon tức Chum. Tại sao có những chiếc chum này thì không ai rõ, mọi người chỉ đoán thôi. Em thì đoán là khi người TBN mới định cư trên đảo Cuba do phải chống chọi với hải tặc và thiên tai nên họ dùng những cái chum này để dự trữ nước, đơn giản thế thôi. Hiện tại nhiều nơi ở Camaguey còn trưng bày chum trước cửa ra vào để làm cảnh. Dân Cuba thì hay nói đùa là phụ nữ Camaguey có hông to giống như hình cái chum :D

Vừa tới TP thì có ngay một chú xe đạp ra chặn đường đòi dẫn bọn em tới KS, tránh phiền toái bọn em từ chối nhưng chú ấy kiên quyết đạp xe bám theo làm em phải mãi mới căt đuôi được. Về KS nằm cạnh nhà ga xe lửa tắm rửa qua loa rồi đi ăn tối. Nhân viên hành lý của KS sẵn sàng lấy xe đạp lôi chở bọn em đi ăn tối và chơi thành phố với giá 15USD. Ăn tối tại nhà hàng tư nhân của chủ gốc Hoa. Một bữa tối khá bự, em lại phải ăn hộ suất ông bạn 50% nữa nhưng vẫn xơi hết. Không hiểu sao ở Cuba mình ăn khoẻ thế. :))

Ăn xong được ngồi xe đạp lôi đi một vòng thành phố Camaguey đến quảng trường Chum và mấy nơi đặc sắc theo người dẫn đường Cuba:

KS ở Camaguey được xếp loại 3 sao nhưng thực tế là một khách sạn ở sát ga xe lửa, cũ kỹ, có cảm giác như khách sạn của cao bồi miền Tây.

Thang máy (em không dám đi, đành leo bộ 3 tâng) :D

phòng KS 3 sao :))

Điều hoà đời Góc Ba chốp

Dù sao có chỗ ngủ yên tĩnh, sạch sẽ là OK rồi, cũng giống đi tỉnh ở VN thôi, không thể đòi hỏi nhiều.

Kotva

Xe hơi
Chuyến đi thật là thú vị và rất đẹp. Em có một ước ao dc sang châu Mỹ. Thanks cụ chủ

Sáng hôm sau lại dậy sớm, định đánh xe sang thăm cái bảo tàng của ông tổ thành lập nên thành phố này nhưng còn sớm quá mà bảo tàng phải 9-10 g mới mở với lại đoán cái bảo tàng cũng chả có gì hay ho lắm nên bọn giông thẳng đi Santiago de Cuba cách đó 300km. Lại bon bon trên đường thiên lý:

Trên đường có rất nhiều khẩu hiệu cách mạng

"Liên tục tranh đấu đạt những thắng lợi mới"

Đi qua thành phố Holguin, đi vòng hơi xa một chút nhưng để khám phá.

Những căn hộ kiểu mẫu, nhỏ bé, chật hẹp nhưng họ không có cơi nới và làm chuồng gà như ở HN:

Khẩu hiệu ghi: tỉnh "Holquin sẽ không thất bại" trên đó là hình hai anh em Fidel.

Xe này là xe tuần tra đường quốc lộ:

Trẻ em qua đường:

Tấm biển này ghi: Văn hoá và lịch thiệp trên đường là an toàn cho cuộc sống

Mặc những khẩu hiệu hô hào của lý tưởng, cơm áo gạo tiền vẫn không phải là trò đùa. Sau khi được bật đèn xanh, người dân ở tỉnh lẻ này đã bắt đầu có những sinh hoạt của kinh tế thị trường: bán hàng vặt ở vỉa hè.

Chiếc cối xay gió này rất đẹp. Phải chăng là cái cối xay gió mà hiệp sỹ Đông Ki Sốt của văn hào Cervantes đã chiến đấu miệt mài mà không chiến thắng nổi. Người Cuba vẫn còn rất hài hước và sâu sắc.

Sắp tới Santiago de Cuba, thành phố công nghiệp miền Đông, cái nôi của cách mạng Cuba, nơi có pháo đài Moncada năm 1953 Fidel và gần một trăm chiến hữu đã tổ chức tấn công và thất bại, bị bắt ra toà và tự bào chữa bằng bản bào chữa có câu kết thúc nổi tiếng: Kết án tôi - không quan trọng, lịch sử sẽ xoá án cho tôi.

Quảng trường cách mạng ở trung tâm thành phố Santiago với những thanh sắt xiên thẳng lên trời xanh và tượng đài Antonio Maceo, tướng quân khởi nghĩa chống lại nhà vua TBN đòi độc lập cho Cuba:

Tượng đài 4 mặt này được đặt tại quảng trường Moncada đối diện trại lính Moncada:

Bên ngoài trại lính Moncada, em không vào vì không thích xem trưng bày cảnh chết chóc:

TP Santiago nằm ở gần cực Đông của Cuba và trong hàng trăm năm cũng phải đối phó nhiều lần với cướp biển ở Caribe vì vậy ở Santiago cũng có pháo đài án ngữ lối vào vịnh Santiago để bảo vệ thành phố.
Pháo đài này được bảo quản khá tốt, là điểm du lịch. Vé vào cửa là 6USD, nếu muốn chụp hình thì phải bỏ thêm tiền :))

Đây có lẽ là băng chuyền để tải đạn thần công từ hầm lên mặt pháo đài:

chuông báo động, xa xa là vịnh Santiago

cờ Cuba tung bay

Khẩu súng này đã hoàn thành nhiệm vụ:

Rời pháo đài Castillo de Morro, em ghé qua sân bay của Santiago tham quan. Santiago cách Havana hơn 1000km đáng lẽ khi quay lại em sẽ đi bằng máy bay nhưng sau khi tìm hiểu thì thấy hãng hàng không của Cubana vẫn bay bằng YAK và IL nên em sợ, quyết định sẽ lái xe quay trở lại Havana. Vào chơi ở sân bay thôi.

Đường vào rất đẹp, rợp bóng cây:

Sân bay nhỏ sạch sẽ, gọn gàng, không có ai bán hàng rong:

Tất nhiên là tượng đài thì không thế thiếu được:

Chỗ này là San Pedro del Mar một cabaret nơi tổ chức trình diễn vào buổi tối, em ghé qua hỏi chỗ chơi nhưng họ nói giờ Santiago đã có Tropicana nên chỗ này đóng cửa:

Về thành phố thôi, KS Melia Santiago ngay giữa thành phố xung quanh có nhiều cây xanh, rất thanh bình:

Khách sạn ở đầu đại lộ Americas to và đẹp nhất Santiago:

Nhưng ngay ở ngoài kia người dân Cuba đang phải chiến đấu với cuộc sống hàng ngày:

Lên xe buýt được hoán cải từ xe tải:

Đây là hình nhìn từ nhà hàng hải sản nằm cạnh đại lộ Americas, em ăn mấy bữa trưa ở đây và cũng từ đây săn được khá nhiều hình :D

Santiago by night thế nào? khám phá công viên trung tâm:
Mới đặt chân đến công viên trung tâm ngay lập tức được lời chào mời "đi chơi", ke ke. Không chả, em đi chụp hình thôi :D
Nhà thờ TP

KS cổ Casa Granda:

Xe màu xanh này giống xe của em nhưng không phải, xe em đậu ở cách đó một đầu phố, có 1 chú cuba đứng canh (2USD)