[Funland] Mứt Tết: Các cụ các mợ còn nhớ món này

anhquannatural

Xe hơi
Tuổi thơ của em, Mứt tết là thứ mong chờ nhất bên cạnh tiền mừng tuổi mỗi khi Tết đến.
Nhớ hồi ở quê, những năm đầu thập kỷ 80, ngày 26-27 tháng chạp bác đội trưởng đội SX đạp xe thồ 2 cái sọt chở đầy mứt tết, chè, thuốc lá đi phát cho từng nhà.
Đám trẻ con ríu rít chạy theo sau, tụi em vui lắm vì sắp đến tết, sắp đc mặc quần áo mới sắp được mừng tuổi, thịt, cơm trắng ăn thoải mái.
Sáng ngủ dậy việc đầu tiên là ngó lên bàn thờ xem hộp mứt tết có còn không, ngày nào cũng ngó mãi đến tận M7 mới làm lễ khai hạ, mới đc ăn mứt, khi đó nhiều thứ mốc xanh mốc đỏ, nhưng không quan trọng, chỗ nào mốc cạo đi ăn bình thường. Ăn thì nhấm từng tý, không dám cắn miếng to vì nhanh hết, có năm bị chuột ăn, trưa bỏ cơm ngồi khóc, bố thương quá nên đạp xe lên chợ mua cho gói mứt lạc mứt bí.

Bây giờ Tết nhà em vẫn không thể thiếu món này.

Tết nào e cũng mua 1 hộp để thắp hương, sau tết làm ấm trà để thẩm, còn nhớ gói trà sen nữa cơ, nhưng trà sẽ bjo toàn rễ cây, pha ra đỏ lòm ko u đc

cỏ và mây

Xe điện
Em bảo này, lần sau cụ khen phụ nữ thì đừng khen họ ăn giỏi nhé:).
Hôm qua e thấy thớt nổi định up khoe bát cháo hoa với mợ mà trôi mất. Sáng nay lại ăn cháo hoa nên lại lội vào :D
Bình thường e ăn cháo loãng nhưng hqua em ăn cháo với bò kho (nhà có gì ăn hết :D ) nên nấu đặc. E highly recommend với mợ mua nồi ủ để nấu cháo. E thường về nhà muộn, 9h tối mới đun nc rồi thả gạo sôi 5p thôi nhấc ra cho vào ủ. Sáng 6h dậy bở tơi ngon lành rồi. E còn ủ cả canh xương, canh cá cơ. Sáng đi làm ủ sườn, tối về có canh ăn ngay vẫn đảm bảo dinh dưỡng và màu cực đẹp :)

NguyenAnhPhan

Xe container
Hôm qua e thấy thớt nổi định up khoe bát cháo hoa với mợ mà trôi mất. Sáng nay lại ăn cháo hoa nên lại lội vào :D
Bình thường e ăn cháo loãng nhưng hqua em ăn cháo với bò kho (nhà có gì ăn hết :D ) nên nấu đặc. E highly recommend với mợ mua nồi ủ để nấu cháo. E thường về nhà muộn, 9h tối mới đun nc rồi thả gạo sôi 5p thôi nhấc ra cho vào ủ. Sáng 6h dậy bở tơi ngon lành rồi. E còn ủ cả canh xương, canh cá cơ. Sáng đi làm ủ sườn, tối về có canh ăn ngay vẫn đảm bảo dinh dưỡng và màu cực đẹp :)

Đang đói. Lại dứ nhau thế này 😖😖😖

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Ngày xưa em làm như này là đơn giản nhất: tối tối lấy gạo nếp vo xong ngâm độ 30ph rồi cho vào cái phích nước Rạng đông, đổ nước sôi vào đậy nắp để đến sáng là có cháo ngon, ăn với ca-la-thau và trứng vịt muối thì ngon tuyệt =P~
Em cũng thích món cháo trắng ăn với vịt muối, chẹp! Calathau là món gì thế cụ? Em đoán món củ cải hay rau củ gì đó muối đúng ko ah?
Nhưng em chả thích ủ vào phích, rửa đã thấy khó :)
Em cho nồi cơm điện, sôi là cho nấc ủ, sau đó cho sôi lại lần nữa rồi lại cho nấc ủ là xong. Nhà em giờ chật nên tối giản mua đồ, mặc dù em nghe nói nồi ủ rất hay ho, em đoán nó cũng hay ho như nồi chiên, chỉ dành cho người lười như em, chứ dân biết nấu ăn, tinh tế chắc chả thích :)

cokimi

Xe điện

Cháo này đói lắm, em phải có tí màu sắc :D

cỏ và mây

Xe điện

NguyenAnhPhan

Xe container
Em có cả bò kho cả bát nước mắm nứa mợ cokimi ới. Chứ ăn cháo hoa k thì teo mất :D
em mời mợ nhá

Mời cụ NguyenAnhPhan nhé. Cụ còn bia k? Pass lên đây cho e 1 ca nào. E giờ mới ăn trưa :D
Em có cả bò kho cả bát nước mắm nứa mợ cokimi ới. Chứ ăn cháo hoa k thì teo mất :D
em mời mợ nhá

Mời cụ NguyenAnhPhan nhé. Cụ còn bia k? Pass lên đây cho e 1 ca nào. E giờ mới ăn trưa :D
Ồi. Lúc ấy chờ lâu quá nên em uống le te rồi đi ngủ nhuôn. Chiều dậy thì trời đang mưa. Bẩn kinh

Bang lang

Xe điện

Cháo của mợ chưa phải cháo hoa, hạt cháo phải nở như hoa cơ:). Đe mấy hôm nữa em khoe. Thực ra nấu phải ngâm gạo, em thường ngâm qua đêm rồi nấu sôi và để 45 phút mức thấp nhất bếp từ. Em thích ăn cháo buổi sáng với ca là thầu, cá cơm
Rim, thit bà chỉ kho tôm, thit băm cháy cạnh nhưng chưa ăn thit bò kho bao giờ. Thịt bò kho cụ kho thế nào? Em trước hay cho tương, ngũ vị vào kho. Thỉnh thoảng lại kho sả gừng nước mắm nhưng chỉ ăn được vài miếng là chán nên ít làm.

xukthal.

Xe lăn
Cá bớp con bé nhà e cũng hay ăn canh thôi. Các bà gửi cả con đang bơi để nấu cháo cho trẻ con mà e cũng toàn chiếm luôn để nấu canh.
Cháo cá trắng mà mợ Bang lang nhắc có phải ăn kiểu như cháo ếch Sing k? Nhà e hay ăn cháo kiểu đó với cá bống rim tiêu. Rim mặn 1 chút, lúc đang nóng thả cả hành lá cắt khúc 3cm rồi ăn kèm cháo trắng đặc 1 chút. E lại k thích ăn cá cơm :D
Bà cụ nhà em mua cá bớp thì nó phải to. Đủ để gỡ được. Nấu cháo cho người ốm hay phụ nữ sau sinh ăn. 😊😊😊
À nhân tiện đây thì nói luôn: Cũng gọi là cá bớp nhưng trong Đà Nẵng thì cá bớp là loại giống cá ngừ cá thu nhé, tuy ăn ko ngon bằng nhưng con nó to như thế, hay cá bớp bà cụ nhà lão Phan là loại này? :D

Bò lốp

Xe lăn
Em ăn bánh khảo lại nhớ đến oản ngày xưa bé thấy các cụ lễ chù hay lễ oản sao giờ không thấy nữa
Em vẫn thích ăn bánh khảo với oản, đi chùa thấy là em mua ăn. Ăn cả kí ức, ngon thơm và đáng nhớ.

NguyenAnhPhan

Xe container
À nhân tiện đây thì nói luôn: Cũng gọi là cá bớp nhưng trong Đà Nẵng thì cá bớp là loại giống cá ngừ cá thu nhé, tuy ăn ko ngon bằng nhưng con nó to như thế, hay cá bớp bà cụ nhà lão Phan là loại này? :D
Đâu ra ợ. Cá bà cụ mua họ đào dưới bùn đem về bán. Hôm qua vừa mua xong. Không phải lúc nào cũng có con to. Nhiều khi bé quá thì thôi. Không mua nữa. Về gỡ không được.
- Mẹ em thì không có chuyện nhầm được ợ