[Funland] Mứt Tết: Các cụ các mợ còn nhớ món này

NguyenAnhPhan

Xe container
Cá Bớp là dạng canh ko phải cháo :D Đúng là cho lá lốt vào...em kinh nghiệm đi đường 1A hay dừng chân ở nhà hàng Thượng Hà - Cầu Ghép - Quảng Xương- TH làm 1 bát canh cá Bớp thì tỉnh cả người sau 200km lái xe liên tục 😁
Canh khác, cháo khác nha cụ. Đang mải nghĩ đến em nào, mà lẫn dợ cụ 🙄🙄🙄

cỏ và mây

Xe điện
Nhìn mấy con nhợn lại nghĩ đến đĩa xào lăn, nướng, bắp giò luộc...với mấy chai bia :-*:-*:-*.
- Gói lá dong, dài như bánh tét trong nam em không rõ...còn ảnh thứ 2, những chồng cao, tròn to...chính là Tày Nồng Ệp ạ.😋
E nghĩ đến bộ lòng thoyyy 🥲🥲🥲

Cá Bớp là dạng canh ko phải cháo :D Đúng là cho lá lốt vào...em kinh nghiệm đi đường 1A hay dừng chân ở nhà hàng Thượng Hà - Cầu Ghép - Quảng Xương- TH làm 1 bát canh cá Bớp thì tỉnh cả người sau 200km lái xe liên tục 😁
Làm đĩa thịt trâu lá nồm nữa thì hết bài lão nhỉ☺

NguyenAnhPhan

Xe container
Em ko thích ăn cháo cá cụ ạ, mà em thích ăn cháo hoa với cá khô. Nghe cụ nói cháo cá bớp ngon thì em tin ngay. Mỗi lần xuống Hải phòng và Quảng Ninh là em sẽ ăn cá bớp nấu lá lốt, công nhận ngon thật!
Nó không những ngon, mà rất lành. Bà đẻ ăn được. Người ốm cũng ăn được. Giá khá đắt. Và cũng không dễ bắt đâu ợ.

NguyenAnhPhan

Xe container
Em có ý kiến này,
Đề nghị cụ trên thực hành món cá rim mặn ngọt, còn mợ dưới nấu cháo trắng,
Xong rồi trao đổi kinh nghiệm làm và nghiệm thu đồ ăn ạ. Hai người cùng no, lại vui :D
Ồ. Ý quá hay. Sau bữa đó, ai cũng thấy người ta chỉ chở gạo vào 1 nhà thôi 😋😋😋

Chỉnh sửa cuối:
Nhìn mấy con nhợn lại nghĩ đến đĩa xào lăn, nướng, bắp giò luộc...với mấy chai bia :-*:-*:-*.
- Gói lá dong, dài như bánh tét trong nam em không rõ...còn ảnh thứ 2, những chồng cao, tròn to...chính là Tày Nồng Ệp ạ.😋
Bánh Tày nồng ệp này của người Sán Dìu cụ nhỉ lâu rồi e cũng k nhớ vị thế nào nữa.

cỏ và mây

Xe điện
Canh khác, cháo khác nha cụ. Đang mải nghĩ đến em nào, mà lẫn dợ cụ 🙄🙄🙄
Cá bớp con bé nhà e cũng hay ăn canh thôi. Các bà gửi cả con đang bơi để nấu cháo cho trẻ con mà e cũng toàn chiếm luôn để nấu canh.
Cháo cá trắng mà mợ Bang lang nhắc có phải ăn kiểu như cháo ếch Sing k? Nhà e hay ăn cháo kiểu đó với cá bống rim tiêu. Rim mặn 1 chút, lúc đang nóng thả cả hành lá cắt khúc 3cm rồi ăn kèm cháo trắng đặc 1 chút. E lại k thích ăn cá cơm :D

NguyenAnhPhan

Xe container
Cá bớp con bé nhà e cũng hay ăn canh thôi. Các bà gửi cả con đang bơi để nấu cháo cho trẻ con mà e cũng toàn chiếm luôn để nấu canh.
Cháo cá trắng mà mợ Bang lang nhắc có phải ăn kiểu như cháo ếch Sing k? Nhà e hay ăn cháo kiểu đó với cá bống rim tiêu. Rim mặn 1 chút, lúc đang nóng thả cả hành lá cắt khúc 3cm rồi ăn kèm cháo trắng đặc 1 chút. E lại k thích ăn cá cơm :D
Bà cụ nhà em mua cá bớp thì nó phải to. Đủ để gỡ được. Nấu cháo cho người ốm hay phụ nữ sau sinh ăn. 😊😊😊

NguyenAnhPhan

Xe container
Bánh Tày nồng ệp này của người Sán Dìu cụ nhỉ lâu rồi e cũng k nhớ vị thế nào nữa.
Nó ngọt lắm. Thơm mùi đường phên, mùi vừng, bột nếp....hồi bé hẩu lắm mới cóa ăn. Giáp Tết, Giết sâu bọ, rằm tháng 7, rằm tháng giêng là bà cụ nhà em lại mua cho con ăn. Hi. Vẫn coằn nhớ 😊

Bang lang

Xe điện
Em chưa ăn cháo ếch bao giờ vì ko ăn ếch:). Cháo em nói đơn giản chỉ cháo hoa thôi mợ nhưng ko phải ai cũng nấu ngon được. Khi em ăn cháo cô em nấu mới biết tại sao tên nó là cháo hoa chứ ko phải cháo trắng. Mỗi hạt gạo nó nở như bông hoa, nước sánh và thơm. Cô bảo cô ko nấu, hình như cho gạo vào phích ( phích rạng đông) sau đó đổ nước sôi vào, để qua đêm, hôm sau ăn được. Em cũng làm như thế nhưng sang hôm sau đổ ra thi nước đi đằng nước mà gạo đi đằng gạo á:(. Nói chung ko đơn giản.

cỏ và mây

Xe điện
Em chưa ăn cháo ếch bao giờ vì ko ăn ếch:). Cháo em nói đơn giản chỉ cháo hoa thôi mợ nhưng ko phải ai cũng nấu ngon được. Khi em ăn cháo cô em nấu mới biết tại sao tên nó là cháo hoa chứ ko phải cháo trắng. Mỗi hạt gạo nó nở như bông hoa, nước sánh và thơm. Cô bảo cô ko nấu, hình như cho gạo vào phích ( phích rạng đông) sau đó đổ nước sôi vào, để qua đêm, hôm sau ăn được. Em cũng làm như thế nhưng sang hôm sau đổ ra thi nước đi đằng nước mà gạo đi đằng gạo á:(. Nói chung ko đơn giản.
Mợ dùng nồi ủ Thermos nhé. Đun nước sôi thả gạo vào đóng nồi đợi sáng dậy có nồi cháo sánh nở bung ngon lành ạ

Smile1102

Xe container
Ở HN có chỗ nào cháo ếch ngon ko mợ? Em đọc đến đây lại thấy thèm, lâu lắm ko đc đi Sing nên ko ăn. Ở HN em hay ăn cua sốt kiểu Sing (sốt tiêu đen và sốt ớt) ở quán DWok Mễ trì, quán này khá ngon và giá hợp lý.

cỏ và mây

Xe điện
Ở HN có chỗ nào cháo ếch ngon ko mợ? Em đọc đến đây lại thấy thèm, lâu lắm ko đc đi Sing nên ko ăn. Ở HN em hay ăn cua sốt kiểu Sing (sốt tiêu đen và sốt ớt) ở quán DWok Mễ trì, quán này khá ngon và giá hợp lý.
Em thử mấy quán thì k ngon như Sing ạ. Lâu lâu có 1 chị bán online e mua về ăn khá ngon nhưng giờ chị ấy k nấu nữa. E cũng thích món cua sốt, ngày xưa em ăn ở quán lẩu cua Khôi thấy cũng rất ngon mà giờ chủ quán cũng nghỉ luôn rồi. Huhu. Quán mợ giới thiệu gần chỗ em, hôm nào e sẽ đi thử.

Smile1102

Xe container
Em thử mấy quán thì k ngon như Sing ạ. Lâu lâu có 1 chị bán online e mua về ăn khá ngon nhưng giờ chị ấy k nấu nữa. E cũng thích món cua sốt, ngày xưa em ăn ở quán lẩu cua Khôi thấy cũng rất ngon mà giờ chủ quán cũng nghỉ luôn rồi. Huhu. Quán mợ giới thiệu gần chỗ em, hôm nào e sẽ đi thử.
Quán này nhiều món ngon đấy mợ, có khi có cháo mà em chưa ăn vì cứ đến lại ăn cua :D.

NguyenAnhPhan

Xe container
Này thì em chỉ hỏi bà cụ nhà em thôi. Muốn ngon vậy, bà cụ nhà em nấu được.
- Mợ ăn cháo nếp nấu với Đường Phên chưa ạ. Vàng, sánh, thơm. Cho ít đường sẽ không ngọt. 😚

co.ntt

Xe lăn
À..cá này trước khi rim mợ chần qua nước sôi để ráo rồi rim mới mềm, cho nhìu dầu ăn thì ko cháy...mà dùng mỡ lơn rim mới ngon, em toàn mua mỡ lá về đun chảy để thẩu dùng rang cơm, rán, xào ...rất ngon chứ ko vô cảm như dầu ăn :))
Thế này mà FA thì em biết vì sao dồi, mà đúng là có ko muốn FA cũng ko đc í ah :))

.Xukthal

Xe container