[Funland] Muốn hỏi ý kiến các bác

Hoa Anh Túc

[Tịch thu bằng lái]
Vẫn còn thế này thì tốt bằng vạn ô trên này nhé, ngu gì bỏ thành cái thùng đựng rác cho thiên hạ à

Những khi không cãi nhau vẫn tình cảm với vợ, tiền làm đưa hết cho vợ, đưa đón vợ đi làm, giành thời gian quan tâm con cái, chuyện vợ chồng vẫn bình thường.

phongluuhuong

Xe buýt
Ck em rất thương yêu cà chiều con, quan tâm con cực kỳ. Đấy là ưu điểm rõ nhất. Còn yêu em không thì em không biết được, vì ck em không phải bản tính cục cằn, ck em với khách hàng, BMC... hay với nhà ck rất chịu nhịn, chỉ cục cằn với mình em thôi.
Chiều chuộng tất cả mọi người mà cục cằn với riêng mợ thì mợ nên xem lại mình.

phongluuhuong

Xe buýt
Thế nào mà đọc hết 12 pages, em lại thấy thương thằng chồng.

Cụ nào đồng cảm cho em xin ly rượu nhé. :D

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Đánh vợ à? Bỏ luôn.
Tất cả những chuyện khác không cần biết, chỉ biết bạo lực đánh đập vợ là loại cục súc rồi, đừng dây dưa thêm nữa làm gì cho mệt.

Người nào cũng chỉ có một cung phu thê thôi mợ ah. Bỏ nguời này, lấy người khác cũng vẫn rơi vào cung ấy. Cứ ăn đời ở kiếp với nhau cũng đi hết cái cung ấy. Suy cho cùng thì, họ không yêu mình nữa thì mình tự yêu lấy mình. Có thời gian và cảm xúc thì quan tâm đến họ thêm. Không có thời gian và cảm xúc thì lo cho mình và con là đủ. Nhớ nằm lòng câu của các cụ là tương kính như tân. Còn tuỳ họ muốn đối xử sao cũng được
Cốt nhất là không đòi họ làm những thứ họ không thể/không muốn/không có nhu cầu làm. Không đánh cãi nhau, nhọc người. Sống làm bạn cũng được. Sẽ có lúc yêu lại, không lo thành kẻ thù.
Cảm ơn bác tư vấn, em cg ko có ý định bỏ để lấy ng khác đâu ạ. Chỉ là để ổn định cs và làm cho mình bình yên thôi. E thà cs vc cực chút nhưng yên ổn ạ.

Đánh vợ à? Bỏ luôn.
Tất cả những chuyện khác không cần biết, chỉ biết bạo lực đánh đập vợ là loại cục súc rồi, đừng dây dưa thêm nữa làm gì cho mệt.
Chưa đến mức đánh hết lực ạ. Đánh hết lực thì e cg ko ngồi đây dc nữa. Ông ý to khoẻ mà đánh thật sự khéo giờ sang cát rồi ạ. Chỉ gọi là dúi đầu bóp cổ tát mí xô đẩy thôi ah.

Thế nào mà đọc hết 12 pages, em lại thấy thương thằng chồng.

Cụ nào đồng cảm cho em xin ly rượu nhé. :D
Vâng. Cảm ơn bác đã bày tỏ quan điểm. Em mở top cg là để có cái nhìn rõ ràng hơn về cách nhìn của nam giới về chuyện này.

Bỏ đi mợ ơi, cho ông kia nhẹ nợ!
Cảm ơn bác ạ. Em cg nghĩ ở với nhau mà hết duyên chỉ còn nợ thì đúng là nên bỏ.
Mà nếu ck em bỏ em thì anh ấy sẽ mất
1. Một KTT lg cứng lo đủ thuế má cty ck ko dưới 15 tr/ tháng
2. Một HCNS tuyển dụng lg 6tr/tháng
3. Một sale internet kiêm hỗ trợ khách hàng, công nợ 6 tr/ tháng
4. Một GV nhà lương 6 tr/tháng. ( Gv ko thể đáp ứng dc y.cầu của ck em nhé. Ăn ngon, bày đẹp, nhà cửa sạch sẽ, bày biện đẹp mắt có gu).
5. Gia sư cho con (kiêm luôn dạy con các kỹ năng mềm khác). Hai bé nhà em rất ngoan, học tốt, ăn nói lễ phép, ai cg yêu quý, cái này phải rèn từ lời ăn tiếng nói ý ăn ý ở hàng ngày. Mưa dầm thấm đất chứ ko nóng vội mà dc ạ.
Em mất phần tiền ck đưa em. Mà ck em đưa em em cg gửi tk, đầu tư chứ cg ki tiêu gì,
Em mất một ng ngày ngày đưa đi đón về, nhưng em có bằng lái và em có thể tự chạy.
Ck em phải đưa thêm trợ cấp nuôi con. Với mức lg của em và trợ cấp của ck ba mẹ con em có thể có một cs tạm ổn. Em ko tham vọng n nên với em như thế tạm chấp nhận dc. Bù lại em ko phải lo lắng cv nhà ck, tết nhất giỗ chạp ko phải làm dâu, bmc ốm ko phải chăm, cháu ck chị ck em ko phải qtam. Ngoài ra ko còn buồn vì ck ko q.tâm, ko phải sợ cãi nhau ck đánh.

Chỉnh sửa cuối:
Chiều chuộng tất cả mọi người mà cục cằn với riêng mợ thì mợ nên xem lại mình.
Em cảm ơn ạ. Em cg nghĩ là chắc do em dễ bắt nạt quá ạ. Thg ng ta sẽ có xu hg lịch sự với ng lạ. Thế mới nói biết ng biết mặt ko biết lòng ạ.

Vẫn còn thế này thì tốt bằng vạn ô trên này nhé, ngu gì bỏ thành cái thùng đựng rác cho thiên hạ à

Những khi không cãi nhau vẫn tình cảm với vợ, tiền làm đưa hết cho vợ, đưa đón vợ đi làm, giành thời gian quan tâm con cái, chuyện vợ chồng vẫn bình thường.
Sao bỏ xg lại là thùng đựng rác của thiên hạ ạ. Mình cứ sống cs của mình, rác nhà ai nhà nấy giữ ạ.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Chưa đến mức đánh hết lực ạ. Đánh hết lực thì e cg ko ngồi đây dc nữa. Ông ý to khoẻ mà đánh thật sự khéo giờ sang cát rồi ạ. Chỉ gọi là dúi đầu bóp cổ tát mí xô đẩy thôi ah.
Không quan trọng mợ ơi. Nếu "đánh hết lực" thì có nghĩa là mợ lấy một thằng lưu manh cực kỳ hung bạo, có thể giết người bất cứ lúc nào, và hắn coi mợ là kẻ thù, và có lẽ giờ này hắn đang ngồi tù (vì đánh/giết mợ hay ai đó).
Chông mợ chưa đến mức đấy nhưng đã đánh vợ.

Em cảm giác là mợ đang lẩn tránh một sự thật mà mợ không muốn nhìn thấy.

Ngoài việc tự bảo vệ mình thì mợ cũng còn có trách nhiệm cho con nữa.

Mợ sống cùng một người chồng đánh vợ thì có nghĩa là mợ đang dạy con mình rằng đánh vợ là chuyện chấp nhận được (nếu là con trai) và một người vợ phải nhẫn nhịn khi chồng đánh mình (nếu là con gái).
Và chúng nó lớn lên sẽ lại tiếp tục đánh đập vợ chúng nó hoặc tiếp tục để chồng chúng nó đánh đập.
Trách nhiệm này thuộc về mợ.

Chỉnh sửa cuối:
Em rất chia sẻ với chị về những muộn phiền, lo lắng hiện nay của chị. Em hiểu là chị bế tắc lắm mới phải lên diễn đàn để xin lời khuyên thế này. Và chắc chắn chị cũng rất mong muốn hàn gắn gia đình thì mới băn khoăn trăn trở đến thế.

Em ít tuổi hơn chị, đang độc thân, chưa có kinh nghiệm nhưng mạo muội chia sẻ với chị thế này. Hi vọng những chia sẻ của em sẽ giúp chị có thêm một góc nhìn khác để chị bình tĩnh suy ngẫm và cân nhắc trước khi có quyết định của mình.

1. Theo em, câu hỏi cần đặt ra lúc này không phải là chồng chị có yêu chị nữa hay không? Bởi câu hỏi đó không ai có thể trả lời được ngoài việc chị cảm nhận. Chị sống cùng anh ấy 12 năm rồi mà còn không biết được thì những người ở diễn đàn, chỉ mới nghe qua vài chia sẻ của chị, làm sao có thể trả lời được, phải không chị? Huống hồ, mỗi người có một tính cách, quan điểm, lối sống khác nhau, sẽ cho ra những câu trả lời hoàn toàn khác nhau. Em nói như thế cũng không có nghĩa là chị không cần quan tâm đến việc chồng còn yêu chị hay không. Chỉ là em nghĩ rằng, câu hỏi đó nên để lúc khác, còn lúc này, có câu hỏi khác quan trọng hơn mà chị cần trả lời.

2. Nếu em là chị, bây giờ, cái em cần là tự hỏi chính mình xem có còn muốn chung sống cùng anh ấy hay không? Có thực sự còn muốn hàn gắn và xây dựng hạnh phúc gia đình cùng anh hay không? Nếu sau khi suy nghĩ, cân nhắc mà vẫn cảm thấy không thể chấp nhận và không còn muốn sống chung với con người ấy (dù có rất nhiều ưu điểm mà chị đã nhìn nhận ra) thì chia tay sẽ là giải pháp tốt hơn cho cả hai anh chị và cả các con. Và nếu chia tay, chị nên cùng ngồi lại bàn bạc với anh để có phương án tốt nhất trong việc chăm sóc dạy dỗ 2 con, cũng như chuẩn bị tốt tâm lý cho các cháu trước biến cố này.

Nếu câu trả lời là chị vẫn còn muốn cho mình cơ hội để cứu vãn gia đình, vẫn cảm thấy sau những vết nứt và tổn thương mà chị đã gánh chịu, chị vẫn còn yêu và còn muốn chung sống thì em nghĩ trước hết chị nên thay đổi và điều chỉnh. Có thể chị sẽ thắc mắc, tại sao người thay đổi và điều chỉnh trước hết lại là chị mà không phải là anh ấy phải không ạ? Em nói như thế không có nghĩa là anh ấy không cần thay đổi, không có nghĩa là anh ấy đúng, còn chị sai, chị nhé. Đơn giản chỉ là vì chị đang là người có suy nghĩ về việc chia tay hay không và chị vẫn còn muốn được sống hạnh phúc cùng anh ấy nên chị điều chỉnh trước thôi. Các cụ đã nói, muốn ăn thì lăn vào bếp mà. Chị có thể đặt ra cho mình một mốc thời gian là 6 tháng, 1 năm hay hơn nữa cho việc điều chỉnh và hàn gắn này. Nếu sau khoảng thời gian đó, chị đã điều chỉnh rồi mà anh ấy không có chiều hướng tốt hơn thì lúc đó chị có quyết định chia tay cũng không phải ân hận và nuối tiếc là mình đã không cố gắng hết sức.

Và một khi chị đã quyết định điều chỉnh thay đổi thì giai đoạn này đừng so đo tính toán theo kiểu "hôm nay tôi đã nhẹ nhàng xuống nước với anh rồi mà anh vẫn cứ thế, bla bla...". Chị hãy tâm niệm là mình làm vì đây là mong muốn của mình, là cho mình cơ hội cuối cùng để hàn gắn gia đình.

3. Về việc chị cần điều chỉnh và thay đổi những gì thì em nghĩ chị là người hiểu rõ hơn ai hết. Qua một vài chia sẻ ở đây của chị, em thấy chị có thừa nhận là mình chưa được khéo léo và nhẹ nhàng trong cách ứng xử với anh ấy, cái tôi của chị cũng rất lớn. Đàn nào cũng vậy, chẳng ai là không mong muốn được bạn đời quan tâm nhẹ nhàng, khéo léo cả. Huống hồ là đàn ông, đã vất vả áp lực công việc nhiều nên sau những giờ bận rộn công việc, họ mong muốn nhà là tổ ấm bình yên, là chỗ dựa tinh thần để họ muốn trở về. Vậy thì chị hãy hình dung xem với tính cách của anh ấy qua 12 năm chung sống, anh ấy muốn mái ấm gia đình như thế nào thì sẽ mang lại cho anh ấy cảm giác bình yên, thư giãn? Và chị sẽ làm gì để tạo ra không gian như vậy cho gia đình mình? Em biết chị vừa đi làm vừa lo công việc ở công ty chồng, lại quán xuyến nhà cửa con cái rất vất vả. Vì thế, chị hãy cân nhắc sao cho trong khoảng thời gian này, việc gì chị có thể giảm tải được, việc gì có thể thuê ngoài được thì chị hãy cân nhắc áp dụng để cho mình đỡ vất vả hơn, có năng lượng và tinh thần để tái tạo lại không khí gia đình vui vẻ, đầm ấm.

4. Những nhu cầu của chị như muốn được quan tâm, muốn được chồng thấu hiểu và chia sẻ với vợ, đặc biệt là những lúc vợ đau ốm mệt mỏi là rất chính đáng. Nhưng chị cứ thử cho đi trước đi, rồi xem trong khoảng thời gian này, anh ấy có thay đổi chút nào không? Những lúc vợ chồng vui vẻ tình cảm thì khéo léo, mềm mỏng, thỏ thẻ tâm sự cùng chồng mỗi hôm một chút, mưa dầm thấm lâu để anh hiểu tâm tư và nhu cầu của chị. Chị cũng đừng quên ghi nhận những gì anh đã làm cho gia đình, cũng như khi anh ấy làm việc gì đó quan tâm đến chị dù nhỏ thôi để anh ấy cảm thấy mình được trân trọng... Và cũng tránh tâm lý kể công chị nhé. Qua những chia sẻ của chị, em hình dung chị đang buồn, tủi thân vì cảm thấy không được chồng ghi nhận những gì mà vợ đã làm cho gia đình. Em biết là không phải ai cũng làm được nhiều điều mà chị làm ở đây. Nhưng chị thử ngẫm xem, mọi việc chị làm cho gia đình nhỏ của chị thì suy cho cùng cũng là làm vì chị, vì các con chị chứ đâu phải vì mỗi anh ấy. Và anh ấy cũng rất vất vả chăm lo cho gia đình đấy thôi, đâu phải mỗi mình chị, phải không chị?

5. Việc anh đánh chị và khiến chị tổn thương, chị cũng chia sẻ cho anh hiểu cảm xúc của mình. Và cũng nói rõ mong muốn của chị không để việc này tiếp tục tái diễn, đặt ra giới hạn cho anh ấy. Tuy nhiên, tránh lối chia sẻ kiểu chỉ trích, trách móc, phân biệt ai đúng ai sai, thắng thua... mà trên cơ sở nói để cả hai cùng hiểu nhau hơn, thông cảm cho nhau và yêu thương nhau hơn. Và những khi vợ chồng có chuyện bất đồng, chị cũng đừng đổ thêm dầu vào lửa, tạo cơ hội để anh thượng cẳng chân, hạ cẳng tay với vợ. Tránh voi chẳng xấu mặt nào mà chị. Chờ lúc anh ấy bình tĩnh rồi mình chia sẻ sau.

6. Cũng đừng quá câu nệ chuyện ngày lễ, mình thích gì thì mình mua, chồng đã đưa tiền cho vợ và cũng thoải mái với vợ trong chuyện chi tiêu cơ mà. Những ngày lễ, ngày kỉ niệm thì khéo léo nói với anh ấy trước và đến lúc đó thì mình chủ động tổ chức, tạo không khí vui vẻ cho gia đình và lôi kéo anh ấy cùng tham gia. Có thể anh ấy bận rộn công việc, đâu phải nhớ hết được. Sống với nhau, có những thứ cũng phải thông cảm và phiên phiến chút chị à, đừng lúc nào cũng xét nét nhau quá.

Chuyện gia đình chị, em nghĩ có rất nhiều điều cần nói, bởi không phải đơn giản ngày một ngày hai mà xảy ra như thế này. Chắc chắn đó là cả một quá trình âm ỉ kéo dài nhưng do cả hai người chưa có sự chia sẻ, thấu hiểu, thông cảm dành cho nhau nên mới xảy ra như vậy. Những gì em chia sẻ ở đây chỉ là góc nhìn từ phía em, có thể chưa chắc đã đúng vì em còn chưa có kinh nghiệm nhưng hi vọng có thể giúp chị phần nào đó. Nếu em nói điều gì không phải, chị bỏ qua cho em nhé. Chúc chị khéo léo, bình tâm để có quyết định sáng suốt! Nắm tay chị!
Cảm ơn e đã tư vấn.
1. Chị hỏi vì c nghĩ ck còn yêu mình thì c sẽ cố gắng. Còn ko yêu thì c sẽ ly hôn. Khi đàn ông yêu e, e làm gì họ cg cảm động. Khi không còn yêu, em làm gì họ cg phiền. Những chuyện đơn phương cảm hoá ... chỉ là lý thuyết, còn trg cs vốn đã mệt mỏi với đủ loại tranh đấu xh này thì cố gắng của ng PN trg gd nó cay đắng lắm em ạ. Đời này ko ai thiếu ai mà chết dc. Ko yêu trả dép em về, hơi sức đâu giành hết sức lực tâm tư cho ng ko yêu mình. Ng ta thọ 70 tuổi, c ki biết có dc cái phúc phận đấy hay ko, nên c quý trọng tg lắm.
2. Chị muốn sống cùng ng yêu c và tôn trọng qtam chị, c ko muốn sống cùng cái máy làm vc. C chết cg ko mang dc tiền đi. N ng đàn ông mặc định là kiếm tiền là hết, ko nên đòi hỏi. Bạn c cg có n ng chỉ cần tiền, ko qtam đến tcam của ck, ck ko giành tg cho gd cg ko sao, cs tc của tụi nó ở mức tôn trọng nhưng nhạt nhẽo. Vì vốn từ đầu nó ko yêu ck, thấy phù hợp thì cưới. N khi c thấy đàn ông rất lạ. Họ ko p.biệt dc t.y và an phận. Thà ng pn chỉ coi họ như cái máy rút tiền họ cg chấp nhận, thay vì một ng vk yêu mình, cần mình về tâm tư t.cảm. cs kiểu ông thò chai rượu bà đưa chân giò. Cs như thế c ko muốn. Nên chắc nếu ck c ko thay đổi thì c sẽ ly hôn, vì c thực sự đã làm hết cách. Tất cả n điều e nói ở trên c đã làm rồi. N khi vc mà c phải nhẹ nhàng tcam, nhờ đi nhờ lại rất n lần, nhẹ nhàng hàng chục lần, nửa năm sau vẫn thế. C phải bảo là thôi anh bận ko làm dc để e thuê ng ta, thế là xửng cồ lên đánh vk.
3. Thực ra cs nhà c rất yên bình. Với c nhà đúng là tổ ấm. Nhà c gọn gàng sạch đẹp, yên tĩnh, trang trí cg có gu, về đến nhà là thoải mái. Ngoài vc ck c thỉnh thoảng nổi xung (2, 3 tháng 1 lần, đều như sinh lý chị em pn). Nếu hai vc ko cần bàn bạc nói chuyện gì với nhau thì đây đúng là mái ấm bình yên. Nhưng cs mà, e có thể nhịn 1 năm 2 năm, nhưng e vẫn phải sống cả đời với ng đ.ông như vậy.

Một mối quan hệ xấu, ko tự nhiên nó đến. Nó đến dần dần từng tí một mà ko thể nhận ra.
Tình cảm của chồng mợ còn hay ko thì khó nói, dưng sự tôn trọng có lẽ không còn nhiều. Lý do chắc mợ tự hiểu.
Vấn đề là em ko tìm ra lý do.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Em nói thêm:
Dựa trên những gì mợ kể thì về mặt tổng thể em thấy mợ không có lỗi gì cả.
Tất nhiên ai cũng có nhưng sai lầm lúc này lúc khác, nhưng em thấy về cơ bản mợ không có gì sai.
Đây là hoàn toàn dựa vào thông tin mà mợ cung cấp thôi nhé.

Nhưng kể cả mợ có gì sai thì cái loại chồng thỉnh thoảng lại đánh vợ là cái loại phải vứt đi ngay lập tức.

Không quan trọng mợ ơi. Nếu "đánh hết lực" thì có nghĩa là mợ lấy một thằng lưu manh cực kỳ hung bạo, có thể giết người bất cứ lúc nào, và hắn coi mợ là kẻ thù, và có lẽ giờ này hắn đang ngồi tù (vì đánh/giết mợ hay ai đó).
Chông mợ chưa đến mức đấy nhưng đã đánh vợ.

Em cảm giác là mợ đang lẩn tránh một sự thật mà mợ không muốn nhìn thấy.

Ngoài việc tự bảo vệ mình thì mợ cũng còn có trách nhiệm cho con nữa.

Mợ sống cùng một người chồng đánh vợ thì có nghĩa là mợ đang dạy con mình rằng đánh vợ là chuyện chấp nhận được (nếu là con trai) và một người vợ phải nhẫn nhịn khi chồng đánh mình (nếu là con gái).
Và chúng nó lớn lên sẽ lại tiếp tục đánh đập vợ chúng nó hoặc tiếp tục để chồng chúng nó đánh đập.
Trách nhiệm này thuộc về mợ.

Em cảm ơn bác đã tư vấn, em có qd rồi ạ. Nếu ko chấm dứt còn đánh em nữa em sẽ cương quyết ly hôn ạ. Đây là lần cuối cùng rồi ạ.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Việc chồng mợ còn yêu mợ hay không, mợ mắc lỗi gì, tại sao tình hình lại dẫn đến mức này.... không quan trọng nữa.
Có một cải rõ ràng là chồng mợ đánh mợ, và rất có thể sẽ tiếp tục như vậy, thậm chí tệ hơn nữa.
Sống với thằng chồng như thế thì sống làm chó gì?

Đây, vẫn là đánh "chưa hết lực".

Việc chồng mợ còn yêu mợ hay không, mợ mắc lỗi gì, tại sao tình hình lại dẫn đến mức này.... không quan trọng nữa.
Có một cải rõ ràng là chồng mợ đánh mợ, và rất có thể sẽ tiếp tục như vậy, thậm chí tệ hơn nữa.
Sống với thằng chồng như thế thì sống làm chó gì?

Đây, vẫn là đánh "chưa hết lực".
Em cảm ơn bác đã tư vấn. Em có qd cho cs của mình rồi ạ. Em xin close top tại đây. Cảm ơn các bác ạ.

Atlas00

Xe hơi
Mợ thớt cũng cày gần đủ 100 bài rồi ý nhỉ

Hoa Anh Túc

[Tịch thu bằng lái]
Sao bỏ xg lại là thùng đựng rác của thiên hạ ạ. Mình cứ sống cs của mình, rác nhà ai nhà nấy giữ ạ.
Ơ giữ nhưng bọn đàn ô nó cứ đổ vào lúc đấy k để ý giữ làm thao =)). Tóm lại chồng thế là tuyệt vời đấy k đc bỏ