[Funland] Muốn hạ giá bds ở HN thì cần chuyển đổi đất ruộng thành đất ở, khu đô thị 1 cách tràn lan.

Trúc Nhi 90

Tháo bánh
Đi ra ngoại thành thấy nhiều dự án dang dở, biệt thự liền kề xây thô đầy rẫy nhưng ko có người ở. Đất ở đã cấp đầy rẫy nhưng sản phẩm xây dựng cung không gặp cầu.
Ko ng ở nhưng bán hết lâu rồi, cụ nói cung ko gặp cầu là thế nào.

xedapmatphanhqn

Xe đạp
Mấy vấn đề về nguồn cung k fai do cấp phép mà là cơ chế quy định, giám sát của pháp luật về các nội dung như:
1. Thủ tục về quy hoạch, điều chỉnh quy hoạch, khống chế các chỉ tiêu về quy hoạch chi tiết tuân thủ quy hoạch lớp trên được duyệt: Các chỉ tiêu là như mật độ dân số, chỉ tiêu về cao tầng, chỉ tiêu về tổng hạ tầng xã hội, tiện ích... mà dự án phải đáp ứng ( trước đây các chỉ tiêu này bị bỏ ngỏ k giám sát và k có cơ chế giám sát);
2. Quy định về thủ tục thực hiện dự án h khác trước nhiều, bị bó buộc tổng hợp của nhiều luật, nghị định, ví dụ: phải có danh mục dự án thu hồi đất, phải nằm trong chương trình phát triển đô thị, nhà ở của thành phố...
3. Quy định về giao đất, cho thuê đất và tính thuế sử dụng đất cũng làm cho rào cản việc thực hiện dự án bị bế tắc không triển khai ra dự án mới được.
Đối với các dự án cũ chậm tiến độ thì cơ quan quản lý nhà nước đã đang tháo gỡ, tuy nhiên do giao thoa giữa nhiều quy định thay đổi nên cũng k thể tháo gỡ 1 sớm 1 chiều được, cần thời gian để thực hiện xin ý kiến báo cáo...
hình như cụ làm phát triển dự án cho chủ đầu tư mới nắm rõ thực trạng pháp lý như này.
cứ đổ cho cò chứ em thấy phía nhà nước quyết định tất cả. cung cũng do nhà nước mà cầu cũng do nhà nước

Khongdanhvong

Xe điện
hình như cụ làm phát triển dự án cho chủ đầu tư mới nắm rõ thực trạng pháp lý như này.
cứ đổ cho cò chứ em thấy phía nhà nước quyết định tất cả. cung cũng do nhà nước mà cầu cũng do nhà nước
Từ cuối năm ngoái đến năm nay luật thay đổi gì mà giá bất ngờ tăng khủng khiếp vậy cụ?

caisua

Xe lăn
Ngược lại đi cụ, thí điểm biến đất ở thành đất ruộng, sẽ có làn sóng bán tống bán tháo, giá sẽ tụt dốc ko phanh :D

HuongCrv

Xe điện
Trên này các cụ toàn áp đặt em làm "cò" bđs thôi cụ. Với em, nghề nào đâu có quan trọng miễn sao trong khuôn khổ được pháp luật cho phép là được vấn đề là mình chia sẻ được ntn có ích cho mọi người. Thật lòng mà nói chung ta lên diễn đàn mong muốn được tìm hiểu, chia sẻ kinh nghiệm và trải nghiệm để tích lũy thêm các thông tin và kiến thức về các mảng mà mình còn hạn chế. Nếu đặt ở tâm thế đó ứng xử của mỗi người sẽ khác, chứ h trên diễn đàn toàn kiểu k đồng quan điểm là trì triết nhau lôi đủ thứ ra để trà đạp trách móc và miệt thị nhau. Chia sẻ thì bị áp đặt là dẫn đắt để đạt mục đích rồi là áp đặt người chia sẻ là "cò"... này nọ, vì lý do đó thời gian gần đây em thấy trên of ít đi rất nhiều các chia sẻ mang tính chuyên môn thật sự.
Tiếc lắm cụ ạ, có điều cs vận động thì mình vẫn phải theo thôi!

Hoàng Long Biên

[Tịch thu bằng lái]
cụ chủ tus có ý kiến thế này thì cụ phải xem có biết bao gạch đá ném vào Vin khi xây Ocp2-3 rồi bao nhiêu bỉ bôi chê bai Ecopark ý. theo chiều ngược lại thì gele với hinode,lideco cũng bị thế. nói chung diễn đàn này giờ vào đọc và chém cho vui chứ hầu như toàn cãi nhau là chính. may ra chỉ mấy quận trung tâm với tây hồ, cầu giấy là không bị ném đá còn đâu cứ nghịch chiều đầu tư là chê.

HuongCrv

Xe điện
cụ chủ tus có ý kiến thế này thì cụ phải xem có biết bao gạch đá ném vào Vin khi xây Ocp2-3 rồi bao nhiêu bỉ bôi chê bai Ecopark ý. theo chiều ngược lại thì gele với hinode,lideco cũng bị thế. nói chung diễn đàn này giờ vào đọc và chém cho vui chứ hầu như toàn cãi nhau là chính. may ra chỉ mấy quận trung tâm với tây hồ, cầu giấy là không bị ném đá còn đâu cứ nghịch chiều đầu tư là chê.
Em k đọc cũng như còm nhiều thớt, có điều các thớt em còm và trải nghiệm đều tình trạng thế. đồng ý là xã hội là nồi lẩu phải có phản biện nhưng nên phản biện có văn hóa. nhất là nên tôn trọng các nguyên tắc mang tính phổ quá và chân lý.
E và cụ chạm nhau ở khá nhiều thớt nên chắc cụ hiểu quan điểm của em thế nào?
Thôi kệ vậy mỗi người 1 mục đích.

elmk264

Xe tải
Mạn phía tây Hoài Đức cụ nào biết 3 mảnh to này đã quy hoạch gì chưa ạ.

Hoàng Long Biên

[Tịch thu bằng lái]
Mạn phía tây Hoài Đức cụ nào biết 3 mảnh to này đã quy hoạch gì chưa ạ.
View attachment 8649218
2 mảnh ngoài đê song phương thì trước không quy hoạch vào đô thị trung tâm nên chưa có quy hoạch phân khu còn khu maù đỏ theo dự án là khu đô thị la phù còn bao giờ làm thì e không rõ.

elmk264

Xe tải
2 mảnh ngoài đê song phương thì trước không quy hoạch vào đô thị trung tâm nên chưa có quy hoạch phân khu còn khu maù đỏ theo dự án là khu đô thị la phù còn bao giờ làm thì e không rõ.
Cảm ơn cụ.
Mấy khu nào quy hoạch mỗi khu 100 tòa chung cư là tha hồ giảm giá nhà thôi.

Trúc Nhi 90

Tháo bánh
Vin OCP 2,3 chắc mọi ng chê xa vs đắt thôi.
Còn về đại cục thì mấy dự án này rất tốt, góp phần giãn dân ra ngoại thành, tăng nguồn cung bds. Giả sử ko có ocp 2,3 thì giờ giá biệt thự ocp1 cũng như ecopark còn tăng khiếp nữa

ORIJEANS

Xe container
Còn về đại cục thì mấy dự án này rất tốt, góp phần giãn dân ra ngoại thành, tăng nguồn cung bds. Giả sử ko có ocp 2,3 thì giờ giá biệt thự ocp1 cũng như ecopark còn tăng khiếp nữa
Thì vấn đề là nó vẫn đắt. Chứ có rẻ như cụ dự đâu. :)

Hoàng Long Biên

[Tịch thu bằng lái]
Thì e đang nói là làm theo ý cụ nói ở tus đấy!! Nhưng xây ra thì lại chê đấy còn gì cụ?? Chưa kể so ra trung tâm thì ocp2-3 nó vẫn gần hơn nhiều huyện của hà nội chưa kể dân xung quanh cũng đông đúc hơn, hạ tầng ổn hơn nhiều!! Thủ tướng nói rồi hưng yên có nhiều vị trí gần hà nội hơn cả hà nội cơ mà, căn bản là nó đang hk hy nên có giá đó chứ về hn làm gì có giá đó nữa bác

Hoàng Long Biên

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn cụ.
Mấy khu nào quy hoạch mỗi khu 100 tòa chung cư là tha hồ giảm giá nhà thôi.
Cụ hỏi cụ hương crv ý cụ ý nắm rõ mấy khu này! E chịu, e hay biết mạn hà đông vs long biên thui, mấy chỗ khác ú ớ thui!!

Hoàng Long Biên

[Tịch thu bằng lái]
Thì vấn đề là nó vẫn đắt. Chứ có rẻ như cụ dự đâu. :)
Nếu so giá thì mặt bằng chung khu ocp2-3 nó đang như thế mà cụ, đâu có đắt!! Ecopark vị trí same same cũng giá như vậy!! Còn không thể đòi hỏi đc vì thực chất xây mấy khu đại đô thị tầm 100ha chỉ Vin làm nổi, ông ecopark cũng làm đc mỗi 1 cái mà mười mấy năm đã xong hẳn đâu! Trong nam có novaland mạnh vậy mà làm đại đô thị như Vin cái chết ngắc luôn!! vin giờ không đơn thuần xây nhà mà nó là nhà phát triển hạ tầng, làm những khu đại choác xong bán những miếng ngon nhất như bt,lk còn chung cư bán lại cho mấy thằng thứ cấp xây ngon hơn!! Còn nhiều cụ bên gele chê nhưng quên mất nếu không có cái Vin smart city nó về thì giờ này gele vẫn ngoắc ngoải, bao năm có tự sống được đâu!! Nhưng rất hài là dù nhờ Vin như vậy nhưng chỉ khen ở khu vực của mình còn những khu vực khác Vin nó xây thì ném đá tơi bời, em nói thật đó là xấu tính đó!! Cả tập đoàn nó bao nhiêu cái đầu bỏ cả tỷ đô chẳng tự dưng nó xây ở đó nếu không có lý do, chẳng ai vứt tỷ đô ra để vui thì xây cả!!

ORIJEANS

Xe container
Vẫn đắt nhưng mình phải so với trường hợp giả định ko có ocp2, 3 thì giá nó ntn chứ cụ ?
Thì mời cụ đọc lại những gì cụ Hoàng Long Biên vừa comment ở trên. Sao cứ phải giả định làm gì cho nó mệt ra. :) Tóm lại chỉ trong trí tưởng tượng của cụ là nó rẻ thôi. Chứ đến giờ là chưa thấy rẻ ở đâu.

Hoàng Long Biên

[Tịch thu bằng lái]
Thì mời cụ đọc lại những gì cụ Hoàng Long Biên vừa comment ở trên. Sao cứ phải giả định làm gì cho nó mệt ra. :) Tóm lại chỉ trong trí tưởng tượng của cụ là nó rẻ thôi. Chứ đến giờ là chưa thấy rẻ ở đâu.
cụ nói rất chuẩn, muốn rẻ chắc phải xuống ứng hoà, mỹ đức thì may ra. nhưng khổ nổi những khu vực đó quá xa. xây ai mua mà theo e biết giá đất đấu giá mấy khu đó đẹp cũng 30-40-50 rồi, giờ mà xây khu đô thị cũng tầm 100. đến mấy dự án tít trên sơn la, lào cai cũng còn phải 50-60-70 thì việc bác muốn là bất khả thi. làm như bác muốn thì nhà nước thất thu nguồn ngân sách lớn khi mà thu ngân sách của hà nội hay tphcm thì thu từ đất vẫn chiếm tỷ trọng lớn. còn các chủ đầu tư thà không làm chứ làm không có lợi nhuận thì lấy gì mà tồn tại.