[Funland] Mua trữ LT,TP đồ dùng trong dịch nên hay không?

ngu ngơ

Xe điện
Hôm qua lão Thắng XÓ đăng tus ae mua mì tôm chưa, em nói chỗ em mấy hôm trước siêu thị hay đại lý cháy hàng, tìm mua mãi mới được gần 1 thùng ở đại lý nhỏ, thế mà có thằng nó chửi em mua gom này nọ, bảo chỉ được mua 5 gói, mua thế ai mua được, duma nhà nó, nhà em 4 người, mua 5 gói ăn 1 bữa rồi lại chạy đi tìm mua à, mà mua có 1 thùng, hôm trước hôm sau đã hết gần nửa, em có tiền thì em mua, nó tuổi Lol gì cấm lại chửi em, giờ ra đường để ăn phạt hay nhiễm bệnh à. Nói nhẹ nhàng thì nó chửi, điên lên em chửi cả họ nhà nó luôn, nó chửi không lại thì block, sau mod xoá hết còm chửi nhau. Duma, em mà biết địa chỉ em đến tận nhà khám sk cho nó, kể cả đang dịch, ranh con bố láo
Gấu nhà em thì bị dụ từ giữa tuần trước nào gạo, mì, lợn, gà, ngan, vịt đủ cả. Mấy cô bán hàng mang tới từ tuần rồi chẳng liên quan gì tới CT17, đỡ phải chợ mấy tuần :))

DONGVN

Xe tải
Các cụ thấy cảnh xếp hàng ở siêu thị SG là đổi ngay quan điểm.

Người dân xếp hàng dài tại một siêu thị trên đường Nguyễn Văn Lượng (P.10, Q.Gò Vấp) lúc 13 giờ 15 phút ngày 14.7. Tuy nhiên nhiều người cho biết được ngồi đợi đã là may mắn hơn rất nhiều người /// ẢNH: CAO AN BIÊN
Gấu em bẩu là dứt khoát kg đi siêu thị vì đó là 1 ổ lây lớn nếu có 1 f0 vào mua hàng (Do kín khí và lạnh).
Cứ nắng ấm mây hồng ra chợ ngoài trời mà mua.
Tuần 1 lần đi chợ đầu mối lúc 7h-8h (đã vãn chợ) cho khỏi đông.
Không mua dự trữ từ trc đến lúc toang như SG thì a Chu cũng kg chịu trách nhiệm với nồi cơm nhà các cụ đâu ạ! Ảnh chỉ lo trc các đ.c của ảnh thôi!

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Khó kiểm soát là cấm luôn, e nghĩ vấn đề gì cũng có phương án giải quyết chứ. Cấm thì phải có phương án hỗ trợ cung cấp thực phẩm cho dân. Các đoàn thể tổ chức cơ sở, tổ dân phố ngày thường đi quyên góp thì khá nhanh đấy cụ.
Thế là giờ thực hiện chỉ thị 16 xong ta cho đoàn từ thiện hay tương tự đi quyên góp phát cho mọi người để mọi người sống. Thế hà nội có đoàn nào đi quyên góp ko cụ? Chắc sau 15 ngày hà nội chết hết người? Cũng chính vì cái lý là phải cho đi kiếm sống nên 1 ngày 4K ca rồi đấy. Không dập nhanh 1 ngày lên 40k ca không khó đâu. Lúc đấy thì có khi lôi ra khỏi nhà cũng không dám ra nữa.

thungkhe

Xe điện
Ở NT mới vui, buổi sáng ông CTTP ra quyết định đóng cửa tất cả các chợ và siêu thị từ ngày 26, ai cũng hoảng hồn chạy ra chợ vơ đại được cái gì hay cái đó, đông như ngày 30 Tết luôn. Chiều thấy không ổn lại ra quyết định khác, chỉ đóng cửa chợ truyền thống, cho siêu thị mở... dân ngơ ngác chả hiểu chuyện gì vì lỡ mua hơn 10 ngày tích trữ rồi.
Lại thôi cấm dân ra đường từ 26 rồi à Cụ? Ko hiểu thế nào nhưng qua đến nay nhộn nhịp mua sắm quá. Em dửng dưng nhưng thấy chợ đầu mối 2 đêm nay ko cho bán nữa nên nay đi sắm mấy chục trứng.

Patriots

Xe lăn
Cụ vào đấy chưa? Báo cáo cụ là rất nhiều trường hơph đi chợ nhưng đi dạo, đi chơi, đi bộ cụ nhé. Nhiều người còn mua quần áo grab để đc ra ngoài đg nhưng ko phải đi làm grab đâu. Bạn em có vào và đang trong đó, nhịp sống có giảm nhưng vẫn thích ra đg ko chịu ở nhà. Chính hôm qua cụ Đam làm việc với Lãnh Đạo thành phố HCM cũng phản ánh điều này, còn có cả ảnh chụp nên hôm nay mới ra tiếp đòn là quy định ngày, giờ đi chợ đó cụ.
Ông Đam phản ánh là có, nhưng cháu đọc có thấy báo cáo của sở GT là đi lại giảm 84%, theo cháu trong 16% còn lại thiết yếu là nhiều chứ đi chơi là mấy? Phải không cụ, nói là đi chơi nhiều tức là phải trên 50% trong 16% còn lại, nếu cụ không tích trữ ngày nào cũng đi chợ thì e rằng 16% chỉ vừa đủ. Còn trong đó có muốn mua một lần cho cả tuần cũng không đủ nếu người dân có ý thức. Nói như cụ là oan cho người dân thành phố. Họ đã gồng mình theo 16 lần gần nhất là sang tuần thứ ba rồi, có nhiều khi nhịn chỉ được vậy thôi, càng dài thì nhu cầu ra đường sẽ càng cao, ví dụ cụ đủ gạo, tiền trong hai tuần, sang tuần thứ ba là cụ phải mò ra đường để mua gạo rồi

longloan

Xe tăng
Qua đây mới thấy dân ta quá kém về chuyện tổ chức cuộc sống, cứ nước đến cổ rồi mới loạn lên, xong rồi lại bầy đàn mua tranh bán cướp mua chất đống về.

Tôi được biết 1 số gia đình đến hôm nay vẫn chưa ăn hết số mì tôm mua từ đận BN17 !!!

Nay vãn rùi mua thoải.

Lara

Xe tải
Nghành CT họ có trách nhiệm và đã lường trước và chuẩn bị cho các kịch bản giãn cách.
Đương nhiên người dân sẽ thực hiện việc hạn chế ra đường, đồng thời với đó là tăng số lượng mua sắm trong mỗi lần.
Nên về lý thuyết
Việc thiếu nó chỉ là cục bộ, trong thời gian ngắn và việc tăng giá là không xảy ra.
Lý thuyết đó đã sai ở HCM cụ ạ, nên chẳng mạnh mồm được đâu.

Cá nhân e thì thực hiện đi siêu thị /Vmart+ tuần 1 lần từ lâu rồi, và cũng sẽ không thay đổi.

phuongmit

Xe cút kít
Chợ nhà e rau thịt thì vẫn đầy, nhưng riêng trứng thì cả siêu thị và chợ đều tăng giá và cháy hàng. Bà ở chợ bảo hôm qua có nhà mua 300 quả trứng, mẹ bố khỉ :))

Altis 2011

Xe điện
Chợ nhà e rau thịt thì vẫn đầy, nhưng riêng trứng thì cả siêu thị và chợ đều tăng giá và cháy hàng. Bà ở chợ bảo hôm qua có nhà mua 300 quả trứng, mẹ bố khỉ :))
Trưng cháy là do đang mùa chuẩn bị làm bánh trung thu. Công ty bánh kẹo mua làm trứng muối ah.

phuongmit

Xe cút kít
Trưng cháy là do đang mùa chuẩn bị làm bánh trung thu. Công ty bánh kẹo mua làm trứng muối ah.
Chắc k phải đâu cụ, trứng muối đầu nậu mua tại trại gà luôn chứ cõng ở chợ về làm gì. Chắc dân mua tiêu dùng thôi nhưng trứng thì tiện, rẻ, bảo quản khá dễ nên họ tích nhiều hơn nhưng 300 quả thì giật mình thật :))

Altis 2011

Xe điện
Chắc k phải đâu cụ, trứng muối đầu nậu mua tại trại gà luôn chứ cõng ở chợ về làm gì. Chắc dân mua tiêu dùng thôi nhưng trứng thì tiện, rẻ, bảo quản khá dễ nên họ tích nhiều hơn nhưng 300 quả thì giật mình thật :))
Ý em nói cũng có 1 phần nguyên nhân là vậy ah. Cách đây 3 tuần em hỏi chị bán trứng đã bảo thế rồi. Thêm nữa cách li vận chuyển hàng nó lâu hơn ngày thường.

RAVA

Xe ba gác
-Nhà e gần chợ nên vẫn duy trì ngày 2 lần ra chợ và chả tích trữ cái gì? Còn mỳ tôm, bánh đa cua, bánh đa trắng tươi HP, mỳ Ý thì lúc nào mà chả có cả mớ. Chỉ có mỗi trứng là mấy hôm nay ở ngoài st Vinmart là hết thôi?

0962226789

[Tịch thu bằng lái]
C hính phủ kêu gọi dân hạn chế ra đường.
Một số người dân thay vì đi chợ ngày 1 lần, quay sang mua 1 lần cho 1 -2 tuần.
Cái này rõ ràng là chấp hành chủ trương hạn chế ra đường, hạn chế tiếp xúc, tiết kiệm thời gian chi phí cho cá nhân và xã hội.
Mặt khác ngành công thương luôn khẳng định là đã chuẩn bị đủ LT,TP và nhu yếu phẩm cho hàng tháng.

Tuy nhiên trên các mạng XH lại có một số người ( khá đông ) công kích những người đi chợ 1 lần cho nhiều ngày.
Thậm chí họ còn gây nên một làn sóng chửi bới, đả kích những người hạn chế số lần ra ngoài mua nhu yếu phẩm.

Vậy theo các cụ trong khi thực hiện CT 16 nên đi chợ mỗi ngày hay nên mua như yếu phẩm 1 lần cho 15 ngày và lực lượng nào đang công kích những người đi chợ 1 lần cho nhiều ngày?
Em bảo vợ em tăng cường mua đồ ăn để được. Lạp xường, xúc xích , thịt hộp , đồ đông lạnh , bò tươi , bò khô , tép khô. Bò khô với tép khô nấu mỳ hơi bị ngon ạ ! Rau củ thì cà rốt , hành tây , bí xanh , khoai tây để ăn mấy hôm sau. 1 vài hôm đầu ăn rau . Như vậy là cỡ 1 tuần ở trong nhà không phải nghĩ. Ngoài ra mua thêm mỳ , phở , bún ,cháo gói .. có thể thay đổi.

janlin

Xe tải
Nhà em thì mua đầy ngăn đá, thực phẩm không tươi nhưng bù lại là không phải ra đường!

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Ông Đam phản ánh là có, nhưng cháu đọc có thấy báo cáo của sở GT là đi lại giảm 84%, theo cháu trong 16% còn lại thiết yếu là nhiều chứ đi chơi là mấy? Phải không cụ, nói là đi chơi nhiều tức là phải trên 50% trong 16% còn lại, nếu cụ không tích trữ ngày nào cũng đi chợ thì e rằng 16% chỉ vừa đủ. Còn trong đó có muốn mua một lần cho cả tuần cũng không đủ nếu người dân có ý thức. Nói như cụ là oan cho người dân thành phố. Họ đã gồng mình theo 16 lần gần nhất là sang tuần thứ ba rồi, có nhiều khi nhịn chỉ được vậy thôi, càng dài thì nhu cầu ra đường sẽ càng cao, ví dụ cụ đủ gạo, tiền trong hai tuần, sang tuần thứ ba là cụ phải mò ra đường để mua gạo rồi
Đời em chưa bao giờ nghĩ giảm ra đg 84%. Chỉ cần giảm đến 80% là con số khủng khiếp lắm rồi. Bên báo cáo em nghĩ có vấn đề. Thế cho nên cụ Đam phải bay vào và đang làm rát bên trong ấy.

Nha Trang@

Xe điện
Lại thôi cấm dân ra đường từ 26 rồi à Cụ? Ko hiểu thế nào nhưng qua đến nay nhộn nhịp mua sắm quá. Em dửng dưng nhưng thấy chợ đầu mối 2 đêm nay ko cho bán nữa nên nay đi sắm mấy chục trứng.
Phát phiếu 4 ngày/phiếu, ra đường mà không có phiếu mất hai củ và chỉ được đi siêu thị. Đồ em tích trữ đủ ăn đến ngày hết giãn cách chắc dùng phiếu để về nhà ông bà ngoại thăm con gái.

Gmt210

Xe tải
Trước dịch, gấu nhà em nấu bữa nào đi chợ bữa ấy, thậm chí có cuối tuần đi đủ ngày 3 lần cho 3 bữa, lúc thì siêu thị lúc thì chợ. Kiểu rảnh rỗi sinh bày vẽ. Nhưng từ hôm thông báo giãn cách thì mua đồ đủ cho 1 tuần, cắm thêm hẳn cái tủ lạnh nhỏ để chứa riêng rau củ quả. Gấu bảo không phải sợ thiếu thực phẩm, mà là không muốn đi đến chỗ đông người nữa, hạn chế ra đường ở mức tối đa. Thôi thì cố gắng 15 ngày cho ổn định rồi làm gì thì làm. Còn hơn là không cấm nhưng lúc nào cũng lo nơm nớp lây nhiễm. Bùng dịch lên thì ai cũng mệt mỏi chứ không riêng gì những người bị F0.

thungkhe

Xe điện
Phát phiếu 4 ngày/phiếu, ra đường mà không có phiếu mất hai củ và chỉ được đi siêu thị. Đồ em tích trữ đủ ăn đến ngày hết giãn cách chắc dùng phiếu để về nhà ông bà ngoại thăm con gái.
Vâng Cụ.

Arizona

Xe tăng
-Nhà e gần chợ nên vẫn duy trì ngày 2 lần ra chợ và chả tích trữ cái gì? Còn mỳ tôm, bánh đa cua, bánh đa trắng tươi HP, mỳ Ý thì lúc nào mà chả có cả mớ. Chỉ có mỗi trứng là mấy hôm nay ở ngoài st Vinmart là hết thôi?
Mọi người đg nói vấn đề mua đồ 1-2 tuần để giảm nguy cơ tiếp xúc ấy cụ. Chưa bàn việc lo hết đồ nhưng việc cụ ngày oánh võng 2 lần thì tỉ lệ rủi ro rõ ràng cao hơn