[Funland] Mua trữ LT,TP đồ dùng trong dịch nên hay không?

Tony_Le

Xe container
Cụ nên thay từ “ dân ta “ bằng một số người.
Em không quen bất kỳ ai “chưa ăn hết mỳ tôm” đợt đó như những người cụ biết.

Tất nhiên cũng có thể có những bà nội trợ không cân đối được nhu cầu của gia đình trong 2-4 tuần, dẫn đến việc mua sắm cái thì thiếu, cái thì thừa.
Nhưng chắc chăn họ là số ít.
Không thể quy cả là “ dân ta “ được.
Chuẩn.

xebetong

Xe container
Khu em ở các mợ toàn đi chợ tuần/lần, giờ vẫn thế

Ong_ơi

Xe hơi

harpagon

Xe tải
Hà nội các cụ còn nhẹ nhàng lắm. Bắc giang chỗ tôi tháng trước còn nhà nhà cửa đóng then cài, ko phiếu đi chợ, ra khỏi nhà phạt 1-3 triệu. Giai pháp là xóm (khu phố cử một nhóm đi chợ hộ, có giấy của chính quyền đeo băng đỏ).
Nhà tôi vẫn gửi mua được thịt, sườn và hoa quả từ HN và các tỉnh qua các xe vận chuyển hàng hóa quen biết.

SPL

Xe container
Hôm qua lão Thắng XÓ đăng tus ae mua mì tôm chưa, em nói chỗ em mấy hôm trước siêu thị hay đại lý cháy hàng, tìm mua mãi mới được gần 1 thùng ở đại lý nhỏ, thế mà có thằng nó chửi em mua gom này nọ, bảo chỉ được mua 5 gói, mua thế ai mua được, duma nhà nó, nhà em 4 người, mua 5 gói ăn 1 bữa rồi lại chạy đi tìm mua à, mà mua có 1 thùng, hôm trước hôm sau đã hết gần nửa, em có tiền thì em mua, nó tuổi Lol gì cấm lại chửi em, giờ ra đường để ăn phạt hay nhiễm bệnh à. Nói nhẹ nhàng thì nó chửi, điên lên em chửi cả họ nhà nó luôn, nó chửi không lại thì block, sau mod xoá hết còm chửi nhau. Duma, em mà biết địa chỉ em đến tận nhà khám sk cho nó, kể cả đang dịch, ranh con bố láo

Nha Trang@

Xe điện
Ở NT mới vui, buổi sáng ông CTTP ra quyết định đóng cửa tất cả các chợ và siêu thị từ ngày 26, ai cũng hoảng hồn chạy ra chợ vơ đại được cái gì hay cái đó, đông như ngày 30 Tết luôn. Chiều thấy không ổn lại ra quyết định khác, chỉ đóng cửa chợ truyền thống, cho siêu thị mở... dân ngơ ngác chả hiểu chuyện gì vì lỡ mua hơn 10 ngày tích trữ rồi.

ceconam

Xe điện
E nói ko ngoa chứ hàng xóm nhà e toàn khoe tích trữ đc mấy trăm trứng, mấy kg thịt, mấy thùng mì... (nhà ít cũng 300 trứng, 3kg thịt..), rồi có nhà mua thêm cả tủ đông về tích đồ làm Gấu Mẹ nhà e sốt ruột phàn nàn suốt.... Chiều qua e bị bắt chở đi siêu thị (cách nhà khoảng 500m, đánh ô tô đi để chở đồ) về chở thêm đc mỗi bao gạo, e có thắc mắc thấy Gấu Mẹ bảo chẳng có gì mua cả, ở chợ vẫn bán nẻn ko tích trữ cũng đc, còn bố con e ăn cơm rang quen rồi nên cần mỗi bao gạo thôi :))

Canphaidinh01

Xe tăng
C hính phủ kêu gọi dân hạn chế ra đường.
Một số người dân thay vì đi chợ ngày 1 lần, quay sang mua 1 lần cho 1 -2 tuần.
Cái này rõ ràng là chấp hành chủ trương hạn chế ra đường, hạn chế tiếp xúc, tiết kiệm thời gian chi phí cho cá nhân và xã hội.
Mặt khác ngành công thương luôn khẳng định là đã chuẩn bị đủ LT,TP và nhu yếu phẩm cho hàng tháng.

Tuy nhiên trên các mạng XH lại có một số người ( khá đông ) công kích những người đi chợ 1 lần cho nhiều ngày.
Thậm chí họ còn gây nên một làn sóng chửi bới, đả kích những người hạn chế số lần ra ngoài mua nhu yếu phẩm.

Vậy theo các cụ trong khi thực hiện CT 16 nên đi chợ mỗi ngày hay nên mua như yếu phẩm 1 lần cho 15 ngày và lực lượng nào đang công kích những người đi chợ 1 lần cho nhiều ngày?
Mua chứ cụ. Ra đường giờ này chỉ ưu tiên đi làm.

Mấy chú hay nói đạo lý để chửi bới em toàn next.

Nắng nhạt

Xe điện
Chẳng lẽ lại chửi. Nói chuyện có não tí dc không? Nửa đêm mua cái gì? Ra chợ thấy đông quay đầu đi về, chiều thấy vẫn đông lại đi về, mai mà đông lại về tiếp à?:-/
Nửa đêm đi chợ chắc đi chợ đầu mối. Cụ ấy nói chuẩn đấy. Ra chợ thấy đông chen chúc nhau không quay về thì cụ định xông vào rồi có nguy cơ lây bệnh về cho gia đình mình à? Nếu đã chen chúc nhau mua hôm nay thì mai, ngày kia lấy đâu ra người mua nữa mà đông? Thực tế đã chứng minh mấy lần rồi. Cứ nay mua đông mai người bán lại đuổi ruồi mà cụ vẫn còn cãi được à? Mua tích trữ là tốt nhưng không phải cố mua bằng mọi giá, thấy đông nguy cơ lây bệnh hiện hữu trước mắt mà không sợ, lạ thật. Hà Nội mấy lần chen nhau tranh mua mà vẫn chưa lây lan dịch lớn là do trong cộng đồng vẫn còn ít ca. May mắn những ca đó cũng không lẫn trong đám đông chen chúc kia. SG toang một phần cũng do chen nhau vơ vét hôm đó đấy vì lúc đó các ca lẫn trong đám đông đó nhiều rồi

Tony_Le

Xe container
1 lần cho 3 ngày thôi, tp thì đảm bảo tươi ngon. Hàng hóa thì bình ổn không lúc thiếu lúc thừa. Vẫn đảm bảo giãn cách
Các cụ thấy cảnh xếp hàng ở siêu thị SG là đổi ngay quan điểm.

Người dân xếp hàng dài tại một siêu thị trên đường Nguyễn Văn Lượng (P.10, Q.Gò Vấp) lúc 13 giờ 15 phút ngày 14.7. Tuy nhiên nhiều người cho biết được ngồi đợi đã là may mắn hơn rất nhiều người /// ẢNH: CAO AN BIÊN

Patriots

Xe lăn
Cháu nghĩ là nên mua đủ cho cả tuần để bớt ra đường, bớt tập trung đông như ngày thường. Một tuần đi 1-2 lần là đủ, cháu quen cách mua sắm ở nước ngoài rồi, tuần đi siêu thị 1 lần

comiki

Xe ba gác
Người OF
Sáng qua rằm nên em ở nhà, sáng nay mới đi chợ, tạm đủ đồ cho 1 tuần.

Mountain Men

Xe buýt
Các cụ rủ nhau mua theo phong trào chứ nhiều khi chả tính toán gì.

Chỗ em hôm qua hết sạch thịt lợn, hôm nay thì nhẵn trứng các loại ... mai khả năng lại nhao nhao đi mua thịt bò... ngày kia là cá ....:))

Nắng nhạt

Xe điện
Các cụ thấy cảnh xếp hàng ở siêu thị SG là đổi ngay quan điểm.

Người dân xếp hàng dài tại một siêu thị trên đường Nguyễn Văn Lượng (P.10, Q.Gò Vấp) lúc 13 giờ 15 phút ngày 14.7. Tuy nhiên nhiều người cho biết được ngồi đợi đã là may mắn hơn rất nhiều người /// ẢNH: CAO AN BIÊN
Dịch bệnh đằng nào chả ngồi chơi, ngồi mát lướt of như thế này còn nhã chán. Chưa kể hậu quả của việc chen nhau mua hàng cũng góp phần đẩy người dân vào tình cảnh này đây. Nếu ai cũng bình tĩnh thực hiện nghiêm túc chỉ đạo của cp thì có khi SG nay ngon rồi. Không nghe chỉ đạo dẫn đến tình hình xấu lại đổ cho cp

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Tp HCM cấm không cho ra ngoài đi chợ nữa rồi. Khổ không!!! Kiểu này chưa chết vì dịch có lẽ chết vì đói trước.
Cụ vào đấy chưa? Báo cáo cụ là rất nhiều trường hơph đi chợ nhưng đi dạo, đi chơi, đi bộ cụ nhé. Nhiều người còn mua quần áo grab để đc ra ngoài đg nhưng ko phải đi làm grab đâu. Bạn em có vào và đang trong đó, nhịp sống có giảm nhưng vẫn thích ra đg ko chịu ở nhà. Chính hôm qua cụ Đam làm việc với Lãnh Đạo thành phố HCM cũng phản ánh điều này, còn có cả ảnh chụp nên hôm nay mới ra tiếp đòn là quy định ngày, giờ đi chợ đó cụ.

consokhong

Xe tải
Em thì hai mấy năm chưa đi chợ hay siêu thị.
Tuy nhiên khi thấy số ca tăng ở SG thì cũng tham gia cùng gia đình lên 1 cái list và điều chỉnh, bổ sung trong 3 ngày và chọn 1 giờ thấp điểm của siêu thị đi mua sắm 1 lần cho nhu cầu nhiều ngày.

Và từ khi có CT 16 thì an tâm là trong thời gian thực hiện CT gia đình không phải lo mua hay ship gì.
Cụ cho xin cái list để gia đình ko phải lo mua hay ship gì đi ạ. Nhà cháu muốn học hỏi ạ.

Khoai Cún

Xe tăng
Nhà em từ đợt dãn cách năm ngoái thì bắt đầu có thói quen mua đồ dự trữ. Em phân thành 2 loại và có danh sách ktra.
1. Đồ dùng, đồ khô: gạo dầu mắm, gia vị mua cho 2-3 tháng, gần hết thì bổ sung nhưng không để lượng dự trữ ít hơn 10ngay . Hóa phẩm như dầu gội nước giặt, giấy ăn... mua theo lô thì dùng cả nửa năm.
2. Đồ ăn tươi: 3 ngày đi chợ 1 lần, nếu dãn cách thì 5 đến 7 ngày. Khoảng 2 ngày ăn rau, 3 ngày ăn củ quả là vừa. Trong tủ lúc nào cũng phải có đồ ăn sẵn kiểu thịt hộp, lạc rang muối, ít đồ đông lạnh, nhỡ phong tỏa vẫn có đủ đồ cho 5 đến 7 ngày trong lúc chờ viện trợ.
Nói chung đang từ ngày một lần chợ đổi sang đi chợ cho mấy ngày cũng phải thích nghi, hồi đầu chưa quen cũng bị vứt rau hỏng, củ thối hoặc ăn 2 ngày một món thịt 😂, dần rồi cũng quen hết.
Hôm qua, chợ đông mà nhà vẫn nhiều đồ nên em không phải xông pha vào đám đông, đang canh sáng mai đi xem có vắng không? Đông em lại quay về, vắng mới đi.

TalaMit

Xe tải
Em là do lười nên có thói quen 1 lần cụ ạ, em hay mua đồ ăn 1 tuần 1 lần, có thể đi siêu thị hoặc ship đồ online. Lên kế hoạch ăn món gì, kết hợp các món và nguyên liệu ra sao rồi lên list mua, ra siêu thị bốc đồ về hoặc gửi cho shop ship 1 thể. Khi nào hứng lên ngoài dự kiến thì ăn ngoài, ra siêu thị mua thêm về nấu hoặc order món đó về. Mặc dù theo lối sống tối giản nhưng từ ngày có dịch em cũng ko ăn hết tủ rồi mua 1 lượt nữa mà hết khoảng 1/2 là mua thêm đồ về rồi nên ko lo lắng lắm, chết đói làm sao dc, chẳng qua đang quen đầy đủ nên khi thay đổi sẽ thấy bứt rứt, khó chịu khi thiếu đi 1 tý hoặc phải thay đổi thói quen. Nên khi mọi ng nô nức mua đồ hôm chủ nhật thì thứ 4 em mới đi mua, vắng tèo

Ong_ơi

Xe hơi
Cụ vào đấy chưa? Báo cáo cụ là rất nhiều trường hơph đi chợ nhưng đi dạo, đi chơi, đi bộ cụ nhé. Nhiều người còn mua quần áo grab để đc ra ngoài đg nhưng ko phải đi làm grab đâu. Bạn em có vào và đang trong đó, nhịp sống có giảm nhưng vẫn thích ra đg ko chịu ở nhà. Chính hôm qua cụ Đam làm việc với Lãnh Đạo thành phố HCM cũng phản ánh điều này, còn có cả ảnh chụp nên hôm nay mới ra tiếp đòn là quy định ngày, giờ đi chợ đó cụ.
Khó kiểm soát là cấm luôn, e nghĩ vấn đề gì cũng có phương án giải quyết chứ. Cấm thì phải có phương án hỗ trợ cung cấp thực phẩm cho dân. Các đoàn thể tổ chức cơ sở, tổ dân phố ngày thường đi quyên góp thì khá nhanh đấy cụ.

Altis 2011

Xe điện
em giống mợ Toét, vì em bận việc, giờ dịch em ở trong nhà 10 ngày cũng đc, sẽ chén đến bí đỏ, bí xanh, khoai tây, cà rốt.
Em duy trì thói quen đi chợ tuần 1-2 lần từ lâu rồi ( trừ khi sáng nấu phở hay phóng ra chợ mua bánh phở, quẩy, thịt bò cho tươi). Thịt, cá về chia thành từng phần để ngăn đông mềm. Rau có rau lá, rau củ đủ ăn cả tuần; uu tiên lá ăn trc, củ ăn sau; rau thơm, hành lá rửa sạch, khô nuoc cho vào túi để ngăn rau. Hoa quả mua loại ăn luôn, loại để lâu được., bao giờ cũng có 2 nải chuối ngon bổ rẻ. T7 dọn tủ ăn thức ăn còn lại. CN đi mới.
dịch này cũng hay, em dạo đồ ăn trữ đông như cá tẩm ớt đc cho từ năm trc, cốm khô....