[Funland] Mua trữ LT,TP đồ dùng trong dịch nên hay không?

Boydepzai190579

Xe tăng
Cứ trữ đủ dùng 1 tuần là vừa,ra chợ nhiều lại dính f0 giống vụ chợ Nguyễn Cao thì toi

just for fun

Xe lăn
Nhà cháu có thói quen trữ đồ tươi sống tầm 1 tuần + đồ khô như vừng lạc, cá khô..
rau thì cứ đi siêu thị mua hàng ngày nhưng từ ngày có dịch thì lúc nào cháu cũng có một ít các loại củ quả như khoai tây, bí xanh, hoặc bí đỏ, hành tây. Nên cứ đợt nào có biến thì mấy ngày đầu đông đúc là nhà cháu ở nhà ko có mua bán gì, vài hôm sau vãn vãn thì xuống mua bổ sung cơ số.
trong trường hợp căng quá ko có đồ để mua thì nhà cháu chắc cầm cự được 2 tuần, còn sống lay lắt ko đứt bữa thì chắc cả tháng.

smile_07

[Tịch thu bằng lái]
2-3 ngày đi chợ 1 lần là ổn, đủ để giãn cách không tập trung quá đông, mà hàng hoá không bị áp lực khăn hiếm quá

congdanhang3

Xe tải
Nhiều năm rồi nhà em đi chợ theo tuần nên cũng ko khó thích nghi khi giãn cách. Lên trước thực đơn khung cho 1 tuần, niêm yết tại bếp, ai cũng biết bữa nào ăn gì và người về sớm chủ động nấu.
Nhưng cũng khổ cho những người thu nhập thấp, họ muốn tích trữ cũng ko có tiền mà mua dự trữ. Em biết 1 gia đình ở HN, 1 ng làm bảo vệ nuôi 3 miệng ăn bất ngờ ngõ bị phong toả do có F0 bữa tối nhà còn có hơn 1 lon gạo thôi.

dtrung

Xe điện
Nghành CT họ có trách nhiệm và đã lường trước và chuẩn bị cho các kịch bản giãn cách.
Đương nhiên người dân sẽ thực hiện việc hạn chế ra đường, đồng thời với đó là tăng số lượng mua sắm trong mỗi lần.
Nên về lý thuyết
Việc thiếu nó chỉ là cục bộ, trong thời gian ngắn và việc tăng giá là không xảy ra.
Cái này là lý thuyết chứ vẫn có nơi có hàng tăng giá, cái em biết ở khu em là trứng.

holland

Xe tăng
Em nghĩ nhà nước kêu gọi là hạn chế ra đường VÀ tránh vơ vét. Có những người đi chợ sự thật là mua nhiều lắm bác ạ. Bà hàng xóm nhà em ra mua 5 cân thịt, 100 quả trứng, 2 con cá + vô số thứ khác, à lại còn 5 thùng mỳ. Số lượng đó chắc phải ăn được cả tháng. Bác cứ tưởng tượng 1 cái xe đẩy siêu thị đầy đến ngọn, ko nhìn thấy mặt người đứng sau xe.
Và rất tiếc số người như vậy ko ít tý nào.
Nếu ai cũng mua như bà ý, thì cháy hàng đột xuất là ko tránh khỏi, chưa kể 10 ngừoi đi chợ như bả, người thứ 11 ra ko còn gì để mua. Thế là tâm lý có thể hoang mang là chết rồi, hết thực phẩm rồi, làm dăm cái ảnh lên mạng xã hội là bóp méo hết thực tế. Vì siêu thị họ có đủ hàng, nhưng họ cũng cần thời gian vận chuyển về từ kho, từ nhà cung cấp, chứ ko thể top up trong 5' được.
Đấy là lý do họ công kích những người đi chợ vơ vét chứ ko phải mâu thuẫn gì trước việc đi chợ vừa đủ và tránh ra ngoài ko cần thiết (anyway, mua đồ ăn thì là cần thiết, có điều phải tuân thủ 5K).
Mua như vậy thì quá đà rồi, theo chị nên mua đủ dùng cho 7-10 ngày. Mì mua 1 thùng. Cần gì lại mua tiếp. Mua quá đà như bà kia bảo sao khan hiếm.và tăng giá.

Chỉnh sửa cuối:

Altis 2011

Xe điện
Nhiều năm rồi nhà em đi chợ theo tuần nên cũng ko khó thích nghi khi giãn cách. Lên trước thực đơn khung cho 1 tuần, niêm yết tại bếp, ai cũng biết bữa nào ăn gì và người về sớm chủ động nấu.
Nhưng cũng khổ cho những người thu nhập thấp, họ muốn tích trữ cũng ko có tiền mà mua dự trữ. Em biết 1 gia đình ở HN, 1 ng làm bảo vệ nuôi 3 miệng ăn bất ngờ ngõ bị phong toả do có F0 bữa tối nhà còn có hơn 1 lon gạo thôi.
Đúng là khổ quá. Bảo vệ lương chắc dưới 10tr ah.

TONGIA

Xe lừa
Những trường hợp như cụ nêu thì đúng là cần CQ và các nhà hảo tâm rồi

phamconghung

Xe tăng
chỗ em vinmart qua em lượn xuống thấy đồ ngập tràn mà

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Nói là vc của mồm, làm được như nói là chuyện khác.
Chắc gì mấy ông nói không mua nhiều đồ này nọ mà làm đâu.
Có khi nhà đầy đồ rồi ấy chứ.
Làm theo khả năng và hiếu biết của mình, không phạm luật là đc.
Trừ em ra nhá! Chả có lẽ lại xuống chụp cái Tủ lạnh trưng lên?
Hôm đầu có chỉ thị,trùng lịch đi chợ của em,thò ra thấy chen chúc,nhốn nháo...em thụt vào nằm xem tivi,nghe nhạc,rang lạc ún rượu. F1 thì cho ăn mỳ tôm,trứng,xúc xích...nghĩ bụng ( mai cậu mày 1 mình 1 chợ,ê hề) vậy mà đúng thật. Sáng nay mình em 1 chợ. Toàn đồ tươi roi rói,thích thì mua,không thích thì chê....
Túm lại là do ý thức,dân trí hết.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ nhà nước kêu gọi là hạn chế ra đường VÀ tránh vơ vét. Có những người đi chợ sự thật là mua nhiều lắm bác ạ. Bà hàng xóm nhà em ra mua 5 cân thịt, 100 quả trứng, 2 con cá + vô số thứ khác, à lại còn 5 thùng mỳ. Số lượng đó chắc phải ăn được cả tháng. Bác cứ tưởng tượng 1 cái xe đẩy siêu thị đầy đến ngọn, ko nhìn thấy mặt người đứng sau xe.
Và rất tiếc số người như vậy ko ít tý nào.
Nếu ai cũng mua như bà ý, thì cháy hàng đột xuất là ko tránh khỏi, chưa kể 10 ngừoi đi chợ như bả, người thứ 11 ra ko còn gì để mua. Thế là tâm lý có thể hoang mang là chết rồi, hết thực phẩm rồi, làm dăm cái ảnh lên mạng xã hội là bóp méo hết thực tế. Vì siêu thị họ có đủ hàng, nhưng họ cũng cần thời gian vận chuyển về từ kho, từ nhà cung cấp, chứ ko thể top up trong 5' được.
Đấy là lý do họ công kích những người đi chợ vơ vét chứ ko phải mâu thuẫn gì trước việc đi chợ vừa đủ và tránh ra ngoài ko cần thiết (anyway, mua đồ ăn thì là cần thiết, có điều phải tuân thủ 5K).
Nói bảo bậy chứ loại n.gu đó cho chết mẹ nó đi! Đồ ăn lưu cữu k bệnh nọ thì tật kia. Chưa kể thể hiện cái dân trí.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Trừ em ra nhá! Chả có lẽ lại xuống chụp cái Tủ lạnh trưng lên?
Hôm đầu có chỉ thị,trùng lịch đi chợ của em,thò ra thấy chen chúc,nhốn nháo...em thụt vào nằm xem tivi,nghe nhạc,rang lạc ún rượu. F1 thì cho ăn mỳ tôm,trứng,xúc xích...nghĩ bụng ( mai cậu mày 1 mình 1 chợ,ê hề) vậy mà đúng thật. Sáng nay mình em 1 chợ. Toàn đồ tươi roi rói,thích thì mua,không thích thì chê....
Túm lại là do ý thức,dân trí hết.
Thì em nói phong long thôi mà Cụ.:))
Nhưng có nhiều lúc kiểu “trống đánh xuôi kèn thổi ngược” cũng hơi khó khăn tí, nhưng đói thì không đói đc rồi.
Em đi tiếp tế khu cách ly hoài nên biết mà.
Nói chung mọi người nếu nhìn nhận sự vc nhẹ nhàng thì nhẹ nhàng, nghiêm trọng thì nó nghiêm trọng.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Thì em nói phong long thôi mà Cụ.:))
Nhưng có nhiều cái kiểu “trống đánh xuôi kèn thổi ngược” lắm.
Em đi tiếp tế khu cách ly hoài nên biết mà.
Nói chung mọi người nếu nhìn nhận sự vc nhẹ nhàng thì nhẹ nhàng, nghiêm trọng thì nó nghiêm trọng.
Vấn đề chủ yếu là dân trí thấp,tâm.lý bầy đàn,không dùng não 🧠 vậy nên mới xảy ra nhiều tình huống như: kẻ không có mua,kẻ lại ế sưng mõm....và rồi thì là...đông loạt lên MXH than khóc,nói xấu Chính quyền....

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề chủ yếu là dân trí thấp,tâm.lý bầy đàn,không dùng não 🧠 vậy nên mới xảy ra nhiều tình huống như: kẻ không có mua,kẻ lại ế sưng mõm....và rồi thì là...đông loạt lên MXH than khóc,nói xấu Chính quyền....
Mua vừa đủ dùng vài ngày đến 1 tuần là đc Cụ ạ. Không tính trường hợp bị căng dây.:)
Còn MXH thì thôi, nghe theo có mà bán lúa giống.

NNS

Xe ngựa
Giảm đi siêu thị thì mua nhiều hơn thôi, chứ ê hề hàng hoá ngoài siêu thị chứ khan hiếm gì đâu mà phải trữ

HnA

Xe tăng
Theo e vào thời điểm này thì đi chợ cho khoảng 3 4 ngày là hợp lí. Cứ tranh nhau đi mua tích trữ cho lắm đâm ra giá thành tăng mà lại khan hiếm hàng.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Giảm đi siêu thị thì mua nhiều hơn thôi, chứ ê hề hàng hoá ngoài siêu thị chứ khan hiếm gì đâu mà phải trữ
Nhưng mà nhiều người lại không nghĩ đc thế,vơ vét tận sức cơ. Mà thời buổi này làm gì đói lắm để mà mua cả yến thịt với trăm cân gạo,rau cả gánh???? Nhìn thấy rồi nghĩ mà( ló trán ).

Juin

[Tịch thu bằng lái]
Em không có thời gian nên ngày bình thường cũng đã một tuần mới đi chợ được 1 lần. Thế mới thấy nhiều người rảnh, ngày nào cũng đi chợ được.