[Funland] Mua trữ LT,TP đồ dùng trong dịch nên hay không?

smile_07

[Tịch thu bằng lái]
Cái này thì đúng là tuỳ vào đánh giá về tương lai của mỗi người.

Cá nhân em nghĩ rằng trước mốc đạt 70% tiêm chủng ở Quý II 2022. Tình hình dịch sẽ vẫn còn phức tạp.
Cùng với đó là quá khứ chứng kiến chuyện đào hào, tham gia chạy lũ, chạy bão, chạy vỡ đê…ngày bé, nó ăn vào máu rồi. Nên đúng là có lo lắng hơn các cụ một chút.
Vâng, vậy cụ trước em khá khá tuổi rồi, thời em sinh ra kết thúc chiến tranh rồi nên không bị ám ảnh bởi các thảm hoạ đất nước, nên khả năng tư tưởng cũng tích cực hơn khi có biến

trinhpcl

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Mục đích mua trữ nhiều hơn là để giảm bớt số lần đi chợ, hạn chế tiếp xúc đông người tránh lây lan dịch bệnh chứ không phải dân sợ thiếu nguồn cung.

bintao

Xe tải

Cá nhân em nghĩ rằng trước mốc đạt 70% tiêm chủng ở Quý II 2022. Tình hình dịch sẽ vẫn còn phức tạp.
Cùng với đó là quá khứ chứng kiến chuyện đào hào, tham gia chạy lũ, chạy bão, chạy vỡ đê…ngày bé, nó ăn vào máu rồi. Nên đúng là có lo lắng hơn các cụ một chút.
Những người già, từng trải có kinh nghiệm về nhữnh đợt khủng hoảng hơn lứa trẻ. Lịch sử luôn lặp lại

Trước kia thì tuyên truyền hết 2021 cơ bản tiêm chủng ổn. Giờ lại kéo sang quý 2 2022. Ôi trời ơi.

smile_07

[Tịch thu bằng lái]
Mục đích mua trữ nhiều hơn là để giảm bớt số lần đi chợ, hạn chế tiếp xúc đông người tránh lây lan dịch bệnh chứ không phải dân sợ thiếu nguồn cung.
Nhưng nó lại gây áp lực lớn lên hệ thống cũng ứng cũng như tạo điều kiện cho gian thương ép giá và những người mua sau không có hàng để mua cụ ạ

smile_07

[Tịch thu bằng lái]
Những người già, từng trải có kinh nghiệm về nhữnh đợt khủng hoảng hơn lứa trẻ. Lịch sử luôn lặp lại

Trước kia thì tuyên truyền hết 2021 cơ bản tiêm chủng ổn. Giờ lại kéo sang quý 2 2022. Ôi trời ơi.
Với đất nước chưa tự sản xuất được vacxin và cũng không sản xuất cho hãng vacxin lớn nào như Việt Nam, tiền và tầm ảnh hưởng chưa đủ mạnh để có vacxin sớm thì quý 2 năm sau cũng là quá lạc quan ấy cụ

bintao

Xe tải
Với đất nước chưa tự sản xuất được vacxin và cũng không sản xuất cho hãng vacxin lớn nào như Việt Nam, tiền và tầm ảnh hưởng chưa đủ mạnh để có vacxin sớm thì quý 2 năm sau cũng là quá lạc quan ấy cụ
Thế thì tiêu rồi. Chỉ cần đến hết 2021 thì doanh nghiệp lăn ra chết sạch rồi.

ngoc_phuong

Xe lăn
Chẳng lẽ lại chửi. Nói chuyện có não tí dc không? Nửa đêm mua cái gì? Ra chợ thấy đông quay đầu đi về, chiều thấy vẫn đông lại đi về, mai mà đông lại về tiếp à?:-/
Về nhà vợ nó chửi không kịp vút mặt đây cụ. Vì cứ tuân thủ theo khuyến cáo của ti vi, của văn minh

khanhnguyen09

Xe container
Mua thế nào là tuỳ nhu cầu và điều kiẹn của từng nhà, nhưng phản đối mua kiểu tích trữ. Dân mình tính bầy đàn cao thấy người ta mua nhiều thì cũng đua theo thành hiệu ứng đám đông.

bintao

Xe tải
Đà Nẵng tiêu lò mổ thịt và cảng cá chính vì nhiễm covid. Ko mua dự trữ thì vài bữa nữa mua trên tivi

ubisapro

Xe trâu
2 tuần thì lâu quá. Tuần 1-2 lần là được rồi.

Patriots

Xe lăn

Cái cháu khó hiểu là tại sao năm ngoái không đàm phán vacxim mà để tháng 5 năm nay mới làm việc đó? Mất rất nhiều thời gian, nên nhớ Vacxim mua được là VNVC

dtrung

Xe điện
Em nhớ đợt giãn cách trc, hn tranh nhau mua .... mì tôm, có thằng ủn xe đến vài chục thùng, mà chắc nó mua về trữ chứ ko phải mua về bán. thật quái gở=))
Cơ mà bển Anh , Meo cũng thế thôi, mà đến giờ em vẫn éo hiểu chúng nó tranh nhau mua giấy wc làm cái méo gì nhỉ?
Bên Mỹ nó ít lắp vòi rửa nên vẫn thói quen dùng giấy, còn tại sao không lắp thì nghe đồn thổi là do vấn đề truyền thống văn hoá gì đó.

dtrung

Xe điện
Mua thế nào là tuỳ nhu cầu và điều kiẹn của từng nhà, nhưng phản đối mua kiểu tích trữ. Dân mình tính bầy đàn cao thấy người ta mua nhiều thì cũng đua theo thành hiệu ứng đám đông.
Cụ định nghĩa thế nào là tích trữ, người bảo mua cho 2-5 ngày là tích trữ, người thì 2-3 tuần mới là tích trữ

Ông Ủn

[Tịch thu bằng lái]
Em chả phản đối quan điểm của cụ, ủng hộ luôn cũng được nữa, thực tế nó lại rất khác, thực sự rất khác.
Khác hay ko là do suy nghĩ của mình cụ ạ, e ko hiểu sao một đất nước mạnh về nông nghiệp mà mình lại lo chết đói thì hài quá.
Toàn tâm lý đám đông thôi cụ ơi nhất là mấy ông bà ở thành phố.
Covid lần 1 nhà e cũng định đi gom đồ, e nghe được thông tin e mắng cho từ già đến trẻ.
Sau như nào thì tất cả đã rõ.
Phải bình tĩnh tư duy trước mọi biến động.

Patriots

Xe lăn
Em nhớ đợt giãn cách trc, hn tranh nhau mua .... mì tôm, có thằng ủn xe đến vài chục thùng, mà chắc nó mua về trữ chứ ko phải mua về bán. thật quái gở=))
Cơ mà bển Anh , Meo cũng thế thôi, mà đến giờ em vẫn éo hiểu chúng nó tranh nhau mua giấy wc làm cái méo gì nhỉ?
Thường sau những đợt dịch như thế này sẽ có dịch tả cụ ạ, mà bọn nó không có vòi xịt nên phải đổ xô đi mua cái món đó. Ở ta thì lo mua cái bỏ vào mồm

Chỉnh sửa cuối:

khanhnguyen09

Xe container
Cụ định nghĩa thế nào là tích trữ, người bảo mua cho 2-5 ngày là tích trữ, người thì 2-3 tuần mới là tích trữ
Tích trữ là thường cụ đi cho 1 tuần thì giờ cụ mua một lúc là 2 tuần, còn các thực phẩm để được lâu như mì, trứng .v. V nhiều ông mua cả trăm quả với mấy thùng em thấy ngu bỏ mợ, mấy cái đó thiếu éo gì mà cũng vác vè cho chật nhà. Em mua mì chỉ mua mỗi loại 5 gói, éo bao giờ mua cả thùng.

dtrung

Xe điện
Tích trữ là thường cụ đi cho 1 tuần thì giờ cụ mua một lúc là 2 tuần, còn các thực phẩm để được lâu như mì, trứng .v. V nhiều ông mua cả trăm quả với mấy thùng em thấy ngu bỏ mợ, mấy cái đó thiếu éo gì mà cũng vác vè cho chật nhà. Em mua mì chỉ mua mỗi loại 5 gói, éo bao giờ mua cả thùng.
Thường thi nhà em ngày nào mua ngày đó, vậy theo tiêu chí của cụ nhà em mua cho 2 ngày đã thành tích trữ mất rồi.

bintao

Xe tải
HCM tối mai giới nghiêm rồi. Tất cả các hoạt động dừng lại trừ xe cấp cứu và phòng djch. Dân ko đc ra đường sau 18h. Kinh dị