[Funland] Mưa quá, lại nghĩ chuyện nhà

Fantomu82

Xe buýt
Bố em bị các cô chú tranh hết đất ông nội để lại mà em cũng phải ngậm tăm đây. :)
Thôi thì thế hệ trước như vậy, thì mình giữ cho thế hệ sau nhìn thấy cái sự nhường nhịn của bố em mà không có sự tranh giành.
Việc thờ cúng đang được bố em làm ở mảnh đất tự mình mua, ai theo thì theo, không theo thì tự làm.
Giỗ vừa rồi không hiểu Team2 đó có gì khúc mắc mà không làm giỗ Ông nội em như thường niên.
Cám cảnh thật.
cám cảnh thật cụ ah. đồng cảm với cụ

April_

Xe điện
Em thật cụ đc cái suy bụng ta ra bụng người
Hehe, em ko cần suy từ bụng em ra làm gì ;)).

Cụ buồn vì chú của cụ ko cho mình như đã nói, để mình làm đc cái nhà 5 gian ở cho nó rộng rãi cái thằng người.

Bố cụ mất rồi thì cụ phải kính chú như bố, chứ cụ là dạng con cháu gì mà vì 2 gian nhà ko phải của mình mà cạn tình với chú, cô, bác của mình? Họ đã lấy gì của nhà cụ?

Cụ ko nên sống khôn quá ;))

thngaylangthang

Xe ngựa
Sau khi cố gắng đọc hết nội dung post của cụ, em muốn hỏi cụ là, cụ muốn ộp phơ tư vấn cái gì ạ?
Có thể tư vấn dùm
1. Còn anh em họ hàng
2. Là hàng xóm phức tạp
...
;))

Cụ buồn vì chú của cụ ko cho mình như đã nói, để mình làm đc cái nhà 5 gian ở cho nó rộng rãi cái thằng người.

Bố cụ mất rồi thì cụ phải kính chú như bố, chứ cụ là dạng con cháu gì mà vì 2 gian nhà ko phải của mình mà cạn tình với chú, cô, bác của mình?

yeecoo

Xe buýt
Cụ nặn luôn ra thằng con zai cho các chú hết thắc mắc.
Còn xây dựng cứ trên đất nhà mình mà làm. Sau có thêm đất thì cơi nới sửa chữa sau.

tamlinh

Xe tăng
Các Cụ không nên trách Chủ thớt, cụ ấy giận vì Các chú họp , lẽ ra phải kêu chú ấy có mặt (đại diện cho chi trưởng) nhưng lại bỏ qua chú ấy.
Măt khác cách nói của Các Chú chưa tế nhị và chưa giải thích rõ nên Chủ thớt không hiểu hết. Cụ Chủ lại còn trẻ, và Cụ ấm ức việc các Chú đổi ý (đã thống nhất với bô) mà không có lời phân trần với cụ. Em nghĩ Cụ ấy không tham.

Trục

Xe ba gác
cám cảnh thật cụ ah. đồng cảm với cụ
Vâng Cụ, cuộc sống vốn không như chúng ta mong đợi.
Cứ sống ngày nào thoải mái ngày đó là tốt rồi.
Các F1 nhà em cũng đã có p/a cả rồi, cơ bản là chẳng có gì phải lo.
Cứ rèn luyện con cái có Chí thôi, còn sau này thì phải tự lực, mỗi thế hệ tiến lên 1 tí, thế là được, miễn không tụt hậu với bên ngoài.

Trục

Xe ba gác
Các Cụ không nên trách Chủ thớt, cụ ấy giận vì Các chú họp , lẽ ra phải kêu chú ấy có mặt (đại diện cho chi trưởng) nhưng lại bỏ qua chú ấy.
Măt khác cách nói của Các Chú chưa tế nhị và chưa giải thích rõ nên Chủ thớt không hiểu hết. Cụ Chủ lại còn trẻ, và Cụ ấm ức việc các Chú đổi ý (đã thống nhất với bô) mà không có lời phân trần với cụ. Em nghĩ Cụ ấy không tham.
Em nghĩ ông Chú này nhìn về tương lai xa xăm, sợ thằng cháu không có đít nhôm thì không còn đất hương hỏa để xây nhà thờ, nơi để cả gia đình hội họp thôi.
Dù sao, giữ lại 2 gian cũng tốt, vẫn còn có nơi để về nếu thằng cháu giải tán gia sản, chia cho con gái. ;))

Lexus 717

Xe điện
Em nghĩ ông Chú này nhìn về tương lai xa xăm, sợ thằng cháu không có đít nhôm thì không còn đất hương hỏa để xây nhà thờ thôi.
Dù sao, giữ lại 2 gian cũng tốt, vẫn còn có nơi để về nếu thằng cháu giải tán gia sản, chia cho con gái. ;))
Thằng cháu không nghĩ xa chỉ nghĩ đơn thuần cho mình. Người có tuổi họ nghĩ sâu xa hơn. Cho cháu cả rồi dĩ nhiên nó đứng tên luôn kèm theo tên vợ, sau này không giai muốn lấy lại làm thờ tổ bản thân nó không tham nhưng vợ nó không trả thì cả họ phải làm sao?

Trục

Xe ba gác
Thằng cháu không nghĩ xa chỉ nghĩ đơn thuần cho mình. Người có tuổi họ nghĩ sâu xa hơn. Cho cháu cả rồi dĩ nhiên nó đứng tên luôn kèm theo tên vợ, sau này không giai muốn lấy lại làm thờ tổ bản thân nó không tham nhưng vợ nó không trả thì cả họ phải làm sao?
Thì cả họ bơ vơ không có nơi để về, thế thôi! =))

Sazi

Xe điện
Không biết cụ bao nhiêu tuổi, thôi trên diễn đàn em cứ xưng theo cách của diễn đàn
Em không than việc chia cho mình ít nhiều, em trách là ở việc ăn nói hai lời, họp lần hai sau lưng em, và là cha chú không nên nói câu “nếu mày không có con trai thì sao” nói câu đó có nghĩ đến cảm xúc của em không, Em nghĩ tình cảm người nhà nói câu đó ko đi,
Cậu trẻ hay già không quan trọng, quan trọng là suy nghĩ không lớn được.
1. Ông tôi cho bố tôi (đời bố)
2. Bố tôi cho tôi (đời con)
...
Trẻ con chỉ biết nhận chứ không cho ai được cái gì cả. Khi trưởng thành điều đầu tiên xác định tôi là ai, tôi làm gì, tôi mang hạnh phúc gì cho người khác.... Nhìn lại cậu, cậu chỉ biết nói ông tôi, bố tôi, đấy là câu trả lời của trẻ con. Con tên gì, con con ai, con học lớp mấy... ở đây không ai hỏi cậu điều này, nhưng suy nghĩ trẻ con nên cậu viết như vậy. Hi vọng, đến lúc cậu trưởng thành cậu hiểu người trưởng thành cần gì.

tasx

Xe tăng
Vấn đề này ngày càng phổ biến khi các Cụ nhà ta không có di chúc. Việc gì cũng toàn nói miệng. Lời nói gió bay có ghi âm lại đâu mà biết ai đúng ai sai.

the winds

Xe hơi
Haiza, lại chuyện gia sản, đất cát.
Cụ được thế là cũng tốt rồi, chứ họ lật theo kiểu hàng thứ 2, thì cụ đếch được m nào.
Cụ nhầm, em tìm hiểu kỹ rồi,
Thứ nhất chú nói vậy vì cháu vẫn đang tuổi sinh đẻ do còn rất trẻ. Mà trẻ con thì hiếu thắng! Nhà đất đó là tổ phụ họ đúng không? Cháu chỉ là đứa được thừa hưởng để thờ cúng? Vậy cháu không có con trai ai sẽ thờ cúng? Tự nhiên nhà đất tổ phụ họ lại trao cho thằng cháu rể ngoại tộc liệu có đáng?
Vậy chú chắc nhiều tuổi, cháu cũng xin gọi chú cho phải phép. Cháu chưa nghĩ sâu đến vấn đề này nhưng cháu có ý như này
Thứ nhất cháu nói rồi, cháu không tham, tham thì cháu cứ làm luôn 5 gian, sau phát sinh như nào thì giải quyết tiếp
Thứ 2 việc thờ cúng nếu cần thì nên làm cái giấy cho tài sản có điều kiện, không nên lấy đó làm lý do, mà lại nói thẳng mặt con cháu trong nhà như vậy, nếu là chú bị nói như vậy chú có bỏ qua không? Nếu chú bỏ qua được thì chú hơn hẳn cháu
Thứ 3, nếu cháu có con trai, con trai cháu không có con trai hoặc nó định cư nước ngoài, cháu là trưởng cháu hoàn toàn có thể làm giấy trao lại cho em gần nhất trong gia đình
Cháu trả lời như vậy không biết đã ổn hơn là ném vào mặt cháu 1 câu không có con trai chưa?

Trục

Xe ba gác
Thứ 2 việc thờ cúng nếu cần thì nên làm cái giấy cho tài sản có điều kiện, không nên lấy đó làm lý do, mà lại nói thẳng mặt con cháu trong nhà như vậy, nếu là chú bị nói như vậy chú có bỏ qua không? Nếu chú bỏ qua được thì chú hơn hẳn cháu
Thế tại sao cụ không hiến đất cụ được hưởng để góp cùng các Chú xây nhà thờ? ;))
Tài sản của họ họ có quyền định đoạt, tài sản của Cụ cũng vậy.
Không phải tài sản của mình thì hậm hực mà làm gì.

the winds

Xe hơi

Bố cụ mất rồi thì cụ phải kính chú như bố, chứ cụ là dạng con cháu gì mà vì 2 gian nhà ko phải của mình mà cạn tình với chú, cô, bác của mình? Họ đã lấy gì của nhà cụ?

Không, em chưa bao giờ buồn vì 2 gian nhà, cụ đang nhầm, mà em cũng chẳng muốn giải thích nhiều về chuyện này
Còn việc muốn nhà 5 gian thì đúng là em cũng có ý đó, mà xây lên để chỗ thờ cúng rộng rãi, mọi ng về lễ giỗ được thoải mái hơn, từ chỗ để xe, chỗ nấu nướng, chỗ bọn trẻ con tụ tập sân vườn. Từ ngày bố em mất em mới về nhà đó chứ trước đó em cũng ko về ở, còn cụ nghĩ như nào là quyền cụ thôi

Lexus 717

Xe điện
Cụ nhầm, em tìm hiểu kỹ rồi,

Vậy chú chắc nhiều tuổi, cháu cũng xin gọi chú cho phải phép. Cháu chưa nghĩ sâu đến vấn đề này nhưng cháu có ý như này
Thứ nhất cháu nói rồi, cháu không tham, tham thì cháu cứ làm luôn 5 gian, sau phát sinh như nào thì giải quyết tiếp
Thứ 3, nếu cháu có con trai, con trai cháu không có con trai hoặc nó định cư nước ngoài, cháu là trưởng cháu hoàn toàn có thể làm giấy trao lại cho em gần nhất trong gia đình
Cháu trả lời như vậy không biết đã ổn hơn là ném vào mặt cháu 1 câu không có con trai chưa?
Tôi đâu bảo cậu tham! Tôi nói là cậu xuy nghĩ nông cạn chỉ nghĩ cho mình mà không nghĩ cho tâm tư người khác. Tầm như cậu bây giờ đã đi tìm chỗ hậu sự chưa? Nhưng cha chú cậu người ta lo cái đó lâu rồi đấy. Chết người ta còn biết gì nữa không? Nhưng sao họ vẫn phải lo và chỉ lo phần hương hỏa thờ cúng? Lớn thêm rồi cậu sẽ hiểu!

the winds

Xe hơi
Thế tại sao cụ không hiến đất cụ được hưởng để góp cùng các Chú xây nhà thờ? ;))
Tài sản của họ họ có quyền định đoạt, tài sản của Cụ cũng vậy.
Không phải tài sản của mình thì hậm hực mà làm gì.
Cụ tâm tốt hơn em, em nghĩ mình làm trưởng thì có trách nhiệm xây thờ cúng các cụ thôi, thế em xây lên em bỏ đấy có được không?
Xã hội mỗi người 1 ý, thế này cũng không được, thế kia cũng không xong :))

Trục

Xe ba gác
Cụ tâm tốt hơn em, em nghĩ mình làm trưởng thì có trách nhiệm xây thờ cúng các cụ thôi, thế em xây lên em bỏ đấy có được không?
Đây là những câu hỏi em đề ra để cụ phản biện.
Em chưa dám nhận tâm em tốt, nhưng các câu hỏi này nó liên quan đến lòng tin.
Việc cụ muốn thêm 2 gian đó để xây nhà thờ, có thể là ý tốt, nhưng các chú cụ không có lòng tin về việc đó.
Còn cụ thì sao, cụ có sẵn sàng hiến đất đó để xây nhà thờ chung không, vì theo ý cụ nói, cụ xây xong cũng để đó, thì việc gì phải lăn tăn? Cụ không có lòng tin về các chú và các thành viên khác trong gia tộc???

the winds

Xe hơi
Đây là những câu hỏi em đề ra để cụ phản biện.
Em chưa dám nhận tâm em tốt, nhưng các câu hỏi này nó liên quan đến lòng tin.
Việc cụ muốn thêm 2 gian đó để xây nhà thờ, có thể là ý tốt, nhưng các chú cụ không có lòng tin về việc đó.
Còn cụ thì sao, cụ có sẵn sàng hiến đất đó để xây nhà thờ chung không, vì theo ý cụ nói, cụ xây xong cũng để đó, thì việc gì phải lăn tăn? Cụ không có lòng tin về các chú và các thành viên khác trong gia tộc???
Không cụ, 1 chú chơi bóng bán đất hết rồi, còn chú thứ 2 thì em xl chứ từ khi thốt ra câu nói kia em không còn nghĩ gì về ông chú ấy nữa

Sazi

Xe điện
Hỏi nghiêm túc, cậu có tránh nhiệm cúng cái nhà hay cúng cái bàn thờ vậy?

Trục

Xe ba gác
Không cụ, 1 chú chơi bóng bán đất hết rồi, còn chú thứ 2 thì em xl chứ từ khi thốt ra câu nói kia em không còn nghĩ gì về ông chú ấy nữa
Thế thì "Hồn ai nấy giữ", vậy thôi.
Cụ không có lòng tin với người khác, thì cầu gì người khác có lòng tin với mình.