Mua nhà và đất nhưng trong sổ đỏ không ghi có nhà hiện trạng có sao không?

misshomevn

Xe tải
Chào các cụ , Gia đình em muốn mua một lô đất bao gồm cả nhà và đất nhưng thực tế nội dung ghi trong sổ đỏ sổ hồng lại không ghi có nhà ở 3 tầng 1 tum như hiện tại mà chỉ ghi nhà cấp 4 cũ.
Vì vậy em đang lăn tăn là mua nhà đất này thì có vấn đề gì không? Thuế má liên quan các loại rồi thì vấn đề cải tạo sửa chữa sau này
Nếu giả sử em cố mua rồi bổ sung tài sản gắn liền với đất có khó khăn gì ko (cứ cho là ko có giấy phép xây dựng cho ngôi nhà hiện trạng 3 tầng 1 tum kia đi). Hay là cứ chỉ đổi tên quyền sử dụng đất mà vẫn để ghi là nhà cấp 4 có ổn cơ quan thuế hay bên đô thị có lập biên bản phạt.không?
Cụ nào đã gặp phải tình huống như vậy hoặc cụ nào biết chia sẻ giúp em cách giải quyết tốt nhất. Xin trân thành cảm ơn!

Dịch Vụ Công Chứng

[Tịch thu bằng lái]
Chào các cụ , Gia đình em muốn mua một lô đất bao gồm cả nhà và đất nhưng thực tế nội dung ghi trong sổ đỏ sổ hồng lại không ghi có nhà ở 3 tầng 1 tum như hiện tại mà chỉ ghi nhà cấp 4 cũ.
Vì vậy em đang lăn tăn là mua nhà đất này thì có vấn đề gì không? Thuế má liên quan các loại rồi thì vấn đề cải tạo sửa chữa sau này
Nếu giả sử em cố mua rồi bổ sung tài sản gắn liền với đất có khó khăn gì ko (cứ cho là ko có giấy phép xây dựng cho ngôi nhà hiện trạng 3 tầng 1 tum kia đi). Hay là cứ chỉ đổi tên quyền sử dụng đất mà vẫn để ghi là nhà cấp 4 có ổn cơ quan thuế hay bên đô thị có lập biên bản phạt.không?
Cụ nào đã gặp phải tình huống như vậy hoặc cụ nào biết chia sẻ giúp em cách giải quyết tốt nhất. Xin trân thành cảm ơn!
Đa phần ntn mà cụ
K sao đâu ạ

misshomevn

Xe tải
Đa phần ntn mà cụ
K sao đâu ạ
Cụ nói rõ hơn từng ý em hỏi được không ví như cái nhà 3 tầng 1 tum kia xây ko phép thì sao (vì ko tìm hoặc ko có giấy phép xd).
Sau này e muốn nâng 1 tầng hoặc sửa chữa thì sao đây rồi tranh chấp hàng xóm chỗ tiếp giáp

Laoba

Xe điện
Chắc nhà này thổ cư lên xây ko có giấy phép, thường nhà mới xây sau khi làm sổ thì trong sổ chỉ có đất và sau khi có nhà thì thêm gpxd . Còn cái này e chưa va bao giờ.

misshomevn

Xe tải
Chắc nhà này thổ cư lên xây ko có giấy phép, thường nhà mới xây sau khi làm sổ thì trong sổ chỉ có đất và sau khi có nhà thì thêm gpxd . Còn cái này e chưa va bao giờ.
Tất nhiên đất thổ cư rồi. Nhà xây sau khi có có sổ đỏ mà. Khi xây nhà 3 tầng kia bình thường phải xin phép rồi (xây k phép lúc nhộm nhoạng vẫn được, he he). Sau khi xây xong nếu ko đổi lại sổ bổ sung tài sản trên đất thì sổ vẫn vậy thôi (vẫn là nhà cấp 4) nhưng mà khi chuyển nhượng ko cập nhật nhà 3 tầng vào thì giảm dc thuế khi chuyển nhượng (thuế thu nhập và lệ phí sang tên rồi lệ phí công chứng)

Cái em đang cần hỏi là mua nhà kiểu này có sao ko???

DuongPago

Xe hơi
Chắc cú thì hỏi xem nhà đó có giấy phép xây dựng ko là ok mà

247goldmarkcity

Xe buýt
Website
dothikienhung.com
Thì đơn giản là có sổ trước khi làm nhà nên trong sổ không ghi, để chắc nhà xây có phép cụ hỏi chủ nhà xem có giấy phép xây dựng ko

misshomevn

Xe tải
Chắc cú thì hỏi xem nhà đó có giấy phép xây dựng ko là ok mà
Nếu ko có giấy phép xd thì sao..? Ko mua nữa à?

Mua nhà này chả sao cả.
Ngắn gọn thế cụ
Tất nhiên mua thì vẫn được ý em hỏi là sau này có bị truy thu thuế hay bị phường hỏi thăm không, rồi sau này sửa chữa nhà thì sao

Thì đơn giản là có sổ trước khi làm nhà nên trong sổ không ghi, để chắc nhà xây có phép cụ hỏi chủ nhà xem có giấy phép xây dựng ko
Biết là thế nhưng có tài sản trên đất mà ko kê khai là hình thức trốn thuế đó, nếu ko có giấy phép mà xây chui thì thế nào?

DuongPago

Xe hơi
Xây chui thì ép giá xuống thôi, còn ko thì bảo nó đi mà xin lại giấy phép cho mình chứ sao. Mình chịu đc rủi ro bao nhiêu thì ép giá xuống bấy nhiêu :)

misshomevn

Xe tải
Xây chui thì ép giá xuống thôi, còn ko thì bảo nó đi mà xin lại giấy phép cho mình chứ sao. Mình chịu đc rủi ro bao nhiêu thì ép giá xuống bấy nhiêu :)
Theo cụ ép được khoảng bao nhiêu so với thời giá xin phép bây giờ

Ha Quang Phuc

Xe đạp
Tất nhiên đất thổ cư rồi. Nhà xây sau khi có có sổ đỏ mà. Khi xây nhà 3 tầng kia bình thường phải xin phép rồi (xây k phép lúc nhộm nhoạng vẫn được, he he). Sau khi xây xong nếu ko đổi lại sổ bổ sung tài sản trên đất thì sổ vẫn vậy thôi (vẫn là nhà cấp 4) nhưng mà khi chuyển nhượng ko cập nhật nhà 3 tầng vào thì giảm dc thuế khi chuyển nhượng (thuế thu nhập và lệ phí sang tên rồi lệ phí công chứng)

Cái em đang cần hỏi là mua nhà kiểu này có sao ko???
Theo em cụ mua ở thì chẳng sao cả, chỉ "sao" trong trường hợp:
- Cụ bán sẽ lại bị ép giá xuống, vì sổ của cụ theo em đoán là sổ đỏ chứ không phải sổ hồng, thế nên khi mua người ta hoàn toàn ép giá được (giống như giờ cụ mua cụ ép giá người bán vậy). Tâm lý người mua cứ nhà + đất không giống trong sổ là ngại, chưa kể thuế nộp sẽ khác. Sau này đổi sổ có khi bị truy thu ý chứ (vì lệ phí trước bạ = đất + nhà trên đất).
- Nếu lỡ gặp đen có con đường chạy qua thì cụ chỉ được tính đền bù đất + nhà cấp 4 thôi.

misshomevn

Xe tải
Theo em cụ mua ở thì chẳng sao cả, chỉ "sao" trong trường hợp:
- Cụ bán sẽ lại bị ép giá xuống, vì sổ của cụ theo em đoán là sổ đỏ chứ không phải sổ hồng, thế nên khi mua người ta hoàn toàn ép giá được (giống như giờ cụ mua cụ ép giá người bán vậy). Tâm lý người mua cứ nhà + đất không giống trong sổ là ngại, chưa kể thuế nộp sẽ khác. Sau này đổi sổ có khi bị truy thu ý chứ (vì lệ phí trước bạ = đất + nhà trên đất).
- Nếu lỡ gặp đen có con đường chạy qua thì cụ chỉ được tính đền bù đất + nhà cấp 4 thôi.
Sổ hồng cụ nhé. Vì ng bán cũng là mua lại chủ trc dc mấy năm thôi trc đó cũng có nhà rồi nhưng ng bán bây h (ng mua trc kia) cũng kệ để đó sang tên luôn nên nó vẫn vậy
Nhà này e xd E mua ở thôi cụ nhưng biết đâu và năm năm nữa có tiền đổi nhà ngon hơn nên khi đó mà bán cũng ngại tình trạng ng mua thấy ko đồng bộ ấy
Nên e hỏi nếu bổ sung thêm nhà vào thì mất chi phí khoảng bao nhiêu tiền và có cần thiết phải bổ sung thêm nhà vào chứng nhận sử dụng ko (nhà cũ rồi xây tầm 10 năm rồi)

toyota76

Xe tải
Sổ hồng cụ nhé. Vì ng bán cũng là mua lại chủ trc dc mấy năm thôi trc đó cũng có nhà rồi nhưng ng bán bây h (ng mua trc kia) cũng kệ để đó sang tên luôn nên nó vẫn vậy
Nhà này e xd E mua ở thôi cụ nhưng biết đâu và năm năm nữa có tiền đổi nhà ngon hơn nên khi đó mà bán cũng ngại tình trạng ng mua thấy ko đồng bộ ấy
Nên e hỏi nếu bổ sung thêm nhà vào thì mất chi phí khoảng bao nhiêu tiền và có cần thiết phải bổ sung thêm nhà vào chứng nhận sử dụng ko (nhà cũ rồi xây tầm 10 năm rồi)
Cụ mà cẩn thận thế chắc cũng khó mua được nhà, toàn bộ khu nhà em toàn sổ hồng ghi là đất ở và chưa có tài sản gì trên đất hoặc chỉ là nhà cấp 4 mặc dù đa phần là đã có nhà kiên cố đang ở rồi, ngày trước cấp sổ 2003 là thế, vì hồi đó gpxd là thứ xa xỉ, bây giờ những nhà mua mà họ đập đi xây lại thì xin cấp phép từ đầu, còn nhà xây cơi nới thêm tầng thì vẫn xin phép được, chắc do bôi trơn, thuế má đóng bình thường chứ chả khó dễ hay phạt gì cụ ah, em biết đến đâu thì trả lời cụ đến đấy cụ nhé!

misshomevn

Xe tải
Cụ mà cẩn thận thế chắc cũng khó mua được nhà, toàn bộ khu nhà em toàn sổ hồng ghi là đất ở và chưa có tài sản gì trên đất hoặc chỉ là nhà cấp 4 mặc dù đa phần là đã có nhà kiên cố đang ở rồi, ngày trước cấp sổ 2003 là thế, vì hồi đó gpxd là thứ xa xỉ, bây giờ những nhà mua mà họ đập đi xây lại thì xin cấp phép từ đầu, còn nhà xây cơi nới thêm tầng thì vẫn xin phép được, chắc do bôi trơn, thuế má đóng bình thường chứ chả khó dễ hay phạt gì cụ ah, em biết đến đâu thì trả lời cụ đến đấy cụ nhé!
Thì cái nhà này nó cũng nhiều tiền mà cụ bình thường cả mới mua dc ấy nên em hỏi các cụ tư vấn cho cẩn thận thôi.

Ha Quang Phuc

Xe đạp
Nếu cụ muốn yên tâm sau này khi bán gặp khách có thể giao dịch nhanh gọn thì cụ làm thủ tục đăng ký biến động.
Còn theo em nếu cụ đã kết mua rồi rồi thì cụ có thể làm theo cách: cầm giấy tờ cái nhà đó lân la UBND xã hoặc VP đăng ký đất đai (hoặc môi giới nhà đất) để hỏi chi phí đăng ký biến động trong TH này => thỏa thuận với chủ nhà giảm giá bán khi trừ chi phí đó => công chứng mua bán đồng thời đăng ký biến động luôn => nhà mới vừa tên cụ lại vừa ghi TS 3 tầng 1 tum như hiện tại

mtnvnvn

Xe hơi
Mua bình thường cụ ơi. Nhà giờ xây có bao giờ làm hoàn công đâu mà có trên sổ được cụ.
Cụ cứ giảm đi 1 chút đi là được. Cụ có đi xây 1 cái nhà từ đầu mới thấy ở VN chả dại gì mà làm hoàn công để tốn 1 mớ phí cả.

Cụ cứ care quá cái này không mua được nhà đâu.

Còn 1 vấn đề cụ quan tâm là chẳng may nó vào quy hoạch thì cụ sẽ không được đền bù cái nhà. Thì đơn giản là cụ ra sở tại nguyên ở quận hoặc cán bộ địa chính ở quận, phường. Mất 3 lít cafe trả thước, cụ có được thông tin chính xác miếng đất của cụ có nằm trong quy hoạch ko, có hoặc đang treo.

TH1: Không nằm trong quy hoạch, cụ mua thoải mái đi. Đợi đến lúc nó có quy hoạch đến khi nó làm chắc đến đời cháu cụ, lúc đấy cái nhà của cụ chắc cũng sập rồi

TH2: Có quy hoạch, đang treo hoặc chuẩn bị thực hiện.

Cái này cụ cần nắm thêm thông tin, vì quy hoạch treo ở HN rất nhiều, mấy chục năm rồi vẫn thế. Đen thì cụ mất nhà, đỏ thì lại như TH1, đến đời cháu cụ nó vẫn treo.

Cụ cân nhắc

noname208

Xe tải
Như trường hợp của bác thì mua bán bình thường, cẩn thận như bác thì nên check cái quy hoạch thôi ( rơi vào thì bỏ). Hiện nay mua bán tất cả là do thỏa thuận, còn khi ra ký công chứng thì ko ai ghi giá trị thực cả vì ghi giá trị thực thì bác nộp thuế vỡ mồm.