Mua nhà và đất nhưng trong sổ đỏ không ghi có nhà hiện trạng có sao không?

Ha Quang Phuc

Xe đạp
Không sao. Em cũng đã từng mua và từng bán nhà kiểu như thế rồi. Quan trọng là cụ photo sổ đỏ lên quận check khôg dính uy hoạch là ok
Em nghe nói vào trang quyhoachhanoi.vn họ cũng có dịch vụ tra cứu thông tin quy hoạch. Chỉ cần kê khai và đưa thông tin sổ, vị trí khu đất là họ tra ra ngay. Em chưa thử, không biết có cụ nào thử dịch vụ đó chưa.

grubeo

Xe hơi
Không sao cụ ơi, trường hợp như cụ phải đến 90% trong thực tế

grubeo

Xe hơi
Em nghe nói vào trang quyhoachhanoi.vn họ cũng có dịch vụ tra cứu thông tin quy hoạch. Chỉ cần kê khai và đưa thông tin sổ, vị trí khu đất là họ tra ra ngay. Em chưa thử, không biết có cụ nào thử dịch vụ đó chưa.
Vụ này họ chỉ trả lời những chỗ quy hoạch chi tiết rõ ràng thôi (kiểu hỏi ai cũng biết) cụ ơi

misshomevn

Xe tải
Không sao cụ ơi, trường hợp như cụ phải đến 90% trong thực tế
Tầm 50% là cùng thôi cụ ơi. Mà các cụ bảo sao cũng thấy đỡ lo hơn chứ bây giờ giá m2 xây nhà theo đơn giá nhà nước cao vãi các cụ ah
Mà e muốn bổ sung tài sản trên đất vào.bìa luôn lúc mua có dc ko. Nếu dc thì mất khoảng bn tiền vậy. Cụ nào đã làm chưa vậy

misshomevn

Xe tải
Chẳng có gì free đâu cụ nó check miễn phí thì nó có thông tin nhà đó bán rồi bán thông tin lại cho bên cò bên ngân hàng, ... như nhà đó cần bán, rồi khách này cần mua,...

fivestar

Xe tải
Website
parisvietnam.vn
Tầm 50% là cùng thôi cụ ơi. Mà các cụ bảo sao cũng thấy đỡ lo hơn chứ bây giờ giá m2 xây nhà theo đơn giá nhà nước cao vãi các cụ ah
Mà e muốn bổ sung tài sản trên đất vào.bìa luôn lúc mua có dc ko. Nếu dc thì mất khoảng bn tiền vậy. Cụ nào đã làm chưa vậy
Cụ đã làm đc chưa ạ

Vtec

Xe buýt
Theo e hiểu phần thuế phí với phần nhà trên đất là : 2.65% x tổng S sàn x đơn giá (tuỳ khu vực vị trí),
nhà 3 tầng gấp 3 lần thuế phí phần đất

Vtec

Xe buýt
nhà 3 tầng 1 tum khả năng cao chủ hồi xây xin Gpxd tạm thời dính QH cheo ( cheo ở Hn khắp nơi chỗ nào cũng dính-chưa biết bao giờ làm),

Laman1214

Xe buýt
Thông thường người ta có sổ đỏ rồi mới xây nhà, nên trong sổ không thể hiện có nhà là chuyện bình thường. Đối với nhà đã xây lâu thì chủ nhà bị mất giấy phép cũng là chuyện thường gặp. Để chắc chắn thì cụ có thể lên địa chính phường (chuẩn bị phong bì khoảng 500k-1tr) hỏi xem đất đấy có vướng quy hoạch không, được cấp phép xây bao nhiêu tầng, tỉ lệ thế nào....là ra hết.
Đã check và mua xong rồi thì chẳng cần phải bổ sung nhà vào sổ làm gì, vì nếu có bán lại thì người sau cũng như vậy, giá cả theo thỏa thuận hết.
Em vừa mua đất và xây năm ngoái nên em chia sẻ lại với cụ như vậy.

Chỉnh sửa cuối: