[Funland] Mua nhà thì nên tự mình làm thủ tục hay là nên qua môi giới?

CauChangThoNgay

Xe đạp
Em sắp mua được căn nhà đầu tiên các bác ạ, mua lại nhà chung cư từ một người quen (đã hoàn thiện và ở một thời gian rồi nhưng bán lại cho em để mua sang nhà khác rộng hơn), nhưng em chưa có kinh nghiệm về các thủ tục mua nhà hay sang tên sổ, em cũng có đọc các nguồn trên mạng rồi nhưng nhiều thông tin quá và cũng đang tổng hợp dần. Theo các bác thì em có nên thôi môi giới hay tư vấn để làm thủ tục giúp em không, liệu có rủi ro gì không? Lần đầu tiên của em nên còn nhiều bỡ ngỡ, xin các cccm chỉ giáo.

bigman95

Xe điện
Em sắp mua được căn nhà đầu tiên các bác ạ, mua lại nhà chung cư từ một người quen (đã hoàn thiện và ở một thời gian rồi nhưng bán lại cho em để mua sang nhà khác rộng hơn), nhưng em chưa có kinh nghiệm về các thủ tục mua nhà hay sang tên sổ, em cũng có đọc các nguồn trên mạng rồi nhưng nhiều thông tin quá và cũng đang tổng hợp dần. Theo các bác thì em có nên thôi môi giới hay tư vấn để làm thủ tục giúp em không, liệu có rủi ro gì không? Lần đầu tiên của em nên còn nhiều bỡ ngỡ, xin các cccm chỉ giáo.
Đơn giản mà Cụ. Tự làm đỡ chi phí.
. Công chứng
. Lên 1 cửa khai , nộp.
. Chú ý các giấy tờ nhân thân phải đồng nhất , đặc biệt kiểu chứng minh mình là mình ( địa chỉ trong sổ của người bán và cccd khác nhau. Vợ chồng cccd khác nhau.

toimuondie

Xe container
Cụ ra bất kỳ 1 phòng công chứng nào nói họ làm cho từ A đến Z, không tốn kém đâu cụ.

tieunhilang

Xe điện
Môi giới!

Còn tự làm thì chờ chờ chờ. Khoảng thời gian ngồi chờ thì vài tháng

langtoilangtoi

Xe điện
Môi giới!

Còn tự làm thì chờ chờ chờ. Khoảng thời gian ngồi chờ thì vài tháng
Ko hiểu cụ làm lâu chưa, giờ khác xưa rất nhiều rồi cụ
Cứ qua phòng công chứng họ sẽ đưa đủ bộ từ HĐ cho đến đơn từ ... Sau đó đến công chứng, xong đến 1 cửa, lấy giấy hẹn. Đúng hẹn là đến lấy sổ mới, rất gọn nhẹ.

rongtrang

Xe buýt
Thủ tục đơn giản mà, có cái là cụ nên nhờ ai có kinh nghiệm tư vấn, có bạn làm bank nữa để tư vấn qua thanh toán nữa. Rủi ro thì làm gì chả có rủi ro hả cụ. Có cái căn đầu mà cụ k quá bận thì cứ làm cho biết

nvh_hn

Xe container
Thủ tục đơn giản, có thời gian tự làm thoải mái. Em vừa bán cho thằng cháu, lơ ngơ không biết gì thì ra 1 cửa có hướng dẫn thủ tục hết (có thằng em hướng dẫn cho tí), đến ngày đến giờ nhận thông báo thuế thôi.

duytungauto

Đi bộ
không cần qua môi giới đâu cụ. Yên tâm thì cụ nên qua văn phòng luật sư.

LinhNguyễn

Xe tăng
Tự làm đi cụ,em cũng tự làm hết khoảng 4-5 hôm, chuyển tên hợp đồng nhà, điện, nước...

thuyphongthanh

Xe lăn
Em tự làm thì đi mất 5 lần, đỡ được 5 triệu so với môi giới làm. Lương mình thế là 1 củ / ngày....

TamAn7810

Xe tăng
Cụ cứ ra thẳng phòng công chứng nhờ ng ta hướng dẫn cho, thủ tục các bước rõ ràng lắm, đỡ mất phí mà làm cho biết .

nvh_hn

Xe container
Em tự làm thì đi mất 5 lần, đỡ được 5 triệu so với môi giới làm. Lương mình thế là 1 củ / ngày....
Như cụ nói thằng cháu em mất 3 lần: 1 lần nộp hồ sơ, 1 lần ra thuế, 1 lần lấy sổ.

NNS

Xe ngựa
sale thì bất quá nó đi cùng, làm các thủ tục, nó rành hơn thì đỡ phải hỏi, nhưng cụ mua bán vẫn phải đến đó, nó đưa hồ sơ cho ký, nếu ko có sale cụ đến hỏi nhân viên phòng công chứng với phòng thu thuế má nó cũng hướng dẫn cụ, dĩ nhiên mất thời gian hơn., Còn thời gian chờ ra sổ thì có sale hay ko cũng thế thôi, đủ hs, thuế nó nhận rồi thì đâu độ 1 tuần là xong.
túm lại là cụ có điều kiện và ít thời gian, cả lười nữa thì nhờ dịch vụ họ hướng dẫn, cũng tương tự như hdv du lịch thôi chứ cũng chả tốn kém gì nhiều

nvh_hn

Xe container
sale thì bất quá nó đi cùng, làm các thủ tục, nó rành hơn thì đỡ phải hỏi, nhưng cụ mua bán vẫn phải đến đó, nó đưa hồ sơ cho ký, nếu ko có sale cụ đến hỏi nhân viên phòng công chứng với phòng thu thuế má nó cũng hướng dẫn cụ, dĩ nhiên mất thời gian hơn., Còn thời gian chờ ra sổ thì có sale hay ko cũng thế thôi, đủ hs, thuế nó nhận rồi thì đâu độ 1 tuần là xong.
túm lại là cụ có điều kiện và ít thời gian, cả lười nữa thì nhờ dịch vụ họ hướng dẫn, cũng tương tự như hdv du lịch thôi chứ cũng chả tốn kém gì nhiều
Sale nhận, ký từ công chứng, ủy quyền xong nó làm tất, mình không phải đi, làm bất cứ gì cụ nhé. Có cái mình đủ tin tưởng mà làm không thôi.

tomtran79

Đi bộ
Tự làm dễ mà. Quan trọng thủ tục công chứng xong thì qua bộ phận 1 cửa người ta sẽ hướng dẫn mình điền. Bộ phận 1 cửa cấp quận/huyện giờ dễ thương lăm.

tieunhilang

Xe điện
Ko hiểu cụ làm lâu chưa, giờ khác xưa rất nhiều rồi cụ
Cứ qua phòng công chứng họ sẽ đưa đủ bộ từ HĐ cho đến đơn từ ... Sau đó đến công chứng, xong đến 1 cửa, lấy giấy hẹn. Đúng hẹn là đến lấy sổ mới, rất gọn nhẹ.
Chờ một buổi chứ còn gì nữa cụ! chưa kể chờ đến lượt lại phải về bổ sung hồ sơ
Em cứ khoán gọn 15 củ!

NNS

Xe ngựa
Sale nhận, ký từ công chứng, ủy quyền xong nó làm tất, mình không phải đi, làm bất cứ gì cụ nhé. Có cái mình đủ tin tưởng mà làm không thôi.
ủy quyền nộp nọ nộp chai thôi, còn kí công chứng, kí nộp tờ khai bên thuế mình vẫn phải đến chứ nó ko thay nốt đc

nvh_hn

Xe container
ủy quyền nộp nọ nộp chai thôi, còn kí công chứng, kí nộp tờ khai bên thuế mình vẫn phải đến chứ nó ko thay nốt đc
Dạ, em vừa làm xong, chẳng phải làm gì, đi đâu cả. Còn đương nhiên công chứng mình phải ký, giao dịch chứ nó thay được mình nốt thì nói làm gì. Khi ký công chứng nó có luôn cái bản ủy quyền (tên chính xác em không chú ý lắm).