[Funland] Mua nhà thì nên tự mình làm thủ tục hay là nên qua môi giới?

Tony_Le

Xe container
Môi giới!

Còn tự làm thì chờ chờ chờ. Khoảng thời gian ngồi chờ thì vài tháng
Sao cụ lại thích dọa, nếu cụ chưa mua nhà thì cũng không nên tự nghĩ ra thế. Mà kể như có phải chờ vài tháng thì có sao không?

river8x

Xe buýt
nếu có time thì tự đi làm cho biết, cứ ra 1 cửa với công chứng ngta hướng dẫn đầy đủ các bước chả mất đồng nào, cũng giống như mua xe rồi tự đi đk biển số thôi

poiuy

Xe ba gác
Ra phòng công chứng làm hợp đồng chuyển nhượng, chi phí làm hợp đồng có biểu giá chung. Thêm 500k nhờ họ khai luôn mấy tờ thuế. Xong đem ra phòng đăng ký nộp lấy giấy hẹn. Thỉnh thoảng gọi ra thuế xem đã có giấy yêu cầu nộp thuế chưa thì ra thuế mà lấy rồi nộp thuế và chờ đến khi có sổ là xong. Chẳng phải môi giới gì đâu.

nvh_hn

Xe container
Ah, nói thêm em mua bán mặc cả có phí trong đó hết rồi. Còn qua công chứng đâu phí tầm 3tr gì đó thì thường chỉ là nó hướng dẫn cho mấy cái form, thủ tục giấy tờ gì đó, còn mình vẫn phải đi thì phải.

nhaque_tb

Xe tăng
Chờ một buổi chứ còn gì nữa cụ! chưa kể chờ đến lượt lại phải về bổ sung hồ sơ
Em cứ khoán gọn 15 củ!
15 củ tiền công thì nó bóp cổ cụ rồi. Thường môi giới nó làm chỉ 5 củ!

nvh_hn

Xe container
Môi giới!

Cụ dọa linh tinh, qua 1 cửa có hẹn thời gian luôn nhé. Cháu em nó không biết gì luôn, không chi phí gì vẫn cứ đúng hẹn bình thường.

Chính xác ra có đt báo tích sai 1 mục, mà sau cũng chẳng cần làm gì, chẳng phải ra.

nhaque_tb

Xe tăng
đúng, đủ giấy tờ thì ko sao chứ thiếu giấy tờ thì vài tháng thật ấy chứ
Thiếu giấy tờ thì cụ ko công chứng mua bán đc chứ đừng nói đến làm sổ. Cơ bản giấy tờ công chứng nó yêu cầu có đủ là đi làm sổ đc!

• Vodka
Reactions: wiv

nhaque_tb

Xe tăng
Cụ dọa linh tinh, qua 1 cửa có hẹn thời gian luôn nhé. Cháu em nó không biết gì luôn, không chi phí gì vẫn cứ đúng hẹn bình thường.

Chính xác ra có đt báo tích sai 1 mục, mà sau cũng chẳng cần làm gì, chẳng phải ra.
Cụ kia chắc nghe nói chứ đã làm bao giờ đâu. Giờ làm 1 cửa nhận hồ sơ nó có giấy hẹn đàng hoàng. Ko nhầm thì tầm 15 ngày là có sổ

_MCM_

Xe tải
Mình làm 1 lần: Công chứng, xong ra 1 cửa nộp, nhưng lúc ra 1 cửa, nó lại bắt về phường xin cái giấy xác nhận đất phi nông nghiệp gì đó, về phường nó lại cò quay cho cả tháng mới xong (kêu hiện chưa làm được, chủ tịch đi vắng, phải chờ tìm hiểu vvv). Mất 1 tháng xong, thì lại ra 1 cửa nộp hồ sơ, nó hẹn 1 ngày, đến ngày hẹn lên thì lại kêu chưa xong hồ sơ, xong đưa số điện thoại kêu khi nào đi thì gọi trước xem đã xong chưa hẵng lên. Nói chung là cò quay sốt ruột phết. Phải tầm 2-3 tháng.

Đấy là mình tự làm, ko mất tí phí hoặc tí tiền phong bì nào, tất nhiên chỉ mất tiền đóng thuế theo quy định.

ORIJEANS

Xe container
Em sắp mua được căn nhà đầu tiên các bác ạ, mua lại nhà chung cư từ một người quen (đã hoàn thiện và ở một thời gian rồi nhưng bán lại cho em để mua sang nhà khác rộng hơn), nhưng em chưa có kinh nghiệm về các thủ tục mua nhà hay sang tên sổ, em cũng có đọc các nguồn trên mạng rồi nhưng nhiều thông tin quá và cũng đang tổng hợp dần. Theo các bác thì em có nên thôi môi giới hay tư vấn để làm thủ tục giúp em không, liệu có rủi ro gì không? Lần đầu tiên của em nên còn nhiều bỡ ngỡ, xin các cccm chỉ giáo.
Cụ dẫn chủ cũ đến phòng công chứng nơi gần nhất. Mang theo căn cước công dân 2 vợ chồng, giấy chứng nhận đăng ký kết hôn của 2 bên. Tất tần tật thủ tục gồm hợp đồng mua bán, khai báo nộp thuế, khai báo chuyển nhượng bds bên văn phòng công chứng họ lo hết. Cụ và bên bán chỉ thỏa thuận là ai phải chịu các khoản: phí công chứng, thuế và phí sang tên sổ đỏ. Còn sau đó thì đi nộp thuế, xong xuôi mang hợp đồng, biên lai thuế và khai báo chuyển nhượng bds lên văn phòng đăng ký đất đai ngồi đợi để được nộp hồ sơ. Nộp hồ sơ xong thì đợi đến ngày lấy kết quả. Thường phòng công chứng chuyên làm nên hầu như không phải chỉnh sửa gì cụ nhé. Việc có thế thôi cụ. :)

nvh_hn

Xe container
Cụ kia chắc nghe nói chứ đã làm bao giờ đâu. Giờ làm 1 cửa nhận hồ sơ nó có giấy hẹn đàng hoàng. Ko nhầm thì tầm 15 ngày là có sổ
Em vừa xem lại giấy, 13 ngày làm việc.

omerta77

Xe điện
Em sắp mua được căn nhà đầu tiên các bác ạ, mua lại nhà chung cư từ một người quen (đã hoàn thiện và ở một thời gian rồi nhưng bán lại cho em để mua sang nhà khác rộng hơn), nhưng em chưa có kinh nghiệm về các thủ tục mua nhà hay sang tên sổ, em cũng có đọc các nguồn trên mạng rồi nhưng nhiều thông tin quá và cũng đang tổng hợp dần. Theo các bác thì em có nên thôi môi giới hay tư vấn để làm thủ tục giúp em không, liệu có rủi ro gì không? Lần đầu tiên của em nên còn nhiều bỡ ngỡ, xin các cccm chỉ giáo.
Có thời gian thì cụ bảo bên CC chuẩn bị hồ sơ rồi hướng dẫn lên nộp.
Còn ko thì cụ nhờ luôn bên CC họ làm dịch vụ cho

haunt86

Xe tăng
Môi giới!

Cụ cứ nói quá. Em thấy ra phòng công chứng ký tá giấy tờ 2 bên xong ra 1 cửa nộp hồ sơ. Đợi họ gửi giấy báo nộp thuế . Xong thì đợi trả sổ nhanh thôi chứ làm gì vài tháng. Em mua và tự làm rồi chứ ko chém

quannguyen2805

Xe đạp
Mình làm 1 lần: Công chứng, xong ra 1 cửa nộp, nhưng lúc ra 1 cửa, nó lại bắt về phường xin cái giấy xác nhận đất phi nông nghiệp gì đó, về phường nó lại cò quay cho cả tháng mới xong (kêu hiện chưa làm được, chủ tịch đi vắng, phải chờ tìm hiểu vvv). Mất 1 tháng xong, thì lại ra 1 cửa nộp hồ sơ, nó hẹn 1 ngày, đến ngày hẹn lên thì lại kêu chưa xong hồ sơ, xong đưa số điện thoại kêu khi nào đi thì gọi trước xem đã xong chưa hẵng lên. Nói chung là cò quay sốt ruột phết. Phải tầm 2-3 tháng.

Đấy là mình tự làm, ko mất tí phí hoặc tí tiền phong bì nào, tất nhiên chỉ mất tiền đóng thuế theo quy định.
Ko tính 1 buổi ký công chứng thì cũng phải mất thêm ít nhất 3 buổi: 1 buổi đến 1 cửa, 1 buổi lên thuế lấy TB thuế và đóng thuế, 1 buổi quay lại 1 cửa chờ lấy kết quả. Cả thời gian chờ tầm 13 ngày làm việc thì cũng gần 3 tuần rồi. Nói chung là nếu rảnh rỗi thì tự đi làm cho biết, còn cần gấp thì cứ nhờ bên môi giới làm cho nhanh. Mất mấy củ nhưng đỡ sốt ruột.

Khongdanhvong

Xe điện
Ko hiểu cụ làm lâu chưa, giờ khác xưa rất nhiều rồi cụ
Cứ qua phòng công chứng họ sẽ đưa đủ bộ từ HĐ cho đến đơn từ ... Sau đó đến công chứng, xong đến 1 cửa, lấy giấy hẹn. Đúng hẹn là đến lấy sổ mới, rất gọn nhẹ.
Bây giờ vẫn tuỳ nơi cụ nhé. Cụ sang quận BĐ làm thử xem, ngâm cho 3-4 tháng trong khi giấy hẹn có 1 tháng 😂

Em tự làm thì đi mất 5 lần, đỡ được 5 triệu so với môi giới làm. Lương mình thế là 1 củ / ngày....
đi lại đâu cần nhiều thế cụ. Cụ công chứng vào sáng t7. Sáng thứ 2 đi nộp. CHiều về làm. Hôm đến lịch hẹn thì gọi trước. Có thì ra đóng thuế mất thêm buổi sáng nữa. Em thấy cũng nhanh.

Khongdanhvong

Xe điện
Không phải nghe nói đâu. Em cứ mời cụ sang quận BĐ làm thử nhé, làm mỗi hd cho tặng giấy hẹn 1 tháng, đến hẹn chưa có bảo chờ hai tuần nữa hỏi lại, ra mấy phòng cc quanh đấy định nhờ thì họ bảo không làm và để bình thường 3-4 tháng mới xong, thế là thuê MG chục củ mà cũng mất hơn tuần nữa mới xong đấy, quá hẹn rồi mà vẫn mất phí mới ra được, vì lúc đó em đang cần.

Khongdanhvong

Xe điện
Mua chung cư mà của người quen thì cụ cứ tự làm cũng được, cần gì nhanh. Các cụ mua nhà đất thì chắc cũng phải xem xét vì đa số nhà đất bị sai hiện trạng, không làm nhanh lại mệt.

alceste

Xe điện
Ko tính 1 buổi ký công chứng thì cũng phải mất thêm ít nhất 3 buổi: 1 buổi đến 1 cửa, 1 buổi lên thuế lấy TB thuế và đóng thuế, 1 buổi quay lại 1 cửa chờ lấy kết quả. Cả thời gian chờ tầm 13 ngày làm việc thì cũng gần 3 tuần rồi. Nói chung là nếu rảnh rỗi thì tự đi làm cho biết, còn cần gấp thì cứ nhờ bên môi giới làm cho nhanh. Mất mấy củ nhưng đỡ sốt ruột.
Lấy thông báo thuế xong quay lại 1 cửa luôn được rồi chú đi đi lại lại làm gì hả cụ?