[Funland] Mua nhà hay đi du học?

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Tất nhiên là được nộp tối đa 20 trường nên nhà em rải từ top 3 cho đến top 150, ưu tiên tập trung khúc giữa khoảng top 30-70.
Bác cho cháu hỏi : nộp hồ sơ vào 20 trường như thế thì có mất phí nộp hồ sơ không ạ ?
Ngày trước cháu nộp hồ sơ cho đại học ở Nhật, cứ mỗi bộ là mất phí khoảng 04 triệu, rón rén lắm chỉ dám nộp 02 trường.

Aline

Xe tải
Bác cho cháu hỏi : nộp hồ sơ vào 20 trường như thế thì có mất phí nộp hồ sơ không ạ ?
Có chứ, nộp trên common app thu tiền khoảng $45-80 tùy trường. Nhưng có rất nhiều trường miễn khoản phí này. Trường thì miễn cho SV quốc tế, trường thì hỏi là nộp khoản này có gây financial hardship cho nhà mày không, mình cứ trả lời có là nó cho miễn luôn. Nên hình như nhà mình cũng chỉ phải trả cho khoảng chục trường trong này. Nhưng tiền gửi điểm SAT, TOEFL và CSS cũng tốn kha khá. Nhà mình tự làm không qua trung tâm nhé :)

TomNam

Xe hơi
Không biết cụ có kinh nghiệm thực tế và nghiên cứu kỹ chưa nhưng có vẻ vùi dập ý kiến người khác và tự tin quá. Chẳng ai làm cái gì fake ở đây cả mà cụ chụp mũ vậy nhé. Ví dụ như mấy trường top, như cụ nói là Ivy đi, đều có số liệu áng chừng mức quota hàng năm cho sinh viên quốc tế, họ chia tiếp ra từng khu vực khoảng bao nhiêu cháu. Thông thường mấy trường này mỗi năm lấy từ 1-2 cháu VN hồ sơ siêu đẹp. Và thường mấy cháu này cũng tự biết hồ sơ mình cao giá, SAT cao, giải quốc gia, luận xịn nên cũng để mức đóng góp gia đình hết sức thấp (thường dưới 10K). Còn lại đa phần các cháu VN hồ sơ SAT loanh quanh 1200-1500 sẽ chia phân khúc vào các mức trường khác nhau. Các cháu sẽ được các trung tâm tư vấn chiến thuật săn học bổng khác nhau. Ví dụ con nhà em nhé, SAT 1520, em hý hửng tin người nộp vào một trường top 60 công bố vô cùng rõ ràng là với mức điểm đó, tự nó cho 35K/năm thưởng theo điểm SAT. Đương nhiên khoản scholarship này không bao gồm gói Financial Aid tính sau. Em tin vì bạn em nộp rồi, điểm SAT thấp hơn 1300++ và được hỗ trợ cực cao (gia đình chỉ phải chi 13K/năm cho ăn ở). Nhưng đến con nhà em nó hết tiền, nó bảo nghỉ chơi. Nhưng một trường khác con em nộp, nó báo thưởng ngay điểm số hồ sơ 88K cho 4 năm, và bảo chờ mấy hôm nữa nó trả kết quả cho thêm bao nhiêu FA rồi cân đối tiếp. Tất nhiên là được nộp tối đa 20 trường nên nhà em rải từ top 3 cho đến top 150, ưu tiên tập trung khúc giữa khoảng top 30-70.
Cụ căng thẳng quá, có ai chụp mũ j đâu, cụ xem kỹ lại đi.

1. E chỉ nói là website của trường đăng thông tin rõ ràng là trường có cho sv Quốc tế HB/hỗ trợ tài chính hay không thôi. Thông tin này nên check trước lúc apply vì nếu như trường ko cho thì mình xin làm j.

Có thể cụ hiểu nhầm sang là trường nó công bố tiêu chuẩn dc HB. Cái này thì đúng là ko bao giờ có cả.

2. Sau đó cụ nói tin làm j website nhà trường, e mới viết là Mỹ nó trung thực khác Việt Nam .... và nên tin.

3. Cách thức trường xét cấp HB không đơn giản như cụ viết đâu. Mỗi trường nó sẽ có 1 bộ tiêu chí với trọng số khác nhau để đánh giá. GPA và SAT cũng chỉ là một phần thôi. Về tiêu chí đa dạng thì VN đã ko còn ưu tiên rồi, thậm chí kém ưu tiên hơn các nước khác. Thêm nữa Mỹ nó cũng biết kiểu luyện thi và làm HS của VN, China nên nó cũng đánh giá khác đấy. Điểm SAT 1500 của hs Việt Nam chưa chắc đã dc coi trọng bằng SAT 1450 của hs Mexico đâu. Thư giới thiệu thì độ tin cậy cũng tương đối thôi :)

khanhnguyen09

Xì hơi lốp
Em tâm sự với các cụ mợ tí.

Em có cô cháu ruột, con chị em, chị mất sớm. Hết cấp 3 bố cháu mong ước cho cháu đi du học Mỹ, em có hỗ trợ một chút. Bố cháu thì không có tiền, đang ở nhà thuê nhưng do khéo thu xếp nên hồ sơ visa con đẹp như mơ, con đỗ visa, sang Mỹ học Cao Đẳng cộng đồng. Lúc em sắp vali cho con lên đường, vali nhẹ tênh, toàn sách vở, quần áo mỏng và mì tôm. Vừa học con vừa đi làm thêm, khéo thu xếp cuối cùng cũng ổn cho mấy năm học. Vừa rồi, con yêu và kết hôn với 1 VK ở Cali khi vừa tròn 20 tuổi. Thế là gần như con đã hoàn thành một giấc mơ Mỹ.

Em có cậu con trai, học kém, ham chơi game, có nhiều bạn e thấy chưa tốt, được cái con lại học được tiếng Anh. Em cho thi thử visa Mỹ để đi du học tự túc, số cậu may mắn thế nào thi đỗ luôn. E tặc lưỡi bảo cái số nó xuất ngoại nên cắn răng cho đi, ở nhà cày gần chết để có tiền đóng học phí. Ngày nó đi, hai cái vali to tướng ko thiếu một cái gì. 17 tuổi mình nó xách vali đi học, hoà nhập luôn với cs Mỹ dù nhà e chẳng có ai quen biết để gửi gắm. Hơn một năm trôi qua, thực sự nhiều nỗi buồn đau tủi hận lắm. Vừa rồi, cô cháu gái nhắn tin cho em, hết khoá học này nếu nó chịu sẽ chuyển cho nó về Cali vừa học, vừa làm cho anh chị, anh chị quản lý cho, rồi kiếm người cho nó làm kết hôn giả, mà nó còn chưa chịu sợ không được tự do. Chị họ nó hơn nó có 2 tuổi thôi đấy.
Câu chuyện của em là thế.
Thực ra, mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh.
Nếu nhà em mà chọn "mua nhà" thì quán nét ở VN với các bạn net nó kéo con e đi xa lắm. Cho sang kia vì con sức học ko tốt nên cũng ko đâu vào đâu nhưng may còn có cô chị họ nó đang ổn định có thể hỗ trợ em.
Em chọn "cho con đi du học" nên giờ vẫn phải chạy theo, em thực sự giờ rất là mệt mỏi. :(
Con cụ giống con ông anh em, giờ đang học nấu ăn bên Thuỵ Sỹ, khoảng 600 củ/năm, học 3 năm xong được cái bằng nấu ăn. Mục đích chính cũng chỉ là rời xa đám bạn ăn chơi lêu lổng.

QuangSunlight

Xe điện
:) Cụ lại bỏ bóng đá người rồi, hihi đang phân tích số đông ở VN không thể nào tự lập tài chính đi học ĐH bằng tiền của mình là do cơ chế ở VN.
Em bảo học tập tính tự lập của Tây lông khi nào? Cụ tưởng tượng ra chăng?
;)) Còn cụ đừng bỏ bóng đá người, em lại thuộc số ít không cần tiền của bố mẹ từ khi bước chân vào ngưỡng cửa ĐH.
Sửa bài nhanh thế :))

Kitcat

Xe container
Tự thấy thông tin cá nhân không nên đưa lên nhiều :)), đưa thế cũng đủ dùng rồi.
Em tâm sự với các cụ mợ tí.

Em có cô cháu ruột, con chị em, chị mất sớm. Hết cấp 3 bố cháu mong ước cho cháu đi du học Mỹ, em có hỗ trợ một chút. Bố cháu thì không có tiền, đang ở nhà thuê nhưng do khéo thu xếp nên hồ sơ visa con đẹp như mơ, con đỗ visa, sang Mỹ học Cao Đẳng cộng đồng. Lúc em sắp vali cho con lên đường, vali nhẹ tênh, toàn sách vở, quần áo mỏng và mì tôm. Vừa học con vừa đi làm thêm, khéo thu xếp cuối cùng cũng ổn cho mấy năm học. Vừa rồi, con yêu và kết hôn với 1 VK ở Cali khi vừa tròn 20 tuổi. Thế là gần như con đã hoàn thành một giấc mơ Mỹ.

Em có cậu con trai, học kém, ham chơi game, có nhiều bạn e thấy chưa tốt, được cái con lại học được tiếng Anh. Em cho thi thử visa Mỹ để đi du học tự túc, số cậu may mắn thế nào thi đỗ luôn. E tặc lưỡi bảo cái số nó xuất ngoại nên cắn răng cho đi, ở nhà cày gần chết để có tiền đóng học phí. Ngày nó đi, hai cái vali to tướng ko thiếu một cái gì. 17 tuổi mình nó xách vali đi học, hoà nhập luôn với cs Mỹ dù nhà e chẳng có ai quen biết để gửi gắm. Hơn một năm trôi qua, thực sự nhiều nỗi buồn đau tủi hận lắm. Vừa rồi, cô cháu gái nhắn tin cho em, hết khoá học này nếu nó chịu sẽ chuyển cho nó về Cali vừa học, vừa làm cho anh chị, anh chị quản lý cho, rồi kiếm người cho nó làm kết hôn giả, mà nó còn chưa chịu sợ không được tự do. Chị họ nó hơn nó có 2 tuổi thôi đấy.
Câu chuyện của em là thế.
Thực ra, mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh.
Nếu nhà em mà chọn "mua nhà" thì quán nét ở VN với các bạn net nó kéo con e đi xa lắm. Cho sang kia vì con sức học ko tốt nên cũng ko đâu vào đâu nhưng may còn có cô chị họ nó đang ổn định có thể hỗ trợ em.
Em chọn "cho con đi du học" nên giờ vẫn phải chạy theo, em thực sự giờ rất là mệt mỏi. :(
Con nhà mợ còn trẻ quá, hiện tại thì cũng không có gì đáng lo lắm mợ à.

Chỉnh sửa cuối:

Gengine

Xe tăng
Quay lại vấn đề cho con nhà hay cho con đi du học. Nếu bố mẹ tự làm ra được đủ tiền để cho con 1 cái nhà và trung bình 1 nhà 2 con tức là bố mẹ làm được đủ tiền mua 2 cái nhà và 1 nhà cho mình là tổng cộng 3 cái nhà.

Nhưng khi cho con cái nhà cũng đồng nghĩa với việc bố mẹ nghĩ rằng nó không tự kiếm nổi tiền để mua nhà cho bản thân nó. Như vậy là phú quý giật lùi. Các cụ đã nói là con hơn cha ..., ngoài ra cách làm này sẽ tạo ra cho con cái suy nghĩ ỷ lại vào bố mẹ, ăn sẵn (có nhà cho thuê lấy tiền ăn khỏi phải làm).

Bố mẹ mà đủ khả năng mua được nhà cho con thì phải mong đợi con cái thành công hơn mình. Tức là chúng nó phải có địa vị cao hơn, mua được nhà cửa to hơn. Còn nếu con cái kém hơn thì dù để lại của cải cũng không phải là sự thành công của bố mẹ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Bài báo này của nhà báo Bảo Ngọc mắc nhiều lỗi quá.

1. Lỗi thứ nhất là trích dẫn nghiên cứu của đại học Harvard, nhưng không ghi rõ được tên của nghiên cứu là gì.

2. Lỗi thứ hai là hơi "cường điệu" khi lấy ví dụ về bà Wang Shuzhen. Bà Wang Shuzhen sinh năm 1897, kết hôn năm 19 tuổi và trở thành góa phụ năm 52 tuổi. Bà có 13 người con, nhưng khi bà trở thành góa phụ thì 09 người con lớn đã trưởng thành, chỉ có 04 người con là đang đi học. Chín người con lớn đã cùng với bà Wang Shuzhen nuôi dạy bốn người con nhỏ và thời gian vất vả của họ khoảng 10 năm thôi.

Đài Loan trong giai đoạn đầu kiến quốc, nhận được rất nhiều hỗ trợ từ Hoa Kỳ, trong đó có giáo dục. Những người con đầu của bà Wang Shuzhen nhận được học bổng PhD của Hoa Kỳ và họ lần lượt du học, 10 năm sau khi trở thành góa phụ (62 tuổi) bà Wang Shuzhen được các con bảo lãnh tới Hoa Kỳ và kể từ thời gian này trở đi, cuộc đời bà khá an nhàn.

3. Lỗi thứ ba cũng là lỗi trích dẫn về một thanh niên ở Thâm Quyến.

4. Tiếp sau đó là một loạt lỗi trích dẫn khác : số sách bán ra của một trang thương mại điện tử, nghiên cứu của đại học Thanh Hoa v.v... toàn là những số liệu rất mù mờ.

-----------

Nói chung, không biết vô tình/hay cố ý, nhà báo Bảo Ngọc đưa ra những trích dẫn mù mờ, để lồng quan điểm vào.
Nếu bài báo này là một bài luận thì giáo sư của cháu sẽ cho điểm C vì mắc quá nhiều lỗi "ngụy biện thống kê".

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Quay lại vấn đề cho con nhà hay cho con đi du học. Nếu bố mẹ tự làm ra được đủ tiền để cho con 1 cái nhà và trung bình 1 nhà 2 con tức là bố mẹ làm được đủ tiền mua 2 cái nhà và 1 nhà cho mình là tổng cộng 3 cái nhà.

Nhưng khi cho con cái nhà cũng đồng nghĩa với việc bố mẹ nghĩ rằng nó không tự kiếm nổi tiền để mua nhà cho bản thân nó. Như vậy là phú quý giật lùi. Các cụ đã nói là con hơn cha ..., ngoài ra cách làm này sẽ tạo ra cho con cái suy nghĩ ỷ lại vào bố mẹ, ăn sẵn (có nhà cho thuê lấy tiền ăn khỏi phải làm).

Bố mẹ mà đủ khả năng mua được nhà cho con thì phải mong đợi con cái thành công hơn mình. Tức là chúng nó phải có địa vị cao hơn, mua được nhà cửa to hơn. Còn nếu con cái kém hơn thì dù để lại của cải cũng không phải là sự thành công của bố mẹ.
"Mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh"
Việc bố mẹ mua nhà cho con không có gì là trái với đạo đức.
Khi nói những bố mẹ như vậy là "phú quý giật lùi" "không phải là sự thành công của bố mẹ" là điều không nên ạ.

Fim

Xe điện
Khi nói những bố mẹ như vậy là "phú quý giật lùi" "không phải là sự thành công của bố mẹ" là điều không nên ạ.
絶対ダメ e nhỉ ;))

QuangSunlight

Xe điện

Tư duy điển hình của loser ở nhà thuê đến hết đời :))

Gengine

Xe tăng
Ở đây không có gì liên quan đến đậo đức cháu ạ.

Trừ khi bố mẹ đã là ở tầm đỉnh cao còn bình thường thì bố mẹ phải định hướng cho con cái hơn mình mới tốt.

Nếu bố mẹ đang chỉ tầm trung bình trong xã hội mà con cái lại không bằng thì hiện tượng đó thực tế là phú quý giật lùi chứ không phải là bố mẹ có vấn đề về đạo đức.

Nếu dư dả thì những gì còn lại cũng để cho con thôi. Nhưng nên ưu tiên đầu tư để cho con cái nó giỏi hơn mình.

Gengine

Xe tăng
Cụ nói thế chắc F1 nhà cụ học cũng khá. Cụ chia sẻ thêm được không? :)
Khá thật không thì để xã hội sẽ đánh giá. Còn trong nhà thì về mặt học hành mình cho là nó hơn mình. Còn tương lai là cái để hướng tới. Ngoài tiền bạc thì mình cũng muốn con cái có cuộc sống hạnh phúc hơn mình.

Chẳng ai dại gì mà đưa thông tin cá nhân lên mạng xã hội hê hê.

Mode

Xe tải
Mua cái nhà bao nhiêu tiền? Nếu mua cái nhà độ 6 tỉ thì có thể làm như thế này hơn: Cho con đi Úc học.

1. Mang tiền đấy gửi vào tiết kiệm, mỗi năm ra độ 500 triệu, căn bản là đủ cho tiền học ở Úc. Con sang đấy đi làm thêm tuần khoảng 15h là đủ tiền sinh hoạt trừ khi sống ở Sydney hay Melbourne. Không cho nó làm thêm nhiều hơn để bảo đảm việc học hành.

2. Nếu tiền đấy mua cái chung cư ở VN thì cho thuê chắc chỉ được độ 250 triệu, con sẽ phải cày thêm nhiều hơn học hành ko bảo đảm. Nguồn cung chung cư ở VN quá lớn và yield quá thấp nên mua nhiều khả năng sẽ lỗ (đây là việc thật vì mình có tìm hiểu định múc cái căn hộ ở VN nhưng thấy hiệu suất đầu tư kém quá nên thôi). Mua nhà đất thì hiệu suất đầu tư còn kém nữa (có thằng cu em ngày xưa ở cùng nhà, để bảo đảm cho việc học của nó là 1 cái nhà 100m 6 tầng mặt đường phố Huế cho thuê mới đủ).

3. Không nên nhìn vào lạm phát và tiền mất giá ở VN mà lo, tiền Việt mất giá tiền Úc còn mất giá hơn. Ngân hàng trung ương Úc đang rơi vào thế rất khó và nhiều khả năng sẽ phải hạ lãi suất tiếp nên đô Úc có thể còn giảm nữa so với tiền Việt (đang có xu hướng tăng). Trong vòng 4 năm học cứ lấy mốc lãi tiết kiệm ở VN là đủ.

Sau khi nó học xong về VN thì dùng 6 tỉ vẫn còn đấy mua cho nó cái chung cư, mà hiện tại đang bán 6 tỉ. Con vừa được đi du học, vừa có cái nhà.

Còn nó học xong có thành tài hay không, có ở lại định cư được hay không, thì còn phụ thuộc vào nó. Không có khoản đầu tư nào là chắc ăn 100% hết, mua nhà mà đen thì cũng mất tiền như thường. Tuy nhiên cho con cái thì mình nghĩ nên cho nó cái gì mà thiên hạ không giật khỏi tay nó được thì vẫn tốt hơn (kiến thức, trải nghiệm, thể thao đàn hát etc... hoặc ít nhất là cơ hội để có kiến thức và trải nghiệm).

Cá nhân mình thì học ĐH ở VN, sau đấy du học bằng học bổng của Tây và làm việc ở nước ngoài. Thằng em trai kém 6 tuổi học đại học ở VN, sau đấy đi làm ở VN. Giờ 2 anh em lương bằng nhau (lương 100% thôi chưa tính đến PS của nó), thế nên là ở đâu thật ra cũng vậy.

Trường ĐH ở nước ngoài, trừ cái bọn research powerhouse nơi mà endowment của nó đã đủ nuôi cả Trường như Stanford hay Harvard, căn bản là nhìn sinh viên quốc tế giống như con bò sữa thôi, dạy dỗ cũng ko ra gì đâu nếu như ko tự mình học thêm.

uchirado

Xe hơi
Du học hay mua nhà cần xem xét trên điều kiện cụ thể của F1.

- F1 học giỏi, năng động thì đúng như các cụ nói là “Nghèo cũng cho thằng Tèo đi học”. Chi phí cho F1 học cấp 2 và cấp 3 là rất lớn để chuẩn bị cho việc thi và chuẩn bị hồ sơ du học.

- Học khá trở xuống thì tốt nhất là ở nhà, học trường trong nước. Những truờng hợp này chỉ mang về cục nợ hoặc tệ hơn là thảm hoạ khi vừa không có bằng, vừa mang nợ cho gia đình. Tôi cũng biết nhiều trường hợp như vậy khi tôi còn học ở nước ngoài cũng như hiện nay.

Nhà tôi ủng hộ việc du học của F1 vì F1 kiếm được học bổng 320.000USD học computer science tại một trong số các trường tốt nhất nước Mỹ. Hiện F1 đang học nhưng đã là trợ giảng và được trường cho thêm tiền làm nghiên cứu khoa học.

fatboy

Xe tăng
Em đồng ý với cụ này. Nhất là bây giờ điều kiện của thế hệ sau tốt hơn trước nhiều, nếu con cái năng lực không kém hơn bố mẹ thì sẽ phải thành công hơn nhiều chứ.

Mua cái nhà bao nhiêu tiền? Nếu mua cái nhà độ 6 tỉ thì có thể làm như thế này hơn: Cho con đi Úc học.

1. Mang tiền đấy gửi vào tiết kiệm, mỗi năm ra độ 500 triệu, căn bản là đủ cho tiền học ở Úc. Con sang đấy đi làm thêm tuần khoảng 15h là đủ tiền sinh hoạt trừ khi sống ở Sydney hay Melbourne. Không cho nó làm thêm nhiều hơn để bảo đảm việc học hành.
Phương án này hay!

Nhà tôi ủng hộ việc du học của F1 vì F1 kiếm được học bổng 320.000USD học computer science tại một trong số các trường tốt nhất nước Mỹ. Hiện F1 đang học nhưng đã là trợ giảng và được trường cho thêm tiền làm nghiên cứu khoa học.
F1 nhà cụ giỏi quá. Nhưng F1 học trường nào mà tới 80k/năm hả cụ? Em nghĩ Stanford cũng không đắt đến mức ấy (cả học phí, ăn ở và các chi phí khác).

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Cá nhân mình thì học ĐH ở VN, sau đấy du học bằng học bổng của Tây và làm việc ở nước ngoài. Thằng em trai kém 6 tuổi học đại học ở VN, sau đấy đi làm ở VN. Giờ 2 anh em lương bằng nhau (lương 100% thôi chưa tính đến PS của nó), thế nên là ở đâu thật ra cũng vậy.
Thật tuyệt vời, sống và làm việc ở quê hương mà lương lại như ở Úc.