[Funland] Mua nhà bị mất 100 triệu

rav5

Xe tải
Em nghĩ nếu sang tên được của cụ thì cụ sai. Còn không sang tên được hoặc rõ trong quy hoạch thì cụ thắng. Cụ tung tin mà thất thiệt cụ còn mệt nữa. Khi đã đưa lên mạng cụ phải có cơ sở pháp lý rõ ràng. Giờ vu khống cho người ta tội lừa đảo e nghĩ mệt lắm

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Chủ nhà không thông báo rõ tình trạng quy hoạch là có ý định lừa đảo rồi, cụ cứ làm cái đơn lên cơ quan chị ý, nếu ko lấy lại được tiền thì cũng phải cho chị ý 1 phen mất mặt. Người làm trong cơ quan tư pháp bị kiện cáo là cũng mệt lắm đấy.
Giờ nếu chủ nhà ngang nhiên nói cụ phải tự check QH và nhận là ko báo cụ về quy hoạch. Thêm vào đó họ có đc nhận thông báo từ phường về QH. Vậy họ có dấu hiệu cố tình che dấu thông tin. Ko minh bạch trong giao dịch.

Sang năm qua kì kê khai thuế. Cụ đâm thêm đơn lên CQ họ và thuế tố cáo trốn thuế trên thu nhập bất thường. 100tr là thuế rồi. Cho nó chết đi

tintucvn

Xe tăng
Cụ cho hỏi ra địa chính phường xin xác nhận quy hoạch hay lên sở tn môi trường là chuẩn ạ.Và phí có hết nhiều k hả cụ?
check thì lên quận hoặc viện quy hoạch xây dựng cụ nhé. Tầm 500 là ra, không có quyết định.
còn có văn bản hợp đồng đàng hoàng như mình làm cho gia đình hôm trước lấy chỉ giới đỏ thì 3963k phí cho viện quy hoạch và 4000-5000k cho công ty đo đạc địa chính bản đồ 1/200

Dr.X

Xe hơi
Cụ cho hỏi ra địa chính phường xin xác nhận quy hoạch hay lên sở tn môi trường là chuẩn ạ.Và phí có hết nhiều k hả cụ?
Em có cùng câu hỏi như cụ này. Cụ nào có kinh nghiệm chỉ bảo với ạ.

Nikolai M

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Cụ xem kỹ chưa khéo quy hoạch ra mặt đường lại ngon trước bạn em nó mua bên đê la thành trong ngõ giờ ra mặt phố rồi

bornna86

Xe hơi
E nghĩ cụ thớt giật tít hơi vội vàng:
- Thứ 1: cụ phải show rõ cái qui hoạch cụ thể ra đây, có ghi trong sổ đỏ ko thì cc mới chém khách quan được
- Thứ 2: cụ mua nhà mục đích gì (rẻ mua bán kiếm lãi hay mua ở). Nếu mua kiếm lãi, e ko bàn. Mua ở thì xem qui hoạch là gì, có qui hoạch 100 năm sau chả thực hiện, vài năm sau nó lại điều chỉnh có khi lại bỏ qui hoạch (nhà e có rồi, ít năm nó lại bỏ)
- Thứ 3: quyền giữa người mua và bán ngang nhau, người bán show hàng ra, cụ có quyền check kỹ
- Thứ 4: qui hoạch treo nếu chưa có quyết định thu hồi thì mua bán bthuong, luật ko cấm, kể cả trong sổ đỏ có ghi
- Thứ 5: mục đích cụ là cảnh báo cho mọi người hay để lấy lại dc ít tiền?
Cụ trả lời rõ mấy ý trên e tư vấn tiếp cho. Thấy nhiều cụ còm cảm tính quá

khengotquehuong

Xe hơi
Vấn đề chốt quy hoặch thì người ta có làm sổ đỏ sang cho người mua không nhỉ? Nếu không làm thì cơ may còn lấy lại được.

ceconam

Xe điện
E cũng có đứa e vừa xuống tiền đặt cọc nhà đất chỗ Phương Mai cũng bị thế này, e lót dép hóng

atk234

Xe tăng
Lúc này thì em hiểu mình đã ngu khi không tìm hiểu kĩ rồi. Lên UBND quận Đống Đa hỏi thì họ cũng bảo là đất chỗ này đang nằm trong khu quy hoạch. Lúc đấy chỉ nghĩ là chắc quay lại xin anh chị ấy vì mình sai, mình ko tìm hiểu kỹ chắc vẫn được trả lại tí ti vì chị ấy làm ở Tòa Án cũng bận, nên chắc cũng không biết là nhà đang ở nằm trong diện quy hoạch...
Thứ 1 cụ không check kỹ quy hoạch.
Thứ 2 cụ lên hỏi thì họ bảo là đất ấy đang nằm trong quy hoạch, vậy theo e hiểu cả khu này nằm trong quy hoạch chả riêng gì căn cụ định mua.
Thứ 3 nếu cụ check chuẩn có quy hoạch, cụ có thể show ra làm bằng để mn có căn cứ tin cụ.

xebetong

Xe container
Lỗi đương nhiên thuộc về cụ thớt, cụ nói họ lừa cụ là không đúng.
Còn giờ cụ chơi chiêu "trạng chết chúa cũng băng hà" cũng dễ hiểu thôi.
Giả sử anh chị ấy trả cụ 50 củ thì cụ có lập thớt này ko?
Quả này lừa lòi ra rồi cụ còn bênh cái khỉ gì nữa

thngaylangthang

Xe ngựa
100 ư chiện nhỏ, nếu ai cũng thành công thì lấy ai đi làm thuê ... em lói thật đấy

duytrong

Xe lăn
Cụ cứ làm ầm lên xem thái độ họ thế nào, cần thiết cho lên mạng xã hội cho nổi.

hanamkr

Xe buýt
Em google đây:

Nếu tại thời điểm bán đất, phần đất này đã nằm trong quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất cụ thể của ủy ban nhân dân quận, huyện thì theo quy định của luật đất đai chủ sở hữu không có quyền chuyển nhượng, tặng cho… quyền sử dụng đất đó cho người khác hoặc trong hợp đồng mua bán quyền sử dụng đất bên bán có hành vi lừa đối bên bạn rằng phần đất này không nằm trong khu quy hoạch thì hợp đồng mua bán đất của bạn với bên bán đất sẽ bị coi là vô hiệu (căn cứ theo điều 188 Luật đất đai 2013 về điều kiện thực hiện chuyển nhượng đất đai). Trong trường hợp nếu hai bên có ký kết hợp đồng đặt cọc và có giấy biên nhận tiền (hóa đơn về việc chuyển tiền qua ngân hàng) thì bạn có quyền làm đơn khởi kiện lên tòa án nhân dân quận huyện nơi người bán đất cư trú để đòi bên bán hoàn lại số tiền mà bạn đã đặt cọc.

Đọc lại khoản 1 Điều 8 trong hợp đồng, nó thuộc phạm vi điều chỉnh của Luật Dân sự 2015.

xebetong

Xe container
Cụ tung hê làm gì vội. Giờ cụ cứ gửi cho em cái đơn kêu cứu lên đảng ủy cơ quan vch nhà ấy, đồng kính gửi ủy ban kiểm tra đảng ủy cấp trên và báo đài (dọa thôi chứ chưa gửi) rằng vch tôi dân lao động lương thiện không am hiểu pháp luật về quy hoạch đất đai nên bị lừa blah blah... Xem nhà kia có ăn được 100tr ấy không?
Nếu là công chức thì không nuốt dễ 100tr này đâu :)

Levangiang44

Xe đạp
Em thì ủng hộ cụ chủ chia sẻ sự việc, để mọi người mua nhà biết mà tránh. Tìm mua được ngôi nhà đã khó, sắp mua mà bị dính vố thế này thì quá đau.

bimbim5656

Xe container
Chủ nhà không thông báo rõ tình trạng quy hoạch là có ý định lừa đảo rồi, cụ cứ làm cái đơn lên cơ quan chị ý, nếu ko lấy lại được tiền thì cũng phải cho chị ý 1 phen mất mặt. Người làm trong cơ quan tư pháp bị kiện cáo là cũng mệt lắm đấy.
Cụ nghĩ nv toà án mà biết xấu hổ à :)). Lương hệ số mà toàn nhà lầu xe sang thì thu nhập đó ở đâu ra.

Joker Tiger

Xe tăng
Khi mua bán, họ không nói rõ cho cụ biết là đất trong diện quy hoạch nghĩa là họ lừa dối cụ.
Cụ đến đòi tiền, không được thì kiện, khả năng thắng kiện theo em là 50%.
Còn cách nữa, cụ ghi rõ địa chỉ nhà, chụp ảnh nhà luôn, đăng câu chuyện này lên khắp các diễn đàn, Facebook, các nhóm...
Hoặc tìm đến một vài toà soạn báo Tuổi trẻ, Dân trí ... nhờ đăng bài trên mục cảnh giác cũng được

USD.EURO

Xe điện
Các cụ hoàn toàn quên mất vai trò của ÔNG HOẶC BÀ MÔI GIỚI RỒI :)
khi chủ nhà bán nhà qua môi giới thì các ông bà môi giới bây giờ đòi ăn 3% giá trị căn nhà, trích thưởng 50% ngay sau khi khách đặt cọc mà :)

Dr.X

Xe hơi
Ủng hộ cụ chủ thớt làm vụ này càng nổi càng tốt. Đương nhiên có thể việc không thông báo với người mua về việc căn nhà dính vào quy hoạch không phải hành vi vi phạm pháp luật, nhưng cũng không phải là hành vi của một người tử tế.
Nếu cụ chủ không làm lớn thì còn bao nhiêu con nai vàng ngơ ngác nữa. Có thể có người nói cụ thiếu kinh nghiệm, thiếu hiểu biết... cho tôi hỏi có ai dám vỗ ngực nói ta đã đủ kinh nghiệm để đối phó với tất cả sự lừa lọc đểu cáng trên đời. Hay là mỗi lần học được cái gì đó mới là lại phải mất 100 triệu à.