Mù tịt về AT, các bác giúp em với

tuan-hv

Xe máy
Chào các bác,
Em mới lái xe MT thôi ạ, riêng AT thì mới chỉ ngắm chứ chưa thử bao giờ. Nhờ các bác khai phá giúp thằng em này với:
- Cần số trên xe AT có nhiều mức số mà em không rõ lắm (R, D, N, P, L... gì gì đó), các bác giải thích giúp là mức nào thì có chức năng ra sao và dùng khi nào.
- Cách gạt cần số khi vận hành xe AT như thế nào là đúng kỹ thuật.
Em hỏi hơi ngu, mong các bác thông cảm và giúp em nhé!

chakuchak

Xe buýt
Website
www.annstore.vn
Chào các bác,
Em mới lái xe MT thôi ạ, riêng AT thì mới chỉ ngắm chứ chưa thử bao giờ. Nhờ các bác khai phá giúp thằng em này với:
- Cần số trên xe AT có nhiều mức số mà em không rõ lắm (R, D, N, P, L... gì gì đó), các bác giải thích giúp là mức nào thì có chức năng ra sao và dùng khi nào.
- Cách gạt cần số khi vận hành xe AT như thế nào là đúng kỹ thuật.
Em hỏi hơi ngu, mong các bác thông cảm và giúp em nhé!
Mới có bác tổng kết ở đây, mời bác tham khảo. Em cũng mù tịt, mới xem xong :D

Maz6666

Xe buýt
em cũng hỏi hơi ngu tí, không biết đang đi nhanh thì có gạt từ D->N hay ngược lại không các bác nhể

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
em cũng hỏi hơi ngu tí, không biết đang đi nhanh thì có gạt từ D->N hay ngược lại không các bác nhể
Đi nhanh hay đi chậm bác đều có thể gạt được, và những loại xe mà em biết thì đều không phải bấm nút mới gạt được, tuy nhiên đang đi mà gạt thì không hay lắm, tỷ dụ như nếu đang đinh nhanh mà gạt từ D => N thì có thể dẫn đến mất điều khiển vì chú xe tải đằng sau húc vào đít.:D

Carfinancing

Xe tải
Ơ, ngược lại chứ, đang đi nhanh gạt D sang N vô tư, nó chỉ hơi giảm tốc thôi, chỉ có làm ngược lại là đang "trôi" nhanh ở N mà chuyển qua D mới nguy hiểm, lúc đó tốc độ giảm khá đột ngột, dật hẳn về Ds hoặc L còn bị trượt lốp nữa.

HUYNHC240Tài khoản đã xác minh

Trên từng cây số
Website
www.Vietthinheec.vn
Ơ, ngược lại chứ, đang đi nhanh gạt D sang N vô tư, nó chỉ hơi giảm tốc thôi, chỉ có làm ngược lại là đang "trôi" nhanh ở N mà chuyển qua D mới nguy hiểm, lúc đó tốc độ giảm khá đột ngột, dật hẳn về Ds hoặc L còn bị trượt lốp nữa.
Về nguyên tắc D-N hay N -D đều đc ở mọi tốc độ , chỉ khác cái là lúc chuyển số không nên đạp ga to thôi , nhưng chỉ D với N thôi chứ chẹo sang L là có khi tèo hộp số đấy ,

Longvh

Xe điện
Em cũng thích AT cho nó nhàn, nhưng toàn ngồi bên xem người ta lái AT chứ chưa lái bao giờ, thấy sướng hẳn, chân trái thích làm gì thì làm, co lên ghế cũng được :)

Carfinancing

Xe tải
Làm sao chuyển N->D khi xe đang trôi được ???
Tùy xe chứ, xem em làm được " trôi" ở đây nghĩa là đang đi theo quán tính (em đã thếch nốt rồi đấy, ai đi xe hay cắt côn thì vẫn làm thế cả)
À quên, bác camel không "khoái cắt côn" nhể :P

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Làm sao chuyển N->D khi xe đang trôi được ???
Sao không bác? Xe đang trôi chuyển N => D được mà. Hay xe của bác nó bắt phải phanh cứng lại rồi mới cho chuyển?

D->N :; N->D thoải mái nhanh chậm đều được. Chẳng có vấn đề gì....

Các Bác thấy rằng từ N sang D và Từ D sang N ko cần bóp khóa cần số ,

Tại sao như vậy trong khi chuyển tới các số khác đều phải bóp ????

Chính là nhà SX cho phép chuyển số giữa 2 số này khi đang chay. Lưu ý tập thói quen chuyển giữa 2 số này ko bóp khóa. Nếu bóp rất dễ trượt sang số khác

Từ D hoặc N về R thì phải bóp khóa. Nhưng Từ R về N và D thì ko cần.

Sao không bác? Xe đang trôi chuyển N => D được mà. Hay xe của bác nó bắt phải phanh cứng lại rồi mới cho chuyển?
Có lẽ bác ấy chưa thử???

E chưa thấy xe nào lại ko cho chuyển D -> N và ngược lại khi đang chạy. Bác Camel lấy Mủrano chạy 1 vòng rồi về cho ý kiến đê :D :D :D

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Có lẽ bác ấy chưa thử???

E chưa thấy xe nào lại ko cho chuyển D -> N và ngược lại khi đang chạy. Bác Camel lấy Mủrano chạy 1 vòng rồi về cho ý kiến đê :D :D :D
Ơ, xui dại! Nhỡ nó vỡ hộp số Murano thì xe bị mất giá à???:D

tuan-hv

Xe máy
Cám ơn các bác nhé, em hiểu ra một chút rùi, nhưng chửa thực hành thì chửa biết thía nào.
Hôm trước em mầy mò trên mạng (hình như cũng trên OF) có bài hướng dẫn điều khiển xe AT khi đang xuống dốc. Bác nào biết đường link đó thì cho xem xin với.
Em cám ơn các bác, mặc dù muốn mời các bác ly rượu nhưng động cơ của em vẫn thuộc dạng "cơm", các bác thông cảm nhé! (b)

MinhKhoiTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
dochoixedap.com
Với dốc bình thường thì bác cứ giảm ga (khi xuống) và tăng ga (khi lên) với số ở vị trí D số sẽ tự động tăng giảm theo tốc độ xe,với độ dốc lớn thì bác nên để số thấp khi lên xuống dốc

gà con

Xe tải
các bác cho e hỏi ở con lancer gala số ds và số L là dùng trong trương hợp nào vây.

jolie2003

Xe tăng
Website
www.vicvietnam.com
Mondeo có chuyển được từ D-N và N-D không hả Khôi Ác Quy ơi.
Iem chưa dám thử vì sợ đi hộp số , chỉ chuyển từ D-N hoặc ngược lại khi dừng chờ đèn thôi

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Mondeo có chuyển được từ D-N và N-D không hả Khôi Ác Quy ơi.
Iem chưa dám thử vì sợ đi hộp số , chỉ chuyển từ D-N hoặc ngược lại khi dừng chờ đèn thôi
Mondeo dòng thông dụng thì chuyển được, nhưng riêng series cho APEC thì có hệ thống an toàn hộp số cho quan chức (APEC Mondeo Transmission Security System - AMTSS) nên nếu chuyển như thế là dễ bị kẹt hộp số lắm.

:))