Mù tịt về AT, các bác giúp em với

Carfinancing

Xe tải
các bác cho e hỏi ở con lancer gala số ds và số L là dùng trong trương hợp nào vây.
Ds là để leo dốc cao vừa phải, L leo dốc cực cao và cũng dùng tương tự khi xuống dốc. Khi cần tăng tốc nhanh, để đẩy vòng tua lên cao cũng có thể dùng Ds, lưu ý là chuyển nhanh sang D khi đã đủ gia tốc vì max speed của Ds vẫn rất thấp, không đủ để vượt trên đường trường.

Ga Ac

Đi bộ
Các bác cho em hỏi, số tự động thì đề pa lên dốc thế nào nhỉ?

Trước đây đi số sàn thì không thành vấn đề, cứ dật phanh tay, đạp côn, ga to lên xong nhả phanh tay là OK, nhưng xe số tự động không có côn thì phải làm thế nào?

Các bác chỉ giáo nhé, em ngại đọc manual của xe lắm.

tuan-hv

Xe máy
Theo em hiểu thì nếu xe đang dừng giữa dốc và bắt đầu khởi hành thì thì mình đạp phanh chân => nhả phanh tay => gài số L => nhấn chút ga cho vòng tua máy lên khoảng 1.000 rpm, nhả phanh và nhấn tiếp ga để cho xe leo dốc.
Xe AT được cái đề pa sướng các bác nhể, bỏ qua được khoản chân côn.

GolfVN

Xe đạp

Trước đây đi số sàn thì không thành vấn đề, cứ dật phanh tay, đạp côn, ga to lên xong nhả phanh tay là OK, nhưng xe số tự động không có côn thì phải làm thế nào?

Thầy em ở bển dạy thế này
+ Kéo phanh tay
+ Chuyển chân chừ phanh sang ga
+ Ga nhẹ lên
+ Có thể kết hợp nhả phanh tay khi bắt đầu ga nếu dốc không quá cao
+ Nếu dốc cao thì bao giờ xe bắt đầu chuyển động thì hạ phanh tay.

red2thebones

Xe đạp

Hehehê... em thì lại học lái bằng AT rồi mới chuyển sang MT, nên em thấy câu hỏi của bác hơi bị ngược đời :D

Các bác khác cũng đã trả lời chính xác cho câu hỏi của bác rồi, em chỉ muốn thêm thắt là xe AT thì trong các tình huống bình thường, bác cứ lái như MT, nhưng bỏ qua cái công đọan ra vào côn, coi như máy nó tự thao tác cho mình.

ngodzung

Xe tải
Các bác cho em hỏi chút, em mới đi con matiz nhập dùng số tự động, ngoài các có P,R,N,D thông thường em còn thấy nó còn số 1,2.
Theo em hiểu thì số 1,2 này giống như số 1,2 bên số sàn, thường dùng khi lên dốc cao, có đúng không ạ? Khi nào thì nên dùng 2 số này các bác nhỉ?

Thanks các bác.

red2thebones

Xe đạp
Các bác cho em hỏi chút, em mới đi con matiz nhập dùng số tự động, ngoài các có P,R,N,D thông thường em còn thấy nó còn số 1,2.
Theo em hiểu thì số 1,2 này giống như số 1,2 bên số sàn, thường dùng khi lên dốc cao, có đúng không ạ? Khi nào thì nên dùng 2 số này các bác nhỉ?

Thanks các bác.
Chính xác bác ạ. Thật ra thì bác để ở D, khi nào cần thiết, máy nó tự nhảy số lùi xuống hoặc tăng lên thôi, từ 1-4 chẳng hạn. Nhưng nếu muốn chủ động để lên dốc, nhất là khi có tải nặng thì bác kéo nó về 1-2. Khi để ở 2 số thấp này thì máy không tự động chuyển số.

Các xe đời cũ, xài hộp số cơ-thuỷ lực thì sang số còn phải dè chừng, nhất là các bác chạy quen số sàn rồi, cứ quen tay, đang chạy mà về R hay P thì chỉ có toi cái HS, nhưng các xe đời mới, xài hộp ĐK điện tử thì không sao cả, máy tính nó sẽ bảo thằng lái ngu hơn nó nên nó nhất định không chịu.

MinhKhoiTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
dochoixedap.com
Mondeo dòng thông dụng thì chuyển được, nhưng riêng series cho APEC thì có hệ thống an toàn hộp số cho quan chức (APEC Mondeo Transmission Security System - AMTSS) nên nếu chuyển như thế là dễ bị kẹt hộp số lắm.

:))
Đúng nhưng chưa đủ,với dòng này do giá rẻ nên hộp số bớt đi N nên chyển làm sao được :)) :)) :))