Một thoáng nước Mỹ

waa

Xe tải
Mỹ cho cụ chủ toàn cảnh đẹp và sướng , còn cảnh khổ cực sao cụ không chộp ... người thân em ở Mẽo cỡ 35 năm rồi , vui buồn đủ cả , và cày bừa chăm chỉ để mua nhà khu trung lưu , chứ ít tiền phải ở khu ổ chuột chỉ toàn gái điếm và giang hồ dùng súng không ghê tay , cụ chủ mà chộp hình ở khu này có khi ra về chỉ còn quần tà lỏn .

Mỹ cho cụ chủ toàn cảnh đẹp và sướng , còn cảnh khổ cực sao cụ không chộp ... người thân em ở Mẽo cỡ 35 năm rồi , vui buồn đủ cả , và cày bừa chăm chỉ để mua nhà khu trung lưu , chứ ít tiền phải ở khu ổ chuột chỉ toàn gái điếm và giang hồ dùng súng không ghê tay , cụ chủ mà chộp hình ở khu này có khi ra về chỉ còn quần tà lỏn .
Nếu kụ đọc phần đầu thì thấy em cũng đã nói rất rõ ngay tại thành phố lớn nhất của Mỹ là NY thì chỉ có quận trung tâm Mahattan là đẹp đẽ sang trọng chứ sang khu vực khác là cũng đã thấy rác rưởi bừa bãi nhếch nhác, cảnh quan đô thị không bằng Sing hay Úc. E không có có thói quen thổi phồng lên hay chê bai lấy được mà chỉ cố gắng truyền tải lại chân thực nhất những gì mắt thấy tai nghe. Công việc em đang làm cho em cơ được đi ( hay phải đi) nước ngoài thường xuyên nên em hiểu quá rõ nước ngoài là thế nào, không ảo tưởng không tôn sùng không phải cứ cái gì của " Tây" là nhất, là văn minh. Nước nào cũng có người nghèo khổ, cơ cực, có những mặt trái của xã hội. Vấn đề là những chuyện mặt trái đó là cá biệt hay phổ biến đến mức ở đâu cũng bắt gặp? Mỹ cũng vậy, Mỹ cũng có những người vô gia cư, những người phải bới thùng rác tìm đồ thừa, kiếm từng cen trên vỉa hè. Nhưng những người đó chỉ là rất hãn hữu và phần lớn là những kẻ không có khả năng làm việc, chính xác hơn là lười biếng hoặc nghiện ngập. Người nhà cụ làm việc chăm chỉ và đã có cuộc sống trung lưu. Hạnh phúc chính là ở chỗ đó. Làm việc chăm chỉ sẽ có một cuộc sống tốt đẹp, no đủ. Sợ nhất là làm quần quật mà không đủ sống mới là vấn đề. Và càng không bao giờ có chuyện không làm gì mà vẫn được hưởng thụ. Việt kiều bên đó họ kêu ca rât nhiều người nhà ở VN, chỉ quen gửi tiền về để tiêu xài, khi được bảo lãnh sang thì kêu khổ vì quen thói ở nhà sáng ăn sáng rồi nhâm nhi cafe, chiều gầy sòng nhậu tới sáng. Kiếm việc gì cũng chê không chịu làm ( vì chủ yếu là phụ bếp, chạy bàn ). Chuyện giang hồ bắn súng giết người không ghê tay, rồi đĩ điếm nghiện ngập chắc chỉ có ở những khu nhiều dân nhập cư bất hợp pháp. Cụ đã từng là nạn nhân hay chỉ nghe nói :-bd? E lang thang chán chưa gặp rắc rối nào. Buổi tối ở Mỹ có thể không an toàn lắm nhưng chưa đến mức điên loạn như vậy. E được khuyến cáo bên bờ tây có thể có giật đồ vì nhiều dân nhập cư lậu từ Mê hi cô hay vùng Ca ri bê chứ bên bờ đông thì an toàn tuyệt đối và em thấy đúng như vậy. Mỹ hay các nước e đi như Úc Hàn, Nhật Sing HK... chưa phải thiên đường, nhưng khoảng cách tới thiên đường với họ không còn quá xa. Vài lời với cụ.

Ngay tại cái tp San Fran xinh đẹp này, cái thành phố mà em có thiện cảm vô cùng và là nơi duy nhất khi ở Mỹ em đã từng thầm ước giá như mình được sống ở nơi này cũng làm cho em bị sốc thật sự, nó cho thấy mặt trái của xã hội Mỹ, lối sống Mỹ. Đó là vào buổi sáng ngày cuối cùng em ở đó, khi đang lang đến gần khu đại siêu thi Macy để mua quà về nhà thì bắt gặp một gã người Mỹ trần truồng đi bộ trên phố ( em nhắc lại là TRẦN TRUỒNG luôn ) e đã choáng nhưng nghĩ là tay này bị mad, bị nut gì đó. Nhưng đi được một đoạn lại gặp một tên nữa, rồi lại thêm tên nữa. Tên thứ 3 thì em rất ấn tượng vì hắn ta cao to, rât quai nón, đội mũ lưỡi trai da, đeo kính đen, đeo ba lô nhỏ sau lưng, đi bốt đến tận đầu gối. Súng ổng nhìn khủng luôn. Ha ha. Đi bên cạnh là một thằng cha mặc comle rất lịch sự, cả hai chuyện trò rất sôi nổi và thản nhiên như không. Em không đủ can đảm để nâng máy lên chụp được. Những người Mỹ khác thì không thấy họ thể hiện ngạc nhiên hay gì đó, coi rất bình thường. Đúng là xã hội Mỹ vẫn có những thứ rất dị hợm, không thể hòa nhập được

danghung83hn

Tháo bánh
Nghe cụ tả em sợ, trẻ con bên ấy thì thế nào nhể

Ngay tại cái tp San Fran xinh đẹp này, cái thành phố mà em có thiện cảm vô cùng và là nơi duy nhất khi ở Mỹ em đã từng thầm ước giá như mình được sống ở nơi này cũng làm cho em bị sốc thật sự, nó cho thấy mặt trái của xã hội Mỹ, lối sống Mỹ. Đó là vào buổi sáng ngày cuối cùng em ở đó, khi đang lang đến gần khu đại siêu thi Macy để mua quà về nhà thì bắt gặp một gã người Mỹ trần truồng đi bộ trên phố ( em nhắc lại là TRẦN TRUỒNG luôn ) e đã choáng nhưng nghĩ là tay này bị mad, bị nut gì đó. Nhưng đi được một đoạn lại gặp một tên nữa, rồi lại thêm tên nữa. Tên thứ 3 thì em rất ấn tượng vì hắn ta cao to, rât quai nón, đội mũ lưỡi trai da, đeo kính đen, đeo ba lô nhỏ sau lưng, đi bốt đến tận đầu gối. Súng ổng nhìn khủng luôn. Ha ha. Đi bên cạnh là một thằng cha mặc comle rất lịch sự, cả hai chuyện trò rất sôi nổi và thản nhiên như không. Em không đủ can đảm để nâng máy lên chụp được. Những người Mỹ khác thì không thấy họ thể hiện ngạc nhiên hay gì đó, coi rất bình thường. Đúng là xã hội Mỹ vẫn có những thứ rất dị hợm, không thể hòa nhập được

batistava

Xe hơi
Theo em thì anh em nhà mình có điều kiện thì sang đấy chơi thôi, ở lại khổ bỏ m.. em thấy suốt ngày đi làm, ko có nhiều thời gian cafe cà pháo tán phét như anh em mềnh đâu..

Em cũng pót mấy cái ảnh em đi chơi Las Vegas, hê hê, nói chung có tiền sang đấy chơi thì nhất rồi..

Quảng cáo dịch vụ XYZ trên phố

Gặp mấy anh xế khủng trên đường

Cụ nào mua súng thì alô em :P

Chỉnh sửa cuối:

Odyssey 8829

Đi bộ
Vụ tiếp theo e cũng muốn chia sẻ một số thông tin để các bác tham khảo, đó là vấn đề "nuôi" một em xe ở Mỹ.

kien_ktnl

Xe buýt
em theo dõi thớt này liên tục và mỗi lần đọc đều thấy hấp dẫn, mong cụ tiếp tục cho e và các cụ được du lịch tiếp,em mời cụ thêm ly rượu nhạt để cụ có sức nhé

bebi

Xe tải
Các bác OF đi đây đó nhiều giải thích cho em kiểu đỗ xe đặc trưng của dân xế ở San Fransisco này ạ? Híc...
Vì ở SF nằm trên vùng đồi núi do vậy đường nó luôn dốc, khi đỗ xe cái bánh trước chéo chéo như vậy để tránh bị tụt hoặc tiến lên một cách không mong muốn- nếu xuống dốc theo chiều đỗ xe(xe đỗ bên phải như bên mình) thì đánh lái sang phải khi đỗ để nếu nó có lao về phía trước thì vào vỉa hè..., còn nếu lên dốc thì đánh lái ngược lại khi đỗ thôi cụ!

bebi

Xe tải
nước Mẽo tuyệt thật thôi e cố cóp tiền để sau này cho con sang du học mình đi ké.
Cụ chuẩn bị dần đi ợ: Nếu con cụ không có học bổng, muốn học trường tốt tốt 1 tý thì cụ cứ chuẩn bị hộ em (40k tiền học phí+ 20 k tiền ăn ở+ 10 k tiền vé MB về VN 1 lần và tiêu vặt/ 1 năm nhé) x 4 năm= 280k cụ nhé+.....k cụ đi ké....Em fun tý......

Vụ tiếp theo e cũng muốn chia sẻ một số thông tin để các bác tham khảo, đó là vấn đề "nuôi" một em xe ở Mỹ.
Cám ơn bác Od đã động viên. E ở bên đó chỉ có nửa tháng nên nhìn nhận đánh giá có thể hời hợt phiến diện nhưng không tô vẽ thêm. Đầu năm 2013 e sẽ sang đó, hy vọng được gặp và hầu chuyện bác. Vụ xe cộ bác có thời gian thì triển khai luôn đi, vì em rất quan tâm chuyện đó, quan tâm hơn cả gái đẹp :)). E đang có ý định nghiêm túc là tìm một công ty nào đó nhập ủy thác cho em con xe Ja Guar màu đen mà em đã up lên đó. Con đó thấy đề là 20000$, nếu tính hết các chi phí về VN cỡ khoảng 60,000 $ là cái giá chấp nhận được. Xăng mới lên 23,000/l những đã trót phải lòng nhau rồi thì.... Bên đó nhiều xe đẹp thật, cứ mê luôn ( ý em đẹp ở đây không phải là đắt tiền mà là kiểu dáng, mẫu mã ) như Cadilac coupe hay dòng Chevrolet Camaro. Ngắn gọn là nhìn cứ phê lòi ra.

Lap Xuan

Xe đạp
Đọc thớt của cụ, đọng lại trong lòng em rất nhiều trăn trở. Những cao ốc chọc trời, những khu phố sầm uất… của Mỹ thì ai cũng có thể hình dung được. Nhưng có những ấn tượng khác nữa sau khi lang thang ở thớt của cụ:
- Dân chủ là phải như trong ảnh của cụ, biểu tình ngay trước Nhà trắng.
- Công an nhân dân là phải như trong ảnh của cụ, vì dân phục vụ.
- Khi mình đây còn đang cưỡi trâu đi cày để phấn đấu 3 tầng 4 bánh, thì người ta đi xe đạp như ở Đan Mạch, ở nhà ngói như ảnh của cụ, nghịch lý cuộc đời thế đấy
- Cái câu thốt lên của cụ: “Em đến chết vì em nó mất thôi” khi ngắm nhìn vợ 2 của người ta, là câu mà chắc chắn các cụ khác cũng muốn thốt lên khi ngắm nhìn em nó.
- Cách hành văn của cụ rất hay.

Đọc thớt của cụ, đọng lại trong lòng em rất nhiều trăn trở. Những cao ốc chọc trời, những khu phố sầm uất… của Mỹ thì ai cũng có thể hình dung được. Nhưng có những ấn tượng khác nữa sau khi lang thang ở thớt của cụ:
- Dân chủ là phải như trong ảnh của cụ, biểu tình ngay trước Nhà trắng.
- Công an nhân dân là phải như trong ảnh của cụ, vì dân phục vụ.
- Khi mình đây còn đang cưỡi trâu đi cày để phấn đấu 3 tầng 4 bánh, thì người ta đi xe đạp như ở Đan Mạch, ở nhà ngói như ảnh của cụ, nghịch lý cuộc đời thế đấy
- Cái câu thốt lên của cụ: “Em đến chết vì em nó mất thôi” khi ngắm nhìn vợ 2 của người ta, là câu mà chắc chắn các cụ khác cũng muốn thốt lên khi ngắm nhìn em nó.
- Cách hành văn của cụ rất hay.
Cám ơn cụ. Nhà em viết dăm chữ nhì nhằng mà lại có được những người đọc sâu sắc như cụ thì em thật là Vinh hạnh lắm lắm. Chúc cụ luôn mạnh khỏe và xây được cái nhà ngói như thế ở cho nó mát, cụ ạ.

batistava

Xe hơi
Em cũng xin góp mấy cái SF

Bức đầu em chụp đúng chỗ cụ chủ đứng.

Nhà tù Alcatraz nổi tiếng

Cầu Golden Gate trong sương mù

Hic, cụ chủ cũng làm em nhớ nơi này quá :(

scud122

Xe tăng
Niềm mơ ước của em, bao giờ mới bỏ lợn đủ 100 quả để làm tour đi Mẽo nhể

hot_boy_vn

Xe tải
Bác làm em nhớ năm ngoái em đi quá, một cảm giác rất khó tả khi sang đây

trungnvmt

Xe tải
Đọc thớt này của cụ chủ sướng mê tơi đi được =D> Mà cho em hỏi là cái nhà tù ấy còn hoạt động không nhỉ , hay chỉ còn làm nơi tham quan thôi ?