Một thoáng nước Mỹ

Ở Las Vegas còn có một địa danh rất nổi tiếng để đến tham quan là Khe nứt lớn ( Grand canyon). Nó chính là vệt đứt gãy của vỏ trái đất từ hàng triệu năm trước đã tạo nên một kỳ quan thiên nhiên. Ở đó có một chương trình bay trực thăng đi thăm với mức thiệt hại là 400$/nhân/ 30 phút bay. Nhưng đến Las em nổi máu tham muốn dỡ nhà tụi Mẽo về xây bếp nhà em nên lao đầu vào mấy cái này:

Em đổi 300$ ra phỉnh, ở đó người ta quy định đặt một ván tối thiểu 5$, tối đa 2000$. Kết quả là sau 30 phút em sạch như chùi và cũng khỏi trực thăng luôn

Từ Las vegas em đi Fresno là thành phố nằm ở trung tâm nông nghiệp của bang California. Các loại hoa quả vùng này ngon tuyệt và giá cả rất rẻ: chery 3$/kg. mận to bằng năm tay trẻ con 3$/ túi 10 quả ăn rất ngọt và thơm. Ở Mỹ giá cả các loại thực phẩm như hoa quả thịt bò, thịt gà rất rẻ, nhiều thứ còn rẻ hơn ở VN. Trên đường đi có rất nhiều quạt gió để phát điện, nhìn khá đẹp mặt

Bắt đầu thấy lác đác những trang trại 2 bên đường

bảo châu

Xe điện
Nhà cháu thấy có nhiều bác trông rất chi là cốp, đầu bóng mượt, comle cavat lịch lãm như Mỹ nhưng vẫn bị trượt, quay ra mặt hằm hằm tức giận vẻ như muốn nói: " chúng mày là cái éo gì mà không cấp cho ông, ông éo thèm đi nữa đấy" ha ha. Hôm em phỏng vấn thấy có đến 4,5 bác làm ở các cơ quan Trung ương mà cũng bị out. Đến lượt em, tay người Mỹ hỏi đúng một câu, rồi bảo em chào mừng mày đến đất nước Mỹ, tất cả diễn ra trong không quá 10 giây làm nhà em cứ chưng hửng hết cả. Bao nhiêu bài học thuộc lòng, bao nhiêu phương án trả lời, rồi các loại giấy tờ sổ đỏ sổ đen, giấy tờ xe pháo vv và vv mất công chuẩn bị nó không thèm liếc mắt qua, thành ra vô tích sự ráo cả.
Chắc mấy bác này không phải cơ quan trung ương đâu cụ. Như bọn em có công hàm của Bộ Ngoại giao, trước phải đi p/vấn visa gần như chả hỏi câu gì. năm ngoái thì còn không phải ra phỏng vấn nữa mà gửi hồ sơ sang cấp luôn, cụ ạ. Em thấy hay trượt nhất là các bác đi thăm thân hoặc các trường hợp xin visa dài hạn theo diện kết hôn.

Đến Fresno em quá ngỡ ngàng vì có một thành phố quá xinh xẻo, yên tĩnh trong lành. Nó chả ồn ào kiểu Mỹ chút nào

Ngay đối diện khách sạn em ở có một show room của hãng Ja Guar, em lập tức phi sang ngắm nghía và không thể dứt ra được. Sao lại có những chiếc xe đẹp thế và điều quyến rũ nhất là giá xe RẺ đến ngỡ ngàng

Các kụ có dám tin vào mắt mình khi những chiếc xe này đề giá dưới 20,000$ không? Rẻ hơn cả con Kia morning ở nhà mình. Không thể tin nổi ( tất nhiên xe đã qua sử dụng, nhưng theo ngôn ngữ nhà mình gọi là hàng lướt )

Toàn coupe đầy chất chơi

E văn dốt nên chả biết dùng mỹ từ nào để tả vẻ đẹp của em nó, các kụ giúp e

Tất cả toàn xe sang, nhưng người ta vứt ngoài trời như đồ vật bình thường, không mái che, không rào chắn, không trông coi. E thoải mái tự do tác nghiệp

Con đắt nhất ở bãi này là con Se dan mới nguyên đề giá 90,000$ có thể discount

Nhìn nó huyền ảo trong mơ, và với em nó cũng chỉ là giấc mơ

Nhà cháu đến chết vì em nó mất thôi

Phát khóc vì thèm muốn

Giá xe đây: 16,995 $ tương đương 350 triệu vnd. Các cụ nghía kỹ không bảo em chém. Giá này ở VN e mua hẳn 2 cái . Xem giá xe ô tô bên Mỹ và nghĩ giá xe bên mình em chả biết đó là bi kịch hay hài kịch. Trong khi thu nhập của một người Mỹ gấp 50 lần một người VN

Thế mới biết các bố nhập xe cũ ngày trước vớ bẫm thế nào

E tạo dáng phát để thôi thì để thỏa mãn sự khát khao. Sang Mẽo em thích ngắm xe hơn ngắm gái Mỹ nhiều. Thật. E thề:|

Một vài đường phố ở Fresno, rất thanh bình

Thành phố này chủ yếu là cộng đồng ngườiMehico sinh sống, rất ít có du khách tới đây, người châu Á lại càng ít nên họ luôn tò mò nhìn tụi em. Khi em đang lang thang chụp ảnh thì 2 cậu choai này rất hào hứng thò cổ ra hét : shot a picture. Thích thì shot, sao đâu

Đây là khách sạn em ở

Một thị trấn bình yên trên con đường em lang thang

Xăng 3,7$/ một galon ( đúng bằng giá xăng nhà mình khoảng hơn 21000vnd/ lit ), xe rẻ bằng 1/3

Chẹp lưỡi tiếp thôi chứ biết làm sao

Ở đây cũng có một cộng đồng người Việt nhỏ, và đây là nơi duy nhất trong những ngày trên đất Mỹ, e thấy những người Việt Kiều, vồ vập, xởi lởi chuyện trò. Thấy rõ tình cảm quê hương, đồng bào

tovit99

Xe buýt
Trước cửa Nhà Trắng lúc nào cũng có người dựng lều biẻu tình phản đối CP Mỹ. Hôm em đến là một cựu binh Mỹ ở chiến trường IRac ( bác này thế chỗ cái bà già mà nhà bác Tô vít đã up lên )
Em đang có 1 short trip to Frankfurt. Hôm nào về up tiếp ảnh phụ bác Avanlon. Tiếc nhất chuyến đi năm 2010, vào uống cafe Lú ở San Jose, các em tiếp viên người Việt toàn mắc đồ VS bwng cafe mà khong chụp trộm đwowcj phát nào:-)

Loe_hờ lú

Xe điện
Xe rẻ, xăng rẻ, nhưng lệ phí của xe hơi bên đấy có rẻ ko bác,

Nghe nói phí bảo vệ môi trường cao lắm :) Việt Nam mình mà cứ theo đề án của anh # thì em thề 100 năm nữa dân nghèo ko mua nổi cái ô tô đi

Chắc mấy bác này không phải cơ quan trung ương đâu cụ. Như bọn em có công hàm của Bộ Ngoại giao, trước phải đi p/vấn visa gần như chả hỏi câu gì. năm ngoái thì còn không phải ra phỏng vấn nữa mà gửi hồ sơ sang cấp luôn, cụ ạ. Em thấy hay trượt nhất là các bác đi thăm thân hoặc các trường hợp xin visa dài hạn theo diện kết hôn.
Kụ đi có công hàm ngoại giao giắt lưng thì thuộc hàng khủng rồi e tưởng visa được cấp một cách tự rưng chứ, sao còn phải phỏng vấn? Visa em được cấp 1 năm loại M có nghĩa được nhập cảnh vào Mỹ nhiều lần. E đang ủ mưu sang năm đi nốt mấy thành phố lớn nữa như Chicago, Sandiego, Florida để coi như xóa sổ nước Mỹ luôn. Cụ nào có ý tưởng đó ta bàn kế hoạch phát xem sao. Vừa rồi em nhập cảnh bọn nó biết lương thực em chuẩn bị chỉ đủ sinh hoạt trong nửa tháng mà nó cấp thị thực cho em được ở hẳn đến 6 tháng. Đúng là bọn Mẽo xỏ lá :D

Xe rẻ, xăng rẻ, nhưng lệ phí của xe hơi bên đấy có rẻ ko bác,

Nghe nói phí bảo vệ môi trường cao lắm :) Việt Nam mình mà cứ theo đề án của anh # thì em thề 100 năm nữa dân nghèo ko mua nổi cái ô tô đi
Vấn đề lệ phí em không có thông tin nên quyết không dám báo cáo láo với bác. Bác nào biết trả lời kụ ấy giúp em phát. Cơ mà em thấy thế này: dân số nước Mỹ hiện nay khoảng 300 triệu bao gồm cả các cháu đang mặc bỉm đến những người tàn tật nhưng có đến hơn 200 triệu xe ô tô. Điều đó nói lên rằng việc mua xe và nuôi cái xe hoàn toàn không là vấn đề gì với dân Mỹ. Chắc không có cái loại phí nào quá đắt đỏ, em dự thế.

FUJITSU

Xe buýt
Kụ đi có công hàm ngoại giao giắt lưng thì thuộc hàng khủng rồi e tưởng visa được cấp một cách tự rưng chứ, sao còn phải phỏng vấn? Visa em được cấp 1 năm loại M có nghĩa được nhập cảnh vào Mỹ nhiều lần. E đang ủ mưu sang năm đi nốt mấy thành phố lớn nữa như Chicago, Sandiego, Florida để coi như xóa sổ nước Mỹ luôn. Cụ nào có ý tưởng đó ta bàn kế hoạch phát xem sao. Vừa rồi em nhập cảnh bọn nó biết lương thực em chuẩn bị chỉ đủ sinh hoạt trong nửa tháng mà nó cấp thị thực cho em được ở hẳn đến 6 tháng. Đúng là bọn Mẽo xỏ lá :D
Thanks cụ chủ - một trong những thread hay nhất với e trong Box "Chuyến đi" (b). Hồi 2005 điều ân hận rất lớn của e là đã để vuột mất cơ hội đi Mẽo, giờ KT khó khăn thế này việc mua e Es chưa xong thì giấc mơ kia chắc phải chờ thằng cả nhà e nó lên thay anh Thăng may ra :D.
E có 4 thằng bạn học phổ thông và cùng phố ngày xưa hiện đang sống tại Chi-ca-gồ, chúng nó mỗi lần về chơi đều khí thế mời e qua bển chơi và bao trọn gói, nhưng điều quan trọng nhất là vé MB thì ko thằng nào đề cập tới :(

Thời gian trôi đi thật nhanh, thoáng một cái là đã đến những ngày cuối trên đất Mỹ, điểm dừng chân cuối cùng của em trước khi về nước là thành phố San Francisco. Đó là thành phố xinh đẹp nằm bên bờ Thái Bình Dương. Thành phố này mang khí hậu ôn đới mùa hè nóng nhất cũng chỉ từ 18-20 độ C. Khi em ở đó nhiệt độ chỉ khoảng 14 độ, rất lạnh. San Francisco có mấy địa danh nổi tiếng để tham quan là cây cầu cổng vàng ( Golden Gate ), nhà tù Alcaltraz nơi từng giam giữ bố già Al Capone nổi tiếng của Mỹ. Nhà tù này đã được xây dựng thành rất nhiều bộ phim và em đã xem ít nhất là 2 bộ phim về nó. Nhà tù Alcaltraz được xây dựng trên một hòn đảo giữa vịnh San Fran, trên thực tế đã có rất nhiều vụ tù nhân vượt ngục từ nhà tù này nhưng chưa tù nhân nào trốn thoát mà còn sống sót, một số thì bị lính canh bắn chết, số còn lại thì bị chết đuối hết vì không chịu nổi cái lạnh của nước biển để bơi được vào bờ. Địa danh thứ 3 chính là con đường hoa zic -zac, ô tô đi qua chỗ đó phải chạy ngoằn ngèo, nhìn rất sinh động

Đây là cầu cổng vàng, hôm em đến mây mú quá nên nhìn không đẹp. Cầu được sơn màu cam để nổi bật giữa màu xanh của trời và biển, nhưng thời tiết này thì tất cả chỉ một màu xám xịt

Bến đậu của các du thuyền

Trời lạnh ra phết

Thủ trưởng này là Việt kiều Ca li, vượt biên năm 80 được đến Mỹ định cư năm 1985

Một phi đội Harrley cũng ra đấy hóng

Xe pháo bên này dù 2 hay 4 bánh đều nuột. Mà nuột nhất là loại đầu kéo công ten nơ, xe tải mà nhìn quá đẹp

Tổ lái Harley đây

E ra ké quả ảnh, chả mấy khi có dịp

Đứng chụp chán, trời lạnh thụt hết cả một số thứ, nhà em lộn vào ngắm nhìn phố xá

Vì đây là thành phố cảng nên cua vua, tôm hùm rất rẻ và nấu cực ngon. Trước khi về em đã tự thưởng một bữa, giờ nhớ lại em vẫn còn mút tay vì thèm