Một thoáng nước Mỹ

xmen_pro

Xe điện
Thank cụ! đọc hết 26 trang mà mờ hết cả mắt, nhưng tầm mắt lại mở rộng thêm rất nhiều....Thank phát nữa nhé!

monkeyshop.vn

Đi bộ
Thanks các cụ, xem hình thực tế ở bên Tây em mới hiểu dc nhiều điều :">

Bác làm em nhớ năm ngoái em đi quá, một cảm giác rất khó tả khi sang đây
Đúng vậy. Đi Mỹ cũng mang lại cho em một cảm giác thật đặc biệt mà những nước khác không thể có. Ngoài yếu tố Mỹ là cường quốc hùng mạnh và giàu có số một thế giới thì riêng với những người Việt nó còn có những cảm xúc riêng. Cả hai nước vốn là cựu thù trong một cuộc chiến tàn khốc và kéo dài nhất trong lịch sử hiện đại của thế giới và cho đến lúc này vết thương của cuộc chiến đó vẫn chưa liền da. Ngoài ra, ở Mỹ có cộng đồng người Việt lớn nhất ở hải ngoại, và vẫn còn sự chia rẽ hận thù. E nhớ buổi tối đến Las vegas khi đó đã khá muộn, phải gần 10h tối, lúc đó bọn em rất mệt và đói nên vào một nhà hàng Việt ăn tối. Khi thức ăn mang lên mọi người đang hào hứng so đũa lau bát để ăn thì không hiểu vô tình hay hữu ý nhà hàng chuyển kênh tivi sang kênh của cộng đồng người Việt bên đó, lập tức trên màn hình là những thông tin, bình luận rất tiêu cực về tình hình trong nước. Không khí bỗng trầm lặng ngay xuống, bọn em lặng lẽ ăn thật nhanh và đứng dậy ra về. Nhưng chính những điều đó càng làm cho chuyến đi Mỹ có thêm nhiều cung bậc cảm xúc hơn, đáng nhớ hơn.

Đọc thớt này của cụ chủ sướng mê tơi đi được =D> Mà cho em hỏi là cái nhà tù ấy còn hoạt động không nhỉ , hay chỉ còn làm nơi tham quan thôi ?
Nhà tù này giờ chỉ làm bảo tàng cho khách tham quan. Nó nổi tiếng không chỉ là vị trí nó nằm, mà còn vì nó là nơi giam giữ bố già nổi tiếng nhất của Mỹ những năm 30 của thế kỷ 20: Al Capone.

Thêm một vài hình ảnh về San Fran

Liệu đây có phải là hình ảnh phản ánh chân thực xã hội Mỹ: sự giàu sang luôn hiện hữu cạnh bình dân, nếu không muốn nói là nghèo khó?

Thêm một câu chuyện về San Fran nữa làm em nhớ mãi, nhớ hơn cả chuyện mấy thằng đàn ông bệnh hoạn cởi truồng đi trên phố. Đó là khi em mua quà xong ở khu siêu thị Macy's và trên đường về ks để chuẩn bị hành lý ra sân bay, khi đến cái ngã tư mà em vừa up ảnh thì gặp một người phụ nữ Mỹ khoảng 30 tuổi, bên cạnh là một cậu con trai khoảng hơn 1 tuổi vẫn đang nằm trong xe nôi. Trên tay người phụ nữ ấy cầm tấm biển các tông ghi dòng chữ: " Tôi đang phải nuôi con một mình, xin mọi người hãy giúp đỡ chúng tôi." E đã đưa cho người phụ nữ ấy tờ 5$ cuối cùng và thấy sẽ là thật khiếm nhã nếu chụp ảnh mẹ con người phụ nữ ấy để đưa lên mạng. Đó là khoảng lặng thứ 2 trong em trong những ngày em ở trên đất Mỹ. Lần đầu là khi em đọc dòng chữ : I still love you after all these days ở bức tường Viet Nam war. Ở đâu cũng vậy, cũng luôn có những mảnh đời bất hạnh, nhất là những người phụ nữ.

HorsePower

Xe container
Thớt này toàn hình náo nhiệt. Đúng là Mẽo.
Bên nauy thanh bình quá đâm ra có cụ bẩu phải up hình sôi động mà em chả có.
Cụ đấy phải sang đây mới đúng.

topbike

Xe tăng
Có khi phải làm chuyến sang gặp Obama mới được, có cụ nào máu ko?:bz:bz

safenoodles

Xe cút kít
Chẹp chẹp, Mẽo dẹp quá! :P
Em lại phải hát bài "Ước gì" rồi.

MEO4882

Xe hơi
em làm 1 lèo 27 trang . được mở tầm mắt , nên mắt như ốc nhồi rồi:43:. cám ơn cụ chủ thớt nhé(b)

chuchuoi9807

Xe buýt
Website
www.otofun.net
Cám ơn cụ a văn lông hề! Cảm nhận của em sau khi overload : cụ là một tay chơi có tâm hồn, văn của cụ rất nhân tính. À, tửu lượng của cụ thê nào, em vote-rot cho cụ vài cái đc ko?

Cám ơn cụ a văn lông hề! Cảm nhận của em sau khi overload : cụ là một tay chơi có tâm hồn, văn của cụ rất nhân tính. À, tửu lượng của cụ thê nào, em vote-rot cho cụ vài cái đc ko?

Rót cất lực đi cụ ơi, dạo này nhà em đang thèm rượu lăm. Thanks kụ phát nữa nhá

topbike

Xe tăng
Không phải là " có khi" mà chắc chắn sang đầu năm em sẽ sang đó lần nữa gặp tay đó bàn chuyện oánh thằng Siry. Ý kụ dư lào???
Em không dám bàn chuyện đới đâu cụ ợ, lăn tăn nó oánh nuôn cả mình thì toi. sang gặp và nhờ O đưa đi mấy con phố đền hồng bên kia xem tnao. cụ sắp xếp đi rồi ta bàn mưu tính kế sang đấy 1 chuyến.=D>=D>

Em không dám bàn chuyện đới đâu cụ ợ, lăn tăn nó oánh nuôn cả mình thì toi. sang gặp và nhờ O đưa đi mấy con phố đền hồng bên kia xem tnao. cụ sắp xếp đi rồi ta bàn mưu tính kế sang đấy 1 chuyến.=D>=D>
Ah, nhân tiện cụ nói tới chuyện đèn hồng treo cao, nhà em nói luôn chuyện đó. Trước cũng mấy lần định đề cập chuyện ăn chơi nhưng sợ các cụ bảo em tuyên truyền lối sống đồi trụy nên ứ dám :-|. Mỹ là một quốc gia rất cởi mở về lối sống, cái đó ai cũng rõ, và ai cũng nghĩ là bên đó khoản em út là rất sẵn và công khai. Cái này lại nhầm to. Ở Mỹ có rất nhiều quán bar, câu lạc bộ thoát y, nhưng mại dâm lại là bất hợp pháp, đó là điều khá bất ngờ. Nó không có những khu phố đèn đỏ như Geylang ở Sing hay King street ở Melbour Úc. Cơ mà chịu khó lọ mọ thì vẫn có thể tìm thấy cái mà mình thích, nhiều chỗ nó cũng bán công khai như kiểu Đồ Sơn nhà mình ấy. Có điều giá cả nghe xong thì có khi cũng thụt hết một số chỗ vào roài. Ví dụ ở Las nếu có bỏ ra 500$ sẽ có một em Blondy hầu chuyện trong vòng 1 tiếng, ở Los Ange les còn chát hơn: 800 - 1000$. Các cụ đừng có hỏi em là có trả thù dân tộc không nhá, vì câu trả lời sẽ là một sự im lặng đáng sợ đấy.=;

topbike

Xe tăng
Ah, nhân tiện cụ nói tới chuyện đèn hồng treo cao, nhà em nói luôn chuyện đó. Trước cũng mấy lần định đề cập chuyện ăn chơi nhưng sợ các cụ bảo em tuyên truyền lối sống đồi trụy nên ứ dám :-|. Mỹ là một quốc gia rất cởi mở về lối sống, cái đó ai cũng rõ, và ai cũng nghĩ là bên đó khoản em út là rất sẵn và công khai. Cái này lại nhầm to. Ở Mỹ có rất nhiều quán bar, câu lạc bộ thoát y, nhưng mại dâm lại là bất hợp pháp, đó là điều khá bất ngờ. Nó không có những khu phố đèn đỏ như Geylang ở Sing hay King street ở Melbour Úc. Cơ mà chịu khó lọ mọ thì vẫn có thể tìm thấy cái mà mình thích, nhiều chỗ nó cũng bán công khai như kiểu Đồ Sơn nhà mình ấy. Có điều giá cả nghe xong thì có khi cũng thụt hết một số chỗ vào roài. Ví dụ ở Las nếu có bỏ ra 500$ sẽ có một em Blondy hầu chuyện trong vòng 1 tiếng, ở Los Ange les còn chát hơn: 800 - 1000$. Các cụ đừng có hỏi em là có trả thù dân tộc không nhá, vì câu trả lời sẽ là một sự im lặng đáng sợ đấy.=;
Oạch! Em phải học hỏi cụ nhiều, có khi phải sang đấy trải nghiệm 1 lần mới được, có gì cụ dẫn dắt em đi nhá.

Nhìn cảnh này lại thấy nôn nao trong lòng quá, khi nào mới lại được đắm mình vào cái không khí nhộn nhịp ấy nhỉ:

Kể ra mà ngồi trong con xe này hút xì gà ngắm phố xá thì cũng không đến nỗi tệ lắm các cụ nhỉ:

NY lúc nào cũng ồn ã náo nhiệt. Đúng là " ngựa xe như nước áo quần như nêm":

Nhưng ngay cả giữa NY nếu chịu khó lang thang kiếm tìm, ta cũng có thể thấy được một góc phố bình yên để sống chậm lại một tí, gạt bỏ bớt những bon chen lấy lại sự cân bằng: