[Funland] Một tháng đi xe đạp

Xe cỏ cũ

Xe điện
Đạp xe tốt mà cụ, em vẫn chơi cả 3 xế hộp, xế nổ, xế điếc :)
Sáng nay của em đây, độp xe loanh quanh cũng được hơn 50km.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Tuỳ tuyến đường đấy bác, bác thử đi tuyến Chùa Bộc-Tôn Thất Tùng-Trường Chinh giờ cao điểm xem thế nào, vỉa hè chả có chỗ mà đi. Đi sát lề phải còn bị chúng nó chui vào đít bóp còi để chúng nó cướp làn.

Chỗ nào mà làm đc làn riêng như đường Láng thì ngon.
Làn riêng đi sướng thật, phải dắt xe nhưng vẫn sướng
luồn vào Chùa Bộc thì hơi dã man, nhưng cũng may chỉ bị chỗ đó

em cũng đạp xe đi làm suốt

cobra77

Xe buýt
Láng có làm riêng 1 làn cho xe đạp và đi bộ ngắm xông Tô lịch đấy bác, 2b&4b k bê vào được mà đi.
Chứ kiểu làn riêng mà k có chặn thì 2b&4b vẫn coi làn hỗn hợp thôi, 2b b đi vào là thô sơ, thô sơ đi vào cơ giới.
Vấn đề là e tranh luận với 1 bác kêu k có chuyện xế độp đi sát vỉa hè mà bị 4b đằng sau bóp còi nên lấy vd tuyến chùa bộc.

Đường Láng là làn hỗn hợp mà cụ. Giải Phóng, Võ Chí Công mới là làn riêng.
Tắc đường ở Trường Chinh thì xe nào chả ngán, được cái nếu dùng xe đạp thì không bị nóng dưới chân như xe máy vì hơi nóng động cơ.

phuongmit

Xe cút kít
Nhà em cách cơ quan 8.5km, đợt HN rộ mốt đi xe đạp em cũng đi. Lợi ích thì nhiều rồi, lợi nhất là ae ai cũng trầm trồ khen với ngưỡng mộ =)) độp được cỡ 1 tuần thì k vượt được lười nên bỏ. Hôm nào hơi mưa hoặc nóng hẳn thì nản kinh khủng luôn. Cơ quan em có chỗ tắm giặt, tủ đồ thì em treo luôn quần áo công sở ở đó, chỉ mặc đồ sport để đạp đến chứ cụ nào mặc đồ công sở độp luôn thì có lẽ k ổn

Gatrongthien

Xe buýt
Em có cái xe đạp điện này, đạp nhẹ nhàng lắm, mỗi tội mùa hè nóng quá nên ít dùng.

quy la tien

Xe điện
Đạp xe có nhiều cái lợi như nhiều cụ đã tư vấn.
Em ở tỉnh đi làm hơn cây số nên hay đi bộ khi trời đẹp đi đường tắt thấy: đi ato mất 8 phút cả mở đóng cổng nhà, tìm chỗ đỗ, xe máy 3 phút, xe đạp 5 phút, đi bộ tầm 10 p.
Sáng dậy sớm đi 45-50p, chiều tầm 1 tiếng đều đặn, giảm cân và đặc biệt mỡ bụng.
Sáng ra đạp xe thấy phố xá vắng vẻ cũng thú.

nguyen_son2508

Xe buýt
trước cũng tooàn đi xe đạp nhưng giờ chiều đón 3 đứa nên chỉ đi quanh quanh gần nhà với tập thể dục

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Bác nhắc đến chuối e mới nhớ tác dụng tuyệt vời của nó. E đạp xe cuối tuần hay xa hơn ngày thường và găm ít đồ ăn nhẹ, có quả chuối. 1 lần qua cầu Nhật tân lúc về oải quá dừng nghỉ mang chuối ra ăn. Ăn xong 1 lúc đạp leo dốc qua cầu như vừa mới khởi hành từ nhà ko thấy mệt gì cả
Chuẩn cụ rồi, em thấy đó cũng là cái thú, cuối tuần em toàn đạp ra ngoại thành vùng ven nơi có chợ quê họp, mua thịt cũng bò lợn mới mổ, rau củ quả của những người họ trồng đc ít đem bán, vài mớ rau ngót, mấy quả hồng xiêm, 1-2 quả đu đủ..., hay ra phết :D

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Toàn các cụ chả đi xe đạp đưa ra mọi lý do để không đi. Em đi 5 năm, đưa đón con, chở đồ... đủ cả. Chả biết hít bụi thế nào nhưng sức khỏe lên thấy rõ, bụng bé hẳn. Đi xe đạp không sợ tắc đường nên chỉ chậm hơn xe máy một chút. Có hôm công ty đi liên hoan, xe đạp còn đến trước xe máy đến 10'.
Đi xe nào cũng đều có rủi ro phỏng cụ, đi bộ ko đúng cách còn oan gia nữa là :D

hnilqhuy

Xe tăng

đường nào cũng the này thì đông hè đạp tuốt

QuangNgocLLM

Xe tải
Cháu đã bỏ ô tô, xe máy để đi xe đạp 1 tháng. Thời gian chưa nhiều nhưng chắc sẽ kéo dài vì nhiều lợi ích, đặc biệt mùa Đông này.
1. Tiền xăng hầu như không nghĩ đến. Thường thì cháu hết 2 củ tiền dầu/tháng (xe chạy dầu) cho quãng đường 18km/ngày (cả đi lẫn về) trong ngày làm việc và nhiều hơn thế nếu cuối tuần. Bây h cháu chỉ mất tiền dầu cuối tuần và tháng vừa rồi khoảng 400k (chưa mua ngay vì vẫn còn).
2. Ko lo tiền trong túi bao nhiêu. Ngày trước cháu lúc nào cũng dắt ví 1 củ tiền mặt cho xe, các khoản khác ko nói. Tiền trong thẻ thì phải có rồi. Tháng vừa rồi, có lúc trong người còn 20k, đủ mua ổ bánh mỳ pate vỉa hè. Thế nhưng cháu ko lo vì cũng chẳng có gì tiêu cả.
3. Tiền gửi xe. Cháu ko mất xu nào tiền gửi xe, cái này cccm biết rồi. Chỗ nào cũng free xe đạp. Đến chỗ nhà cháu còn free nữa.
4. Không muộn giờ. Trước cháu đi ô tô hay xe máy đều phải dậy sớm. Bây h thì ko lo. Hôm nào ngủ say hơn là cháu tăng tốc độ, coi như thể dục.
Thực ra mà nói thời tiết này đạp xe được chứ mùa Hè chưa biết thế nào. Chỗ cháu may mắn có phòng tắm nên cháu cũng tính thêm rồi. Từ hồi đi xe đạp, cháu thấy cuộc sống ý nghĩa vì mọi thứ chậm hơn, giúp mình tĩnh hơn cccm ạ.
...." 2 củ tiền dầu/tháng (xe chạy dầu) cho quãng đường 18km/ngày (cả đi lẫn về) trong ngày làm việc"...Sao xe dầu mà uống khủng khiếp vậy cụ (Hơn 30l/100km)???

Chỉnh sửa cuối:

Gatrongthien

Xe buýt
Xe này đẹp quá cụ mua đâu đấy, giá rổ bao nhiêu?, Thanks cụ
Xe trợ lực điện cụ ạ, em mua 1500 eu bên Châu Âu rồi chuyển về VN.
Xe đi 70 km full tải thì mới hết điện, khi hết điện thì đi như xe đạp thường, cũng nhẹ lắm.
Em thường đi kiểu kết hợp với cơm nên 100 km mới sạc 1 lần

nab2195

Xe tăng
:) lâu quá ko đạp xe đi làm rồi

raspberry

Xe tăng
Chuẩn cụ rồi, em thấy đó cũng là cái thú, cuối tuần em toàn đạp ra ngoại thành vùng ven nơi có chợ quê họp, mua thịt cũng bò lợn mới mổ, rau củ quả của những người họ trồng đc ít đem bán, vài mớ rau ngót, mấy quả hồng xiêm, 1-2 quả đu đủ..., hay ra phết :D
Đạp sớm rồi dùng bữa sáng bằng quà chợ quê cũng thú cụ nhỉ: bánh đúc, bánh tẻ là 2 món em hay ăn nhất

traixubac1199

[Tịch thu bằng lái]
Đi xe đạp ở HN thì phải:

1. Mặc áo mưa chống bụi kể cả khi trời nắng.

2. Đến cơ quan phải có chỗ tắm không thì người hôi rình vì mồ hôi.

Chào cụ. Thấy cụ chia sẻ về xe đạp, em xin góp vui tý kinh nghiệm.
Em đi xe đạp làm phương tiện chính đã 10 năm, thay hai đời xe và vài đôi lốp rồi.
Việc đầu tiên em cũng khẳng định là đi xe đạp rất tốt cho sức khoẻ và khá cơ động, nếu giờ cao điểm nhanh hơn xe máy và ô tô.
Tự do thoải mái, chẳng lo xăng dầu, phạt phạch.
Trời đẹp thong dong ngắm phố phường thì nhất.
Đi xe đạp giúp cho mình luôn tính toán quãng đường và thời gian, làm mọi thứ chủ động hơn.
Lại ...nhưng ....
Nếu đi hàng ngày, xe đạp dành cho người có công việc ổn định, chủ động đi lại, kinh tế khá ổn trở lên thì được, chứ nếu mà còn tất bật mưu sinh thì không thể dùng. Nay đi giao hàng, mai kết hợp đón con thì chịu cụ nhé, vậy bí lắm.
Tuy xe đạp là phương tiện chính nhưng phụ thuộc vào thời tiết, thỉnh thoảng còn cần vận chuyển thêm người nên tuy là đi xe đạp nhưng luôn cần có một xe máy, ô tô support. Vì mưa cụ không đi đc xe đạp, đi dự event quan trọng hay lịch sự, cần ăn mặc sang trọng lịch lãm thì đi xe đạp không hợp.
Đi xe đạp khá là không an toàn cụ nhé, chỉ cần một thằng trẩu phi hay ô tô không để ý là anh em xe đạp oẳng ngay, vậy nên đi phải cẩn thận, đúng luật và quan sát kỹ khi rẽ và sang đường.
Còn về vấn đề mồ hôi, em khẳng định với cụ luôn khi cụ đạp quen và tháng và đi với tốc độ đi phố thì cơ thể hoàn toàn phù hợp. Với đoạn đường 5-7 km thì cơ thể còn chưa kịp đổ mồ hôi đã đến nơi rồi nên cụ không cần lo lắng cho việc vệ sinh.