Một số quy định mới về bằng lái xe ô tô

motlgd

Xe máy
Cảm ơn cụ motlgd,
Bằng của em 3/2012 mới phải đổi. Lúc đó em cũng 55 mùa Xuân rồi. Mà nghe nói cụ bà thì từ 55 trở đi chỉ có hạn 5 năm thui phải không ? Nếu vậy bất công quá. Em sang quê hương của Obama thấy các bà ngoài 70 vẫn phi xe đi siêu thị ầm ầm.
Voi con nên mãi chưa lớn được. Đọc kỹ lại đi voi con ạ.

motlgd

Xe máy
Bác chủ thớt cho mình hỏi với. Mình có ông anh có bằng nước ngoài, về cũng lâu lâu rồi, nay muốn đổi bằng. Mang đi đổi người ta bảo anh về lâu quá 1 năm không đổi cho nữa, vậy người ta trả lời như vậy có đúng không?
Mình có đọc thông tư mới thấy chỉ yêu cầu
a/ Dịch công chứng
b/ Bản chụp chứng minh thư
c/ Giấy khám sưc khỏe
d/ 3 ảnh 3x4
Khi đi nhận bằng mang chứng minh, bằng nước ngoài gốc đi để so với bản copy
1. Bằng nước ngòai của ông anh bác phải không thuộc trường hợp sau:
[FONT=&quot]Giấy phép lái xe tạm thời của nước ngoài; giấy phép lái xe của nước ngoài, quân sự, công an quá thời hạn sử dụng theo quy định; có biểu hiện tẩy xóa, rách nát không còn đủ các yếu tố cần thiết để đổi giấy phép lái xe hoặc có sự khác biệt về nhận dạng;[/FONT]
2. Bác đến nộp hồ sơ tại Sở GTVT nơi anh bác cư trú hoặc Tổng Cục đường bộ Việt Nam (theo em là đến Tổng Cục ĐBVN đơn giản hơn). Hồ sơ theo khỏan 4 Điều 45 Thông tư 07/2009/TT-BGTVT (nếu bây giờ đổi ngay) hoặc theo điều 45c Thông tư 15/2011/TT-BGTVT nếu sau 45 ngày nữa. Trường hợp người tiếp nhận hồ sơ bảo là về nước lâu quá rồi không cho đổi thì bác yêu cầu cán bộ đó trả lời bằng văn bản (có ký tên, đóng dấu của người có thẩm quyền) lý do không tiếp nhận hồ sơ . Không có quy định nào là về nước quá 1 năm thì không đổi đâu ạ, theo em hiểu là như vậy.
[FONT=&quot][/FONT]
Bác gửi văn bản trả lời của họ đến Tổng Cục trưởng Tổng Cục đường bộ Việt Nam (106 Thái Thịnh) hoặc Bộ trưởng Bộ GTVT (80 Trần Hưng Đạo) đề nghị họ làm vì không có quy định đó, kiểu gửi đơn đến người có thẩm quyền -> anh bác sẽ đổi được bằng ạ.

motlgd

Xe máy
Cám ơn cụ thông báo cho anh em. Em có việc này nếu cụ biết thì trả lời giúp em về việc cấp lại bằng bị mất. Như vợ em được cấp bằng xe máy trong sài gòn nhưng mất cắp ở HN em đọc Thông tư mới vẫn chưa biết có được cấp lại ở HN không (trình kém quá) và thủ tục thế nào. Em nhờ cụ và cám ơn cụ trược ạ.
Bác phải xem là bằng lái xe máy của vợ bác do cơ quan nào cấp. Công an hay Sở GTVT cấp. Hồ sơ bác theo điều 45 Thông tư 15/2011/TT-BGTVT.
Theo em bác nên lựa chọn 1 trong 3 phương án sau:
1. Xin làm lại bằng. Tuy nhiên, Em đoán là vợ bác không còn hồ sơ gốc bằng lái xe máy, cũng chẳng nhớ nhiều thông tin->việc xác minh của họ cũng sẽ lâu, khó vì ở Sài Gòn.
2. Theo em biết làm bằng lái xe máy mới làm rất đơn giản, đi học một tí, thi một tí (chắc là mất 1 đến 2 buổi) là vợ bác có cái bằng mới, không như ô tô. Chi phí cũng rẻ thôi mà nên bác có thể bảo vợ bác làm lại cái bằng.
3. Không cần bằng lái xe máy nữa. Bây giờ đi xe máy có ai đem theo bằng lái đâu. Đi đúng luật công an cũng chẳng hỏi. Trường hợp có hỏi thì để quên ở nhà rồi...kiểu gì chẳng xyz như vậy thì cuối cùng cũng vẫn là xyz thôi mà. Em có người bạn mất bằng rồi cũng chẳng làm lại nữa, chẳng thấy kêu gì cả.

Boing767

Xe điện
Cụ chủ ơi tháng 7 này e phải đổi bằng rồi ạ, liệu có bằng mới Platic ko cụ nhỉ ?
Thanks cụ - thông tin bổ ích.

Voi con

Xe hơi
Voi con nên mãi chưa lớn được. Đọc kỹ lại đi voi con ạ.
Cảm ơn Cụ, em đã đọc hết Thông tư 15/2011/TT-BGTVT (theo đường link của cụ). Quả thật, việc đổi Giấy phép lái xe trong Thông tư này không nói gì đến giới tính cả (mình sẽ hiểu là Cụ Ông = Cụ Bà). Vậy mà TTX vỉa hè, giang hồ đồn đại rằng: Cụ bà từ 55 Xuân Xanh trở đi thì Giấy phép LX chỉ có thời hạn 5 năm.**==Ở đất nước của Obama qui định ngày hết hạn GPLX là ngày sinh nhật của khổ chủ ! Thật dễ nhớ phải không Cụ ?

Otozin

Xe hơi
Cám ơn bác motlgd vì câu trả lời rất chi tiết

Mraaa

Xe tăng
Em xin phép trả lời các cụ hỏi về quy định sau vì em đang bận nuôi con thứ 3. Nhưng em cũng xin phép có ý kiến chung một tí thôi ạ, cụ nào chửi thì cứ chửi cho sướng cái mồm của các cụ:
1. Các cụ cứ bảo nước ngoài nó thế này, nước ngoài nó thế kía. Em xin hỏi bao nhiêu % những cụ đó đã đi ra nước ngoài? Bao nhiêu các cụ biết nước nào nó quy định như vậy? Bao nhiêu % các cụ biết chính xác người ta quy định thế nào. Ví dụ: có cụ bảo là nước ngoài nó quy định 50, 60, 70 tuổi mới phải đổi bằng thì cụ nói hộ em là nước nào quy định? được mấy nước như vậy?
2. Nhiều cụ chửi lắm, em cũng chửi nhưng em xin phép hỏi các cụ là các cụ đã làm được gì cho đất nước mà chửi nhiều thế? Em cũng chưa làm được gì, ngày trước em chửi nhiều lắm nhưng giờ em chẳng biết chửi gì nữa vì xét lại cái bản thân em cũng chẳng làm được gì vì em chửi theo phong trào, thấy người khác chửi em cũng chửi.
Em lại ví dụ tiếp: ở bài viết này của em chính tả, ngữ pháp sai nhiều lắm, nhiều người chửi em lắm, em cũng biết đến vậy thôi vì trình độ em có hạn. Em xin cố gắng lắng nghe ạ.
Bác nào hỏi về luật, về quy định, về ăn tiền của làm bằng lái xe em sẽ trả lời dần sau ạ.
Vừa trông con thứ 3, vừa uống bia nên nó thế ạ.

Cái 1 thì em chịu, em mới đi chơi thôi, nhưng Tung của nó văn minh hơn Hà Nội nhiều
Cái 2 thì em dám khẳng định, em đóng thuế cho ngân sách nhà nước hơi bị nhiều rồi đấy. Cả thuế doanh nghiệp lẫn thuế tiêu dùng, không có những thằng như em thì Vinashin xác định đóng cửa ;))

Chỉnh sửa cuối:

bentley8

Xe điện
Em cám ơn cụ ạ, em lựa chọn phương án 1 vì còn lưu hồ sơ gốc cụ ạ, khi nào em ra gặp anh giao thông xem thế nào.

Bác phải xem là bằng lái xe máy của vợ bác do cơ quan nào cấp. Công an hay Sở GTVT cấp. Hồ sơ bác theo điều 45 Thông tư 15/2011/TT-BGTVT.
Theo em bác nên lựa chọn 1 trong 3 phương án sau:
1. Xin làm lại bằng. Tuy nhiên, Em đoán là vợ bác không còn hồ sơ gốc bằng lái xe máy, cũng chẳng nhớ nhiều thông tin->việc xác minh của họ cũng sẽ lâu, khó vì ở Sài Gòn.
2. Theo em biết làm bằng lái xe máy mới làm rất đơn giản, đi học một tí, thi một tí (chắc là mất 1 đến 2 buổi) là vợ bác có cái bằng mới, không như ô tô. Chi phí cũng rẻ thôi mà nên bác có thể bảo vợ bác làm lại cái bằng.
3. Không cần bằng lái xe máy nữa. Bây giờ đi xe máy có ai đem theo bằng lái đâu. Đi đúng luật công an cũng chẳng hỏi. Trường hợp có hỏi thì để quên ở nhà rồi...kiểu gì chẳng xyz như vậy thì cuối cùng cũng vẫn là xyz thôi mà. Em có người bạn mất bằng rồi cũng chẳng làm lại nữa, chẳng thấy kêu gì cả.

tuyenvpt

Xe tăng
Tôi vừa đổi bằng xong, vẫn bằng cũ, hạn vẫn 5 năm, ko hiểu làm cái bằng loại mới nó khó khăn đến đâu mà mãi chưa thấy áp dụng

ng_cuongvn

Xe tải
hôm qua nói chuyện với chú lái xe ở cơ quan về đổi bằng, chú bảo phải có hồ sơ gốc. e thì từ khi cầm cái bằng đến giờ có để ý đến cái hồ sơ gốc là gì đâu, tối về lục hết nhà để tìm hồ sơ gốc mà ko thấy, đang cay cái ông bộ GTVT về thủ tục hành chính rườm rà. may quá sáng nay lại đọc đc cái thớt của cụ chủ. votka cụ cái=D>

jeehoon

Xe tải
Vodka cụ nhé. tks cụ thông tin mới.

f40fd

Xe điện
Bằng của nước ngoài về VN đổi có được 10 năm không hả các bác ?

Nipo

Xe tải
bị dân chửi mãi vì luật ko hợp lý nên cuối cùng cũng phải sửa đổi

Anh Nguyễn

Xe hơi
cụ nào trả nhời cho cháu với, sắp tới cháu sẽ sang nước ngoài 1 thời gian dài (khoảng 2-3 năm) cháu phải đổi bằng lx ở VN sang loại bằng gì để có thể được công nhận ở nước bạn với ah. Cháu đi Pháp các cụ ah. Tại cháu nghe nói có vụ bằng lx quốc tế không biết có đúng ko? :D
cháu để sẵn thùng vodka chờ các cụ đây rồi \:D/