Một số quy định mới về bằng lái xe ô tô

dat_asroma

Xe tải
Em vừa đổi bằng trước Tết hạn 5 năm, bây giờ lại thành hạn 10 năm rùi, phí quá.

Biết Lái

Xe buýt
1
3. Bác Biết lái: Có 2 cách bác ạ
- Bác về Sở GTVT Nghệ an, xin cái giấy di chuyển giấy phép lái xe về Sở GTVT Hà Nội (nếu bằng bác đang còn hạn ạ), sau đó bác ra Sở GTVT Hà Nội nộp giấy đó và đổi bằng. Hồ sơ gồm: Hồ sơ gốc, photocopy bằng lái, ảnh, Giấy khám sức khỏe, đơn đổi theo mẫu.
- Cách thứ 2: Bác đợi sau 45 ngày kể từ ngày 31/3/2011 khi Thông tư 15/2011/TT-BGTVT có hiệu lực, bác đem hồ sơ đến Sở GTVT HN đổi, ko phải làm thủ tục nào khác. Hồ sơ gồm: đơn đề nghị đổi (theo mẫu), photocopy bằng lái xe, giấy khám sức khỏe, ảnh. Nếu mất GPLX thì phải đem Hồ sơ gốc, còn ko thì chỉ cần GPLX photocopy + bản chính đê đối chiếu. Sau 25 ngày bác sẽ được cấp GPLX mới, ko phải về Nghệ An làm thủ tục gì cả.
http://www.otofun.net/members/46446-czechonline
Thanks cụ. Vuốt cụ phát

motlgd

Xe máy
Văn bản này là 1 bước tiến vượt bậc về QLHC. Trước đây rõ khổ về cái chuyện thất lạc hồ sơ lái xe gốc và mất bằng. Bây giờ thì khỏi lo rồi. Đợi 45 ngày nữa VB có hiệu lực e phải làm thêm cái bằng nữa vậy.
Cụ nói rất đúng, khi Thông tư 15/2011/TT-BGTVT có hiệu lực, việc làm thêm một cái bằng nữa đơn giản hơn trước nhiều, chi phí cũng gần như không có. Tuy nhiên, cụ cũng nên suy nghĩ kỹ một tí khi làm vì Thông tư cũng đã tính đến chuyện này:
[FONT=&quot]"Người giả khai báo mất hoặc tẩy xoá, làm sai lệch các thông tin trên giấy phép lái xe; sử dụng giấy phép lái xe hoặc hồ sơ lái xe giả; có hành vi cố tình gian dối khác để được đổi, cấp lại giấy phép lái xe, ngoài việc bị cơ quan quản lý giấy phép lái xe ra quyết định thu hồi giấy phép lái xe và hồ sơ gốc còn phải chịu trách nhiệm trước pháp luật và không được cấp giấy phép trong thời hạn 05 năm kể từ ngày phát hiện hành vi vi phạm.”
[/FONT]

thuysinh.tl

Xe container
He he. Cái này thì cũng phải từ từ. Khi nào đổi bằng thì sẽ được phát. " Dù 5 năm, 10 năm, 20 năm hay lâu hơn nữa, chúng ta cũng sẽ có bằng nhựa. Không có ai nói hay hát giỏi(nói một đằng làm một nẻo) bằng chúng ta".
Vấn đề là em muốn có cái bằng nhựa. Khi nào thì ban phát cái bằng nhựa cho dân cụ chủ thớt có biết kô ạ???

bentley8

Xe điện
Cám ơn cụ thông báo cho anh em. Em có việc này nếu cụ biết thì trả lời giúp em về việc cấp lại bằng bị mất. Như vợ em được cấp bằng xe máy trong sài gòn nhưng mất cắp ở HN em đọc Thông tư mới vẫn chưa biết có được cấp lại ở HN không (trình kém quá) và thủ tục thế nào. Em nhờ cụ và cám ơn cụ trược ạ.

f40fd

Xe điện
VN mình đã nhích thêm được một bước gần hơn với văn minh nhân loại :D

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Xem lại cách đào tạo lái xe để cấp bằng thì đúng hơn. Dạo này nhiều lái mới gây tai nạn quá !

f40fd

Xe điện
Xem lại cách đào tạo lái xe để cấp bằng thì đúng hơn. Dạo này nhiều lái mới gây tai nạn quá !

Cái bọn cứ nhảy lên xe vít ga mà ko nhìn đường phải cho chúng nó thực tập trong nhà xác một tuần cho chúng nó sợ.

Libor

Xe điện
Mệ, sao không bắt trứơc luôn các nước nhể? mấy cái bằng lái oto là nó cứ gia hạn đến đúng sinh nhựt 50 -60-70 tuổi mới phải đổi, dưới 50t thì thôi..cứ thế mà dùng cho đến khi đúng SN 50 mới phải đến khám lại SK.

czechonline

Xe điện
Mệ, sao không bắt trứơc luôn các nước nhể? mấy cái bằng lái oto là nó cứ gia hạn đến đúng sinh nhựt 50 -60-70 tuổi mới phải đổi, dưới 50t thì thôi..cứ thế mà dùng cho đến khi đúng SN 50 mới phải đến khám lại SK.
Hic hic chán thật đới , ko hiểu họ nghĩ cái bằng lái là cái gì mà gia hạn được mấy năm lại phải đổi , phiền hà và tốn kém . Chung qui nó cũng chỉ là cái mảnh giấy chứng nhận người đó biết lái xe thôi , chẳng lẽ hết mấy năm gia hạn nếu có lỡ quên ko đổi thì người đó cũng quên mất lái xe hay sao mà bắt phải thi lại ??? [-O<[-O<[-O<>:P>:P
Biết bao giờ mới khá được đây . Ôi Việt Nam quê hương tôi !

glare

Xe điện
[FONT=&quot]Bác glade: Bác phải thi lại lý thuyết thôi vì bác quá hạn 06 tháng rồi. Trước đây bác phải thi cả lý thuyết và thực hành.
[/FONT]
[FONT=&quot]“Điều 43. Cấp lại giấy phép lái xe[/FONT]
[FONT=&quot] [/FONT]
[FONT=&quot]1. Người có giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng[/FONT]
[FONT=&quot] [/FONT]
[FONT=&quot]a) Quá từ 03 tháng đến dưới 01 năm, kể từ ngày hết hạn, được dự sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe;[/FONT]
[FONT=&quot] [/FONT]
[FONT=&quot]b) Quá từ 01 năm trở lên, kể từ ngày hết hạn, được dự sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành để cấp lại giấy phép lái xe.[/FONT]
Vâng ạ. Nhưng phải 45 ngày nữa thông tư này mới có hiệu lực. Em sẽ đợi 30 ngày nữa mới làm đơn xin cấp lại bằng. Mong rằng từ giờ đến lúc đó sẽ sửa đổi lại là cấp bằng không thời hạn :)

Otozin

Xe hơi
Bác chủ thớt cho mình hỏi với. Mình có ông anh có bằng nước ngoài, về cũng lâu lâu rồi, nay muốn đổi bằng. Mang đi đổi người ta bảo anh về lâu quá 1 năm không đổi cho nữa, vậy người ta trả lời như vậy có đúng không?
Mình có đọc thông tư mới thấy chỉ yêu cầu
a/ Dịch công chứng
b/ Bản chụp chứng minh thư
c/ Giấy khám sưc khỏe
d/ 3 ảnh 3x4
Khi đi nhận bằng mang chứng minh, bằng nước ngoài gốc đi để so với bản copy

bodan80

Xe hơi

Cụ nói rất đúng, khi Thông tư 15/2011/TT-BGTVT có hiệu lực, việc làm thêm một cái bằng nữa đơn giản hơn trước nhiều, chi phí cũng gần như không có. Tuy nhiên, cụ cũng nên suy nghĩ kỹ một tí khi làm vì Thông tư cũng đã tính đến chuyện này:
[FONT=&quot]"Người giả khai báo mất hoặc tẩy xoá, làm sai lệch các thông tin trên giấy phép lái xe; sử dụng giấy phép lái xe hoặc hồ sơ lái xe giả; có hành vi cố tình gian dối khác để được đổi, cấp lại giấy phép lái xe, ngoài việc bị cơ quan quản lý gTHiấy phép lái xe ra quyết định thu hồi giấy phép lái xe và hồ sơ gốc còn phải chịu trách nhiệm trước pháp luật và không được cấp giấy phép trong thời hạn 05 năm kể từ ngày phát hiện hành vi vi phạm.”
[/FONT]
Thưa cụ, luật VN nhà mình nó vậy mà. Khi văn bản này có hiệu lực thì cụ cứ khai báo mất bằng và đi làm lại cho em. Không ai kiểm tra cụ có mất bằng thật hay không đâu. Trường hợp xấu nhất cụ bị xxx phát hiện ra có 2 bằng lái xe thì cụ cứ bảo tôi bị mất bằng nên đi làm bằng khác. Cái bằng này tôi vừa tìm thấy được hôm qua thì xxx cũng chịu thôi. Nói tóm lại cũng do VN mình quản lý kém nên mới dẫn đến tình trạng này. Mọi giấy tờ, bằng cấp (kể cả bằng đại học) cũng chỉ là tờ giấy mà thôi. Khi mất thì phải được cơ quan quản lý cấp lại khi có yêu cầu chứ, đằng này thì ngược lại hoàn toàn. Không nói bằng lái xe, em cứ ví dụ là bằng đại học bị mất, mặc dù ở trường ĐH họ có lưu hồ sơ quá trình cụ học nhưng khi mất bằng cụ chỉ xin được giấy chứng nhận đã tốt nghiệp đại học chứ cụ không xin được cấp lại bằng đại học. Mà không có bằng đại học gốc thì cụ đừng nghĩ đến việc đi xin việc nhé (nhất là xin vào làm việc tại CQ nhà nước).

november

Xe hơi
ồ, thông tin mới, cám ơn cụ.

xe365vn

Xe container
cảm ơn bác
thông tin rất bổ ích

wayyss

Xe hơi
Em thấy cái này là tiến bộ lắm rồi, giảm thủ tục cho anh em không may thất lạc giấy tớ, bớt cơm cho cò.

motlgd

Xe máy
Em xin phép trả lời các cụ hỏi về quy định sau vì em đang bận nuôi con thứ 3. Nhưng em cũng xin phép có ý kiến chung một tí thôi ạ, cụ nào chửi thì cứ chửi cho sướng cái mồm của các cụ:
1. Các cụ cứ bảo nước ngoài nó thế này, nước ngoài nó thế kía. Em xin hỏi bao nhiêu % những cụ đó đã đi ra nước ngoài? Bao nhiêu các cụ biết nước nào nó quy định như vậy? Bao nhiêu % các cụ biết chính xác người ta quy định thế nào. Ví dụ: có cụ bảo là nước ngoài nó quy định 50, 60, 70 tuổi mới phải đổi bằng thì cụ nói hộ em là nước nào quy định? được mấy nước như vậy?
2. Nhiều cụ chửi lắm, em cũng chửi nhưng em xin phép hỏi các cụ là các cụ đã làm được gì cho đất nước mà chửi nhiều thế? Em cũng chưa làm được gì, ngày trước em chửi nhiều lắm nhưng giờ em chẳng biết chửi gì nữa vì xét lại cái bản thân em cũng chẳng làm được gì vì em chửi theo phong trào, thấy người khác chửi em cũng chửi.
Em lại ví dụ tiếp: ở bài viết này của em chính tả, ngữ pháp sai nhiều lắm, nhiều người chửi em lắm, em cũng biết đến vậy thôi vì trình độ em có hạn. Em xin cố gắng lắng nghe ạ.
Bác nào hỏi về luật, về quy định, về ăn tiền của làm bằng lái xe em sẽ trả lời dần sau ạ.
Vừa trông con thứ 3, vừa uống bia nên nó thế ạ.

Voi con

Xe hơi
Cảm ơn cụ motlgd,
Bằng của em 3/2012 mới phải đổi. Lúc đó em cũng 55 mùa Xuân rồi. Mà nghe nói cụ bà thì từ 55 trở đi chỉ có hạn 5 năm thui phải không ? Nếu vậy bất công quá. Em sang quê hương của Obama thấy các bà ngoài 70 vẫn phi xe đi siêu thị ầm ầm.