[Funland] Một số phát hiện thú vị khi đi dưới trời nắng đỉnh điểm trưa 20.6.2021

babeo

Xe điện
Khỏi cần dẫn chứng, giữa trưa nắng em vẫn có thể chân đất chạy trên sân cỏ nhân tạo. Chứ mặt đường nhựa thì ối giời ơi luôn.
Cụ chạy đc trên cỏ nhân tạo vì nó k nóng chảy ra như đường nhựa chứ ko phải vì nhiệt độ nó thấp hơn. Tương tự như có Ng đi đc trên than nóng đỏ nhưng chưa ai đi được trên nước sôi, cho dù nhiệt độ của than cháy đỏ cao hơn nhiệt độ nước sôi.

TNLak

Xe điện
Ánh sáng mặt trời có nhiều bước sóng từ hồng ngoại đến tử ngoại. Quần áo màu sáng thì chủ yếu ngăn và làm phản xạ. được tia hồng ngoại còn tia tử ngoại cho đi qua. Nên nếu các mợ mặc áo chống nắng màu trắng sẽ thấy mát hơn cơ mà vẫn đen da. Còn áo màu đen sẽ ngăn tất cả, hâP thụ tất cả các tia. Nên mặc sẽ thaya nóng hơn nhưng sẽ ko bị đen. Loại tráng bạc như phích nước mới ngăn và phản xạ hết các tia.
Giờ em mới nghe vụ này. Sao màu đen lại ngăn tất cả Cụ nhỉ 8-|

Dungha

Xe điện
Giờ em mới nghe vụ này. Sao màu đen lại ngăn tất cả Cụ nhỉ 8-|
Tất nhiên nó còn phụ thuộc độ dày của vật liệu. Nhưng cụ để ý nếu cùng 1 mảnh vải độ dày, chất liệu như nhau nhưng vụ nhuộm đen 1 cái mà đem che nắng thì cái mù đen cản sáng tốt hơn. Giống như kính trắng với kính đen ý cụ. Màu đen nó vừa cản lại không phản xạ đi mà nó hấp thụ hết. Caia này trước em xem trến chương trình khoa học ở vtv2 cách đây gần 20 năm. Giờ tv toàn chiếu cái gì đâu chả còn chương trình hay và bổ ích nữa.

TNLak

Xe điện
Tất nhiên nó còn phụ thuộc độ dày của vật liệu. Nhưng cụ để ý nếu cùng 1 mảnh vải độ dày, chất liệu như nhau nhưng vụ nhuộm đen 1 cái mà đem che nắng thì cái mù đen cản sáng tốt hơn. Giống như kính trắng với kính đen ý cụ. Màu đen nó vừa cản lại không phản xạ đi mà nó hấp thụ hết. Caia này trước em xem trến chương trình khoa học ở vtv2 cách đây gần 20 năm. Giờ tv toàn chiếu cái gì đâu chả còn chương trình hay và bổ ích nữa.
Nếu vậy thì bạt bọc oto sao em toàn thấy màu bạc nhỉ. Hấp thụ hết thì tốt hơn hay phản xạ hết thì tốt hơn

Chưa Có Dép

Xe điện
Xe đen hấp thụ nhiệt kinh nhờ, xe em cũng màu đen :(

STElectrics

Xe lăn
Em nhớ sơ về kiến thức vật lý, đại ý là vật màu sáng thì hấp thụ tia , cản nhiệt tốt. Còn vật màu đen hấp thu nhiệt và cản tia tốt.
Đó là lý do mặc đồ trắng luôn thấy mát hơn màu tối.
Và nếu để muốn chống nắng tốt thì các mợ nên mặc đồ màu tối.
Sáng màu thì phản xạ nhiệt tốt hơn chứ không phải hấp thụ cụ ơi.

STElectrics

Xe lăn
Nếu vậy thì bạt bọc oto sao em toàn thấy màu bạc nhỉ. Hấp thụ hết thì tốt hơn hay phản xạ hết thì tốt hơn
Còn tùy chứ cụ. Mùa đông rét mướt thì xe đen hấp thụ nhiệt là tốt. Mùa hè xe sáng mầu phản xạ nhiệt lại ngon hơn.

One-77

Xe cút kít
Tây nó làm thí nghiệm đo bằng máy ảnh nhiệt FLIR hịn luôn, vỏ 2 xe chênh 25 độ:

Armed with a Flir ONE thermal imager, the operator approaches several parked Toyota Highlander SUVs. These are identical models, differing only in color.
The gap in performance between a car with a black and a white body is decent - about 25 ° C. The hood of a black car warmed up to 70,6 ° C, and a white one - up to 45 ° C.
Nhiệt ngoài trời càng cao thì độ chênh càng lớn cụ ạ. Như Mẽo trong thí nghiệm này em đoán nhiệt ngoài trời tầm 32-35oC thôi. Chứ 40 độ như mình thì kq của cụ chủ thớt là chuẩn đấy.

coolpix8700

Xe ngựa
Sáng màu thì phản xạ nhiệt tốt hơn chứ không phải hấp thụ cụ ơi.
Bác viết đúng đấy. Thấy mầu gì thì mầu ấy được phản xạ. Mầu trắng phản xạ hầu hết các mầu (tất nhiên khg thể như gương), còn mầu đen khg phản xạ mầu nào.
Ánh sáng truyền qua với mầu sắc cũng như vậy, nhưng khác một chút là 1 phần bị phản xạ. Góc trực diện (90o) ít phản xạ nhất!

Chỉnh sửa cuối:

Chưa Có Dép

Xe điện
Bác viết đúng đấy. Thấy mầu gì thì mầu ấy được phản xạ. Mầu trắng phản xạ hầu hết các mầu (tất nhiên khg thể như gương), còn mầu đen khg phản xạ mầu nào!
Không phản xạ thì làm sao cụ biết nó là màu đen :D

Supercub_90

Xe điện
Thí nghiệm của mợ khá đơn giản và thú vị đấy.

250cc

Xe tăng
Nhiệt độ của sân nhân tạo cao hơn sân cỏ nó là thực và là đối tượng nghiên cứu nhiều năm nay rồi các cụ. Các cụ có thể google cụm từ temperature grass vs synthetic turf là ra khá nhiều nghiên cứu. Từ đó, có khá nhiều chính sách buộc bọn chủ sân phải thay chất liệu để an toàn hơn.

Việc chạy trên sân bê tông và sân nhân tạo không nói lên nhiệt độ cái nào hơn vì tốc độ truyền nhiệt khác nhau. Khi các cụ chạy trên cỏ nhân tạo là chạy trên vài sợi cỏ và có lớp không khí ở dưới, truyền nhiệt sang chân rất kém nhưng như thế ko có nghĩa nhiệt độ nó thấp hơn. Mùa đông, các cụ sờ vào thanh kim loại trong nhà thấy lạnh toát trong khi sờ cục gỗ thì ko lạnh bằng cho dù nhiệt độ 2 cái tron phòng là như nhau. Đó là do tốc độ truyền nhiệt khác nhau, thằng kim loại lấy nhiệt nhanh nên ta cảm thấy lạnh hơn.
Ví dụ của cụ quá dễ hiểu.
Chạy không thể hiện được gì, cứ cho đứng chân trần khoảng 30 phút không nhấc lên ở 2 bề mặt là thấy như nhau ngay.

One-77

Xe cút kít
Khỏi cần dẫn chứng, giữa trưa nắng em vẫn có thể chân đất chạy trên sân cỏ nhân tạo. Chứ mặt đường nhựa thì ối giời ơi luôn.
Thực tế thiết bị có sai thì sẽ sai chung, em cũng hơi ngạc nhiên nên đo đi đo lại mấy lần đó cụ.
Ở cùng một điều kiện nhiệt độ (Cụ thể là trưa nắng 40 oC) Chân trần trên mặt đường nhựa cụ sẽ “ối giời ôi” vì bề mặt đường nhựa tiếp xúc với bàn chân cụ gần như trên toàn bộ diện tích bàn chân nên nhiệt truyền lên chân cụ nhiều. Còn bề mặt sân cỏ nhân tạo ( mặc dù có nhiệt độ bề mặt cao hơn mặt đường nhựa) do các lá cỏ sắp xếp lộn xộn nên diện tích tiếp xúc bề mặt của bàn chân cụ với bề mặt sân thấp hơn và do đó bàn chân cụ nhận ít nhiệt hơn nên có thể cụ không phải “ối giời ôi”.
Các cụ có thể đã có dịp xem xiếc “Chân không đi trên than củi nóng đỏ” Nhưng đố cụ nào thấy món “Nhúng chân vào nước sôi 100oC” đấy. Nó đều dựa trên nguyên lý này cả.

TNLak

Xe điện
Còn tùy chứ cụ. Mùa đông rét mướt thì xe đen hấp thụ nhiệt là tốt. Mùa hè xe sáng mầu phản xạ nhiệt lại ngon hơn.
Ở VN nên em thấy mùa đông cũng ko khá rét. Còn chuyện đồ chống nắng màu đen thì em đang nghĩ tại sao tụi Ả rập Trung Đông ko đổi hết sang trang phục màu đen cho đỡ nóng :))

Dungha

Xe điện
Màu bạc thì nó phản xạ gần hết cụ ạ. Nó như lớp tráng bạc của cái phích đó. Giảm tối đa bức xạ nhiệt.

TNLak

Xe điện
Màu bạc thì nó phản xạ gần hết cụ ạ. Nó như lớp tráng bạc của cái phích đó. Giảm tối đa bức xạ nhiệt.
em đang nghĩ tại sao tụi Ả rập Trung Đông ko đổi hết sang trang phục màu đen cho đỡ nóng :))

formen

Xe lăn
Không phản xạ thì làm sao cụ biết nó là màu đen :D
Không có ánh sáng nữa thì gọi là màu đen cụ. :D