[Funland] Một số phát hiện thú vị khi đi dưới trời nắng đỉnh điểm trưa 20.6.2021

hienld

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
20 Nghĩa Đô, Hà Nội - 0908630088 - 0827788333
Website
giadungnhaviet.com
Tối qua bà chị E cũng đọc các thông số giống hệt CỤ, chỉ có điều chắc chắn bà ý ko lên OF bao giờ
Chắc đọc ở đây cụ ạ, bài này cũng đọc từ đây:

Cukhoai9

Xe buýt
Em thấy ảnh của chủ thớt trên mạng luôn, có lẽ nào copy nhanh thế

search

Xe điện
Về cây đường phố thì mình đi sau Sing tầm 100 năm, cây bọn nó lựa chọn, chăm sóc, tỉa tót như bonsai, tán cây vừa đủ để che nắng, nhưng ko hề rậm rạp nặng nề, đỡ gẫy đổ khi mưa bão, đỡ rụng lá...
Ta thì toàn tỉa cây theo chiều thẳng đứng, mịa nhìn mỗi lần bọn nó tỉa hàng xà cừ trên đường láng mà muốn văng abc...zyz...

Thế nhưng khi bảo phải cho người đi học thì dân lại bẩu cần gì học, trồng cây VN giỏi rồi. Xin lỗi chứ ăn để đúng cách cũng phải học chứ chưa nó trồng cây sao cho khoa học, hiệu quả và đẹp.
Để trồng đc như Sing hay Nam Ninh TQ ng ta phải nghiên cứu chứ ko phải cứ trồng đại như VN là đào cái lỗ cắm cái rễ vào là xong như nhiều chỗ bây h :D
Xà cừ nó có mọc tán nhỏ xòe đâu mà tỉa như những cây bên Sing được :D Cho chuyên gia Sing sang tỉa xà cừ thì cũng đến thế thôi :))

cưỡi chổi

Xe lăn
Màu đen hấp thụ hết ánh sáng nhưng cho dù đen tuyệt đối thì cũng bức xạ ngược lại tất cả các loại khi cân bằng nhiệt độ. Ăn vào phải đi cầu chứ các cụ.

Tuy nhiên ở nhiệt độ bình thường, các sóng ánh sáng nhìn thấy quá yếu nên ta ko thấy gì, thế nên nó đen. Cục than đen mà nóng xem, lại đỏ hồng rực rỡ ngay.

Có lần em hỏi 1 thằng bạn Iran là ngoài màu trắng ra, sao vẫn thấy có hội chúng mày mặc áo đen. Nó bảo áo đen nóng đấy nhưng có quan niệm mặc đen thế thì đẹp và sexy. Vả lại khi ở trong bóng râm thì đen lại mát hơn. Ngoài ra, chúng mặc áo dài là để chống tia bức xạ, chống cát và đặc biệt là tạo dòng đối lưu trong người sẽ thoát nhiệt tốt hơn.
Màu đen hấp thụ nhiệt nhanh nhưng tản nhiệt cũng nhanh. Màu sáng thì ngược lại

boyboy1990

Xe điện
Về cây đường phố lại thành tư duy à? Lựa chọn thế nào thì em nói rõ rồi đấy, cách đây trăm năm người Pháp chọn nhé, không lẽ lại kém?
Cụ chỉ giỏi cãi mà không nhớ mình đã nói gì.
Cụ buồn cười, chọn cây chỉ là chuyện nhỏ, chăm sóc nó mới là chuyện đáng nói, mà cụ cứ mang mấy cái cây người Pháp chọn ra để so nhỉ? Đấy là tư duy của người Pháp hay người VN?
Chắc nhiều người suy nghĩ giống cụ nên khi VN định tổ chức đoàn sang Sing học trồng cây đường phố thì một bộ phận không nhỏ nhao nhao lên phản đối, bảo ta đất nước nông nghiệp 4000 năm việc đếch gì phải học trồng cây =))

Thế nên e cũng chịu khó trồng thêm cây xanh, thành thị ít đất thì trồng trên ban công, nhà e trồng mấy chậu trên ban công xong lấy luôn nước xả của điều hoà tưới đủ cho cây, vừa đỡ lênh láng lại vừa đc mấy chậu cây xanh tốt :D
Khác biệt lắm đấy ạ. Nhà em có 1 ban công phòng em trồng đầy cây xanh. Trưa chiều nắng nóng đi ra 2 cái ban công này thấy khác hẳn nhau. Các cụ mà có cái điều hoà thì trồng mấy chậu lá lốt, Chỗ nào nắng nhiều thì trồng hương thảo, nhài, ngũ da bì, húng chanh. Sáng tối ra đổ nước hứng từ chậu điều hoà ra mấy chậu đấy, nhà mát hẳn. Bước ra ban công chạm vào lá cây thấy thơm lừng. Mấy thứ cây kia đều không có sâu bọ, muỗi ghét, bốc hơi giữ nhiệt tốt. Cố gắng trồng nhiều lớp cây để nó giữ ẩm cho nhau. Mới đầu trồng các cây chịu được nắng nóng tốt, sau đó nền nhiệt giảm xuống rồi tiếp tục trồng các cây ưa bóng râm như lá lốt, rau càng cua... Em đang chuẩn bị gieo hạt trồng bồ thêm công anh, vừa có cái ăn vừa có hoa để ong mật trên thành phố có cái ăn.

nowhereland

Xe điện
Cụ buồn cười, chọn cây chỉ là chuyện nhỏ, chăm sóc nó mới là chuyện đáng nói, mà cụ cứ mang mấy cái cây người Pháp chọn ra để so nhỉ? Đấy là tư duy của người Pháp hay người VN?
Chắc nhiều người suy nghĩ giống cụ nên khi VN định tổ chức đoàn sang Sing học trồng cây đường phố thì một bộ phận không nhỏ nhao nhao lên phản đối, bảo ta đất nước nông nghiệp 4000 năm việc đếch gì phải học trồng cây =))
Cụ chỉ giỏi đánh tráo khái niệm, cãi cùn thôi chứ chưa đủ tầm để lăn ra cười em đâu.
Nếu nói chuyện chăm sóc cây đường phố thì nói rõ, chứ đừng nói kiểu cứt Sing cũng hơn Việt như thế.

Phương pháp trồng cây của em là như rừng nhiều tầng. Ưu tiên thùng to nhiều đất, trồng nhiều loại trong cùng 1 chậu, hoặc bày thêm thùng xốp nhỏ bày lên trên miệng thùng xốp to (chừa mỗi cái gốc cây mọc ở thùng to ra thôi). Tưới nước nhiều tầng, tưới 1 tầng trên nước tự nhỏ xuống các tầng dưới. Các cây giữ ẩm độ cho nhau tạo ra một tầng nhiệt thấp cho cả khu. Mong là nhiều cụ cùng trồng cây ở ban công nhà mình. Hàng xóm nhà em trồng cây sáng tối đều tưới, xanh mướt mà không thu hoạch bao giờ. Nhờ có nhiều nhà trồng cây trên mái nhà nên khu em vẫn có chim tự nhiên. Nó làm tổ trên vườn tầng 4 với lỗ trổ ở tường (chờ làm điều hoà), làm nhà em phải trổ 1 cái lỗ khác để lắp điều hoà =))
Được nghe chim hót miễn phí mà không cần nuôi.

coolpix8700

Xe ngựa
Màu đen hấp thụ nhiệt nhanh nhưng tản nhiệt cũng nhanh. Màu sáng thì ngược lại
Tản nhiệt nhanh không phải chỉ mầu đâu bác.
Khả năng tản nhiệt phụ thuộc vào vật liệu là chính, tức là khả năng dẫn nhiệt của vậy liệu để dẫn nhiệt ra bề mặt rồi phát xạ hay truyền ra không khí.
Còn em chưa thấy thứ tản nhiệt nào sơn đen hết!

boyboy1990

Xe điện
Cụ chỉ giỏi đánh tráo khái niệm, cãi cùn thôi chứ chưa đủ tầm để lăn ra cười em đâu.
Nếu nói chuyện chăm sóc cây đường phố thì nói rõ, chứ đừng nói kiểu cứt Sing cũng hơn Việt như thế.
Hô hô, nói đến cây đường phố thì chỉ có 2 thứ: trồng cây mới và chăm sóc cây cũ, cả 2 thứ đó mình làm đều méo ra cái hồn gì so với nó mà cụ cứ phải bênh là sao nhỉ? Lại còn mang mấy cái cây Pháp trồng từ trăm năm trước ra tự hào? =))

cưỡi chổi

Xe lăn
Khả năng tản nhiệt phụ thuộc vào vật liệu là chính, tức là khả năng dẫn nhiệt của vậy liệu để dẫn nhiệt ra bề mặt rồi phát xạ hay truyền ra không khí.
Thì em đang nói cùng vật liệu chứ khác vật liệu nói làm gì. À mà lưới tản nhiệt của xe đầy cái màu đen thây

boyboy1990

Xe điện
Đen nè cụ :D

Nếu chỉ có 1 nguồn nhiệt duy nhất thì em nghĩ khéo tản nhiệt đen hiệu quả hơn trắng :D

TNLak

Xe điện

coolpix8700

Xe ngựa
Đen nè cụ :D

Nếu chỉ có 1 nguồn nhiệt duy nhất thì em nghĩ khéo tản nhiệt đen hiệu quả hơn trắng :D
Bức xạ nhiệt phụ thuộc vào nhiệt độ của bề mặt và diện tích.
Truyền nhiệt (vào không khí) cũng phụ thuộc vào chênh lệch nhiệt độ giữa bề mặt vật thể và không khí xung quanh và diện tích bề mặt!
Mầu sơn gần như không ản hưởng!

tan nhiet.png

Chỉnh sửa cuối:
Chưa học được nó trồng thì thôi chi tiền cho xe tưới nước quay trở lại làm việc, cắt chi phí cắt tỉa cây mọc ở giải phân cách 2 làn đường đi đã. Khổ ghê, bên sing cây giải phân cách nó trồng 3,4 tầng cây che cho nhau mát rươị. Nhà mình thì chắc muốn ăn tiền cắt tỉa cây nên cứ tý lại có người ra nhổ cỏ cắt tỉa trọc lốc, lâu lâu chờ sát ngày lễ gì đó lại nhổ hết cả lên thay cây mới yếu hơn vào và nhổ bỏ cây cũ đang xanh tốt đi.

nowhereland

Xe điện
Hô hô, nói đến cây đường phố thì chỉ có 2 thứ: trồng cây mới và chăm sóc cây cũ, cả 2 thứ đó mình làm đều méo ra cái hồn gì so với nó mà cụ cứ phải bênh là sao nhỉ? Lại còn mang mấy cái cây Pháp trồng từ trăm năm trước ra tự hào? =))
Nói nốt câu cuối thôi vì cụ chưa đủ tầm, cái em muốn nói là cái cụ khen cứt Sing nó thơm hơn ấy, chứ không phải trồng cây gì hay thế nào.
Mà cách nói và nhìn nhận của cụ, rất giống nhiều người chỉ ngồi nhà tra GG chứ chưa một lần bước chân đến những chỗ mình khẳng định. Chứ giá cụ được đến đấy 1 lần, cụ sẽ nghĩ khác đấy.

Nói nốt câu cuối thôi vì cụ chưa đủ tầm, cái em muốn nói là cái cụ khen cứt Sing nó thơm hơn ấy, chứ không phải trồng cây gì hay thế nào.
Mà cách nói và nhìn nhận của cụ, rất giống nhiều người chỉ ngồi nhà tra GG chứ chưa một lần bước chân đến những chỗ mình khẳng định. Chứ giá cụ được đến đấy 1 lần, cụ sẽ nghĩ khác đấy.
Cụ ấy đang khen cách Sing trồng cây, cụ lại bảo cụ ấy khen c Sing thơm?
Cụ buồn cười thật đấy
1. C.. là từ cấm trên OF, không phù hợp với văn minh lịch sự. Nãy giờ mỗi có cụ hai lần 3 lượt lôi c ra trát vào còm người khác, người ta đã lơ đi rồi.
2. Cụ có luận điểm gì để chê cách Sing trồng cây thì nêu ra, chửi linh tinh gì thế.