[Funland] Một số phát hiện thú vị khi đi dưới trời nắng đỉnh điểm trưa 20.6.2021

boyboy1990

Xe điện
Giống như khi lý tưởng,... Vật lý thường đưa ra các khái niệm lý tưởng loại bỏ tất cả các ảnh hưởng phụ để xây dưng thành các công thức tiêu chuẩn.
Trong đại đa số trường hợp công thức lý tưởng áp dụng cho trường hợp bình thường không phải thay đổi gì, nhưng cũng có trường hợp phải thêm các biến số, hằng số,... Như với khí lý tưởng, thì công thức Stefan Boltzmann được xây duwjnbg cho vật lý tưởng black body không thay đổi vì không kèm theo biến số hay hằng số cho các mầu bề mặt khác nhau của vật bức xạ!
Dạ không phải thế, định luật đó ngay từ đầu đã ghi rõ là chỉ đúng với vật đen tuyệt đối, chứ ko phải là ko phụ thuộc vào màu của vật thể, nếu vật thể gần đen thì có thể coi gần đúng, còn lại thì ko áp dụng được.

The Stefan–Boltzmann law describes the power radiated from a black body in terms of its temperature.

coolpix8700

Xe ngựa
Dạ không phải thế, định luật đó ngay từ đầu đã ghi rõ là chỉ đúng với vật đen tuyệt đối, chứ ko phải là ko phụ thuộc vào màu của vật thể, nếu vật thể gần đen thì có thể coi gần đúng, còn lại thì ko áp dụng được.

The Stefan–Boltzmann law describes the power radiated from a black body in terms of its temperature.
Vậy như bác viết thì cái định luật này vô dụng?

TNLak

Xe điện
Giống như khi lý tưởng,... Vật lý thường đưa ra các khái niệm lý tưởng loại bỏ tất cả các ảnh hưởng phụ để xây dưng thành các công thức tiêu chuẩn.
Trong đại đa số trường hợp công thức lý tưởng áp dụng cho trường hợp bình thường không phải thay đổi gì, nhưng cũng có trường hợp phải thêm các biến số, hằng số,... Như với khí lý tưởng, thì công thức Stefan Boltzmann được xây dựng cho vật lý tưởng black body không thay đổi vì không kèm theo biến số hay hằng số cho các mầu bề mặt khác nhau của vật bức xạ!
Cụ trả nhời làm em nhớ mấy đồng chí bạn em thi môn Nhiệt gì đó 7-8 lần mới qua =))

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Màu đen hấp thụ nhiệt nhiều hơn màu trắng/sáng là đương nhiên rồi. Nhưng nó tỏa nhiệt cũng nhanh hơn. Thế nhưng nhiều cụ ko hiểu học kn ở đâu lại đi sơn tường nhà màu đen, làm cho nhà càng nóng hơn. Nhiều nhà lại mỏng và cao chót vót, phơi nguyên mảng tường đen sì về hướng tây. Nhìn đã thấy hãi rồi
Tường nhà màu đen là quét nhựa đường chống thấm, cụ nghĩ họ không biết điều cụ nói sao ;))

boyboy1990

Xe điện
Vậy như bác viết thì cái định luật này vô dụng?
Em ko cho là thế, em chỉ viết lại những gì người ta viết
Với vật không đen tuyệt đối, người ta bổ sung tham số độ phát xạ, cái này thì phụ thuộc vào mầu sắc vật thể rồi :D

coolpix8700

Xe ngựa
Em ko cho là thế, em chỉ viết lại những gì người ta viết
Với vật không đen tuyệt đối, người ta bổ sung tham số độ phát xạ, cái này thì phụ thuộc vào mầu sắc vật thể rồi :D

Vật thể mà không hấp thụ tất cả những bức xạ tới (còn được biết với tên vật xám) phát ra năng lượng tổng cộng ít hơn vật đen và được đặc trưng bởi độ phát xạ, emissivity,
{\displaystyle \varepsilon <1}
:

{\displaystyle j^{\star }=\varepsilon \sigma T^{4}.}
Black body là 1 vật thể lý tưởng, họ đặt ra để xây dựng cái định luật tính sự bức xạ.
Như khi lý tưởng họ cũng đặt ra lên để tính các tính chất của chất khí.
Với sự giãn nở của chất khí, công thức được xây dựng cho chất khí lý tưởng (Real Gas), nhưng khi tính cụ thể cho 1 loại khí nhất định thì 1 hàng số Z đặc trưng cho từng loại khí được thêm vào công thức của khí lý tưởng. Do các chất khí khác nhau có độ giãn nở không như nhau.

boyboy1990

Xe điện
Black body là 1 vật thể lý tưởng, họ đặt ra để xây dựng cái định luật tính sự bức xạ.
Như khi lý tưởng họ cũng đặt ra lên để tính các tính chất của chất khí.
Với sự giãn nở của chất khí, công thức được xây dựng cho chất khí lý tưởng (Real Gas), nhưng khi tính cụ thể cho 1 loại khí nhất định thì 1 hàng số Z đặc trưng cho từng loại khí được thêm vào công thức của khí lý tưởng. Do các chất khí khác nhau có độ giãn nở không như nhau.
Đây cụ, tham số độ phát xạ áp dụng cho các vật xám:

ntvinh1602

Xe buýt
Công nhận cụ ạ. Nhà em đi Sing chơi, nói ko phải tự nhục chứ quy hoạch của họ đúng đi trước mình cả trăm năm thật. Đi từ Changi về Orchard Road 2 bên đường như rừng luôn, xanh sạch mát khủng khiếp, đường xá phẳng lỳ, tốc độ nội đô là 80km.
Buổi tối dân nó sướng như tiên ý, vỉa hè rộng thênh thang, cây cối nhiều, vừa đi vừa nghe tiếng chim líu ríu.
Bonus thêm quả ảnh ở Garden By the Bay để chứng minh em có đi Sing thật chứ không phải ngồi nhà GG, nhà em đi năm 2018 ợ nên 2019 vụ gì như cụ trên nói thì có khi em chưa update.
Thế mà trên kia vẫn có ông dìm hàng Sing khí thế kêu nó cũng chả hơn gì VN, đi tìm xe bus cũng nắng ối giồi ôi đấy :)) Sing nó cả thế giới còn khen xanh sạch đẹp mà vẫn còn chê được, thua các thánh OF :))

Bò lốp

Xe lăn
Ối đồi ôi. Có vất vả cụ cũng nên chăm sóc bản thân tí chứ. Đeo găng tay ngoài trời nắng nóng quen rồi cụ cũng cảm giác dễ chịu như việc cụ mặc cái áo khoác màu xanh kia mà vẫn bảo vệ được da đấy.
Chí ít thì cũng bôi tý kem chống nắng vào. Cũng ko đắt tiền mấy đâu.
Đây là ảnh mấy bạn grap cụ ạ, chứ em như này chắc sập nguồn luôn rồi :(

Sammy2017

Xe tải
Thế mà trên kia vẫn có ông dìm hàng Sing khí thế kêu nó cũng chả hơn gì VN, đi tìm xe bus cũng nắng ối giồi ôi đấy :)) Sing nó cả thế giới còn khen xanh sạch đẹp mà vẫn còn chê được, thua các thánh OF :))
Nói thật với các bác, chưa bàn đến Sing đến TQ hay Mẽo, nhìn ngay sang bên Thái kia. Bangkok thì công nhận cũng bẩn, vẫn đầy rác trên đường, vỉa hè cũng bị chiếm dụng (tuy nhiên vẫn có chỗ đủ cho 3 người đi bộ dàn hàng được), tuk tuk thì chạy ghê răng hơn xe ba gác của mình nhiều nhưng nhìn rộng ra về quy hoạch họ vẫn nhỉnh hơn. Chỉ riêng đường đi bộ skywalk đi từ TTTM này đến TTTM khác là đã giảm tải áp lực giao thông rất nhiều rồi.

tienaka

Xe điện
Em lạc đề 1 chút là đi quaVinHome LB thấy có trồng cây giáng hương rất mát, tán rộng mà thân lại thấp, ko rõ vì sao chưa thấy trồng nhiều bên nội thành, hay vì giá thành cao

Cccm thông não em phát, cây tán rộng thân thấp thì mùa mưa bão thiết nghĩ cũng đỡ lo hơn các cây thân cao phỏng ợ.

Mời cccm cho tí com mần
bên đó em thích nhất trồng cây này, đoạn đường Minh Khai cũng đang triển khai trồng nhưng trồng rất sát nhau, sau lại thành không đẹp.
qua bên đó đi tuyến đường này nhiệt độ chênh với bên phố tầm 3-5 độ
thớt này thấy nhiều cụ chưa bao giờ được thực tế và kiến thức vật lý cơ bản đã quên từ rất lâu rồi

Chỉnh sửa cuối:

TNLak

Xe điện
bên đó em thích nhất trồng cây này, đoạn đường Minh Khai cũng đang triển khai trồng nhưng trồng rất sát nhau, sau lại thành không đẹp.
qua bên đó đi tuyến đường này nhiệt độ chênh với bên phố tầm 3-5 độ
thớt này thấy nhiều cụ chưa bao giờ được thực tế và kiến thức vật lý cơ bản đã quên từ rất lâu rồi
Em cũng thấy khá ưng cây này ti nhiên ko rõ rễ có đảm bảo an toàn và giá thành có hạt dẻ ko

Phỗng new

Xe điện
Nóng nực kinh hoàng như này, nhớ đến rặng cây lâu năm đường Nguyễn Trãi nhà em mà lòng lại sục sôi căm thù cái đứa nào chỉ đạo chặt.

Tiger Hunter

Xe container
Nóng nực kinh hoàng như này, nhớ đến rặng cây lâu năm đường Nguyễn Trãi nhà em mà lòng lại sục sôi căm thù cái đứa nào chỉ đạo chặt.
Thay vì bóng cây 2 bên đường thì giờ thành bóng bê tông vĩnh cửu giữa đường, che được cả mưa luôn :))

Tuấn VTB

Xe tải
Khỏi cần dẫn chứng, giữa trưa nắng em vẫn có thể chân đất chạy trên sân cỏ nhân tạo. Chứ mặt đường nhựa thì ối giời ơi luôn.
Hai cái này có vẻ khác nhau về khả năng truyền nhiệt nữa cụ ơi. Có thể mặt cỏ nhân tạo nhiệt độ cao hơn, nhưng truyền nhiệt kém nên chân cụ chỉ cảm nhận đc 50-60% còn mặt đường nhựa bao nhiêu độ thì chân cụ nó nhận tuốt

formen

Xe lăn
Thay vì bóng cây 2 bên đường thì giờ thành bóng bê tông vĩnh cửu giữa đường, che được cả mưa luôn :))

có cụ nào ra đo xem thiên đường với địa ngục cách nhau bao độ. em đoán có khi còn mát hơn cả bóng cây.

Phỗng new

Xe điện
Cái rặng cây cao to, xanh mát ngày xưa, ngoài bóng râm nó còn chức năng cực quan trọng là "lá phổi", điều hòa và hạ nhiệt không khí, cụ ạ.
Chứ rặng bê tông kia thì, ĐCM...tốn bao tiền với giấy mực ^:)^
View attachment 6290573

có cụ nào ra đo xem thiên đường với địa ngục cách nhau bao độ. em đoán có khi còn mát hơn cả bóng cây.

TNLak

Xe điện
Cái rặng cây cao to, xanh mát ngày xưa, ngoài bóng râm nó còn chức năng cực quan trọng là "lá phổi", điều hòa và hạ nhiệt không khí, cụ ạ.
Chứ rặng bê tông kia thì, ĐCM...tốn bao tiền với giấy mực ^:)^
Làm em lại nhớ anh ấy quá :))

Yelnut

Xe tăng
Cái nhiệt độ bề ngoài này cũng là để phục vụ cho tham khảo thôi mà. Nó còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác nữa. Như bề mặt của yên xe máy nóng thế nhưng mà sâu xuống dưới thì lại không được cao. Nhưng bê tông lại khác là vì nó dẫn nhiệt tốt hơn nhiều. Nhiệt độ ở cả khối bê tông cao hơn rất nhiều so với cái yên xe máy.
Bề mặt cái xe sơn đen có thể cao hơn cái xe sơn trắng nhưng bên trong thế nào thì còn phải xem lại.
Chắc là rất nhiều người công nhận là mặc áo trắng sẽ mát mẻ hơn áo đen nhưng mà điều này có lẽ cũng nên xem xét lại. Dễ dàng thấy được nhất là kính. Phía sau kính trong, kính màu, kính đen, ta thấy kính nào mát mẻ hơn? Điều đó phụ thuộc vào khả năng chống bức xạ nhiệt của kính.