[Funland] Một phút nóng giận, ân hận cả đời

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Em hóng mạng fb ở HP thì thấy nói là thằng này sida, nghiện lõ ra, lại còn nghiện rượu, oánh vợ con suốt ngày. Trước đó nó cũng cầm dao đuổi con vợ và đứa con bé nhưng chạy được.
Nhiều ng gần nhà họ phản ánh vậy
Ở VN méo có cái cơ chế xã hội bảo vệ bà mẹ trẻ em.
Ở trong 4 bức tường nhà là thôi, coi như pháp luật và quyền con người không còn tồn tại. Thay vào đó là là những cái lề thói "gia phong", mà nhiều khi mục nát thối hoắc,

Những thằng như này thì đáng lẽ ngay từ lần đầu đã bị tống vào trại giam rồi.
Chí ít thì chính quyền cũng đến đưa bọn trẻ con đi, tước quyền nuôi con của bố mẹ.

Nguyên nhân cơ bản nhất vẫn là do sự vô trách nhiệm của chính quyền địa phương và sự hèn nhát của người thân + hàng xóm của bị hại.
Vô trách nhiệm và hèn nhát đến mức vô đạo đức.

hoviethung

Xe lăn
Ông bố ở HP trong lúc nóng giận đã chọc đũa vào ngực con mình dẫn đến cái chết của cậu be học lớp 9.
Có lẽ ông bố này sẽ ân hận, đau khổ giằng xé cả quãng đời còn lại. Thật là bi kịch chỉ vì chút nóng giận của bản thân.
Khổ thân cậu bé.

Có cụ nào không có ân hận khi đối xử với con cái không? Mình chắc chắn là không, vì không ai lúc nào cũng kiềm chế được cảm xúc bản thân cả. Nhưng ơn trời là mình không gây hậu quả nghiêm trọng

ronglon

[Tịch thu bằng lái]
Em hóng mạng fb ở HP thì thấy nói là thằng này sida, nghiện lõ ra, lại còn nghiện rượu, oánh vợ con suốt ngày. Trước đó nó cũng cầm dao đuổi con vợ và đứa con bé nhưng chạy được.
Nếu đúng như cụ nói thì chị vợ nên giải tán ngay thằng chồng này để cứu lấy đứa con còn lại và cứu lấy bản thân mình.

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
Thế là đâm con chứ chọc gì ạ,khổ nóng tính quá cũng ko nên,giờ ko biết ông bố sống đc trong cảnh đó ko hay lại thêm mạng nữa thì khổ

LangThinh

Xe buýt
Đôi khi lúc nóng nói nhưng câu lam tổn thương người khác ,sau khi thức dậy còn hối hận k kịp.Huống chi là hành động gây sát thương

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
Chắc đứa con cũng phải thế nào ô bố ms vậy, h trẻ con nó cũng đâm chém ầm ầm trộm cướp, xảy ra ô nào cũng la đổi luật xử nó kịch khung bla, rồi ở nhà cháu hiền lắm.

Sunny2011

Xe hơi
Ông bố đốn mạt. Giờ ngồi tù và chịu nỗi đau suốt đời. Không biết có sống được không?
Thế chắc cụ chưa có con tuổi này rồi, nhiều khi phát điên với bọn nó. Nhưng ông bố này giận quá mất khôn rồi

duyawa

Xe tăng
Thằng này chắc ngày xưa nó xem phim"nụ hôn của rồng" có cảnh L.L.Kiệt dùng đũa đâm vào cổ đối thủ nên nó áp dụng thực hành trên con nó luôn.

Ngocqlb

Xe tăng
Thằng bố sao?

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
Thế chắc cụ chưa có con tuổi này rồi, nhiều khi phát điên với bọn nó. Nhưng ông bố này giận quá mất khôn rồi
Ô bạn e năm con xong lớp 9 chuẩn bị vào 10 nó sinh chuyện, mới đầu chỉ là đòi mua cái ip sau 1 số thứ ko đáp ứng nó chỉ mặt bố nói luôn, đi kiếm tiền đã học hành tính sau, nói là làm bỏ học luôn, nó đi ra ngoài thuê nhà làm cho quán karaoke, ô bố đi tìm thấy nó nằm nhà trọ vs bạn gái đang đóng gạch:)) đã tính nc cho đi tù để cải tạo mà ko xong, lúc đó thằng bố chỉ ước cho nó 1 viên vào đầu, ko nói hay đc đâu các thánh ơi, ngoan lâu hỏng nhanh lắm.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Ông bố ở HP trong lúc nóng giận đã chọc đũa vào ngực con mình dẫn đến cái chết của cậu be học lớp 9.
Có lẽ ông bố này sẽ ân hận, đau khổ giằng xé cả quãng đời còn lại. Thật là bi kịch chỉ vì chút nóng giận của bản thân.
Khổ thân cậu bé.

Ngày trước ông hàng xóm nhà em giận đứa con gái đi chơi về muộn mà ném cái cốc thủy tinh vào nó. Ném không trúng mặt nhưng cốc đập vào tường, mảnh văng vào mắt làm mù 1 bên mắt con bé.
Ân hận sao còn kịp.
Con bé đến giờ hơn 30 tuổi rồi vì tự ti chột mắt nên học hành cũng làng nhàng, công việc thì ở nhà bán hàng qua ngày vì đi xin việc người ta không nhận, không có chồng.
Có cụ nào không có ân hận khi đối xử với con cái không? Mình chắc chắn là không, vì không ai lúc nào cũng kiềm chế được cảm xúc bản thân cả. Nhưng ơn trời là mình không gây hậu quả nghiêm trọng
Đôi khi lúc nóng nói nhưng câu lam tổn thương người khác ,sau khi thức dậy còn hối hận k kịp.Huống chi là hành động gây sát thương
Đúng là bi kịch gia đình, ko còn gì để nói.

Hành động của người cha trong câu chuyện này đố ai dám bảo là đúng!

Những lời trách cứ, thậm chí mắng chửi hành động hồ đồ thiếu kiểm soát và gây chết của người cha này chắc cũng không thiếu!
Tựu chung lại, ai cũng thấy được cái u ám tiêu cực của câu chuyện. VÌ tất cả đó, là điều hiển nhiên không thể chối cãi hay che dấu hoặc che đậy.

Em xin phép được chia sẻ, và đưa ra một góc nhìn mới, dầu em không dám bảo là hay, hoặc đúng, nhưng em tin và dám bảo là nên nhìn, hầu cho câu chuyện bớt nặng nề, cũng như từ đó, chúng ta thấy được cái tích cực hay điều tốt của một vấn đề, cho dù chẳng ai muốn xảy ra nhưng hãy nhìn như vậy để bớt nặng nề u ám !

Theo em ở một cái nhìn khác, trong câu chuyện đã xảy ra này, đây là cái kết cục hay nhất không thể hay hơn!

Vì nếu người cha này, cũng chiếc đũa đó, mà đâm một em bé nào khác, thì hậu quả cùng tương tự (chất) nhưng hệ lụy của nó còn trầm trọng hơn, và chắc hẳn rằng cái ân hận nếu có của ông ta cũng không nhiều!
Đằng này ông ta đâm chính ngay máu thịt của mình, thì cái đau ở đây, nếu có, sẽ đau hơn cho ông ta. Đó là cái giá đắt nhất mà ông phải trả và ông ta sẽ mang theo suốt đời nếu còn lương tâm.
Còn như nếu ông ta đâm một đứa trẻ khác, thì hẳn rằng cái giá đó sẽ nhẹ hơn cũng như những hệ lụy của nó về đền bù hoặc tù tội hay gì khác, chắc hắn sẽ kinh khủng hơn là cái hệ lụy khi ông ta đâm chính con của mình.

Cũng như trong những câu chuyện nuôi chó, rồi chó cắn mặt hay cắn bị thương con mình hoặc người thân của mình đang xay ra hàng ngày, chúng ta cũng nên nhìn ở góc tích cực tuơng tự, bởi vì cũng con chó đó, mà nó cắn người khác, thì hậu quả có thể tương tự nhưng hệ lụy của nó sẽ như khác vì người bị chó cắn đó sẽ đau khổ cũng như cách đền bù như thế nào có thỏa đáng không?
Còn nếu người nó cắn chính là người thân của người nuôi chó, thì việc xử lý quả và hệ lụy của nó chắc chắn sẽ nhẹ nhàng hơn!

In closing, em không dám khẳng định cách nhìn này của em là đúng 100 % nhưng em tin rằng đó là một cách nhìn khác, giúp cho vấn đề trên nhẹ nhàng hơn!

Chỉnh sửa cuối:

VCHDHN

Xe container
Đã đến lúc cần có chế tài, luật để ngăn chặn từ sớm những bi kịch ntn. Từ lúc nghiện ngập, rượu chè đánh vợ con như cơm bữa đã phải xử lý mạnh, có tính răn đe rồi chứ không dừng ở nhắc nhở, phạt HC:(

Trần Đoành.

Xe container
Em thấy nhiều cụ chửi ông bố thậm tệ, đúng là ông bố trường hợp này rất tệ ,lúc ko kiềm chế được lên gây hậu quả với chính con ruột của mình, nhưng trong thâm tâm chắc ông ta cũng ko muốn nv, trẻ tầm tuổi này rất ương bướng, có lẽ ông bố bức xúc bị dồn nén, đỉnh điểm là việc đứa con bỏ thi như giọt nước tràn ly, giờ này ân hận thì đã muộn, các cụ mợ cũng nên có gì đó cảm thông cho ông bố này, em nghĩ ông ấy đáng thương nhiều hơn

Sunny2011

Xe hơi
Ô bạn e năm con xong lớp 9 chuẩn bị vào 10 nó sinh chuyện, mới đầu chỉ là đòi mua cái ip sau 1 số thứ ko đáp ứng nó chỉ mặt bố nói luôn, đi kiếm tiền đã học hành tính sau, nói là làm bỏ học luôn, nó đi ra ngoài thuê nhà làm cho quán karaoke, ô bố đi tìm thấy nó nằm nhà trọ vs bạn gái đang đóng gạch:)) đã tính nc cho đi tù để cải tạo mà ko xong, lúc đó thằng bố chỉ ước cho nó 1 viên vào đầu, ko nói hay đc đâu các thánh ơi, ngoan lâu hỏng nhanh lắm.
Đấy khổ thế cụ ạ, nuôi con gái cũng khổ mà dạy đc thằng con trai tử tế còn khó gấp trăm.
Giờ dạy chúng nó phải nương theo chúng nó, chứ gẳt như các cụ xưa cũng hỏng

mogan

Xe buýt
Nói thật cha mẹ nào chả có lúc nóng giận, nhiều khi trút giận vào con mình. Sau đó lại ngồi khóc vì mình lỡ tay. Cũng từ rất lâu rồi tôi không đánh con vì nhỡ trong cơn nóng mà lỡ tay thì ân hận cũng muộn. Âu đây cũng là bài học cho các vị phụ huynh khác

nguarung

Xe điện
Bi kịch gia đình, thương cháu bé quá.