Một ngày ở Thiên đường

555

Xe đạp
Hăm hở mãi chờ đến kỳ nghỉ lễ, nhà em định đi khu Tràng An ở Ninh Bình nhưng đến phút cuối lại phải hủy vì một số lý do đột xuất. Sau này đọc tin tức thấy tắc đường mấy chục cây số nghĩ không đi được lại là may. 30-4 em ở nhà nguyên một ngày, nằm ngồi lượt thượt bốn góc nhà thỉnh thoảng quẩn chân vợ nó đá cho phát em lại chuyển sang góc khác ngồi. N...g...á...p! Thế này thì không được rồi, còn tận 3 ngày nghỉ nữa trước mặt. Sáng 1-5 cả nhà em quyết định đi Thiên đường Bảo Sơn.

Thiên đường cực gần, từ trần gian đi ra đầu đường Láng-Hòa Lạc rồi đi tiếp hơn 5km nữa sẽ gặp đoạn tắc đường, bò tiếp 2km đoạn đường tắc ấy sẽ thấy biển chỉ dẫn rẽ trái vào Bao Son paradise theme park. Nhưng mà lại không được rẽ ngay vì có 3 chú ích-ích-ích mặt mũi cau có hò hét loạn xạ bắt phải đi thẳng. Em chạy thẳng khoảng 1km nữa thì hết tắc, quay được xe, chen lấn và lội bùn thêm vài trăm mét đường nữa, tính tổng cộng từ nhà em là khoảng 13km, đi mất tiếng rưỡi cả nhà em đã đến trước cửa thiên đường. Thánh Peter mặc đồng phục màu rêu đứng tận cổng niềm nở đón em: "Người lớn 50 nghìn, trẻ em 40, vuông rồi! không mặc cả anh ạ". Đến Thiên đường ai còn mặc cả làm giề, mẹ nó đâu! các con đâu! Thẳng tiến!

St.Security

Bước qua cổng, Thiên đường mở òa trước mắt em, rực rỡ và rộn rã, hứa hẹn nhiều lạc thú. Mọi người ai cũng nô nức đi lại, nô nức ngồi và nô nức nằm... tùy thích. Thỉnh thoảng lại có chuyến xe điện do một Thiên sứ lái chở mọi người đi vòng quanh. Em túm một Thiên sứ đòi đi xe với, Thiên sứ bảo: "Trong này cái gì cũng phải mua vé, anh vào mua vé nhé". Vé thì vé...

Thiên thần bán vé cười bảo "Phải chờ 45 phút nữa mới có xe, anh mua không?". Em cảm ơn Thiên thần bán vé xe điện và quyết định đi bộ vì Thiên đường thực ra cũng không rộng lắm. Mất 10 phút đứng dòm cái bản đồ treo ngoài sân, này là dường dạo với đồi thông, này là nhà hàng và phố ẩm thực, này là đu quay, tàu siêu tốc, ô tô điện, này là nhà ma, điện tử sega, này là bể bơi, khu nhạc nước vân vân và vê vê... ôi! mấy chục điểm toàn ăn chơi lạc thú.

Em ăn đã, tí rì-pọt tiếp... coming xun...

Chỉnh sửa cuối:

Định mệnh

Xe máy
em cũng đang định cho bọn trẻ con nhà em lên đấy , cụ tiếp đi cho em còn xem hư thực thế nào....

hocdoi

Xe tăng
Ai đã từng đi TĐBS về cũng nghĩ mình bị lừa:21:

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Bác làm em nhớ bài hát Heaven and Hell của C.C.Catch.(l)

Xi dau

Xe tải
cụ chủ thớt ăn xong chưa????? đang hấp dẫn cụ lại ăn mới chết chứ, tiếc rằng tửu em chưa về, chứ tửu mà về em cho cụ say túy lúy nhé

555

Xe đạp
Với bản lĩnh trụ cột dẫn dắt gia đình, em bèn hô vợ con một hàng ngang tập hợp: "Trật tự! Kế hoạch là đi một vòng ngược chiều kim đồng hồ thăm thú tổng quan xem có những gì, ghi nhớ những điểm thấy thú vị, hết một vòng quay lại cổng chính ăn trưa. Chiều đi chỉ chơi những điểm đã đánh dấu. Mấy mẹ con mày quán triệt ngay! Đội hình hàng ngang chuyển thành hàng dọc, đi đều bước!"

Trung tâm Thiên đường là khu biểu diễn dưới nước đang xây dở có cái đầu rồng to tướng cắm trên ngọn núi giả, hai bên đường từng đống gạch, cát đã được thu gọn. Từ cổng chính rẽ bên phải là khu đường dạo thiên nhiên, sát lũy tre làm hàng rào có một triền dốc trồng cỏ mượt mà, lại trồng nhiều thông rất chi là mát mẻ cho các nam thanh nữ tú vạ vật và các gia đình ngả ngốn ăn uống. Được cái giời khá mát mẻ nên cũng có nhiều đôi nam nữ nửa nằm nửa ngồi tập làm xiếc uốn dẻo trên bãi cỏ. Đi thêm vài bước nữa là đến khu vườn lan, cạnh vườn lan là vườn chim và cạnh vườn chim tất nhiên là nhà bướm. Hơi bị bồng lai của ló. Các bác lưu ý, tất cả những chỗ ở phía bên phải này đều vào tự do không mất vé, khác hẳn với vế bên trái nhé.

Đây ảnh đây (chụp bằng đt lởm các bác thông cảm):

Đầu rồng cắm trên núi đá này

Sân khấu nước này

Đồi thông hai mộ này

Trên đường dạo có rất nhiều tiên nữ...

các tiên nữ đều bị chặt tay và biến thành đá, chắc phạm tội gì...

Vườn chim này

Nhà bướm này

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Nhìn thoáng qua NHà Bướm, em tưởng WC for women:))

Matiz2C

Xe hơi
Website
my.opera.com
Xin lỗi bác chủ thớt nhé - Bác có một ngày ở TDBS, chứ nhà em chỉ có 3 giờ ở đó đã thấy ngán đến tận... rồi!!!

Số là, tháng trước em cho bọn nhỏ vào tham quan thử, mua vé vào lang thang dưới nắng nóng, chơi trò chơi nào - mua vé trò đó... mà toàn những trò chơi mà chơi chẳng ra chơi. Em thấy các trò chơi ở đây nó cứ "HÀNG MÃ" thế nào ấy... không chấp nhận được.

Cuối cùng may quá, bọn nhỏ nhà em được thưởng thức quả bể bơi - thôi thì cũng bõ công đưa chúng nó vào đây....

May mà về không đứa nào ốm vì dầm nắng...

Kết luận: em tưởng "Thiên đường" thì nó phải "khác" và "đẳng cấp" hơn hạ giới, đằng này không bằng "HẠ"... nhỉ!!!

Còn nữa, có người bảo là TDBS chưa hoàn thiện xong - NÝ NẼ rất cùn. Vì chưa hoàn thiện xong thì sao lại "thu tiền giá cao" thế nhỉ???

Em cũng có 1 số ảnh ghi lại hình ảnh ở THIÊN ĐƯỜNG, nhưng thôi, post lên làm gì cho xấu hổ thêm...

Chỉnh sửa cuối:

555

Xe đạp
Dãy "phố cổ" kết thúc khu vực dạo chơi, kể từ sau khu này bắt đầu vòng sang khu bên trái, nhộn nhịp kinh điển. Em cũng chỉ huy gia đình lượn vào "phố cổ".Cảm giác đầu tiên tạm ổn, bố cục dãy phố lô nhô cao thấp, chất liệu làm giả vẻ xưa cũ chỉ có hai điều em thấy khó chịu nhất:

1. Sao mà người ở lỗ nào chui ra mà lắm thế, chen chúc trong cái dãy phố rởm dài ba chục mét, giá mà thưa thớt hơn sẽ thú vị.
  2. Cái mái vòm che phủ cả khu phố. Giá như nó cao hơn sẽ bớt cảm giác tù túng và giả tạo, hay ít ra người ta cũng nên lộn mấy cái dàn thép lên trên, dán tấm lợp xuống mặt dưới rồi sơn giả bầu trời vào đấy chứ nhỉ.
Trong phố cổ thì cũng chẳng có gì đặc biệt, vài quán ăn, quán phở, cafe... các làng nghề mở cửa hàng trưng bày nhưng mọi người toàn xúm xít mua đồ lặt vặt của Tầu bày bán trên hè phố. Thế mới biết con người ai khao khát được một lần đến thiên đường, bất chấp đó là thiên đường rởm. Em cũng thế.

Chỉnh sửa cuối:

encyburberry

Xe container
Thiên đường VN chắc cũng chỉ ~ hạ giới nước ngoài :41:

Okane

Xe container
Thấy nhiều người ca cẩm về cái nơi này nhể, dưng ít ra HN cũng có thêm 1 chỗ để đi chơi, dù hay dù dở.

Google

Xe tăng
Nhiều bác nói về cái TDBS này quá, bạn em rủ đi nhưng em từ chối ...
Cho đi Big C vừa mua, chơi, chén lành nhất ...

Vốt bác 1 phát để viết tiếp nhá

thichruoumanh

Xe buýt
chả biết các cụ thế nào chứ đối với em thiên đường chính là ngôi nhà của mình. Vợ là Chúa trời và các con là Thiên Thần (l)(l)(l)(l)(l) MỖi ngày đi làm về mệt mỏi được nhìn thấy các Thiên thần đang khóc oe oé và nghe Chúa trời cằn nhằn là sung sướng nhất.
PS: Nhưng thỉnh thoảng vẫn xuống địa ngục chơi 1 tí

naito

Xe đạp
Cảm ơn bác chủ thớt, bác tả hay quá, em cũng đang định đưa mẹ con gấu nhà em lên thiên đường, nhưng giờ thì nói nhanh cho nó vuông "ở hạ giới thôi".

hieu0210

Xe buýt
nói về thiên đường thì trước đây cũng đã có một thớt bàn về chuyện này rồi nhưng cũng kô tốt đẹp gì lắm thế nên thôi ta cứ ở trần gian mà hưởng thụ có khi còn hay hơn đấy,sao bác chủ thớt kô cho bon trẻ con vào Rừng Thủ Lệ chơi có phải hay kô

nguyenkhoa

Xe buýt
Em thấy cái BAOSON themer Paradise park này HÀNG MÃ, /SIZE].... Chẳng biết lỗi tại Thi công, thiết kế, hay tại chủ đầu tư? mà các công trình ở đây thể hiện một sự thiếu tìm tòi và thiếu tinh tế. Các bức tượng ở trên thì giống hệt nhau, có khác chỉ là tô màu khác nhau - hạn chế về sáng tạo đến thế sao?. Em đang thắc mắc là tại sao Thiếu nữ kia lại bị cắt tay, nó chẳng ra cái thể loại gì cả.Còn nhiều, nói thế thôi.....:77::77:

nguyenkhoa

Xe buýt
chả biết các cụ thế nào chứ đối với em thiên đường chính là ngôi nhà của mình. Vợ là Chúa trời và các con là Thiên Thần (l)(l)(l)(l)(l) MỖi ngày đi làm về mệt mỏi được nhìn thấy các Thiên thần đang khóc oe oé và nghe Chúa trời cằn nhằn là sung sướng nhất.
PS: Nhưng thỉnh thoảng vẫn xuống địa ngục chơi 1 tí
Vâng, em đồng ý với cụ!

555

Xe đạp
Vợ em vừa sai em dọn nhà, em làm xong rồi lại bi bô tiếp đoạn ăn uống hìhì.

Thăm thú hết một vòng, nhà em trở lại cổng chính, em hỏi một Thiên thần áo vàng đang cầm chổi quét sân thì được chỉ dẫn: "Cái nhà bên tay phải cổng là ăn búp-phê, nhà bên trái là ăn cơm. Bên trái nữa thì là khu ẩm thực ăn linh tinh". Nhà em quyết định vào ăn búp-phê, lúc đó là gần 1h chiều.

Hùng dũng tiến vào nhà búp-phê toàn thấy đang lau sàn và thu dọn bán đĩa hỏi chẳng ai thèm giả nhời, em chắc là đã bán hết đồ ăn. Cả nhà em lại dắt díu nhau sang bên nhà cơm. Ngay ngoài cửa đập thẳng vào a lô thực khác là bảng giá in vội trên giấy văn phòng dán lên cái cột gỗ. Em nghi ngờ là giá này áp dụng trong mùa gặt hái này thôi còn ngày thường sẽ không đến thế. Đọc xong bảng giá hơi... trên giời một tí nhưng vẫn phải vào. Mà lạ, cả hai cái nhà ăn (không phải nhà hàng nhá) đều để trống đại cạnh cửa vào, chắc để thực khách ăn xong thì ra đánh trống kêu oan. Trong nội thất thì quả em đoán cấm có sai, cái này dưới trần gian vẫn gọi là cái nhà ăn tập thể với các dãy bàn hẹp, dài dằng dặc. Bên cạnh bàn đồ ăn có Thiên thần áo hồng đang buôn chuyện với một tiên nữ cũng áo hồng, các khay thức ăn còn lèo tèo. Em hỏi bốn câu liền Thiên thần cũng không thèm giả nhời, đến câu thứ năm Thiên thần mới quay lại nhìn như xuyên qua mặt em nói bâng quơ "Hết rồi, anh sang bên phố ẩm thực". Lúc đấy em chỉ ước em mọc răng nanh và cầm đinh ba trong tay. Thế là vợ chồng con cái lại lê sang khu ẩm thực, lúc này em thực sự chỉ mong vớ được bán bún hay bát phở cũng là tốt lắm rồi chứ chẳng nói gì đến búp-phê với chả cơm gà, chân bắt đầu trật trẹo vì đói thì cái cổng hiện ra trên có ba chữ chói lòa "Cổng ẩm thực".

Đọc đi rồi hẵng vào nhá

Trống kêu oan

Hết cơm rồi!

Cổng ăn uống

Cái này mô hình giông giống như quán Ngon phố Phan Bội Châu dưới trần gian. Khác là tiền của trần gian không tiêu được nên phải đổi sang tiền Thiên đường. Trông thấy cái quầy đổi mà ngao ngán, toàn bộ thực khách đã bị dồn vào đây đang chen lấn xô đẩy đổi tiền. Đổ mồ hôi, vẹo xương sườn rồi em cũng kiếm được ít ngân lượng. Nhưng trên Thiên đường có tiền vẫn chỉ là tầm thường, còn phải kiếm lấy một cái bàn với vài cái ghế mà ngồi, nhà em phải đứng như chầu mồm một tốp khách khác đợi họ đứng lên để chiếm lấy một cái bàn nhỏ ngoài nắng. Em quen thói trần gian đề nghị các Thiên thần áo vàng giúp đỡ dọn sạch cái bàn cũ, vị nào cũng gật đầu nhân ái rồi lướt đi không trở lại. Kể từ đó em biết là trên Thiên đường cái gì cũng phải tự mình làm lấy mà ăn, hai vợ chồng em tự dọn hết bát đĩa trên bàn xuống sân, kê bàn sang chỗ khác, tự lấy ô che nắng cho trẻ con, ra các hàng bán đồ ăn trả tiền, tự đi xin khay bưng đồ ăn về bàn rồi lại tự đi lấy bát đũa... cho đến khi có một bàn ăn tạm ổn thì mệt không thể nuốt nổi món gì nữa đành lấy bánh mỳ bơ mang theo ra ăn. Từ nay em xin chừa cái thói phàm trần còn thích đánh đú lên tiên.

Đổi xiền (em chụp đã vắng rồi)

Lúc nào rảnh em kể tiếp về các trò chơi... coming xun...

Chỉnh sửa cuối: