[Funland] Một giai đoạn kinh tế suy thoái, khó khăn đang đợi ở phía trước

thuyhtt

Xe tăng
Công việc mợ ko ổn định thì trách sao nhân sự không ổn định. Mợ trả cả tiền lúc ko có việc xem nào, coi như trả cứng cả tháng luôn.
Vâng trả thế thì lại đầy quá, nhưng ai trả ạ chứ nhà em ko trả thế đc.
Vì thế nên em đã chấp nhận pa làm theo ca chia giờ, làm tranh thủ đó thôi. Chấp nhận phữc tạp hơn để có đủ người làm. Thỏa hiệp mọi yêu cầu về thời gian luôn còn gì ạ.

thuyhtt

Xe tăng
Chuyện ngồi gõ máy và chuyện anh gì kể trên đi sửa nhà kg kiếm ra thợ chỉ là 1 phần sáng hiếm hoi trong bức tranh kinh tế thôi
Giờ hàng chục ngàn công nhân may, bao bì, giày da đói đơn hàng. Họ muốn làm thợ hồ hay phụ hồ cũng chịu vì có mối và có quen việc đâu
Những món cụ trên kể chỉ là thiểu số, nhìn vào các công trình xây dựng lớn nó ngừng phải 70%; so với sửa vài cái nhà thì đã ăn thua gi
Dạ, of toàn thánh chém em thấy sợ. Trong khi có cụ chắc làm paper work lương tháng dưới 10 cụ. Hihi.

vnvodoi

Xe điện
Eo ơi, cụ làm ngành gì mà trả cao thế ah? Công nhân quê em làm thời gian tương tự, môi trường áp lực, vất vả độc hại hơn mà chỉ tầm 400k/ngày thôi đấy. Mà giờ còn tranh nhau vì hết đơn hàng.
Nhà em chỉ yêu cầu gõ được word, gõ theo lệnh đọc, ngồi đh cả ngày, chủ ko bao giờ mắng, nghỉ cứ báo trc là đc. Vì ở quê khó kiếm người gõ đc word em mới trả mức ấy, chứ HN bạn em thuê sinh viên thì còn trả thấp hơn.
Vì cụ nghĩ thế nên chắc quan điểm em khác cụ. Tính ra 45k /h thì ở quê không thấp, nhưng làm đến 8h tối thì không ai trụ lại lâu với cụ được ạ !

anhtrangvn

Xe tăng
Eo ơi, cụ làm ngành gì mà trả cao thế ah? Công nhân quê em làm thời gian tương tự, môi trường áp lực, vất vả độc hại hơn mà chỉ tầm 400k/ngày thôi đấy. Mà giờ còn tranh nhau vì hết đơn hàng.
Nhà em chỉ yêu cầu gõ được word, gõ theo lệnh đọc, ngồi đh cả ngày, chủ ko bao giờ mắng, nghỉ cứ báo trc là đc. Vì ở quê khó kiếm người gõ đc word em mới trả mức ấy, chứ HN bạn em thuê sinh viên thì còn trả thấp hơn.
Em cũng định gợi ý cụ thuê 2 sinh viên làm bán thời gian chia làm 2 ca làm có khi hiệu quả hơn.

thuyhtt

Xe tăng
Vì cụ nghĩ thế nên chắc quan điểm em khác cụ. Tính ra 45k /h thì ở quê không thấp, nhưng làm đến 8h tối thì không ai trụ lại lâu với cụ được ạ !
nói thật với cụ nhé, làm ăn muốn lâu dài thì với khách hàng hay người làm mình đều phải cân bằng hài hòa lợi ích.
Trc nhà em có 1 bạn nhận làm tất, và em chỉ yêu cầu làm đến 5h chiều. ngoài 5h em thuê 1 bạn khác giáo viên mầm non làm phụ em (lương gv mầm non em ấy được hơn 4tr/tháng làm full tháng).
Tại em cơ hữu kia nghỉ sinh thai đôi, nên em long đong kiếm người thay thế cả năm nay mệt mỏi.
Em cũng định gợi ý cụ thuê 2 sinh viên làm bán thời gian chia làm 2 ca làm có khi hiệu quả hơn.
vâng, nếu ở HN thuê sinh viên thì lại quá đơn giản cụ ạ, vì ở quê mới khó thuê thôi ạ. Chứ em làm lâu rồi, em nghĩ nát ra chả có phương án nào khả thi hơn cả :(.

j23

Xe container
Em bán hàng online, khoảng 1 năm nay thì khá ok, tăng trưởng tốt so với những năm trước. Nhưng đột ngột, từ tháng 10 tới giờ doanh thu đang giảm dần đều. Lẽ ra cuối năm là mùa mua sắm nhộn nhịp, nhưng từ sau 20/10 tới nay rất ảm đạm. Khách hàng, bạn hàng của em (đều là các nhà buôn) đều kêu ế một cách khó hiểu. Dân buôn trên shopee đa phần kêu doanh thu giảm khoảng 30% so với tháng trước và giảm 50% so với cùng kỳ năm ngoái.

Suy thoái đang hiển hiện trước mắt rồi, mong nhà nước sẽ có điều hành hợp lý qua được giai đoạn này.
Trực tiếp làm doanh nghiệp là thấy rõ nhất các khó khăn đang gặp phải, như trên em đã nói rồi, bạn bè đa phần là chủ DN nhỏ và siêu nhỏ thì thấy cực đoan lắm, cũng có thể vì vị trí đó bị sức ép và áp lực hơn nhiều lần so với người thường..

j23

Xe container
Công nhân xây dựng, nói chung, mà cụ thể hơn tý là sơn bả, ốp lát, chống thấm ở HN bây giờ đang thiếu ạ.
Nuôi ăn ở, ở nhà thuê chứ không phải ở công trường như trước nhé, mùa hè có điều hòa. Giặt đồ có máy giặt, thậm chí còn có người giặt phơi cho nhé. Ăn uống thì không định mức cố định nhưng mức ăn còn hơn ở quê nhiều. Tuần nào cũng có bữa nhậu cỏ. Làm theo giờ hành chính nhé
Lương thợ phụ 350-400k, thợ chính 500-550k/ngày. Làm thêm buổi tối từ 20h-10h00 hoặc hơn tý là lúc nghỉ có cháo gà ăn xong phát luôn tại trận 250k. Ông nào mời được người làm cùng, cứ mỗi người ông ta mới thì ông ta được trả 10k/người/ngày họ làm việc.

Có sức, gia đình không có việc phải nghỉ thì tháng làm 31 ngày chính và cả 31 ngày làm thêm cũng chưa hết việc.

Vậy mà vẫn "khan hàng" ạ.
Nói xin lỗi chứ, đến tộc cũng chả có để thuê.
Để em bảo mấy cu em vừa từ miền Nam rút về quê do trong đó hết/giãn việc..Chịu khó lăn lên trên này khéo lại có cái Tết ấm hơn nhiều so với dự báo bi quan hiện tại!

j23

Xe container
thợ chính thừa sức 15 củ /tháng nếu làm đủ công cụ ạ, thợ điều hòa 15 củ có khi còn chả thèm làm nhé!
Cu em em làm Điều hòa chuyên mảng lắp cho Nhà nước ở Hà Nam + Ninh Bình đây, thợ toàn 18-20 củ nhưng do toàn bị hoãn thanh toán 1-2 năm nay nên làm vẫn cứ làm nhưng lương toàn được hưởng 1 nửa hoặc 2/3 thi thoảng mới có tháng full lương do cu em nó phải vác tiền nhà ra trả do dòng tiền chậm, cũng may là vẫn giữ được người và vẫn là chân B phẩy B 2 phẩy, đều việc nên đi thi công đều :D

TieuFu

Xe container
Để em bảo mấy cu em vừa từ miền Nam rút về quê do trong đó hết/giãn việc..Chịu khó lăn lên trên này khéo lại có cái Tết ấm hơn nhiều so với dự báo bi quan hiện tại!
Cẩn thận kẻo bị bùng !

Ranfer

Xe buýt
Buổi sáng và buổi chiều cháu vẫn thấy tắc đường lắm. Chắc là kinh tế có kém đi nhưng chắc không nên quá lo ngại.
À, trong các nhận xét của cụ chủ vẫn không thấy nhắc đến đầu tư công nhỉ? Năm nay ùn ứ vốn, sang năm đầu tư công có được tháo khoán để làm động lực tăng trưởng hay không?
em vừa nghe có Bộ Lớn đến giờ này mới giải ngân được 8% ngân sách năm nay. Chắc chủ yếu củi lửa 🔥 nhiều quá nên thà " Ngồi trước hội đồng kỷ luật còn hơn trước HĐXX 🤣"!!

TieuFu

Xe container
Em mới đọc fb sáng nay 1 loạt các công nhân khu cn bị nghỉ việc do cty ko còn việc.
Thái tình hình nguy hiểm, nợ nhiều việc ít nguy cơ sụp ! Mình khó tránh lắm, phụ thuốc nhiều hơn trận 2011 chưa kể hậu covid doanh nghiệp nội chỉ còn cái vỏ mí cuộn phông làm bảo bối !

xakep

Xe đạp
Cuộc sống không lúc nào hết khó khăn và hết cơ hội cả.

Tôi thấy sau mỗi khó khăn mà vượt được qua thì cuộc đời mới sang trang mới được.

LaziCat

Xe lăn
Cụ từng đi thuê lao động phổ thông để làm việc cho mình chưa? Trước kia thuê lao động phổ thông khá dễ còn bây giờ á, khó hơn tuyển kỹ sư nhé cụ. Còm của cụ ung_sung_tu_tai em thấy đúng thực tế đấy chứ không phải chém gió đâu.

kaidecember

Xe đạp
Nói các cụ bảo nói chơi, nhà em chỉ thuê người phụ đánh máy thôi, ko cần bằng cấp, ko cần tư duy gì, ngồi điều hòa cả ngày, không phải phụ bất kỳ việc gì khác, mà thuê 500k/ngày (7h sáng đến 8h tối nghỉ trưa 2 tiếng).
Mà còn chả có người để thuê ấy :((. Người làm nay con ốm, mai mẹ bận, nghỉ suốt phát chán.
Trong khi thu nhập năm nay thì phập phù, bữa được bữa vắng. Chỉ có điều covid thì em đóng cửa, còn giờ thì làm túc tắc.
Xong giá máy móc thì tăng chóng mặt như chó đuổi. Nản. Không vướng khoản nợ thì nghỉ ngồi chơi :D.
mợ có thuê làm lêm buổi tối ko

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Ehm, em giã từ công trường lâu nên lac hậu quá rồi. Vậy thì đời sống anh em thợ giờ cao quá nhỉ. Nếu tính vội thì cũng được ngàn đô/tháng cầm về, ăn ở chủ lo rồi mà, giã từ lợi thế "nhân công giá rẻ rồi". Nhưng sao vẫn bon chen đi XKLĐ ở Malay, hay ở HQ nhỉ, hình như lương cũng không cao hơn đâu ạ, mà lại xa nhà?
Em cũng thấy rất khó hiểu khi làm thợ ở nhà lương cũng có kém đi xklđ đâu, không nghĩ lương thợ chính thợ phụ làm đủ công lại tầm 1000$/ th đấy. Chưa kể ăn uống được bao mà như cụ nào nói tìm đỏ mắt cũng khó thấy, này mà tiết kiệm như Sales làm hoá chất Acid Stearic là ấm rồi.