Một cuộc đời thất bại.

ngoc_anh_saigon

Xe tải
Chắc là em có nhầm lẫn về năm chính xác đấy cụ, tại vì năm học nó là vào giữa năm nên nhiều khi lệch lên hay xuống 1 năm, em mà giở đống giấy tờ thì rõ ngay nhưng em viết theo trí nhớ nên chỉ ang áng thời gian là như thế.
Duy chỉ có 1 mốc duy nhất em không bao giờ quên đó là năm 1996 em thi trượt đại học, một năm em nằm dài ở nhà và nhìn các bạn mình nhập học cụ ạ.
việc này thì em nghĩ mợ chủ nhầm lẫn là bình thường
Em kém mợ 5 tuổi mà mỗi lần cần kiểm tra năm nào học cấp 3, đại học... em toàn phải bấm đốt ngón tay.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Chia sẻ với mợ. Nhưng e nghĩ mợ phải xem lại mình, mợ cần phải thay đổi, phải chấp nhận nhìn vào nhược điểm, lý do mợ thất bai thì mợ mới có thể tốt hơn được. Chúc mợ thành công

Kurumasuki

Xe container
Thôi kết luận luôn này:
Thất bại lớn nhất của mợ là ko kiếm được chồng tốt do ngoại hình hoặc tính cách của mình.

Rô-Ron

Xe điện
Cụ chủ top trình bày vấn đề rõ ràng mạch lạc đó chứ :P
Trình bày rõ ràng mạch lạc không đồng nghĩa với làm việc mạch lạc mợ ơi. Mợ thớt thiếu kỹ năng giải quyết vấn đề mạch lạc.

Ba_gia_ham_vui

Xe tăng
Nếu câu chuyện của mợ dừng tại đây thì cái chữ THẤT BẠI nó quá ám ảnh trong suy nghĩ của mợ rồi.

Mợ hãy nhìn những người xung quanh mợ xem họ đang như thế nào? Có được như mợ hiện nay không? Túm lại, những gì mợ viết thì cuộc sống hiện nay của mợ khái quát như thế này:

Gia đình gốc gác HN, có bố có mẹ ở gần để nhờ cậy, có chồng có con có gia đình bên cạnh và vẫn đang có công việc có thu nhập. Cuộc đời mợ tính tới thời điểm này cũng chỉ là thiếu chút may mắn trong công việc và chưa giàu như hoài bão của riêng mợ thôi chứ chẳng có gì gọi là MỘT CUỘC ĐỜI THẤT BẠI như cái title câu view của mợ. Nếu chỉ nhìn cái bề ngoài của những người xung quanh thì chỉ muốn tự tử mà chết, đọc xong thớt này của mợ khéo ối mợ còn đang mong ước được như mợ chủ đấy.
Cụ đọc tiếp phần sau đi, mợ ấy đang ngấp nghé bị đuổi việc lần nữa và lại bắt đầu những tháng ngày đi xin việc từ đầu ở tuổi 40 :(. Nhưng dù sao mợ vẫn hơn em là có ck có con, em kém mợ chục tuổi đọc để biết tránh những sai lầm như mợ. Em ko ck, xểnh ra thất nghiệp là nhẵn túi luôn nên sẽ còn phải phấn đấu hơn mợ nhiều.

hungphv

Xe hơi
Chị, đúng là em đấy chị. Em biết là viết lên đây thế nào cũng có người nhận ra mình mà. Nhưng tại vì buồn quá nên em cứ đánh liều để viết để trải lòng thôi. Lúc nào chị rảnh chị em mình cafe nhé.
Mợ này hơi bi quan thái quá, ngẫm từ đầu đến giờ: Mợ sắp thất nghiệp tức là vẫn đang có việc làm, mợ vẫn có con cái, mợ cũng có chồng mà chồng cũng hoàn toàn khỏe mạnh có công ăn việc làm mặc dù thu nhập hơi thấp, có vẻ như mợ cũng có nhà, mợ nợ 1 ít không đáng kể, mợ cũng có đầy đủ bằng cấp như ai.

Như thế này có gì mà phải buồn. Nhưng mợ là người thất bại theo chuẩn thành công sau: Thành công là mỗi tối có thể lên giường ngủ với một tâm hồn thanh thản. Mợ không thanh thản mỗi khi nhắm mắt chờ đợi ngày mới nên mợ là thất bại.

Lời khuyên: Nghĩ thoáng ra tý mợ ạ

DUONGLAM

Xe điện
40 tuổi người phụ nữ bắt đầu hồi xuân mà mợ, cuộc đời mợ mới đóng trang cũ và mở ra trang mới thôi, đừng lo lắng hãy khám phá bản thân và cs phía trước đi. Cái tuổi Mậu Ngọ như em với mợ nó lênh đênh lắm nhưng sẽ ổn về sau. Chúc mợ HP

Chỉnh sửa cuối:

Tép diu

Xe hơi
Năm 2015, vị trí trưởng phòng mà lương có 4.5 triệu thì em nghĩ đây ko phải là một công ty mạnh.
Em đọc tâm sự của mợ thì thấy mợ là một người rất kiên nhẫn, nỗ lực, chịu khó phấn đấu, chịu khó lăn lộn, chăm lao động. Nhưng hình như mợ cần một người cố vấn tốt, đánh giá lại khả năng của mợ để đưa ra những tư vấn thích hợp cho nghề nghiệp của mợ.
Lương 6 triệu nhưng trừ 1,5 triệu tiền đặt cọc trong 4 tháng nên em thu nhập còn 4,5 triệu thôi.

khanh19880510

Xe đạp
Đầu tư vào sức khoẻ và trí tuệ là món đầu tư không bao giờ sợ lỗ!

Haiha0674

Xe điện

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Trình bày rõ ràng mạch lạc không đồng nghĩa với làm việc mạch lạc mợ ơi. Mợ thớt thiếu kỹ năng giải quyết vấn đề mạch lạc.
Em ko nghĩ thế.
Cụ ấy đã từng làm tốt đc đánh giá cao qua 2 công việc đầu tiên.
Sau này vì toàn cty tư nhân lởm khởm, ko có quy trình, quy chuẩn nào cả, làm ăn luộm thuộm mới bị đánh giá như thế thôi.
Cụ ấy ko may mắn nữa.

Rô-Ron

Xe điện
Chị, đúng là em đấy chị. Em biết là viết lên đây thế nào cũng có người nhận ra mình mà. Nhưng tại vì buồn quá nên em cứ đánh liều để viết để trải lòng thôi. Lúc nào chị
rảnh chị em mình cafe nhé.
Nhận ra hay không nhận ra đâu quan trọng gì đâu em, quan trọng là qua những lận đận em có rút ra được bài học gì cho mình ko? Em chỉ có thể vững vàng hơn nếu em biết rút kinh nghiệm qua mỗi lần thất bại. Nếu em không nhìn nhận 1 cách chính xác lý do em bị nghỉ việc mà vẫn loanh quanh bào chữa cho lý do bị nghỉ việc của mình thì em sẽ ko thể tiến bộ và sẽ tiếp tục bị nghỉ việc ở nơi khác. Em phải biết quan sát những người xung quanh và tự đặt câu hỏi tại sao người ta làm được mà mình ko làm được? Xuyên suốt trong tâm sự của em chị chỉ thấy em đổ lỗi cho hoàn cảnh còn phần khiếm khuyết của mình thì rất mờ nhạt và qua loa thậm chí em biết em sai mà không hiểu mình đã sai ở đâu. Tư duy của em chưa ổn!

Rô-Ron

Xe điện
Em ko nghĩ thế.
Cụ ấy đã từng làm tốt đc đánh giá cao qua 2 công việc đầu tiên.

Sau này vì toàn cty tư nhân lởm khởm, ko có quy trình, quy chuẩn nào cả, làm ăn luộm thuộm mới bị đánh giá như thế thôi.
Cụ ấy ko may mắn nữa.
Mợ ấy đã từng là nhân viên của em nên em hiểu mợ ấy. 2 công ty đầu tiên cũng là mợ ấy tự đánh giá bản thân vậy thôi!

Ba_gia_ham_vui

Xe tăng
Mợ đóng BHXH được bao nhiêu năm rồi nhỉ, cố lết nốt 15 năm nữa là đc nghỉ hưu ko phải lo xin việc nữa, ở nhà ăn lương BHXH rồi đó, thời gian trôi nhanh thật mợ nhỉ.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Mợ ấy đã từng là nhân viên của em nên em hiểu mợ ấy. 2 công ty đầu tiên cũng là mợ ấy tự đánh giá bản thân vậy thôi!
Nhưng mợ ấy thích nghi tốt và tự ra đi, chứ ko phải là phải ra đi.
Còn cụ cũng có phần nào đúng, ko sai, nhưng chưa chắc chuẩn! Em từng làm nhân viên và quản lý, cty riêng là 2 cty và kiêm cả tuyển dụng nên em biết cách nhìn của cụ, nó rất lệch, hixx.

tùng tổng

Xe tăng
khá hay và thực tế ạ. em hóng tiếp câu chuyện của mợ chủ.Chúc mợ sức khỏe, vượt qua được khó khăn thử thách cuộc sống.

AutoVietnam

Xe hơi
Một cuộc đời thất bại.

Có thể hơi quá nhưng đúng là một cuộc đời thất bại.

Em đã quay trở về con số 0 để làm lại biết bao nhiêu lần rồi mà sao vẫn không thể khá hơn được, và bây giờ em lại trở về với con số 0 quen thuộc ấy đây, và em lại phải bắt đầu lại từ đầu, nhưng càng ngày, sự bắt đầu lại càng khó khăn hơn những lần bắt đầu trước, bởi vì con người ta ngày một già đi, cánh cửa cơ hội ngày một khép lại trước mắt. Tất cả cơ hội chỉ dành cho những người trẻ tuổi mà thôi, bởi vậy những ai còn tuổi trẻ, tôi khuyên các bạn hãy tận dụng mọi cơ hội đến với mình, đừng để lãng phí một giây phút nào cuộc đời, bởi tuổi trẻ nó trôi qua nhanh lắm lắm….

40 năm cuộc đời đã trôi qua.

Các cụ/mợ ạ, em đã trải qua 40 năm cuộc đời mà những thứ có được hiện nay vẫn là con số 0 tròn trĩnh.

Hôm trước có đọc được 1 bài của một cụ trên này viết, kiểu ký sự, nói về cuộc đời, và em ngưỡng mộ cụ ấy.

Cuộc đời em thăng trầm biết bao hỷ hổ ái nộ, giờ em cũng có thể viết được một cuốn sách rồi, nhưng với một cái kết buồn.

Em cảm thấy mệt mỏi và gần như kiệt sức.

Đây là nick em đi xin, bởi em không muốn post bài bằng nick chính của mình, có thể có một vài cụ sẽ nhận ra em.

Em là nữ, vâng, và 40 tuổi rồi. Em cũng muốn viết ký sự, nhưng nói thật là nếu cuộc đời thành công thì người ta mới hào hứng muốn đọc những gì mình viết, chứ đằng này cuộc đời thất bại thì có gì đâu cho người ta ngóng chờ phải không?

Em biết với độ tuổi của em, thì ở trên này là đứng hàng ngũ “người cao tuổi” rồi đấy, nhưng em thấy ngưỡng mộ với bao bạn trẻ ở trên này…..

Mục đích em lập cái thớt này, là vì trong lòng thấy buồn quá, muốn trải lòng với mọi người, và cũng muốn kể về quá trình lớn lên, trưởng thành, và già đi….

(Em sẽ viết tiếp, các cụ chờ em….)
Em có con vợ, chắc chẳng bao giờ nó nghĩ được như nầy