Một chuyến giúp các bác hiểu hơn về những chú "khủng long" ạ :D

pham_thanhtung

Xe điện
Website
www.otofun.net
Em viết bài mục đích không phải để kể về những chuyến đi nghỉ mát, xa xỉ, cũng không phải đi đây đi đó để kể về những món ẩm thực độc đáo cũng không phải mang tính chất giải trí mà đơn giản là vì công việc và giúp các bác hiểu hơn về cuộc sống của những người cầm lái những chú "Khủng long" được coi là hung thần xa lộ. Em chẳng biết post bài vào box nào, nếu sai sót gì thì Mod chuyển giúp em nhé!
P/S: em chụp ảnh không nhiều và cũng không chi tiết ạ, chỉ chụp mồm thôi ạ :D Em làm page với tinh thần là ý nghĩa thôi, tại vì em năm nay mới 15 tổi đầu nhưng là con của người lái xe nên em sẽ viết bài này dưới góc nhìn của bố em cho nó chân thực, với cả rất hay đi cùng bố em và cũng chuyền lại 1 ít "nghề" để sau này tiếp tục nối dõi ạ. Em sẽ cố gắng viết chi tiết nhất có thể...mong các bác chiếu cố.

pham_thanhtung

Xe điện
Website
www.otofun.net
1/ Chuyến này em đi chắc cũng được 1 năm rồi và cũng nghỉ việc rồi, và hiện nay em đang rút về lái xe buýt ở Hà Nội ạ.
-Công việc diễn ra tà tà như vậy thôi ạ, giờ giấc thì không có quy định nào cả. Tối hôm trước em mới từ Hải Phòng kéo hàng về. 11h đem về đến nhà...ngủ một mạch đến sáng, dậy ăn uống đàng hoàng ra quán nước ngồi tào lao cho đốt thời gian ạ. Đúng 8h ra cổng công ty lấy giấy tờ xe và phi 1 mạch xuống KCN Quế Võ Bắc Ninh để bỏ hàng. Ngồi chờ nửa tiếng là bỏ xong hàng ạ. Lên xe tranh thủ làm mấy kiểu mang tính chất "khoe xe" ạ :))

Xe em là đầu kéo Hyundai Gold đời 2004, máy 440 mã lực (cũng thuộc dạng khỏe), đây là cần số của nó ạ, 18 số ạ :D Các bác nhìn như này thôi chứ thực ra vào số cũng không khó đâu ạ. Cái loại này bọn em gọi là số vả ạ:D

-Sau 1 thoáng suy nghĩ không biết nên về nhà ăn cơm hay chạy thẳng xuống Hải Phòng vì trong túi em thực sự đã..."hết tiền" nhưng mà nếu về công ty thì quãng đường xuống Hải Phòng sẽ xa hơn...và em quyết định là đi thẳng xuống Hải Phòng
[video=youtube;5OpPjCXfx9Y]http://www.youtube.com/watch?v=5OpPjCXfx9Y[/video]

pham_thanhtung

Xe điện
Website
www.otofun.net
-Xe em đi rất từ tốn thôi ạ...cao tốc hay quốc lộ thì cũng chỉ 40km/h ạ. Xe em là xe của doanh nghiệp vận tải Quảng An 1, xuống Hải Phòng chạy thí điểm công cảng cho hãng điện tử Foxconm ạ...hàng rất nhẹ khoảng 20 tấn thôi và thời gian cũng không bị gò bó nhiều, mình đi nhanh thì tua được nhiều chuyến còn đi chậm thì ít chuyến. Nhưng mà trên tinh thần OF thì em chỉ đi đúng tốc độ thôi :D
-Cứ chạy tà tà đến khoảng 12h hơn thì em dừng ăn cơm ở quán cơm Hiền Viện trên quốc lộ 37 ạ :D Bữa cơm đạm bạc bình dân không có gì đặc biệt, 1 đĩa ếch xào rau răm, cà pháo, đậu sốt cà chua, rau muống xào -đậm chất lái xe đường dài ạ ;)) Ăn uống xong xuôi rồi 3 người lại phi lên xe ngủ 1 giấc đến 2 rưỡi chạy tiếp để tránh tình trạng ngủ gật xong lại thành hung thần ạ :))

pham_thanhtung

Xe điện
Website
www.otofun.net
-Lên xe ngủ được tí quán cơm họ đuổi ác quá nên đành nhổ leo ạ...chạy đều đều đến khoảng 4h hơn là xe em đã có mặt ở Cảng Đình Vũ - Hải Phòng, rửa công, và trả công :D

Cảng này là cảng mới với quy mô to lắm...cảng này có 4 xe nâng hoạt động tất cat ạ. Mâý cái xe chạy trong cảng này đi kinh lắm, các cụ tránh xa nhá!!! :D

pham_thanhtung

Xe điện
Website
www.otofun.net

Tradavenduong

[Tịch thu bằng lái]
Bác có nhận vận chuyển hàng vào sài gòn không bác ?

Sonyentrangminh

Xe điện
Xe của cu to khỏe thế cụ vả phát nào thi chết phát ấy cụ nhỉ xe e bé em sợ lám

pham_thanhtung

Xe điện
Website
www.otofun.net
-Bỏ xong công rồi thì coi như là đã xong nhiệm vụ của công ty ạ...h thì em đánh xe đi kiếm tiền để lo chi phí ăn uống với xe pháo ạ..tại công ty cho mỗi 40K/1 bữa @@ Nhận được điện thoại có 8 vỏ công cái là em đánh xe ra thẳng cảng Hải Quân 128...đến đó thì đã có 3 đồng chí ở đó rồi :)) Em lại xếp hàng thôi...quả thực cái cảng 128 nay bé quá các cụ ạ, xuống nhìn xem mấy xe khác họ lùi vào thế nào để làm theo tại vì chỉ cần quá đà 1 cái là cả cái xe nó trượt xuống biển luôn ạ :D Nhưng mà xe nào cũng loay mãi tầm 10 phút mới vào được ạ :)) Bọn em đứng cười đau hết cả bụng ạ...nhưng mà xong nghĩ lại: "tí nữa mình không vào được người ta lại cười mình" nên thôi :) Em mô tả thế nào cho các bác dễ hiểu ạ: mũi tên màu đen là xe em tiến, còn màu đỏ là phải lùi ạ, màu nâu là tàu hàng :D Sát biển và có mấy cái rãnh rộng khoảng 4 mét, bánh mà trượt xuống đó là tùm xuống biển luôn :D

pham_thanhtung

Xe điện
Website
www.otofun.net
-Từ 5h chiều đến 8h chiều em mới quay được 2 cái vỏ công...mỗi vỏ là 200K. Chỉ việc chở vỏ từ cảng vào trong bãi Đông Hải cách đó không xa lắm :D Chuyến đầu tiên thì ngon nhưng chuyến thứ 2 thì gian chuân quá @@ Tầm chiều các xe ồ ạt về tắc hết cả đường, xe em đi từ trong cảng ra mà loay hoay mãi mới tren được vào làn các cụ ạ @@ Xung quanh thì toàn xe to, đã thế còn phải kéo theo cái mooc dài 12 mét nữa ạ...

pham_thanhtung

Xe điện
Website
www.otofun.net

pham_thanhtung

Xe điện
Website
www.otofun.net
-Chiến được 2 cái vỏ rồi...em về cổng cảng 128 ăn cơm...do trễ h ăn với cả mới xuống không biết quán nào ngon nên vào quán nào cũng hết...tìm được cái quán nhỏ nhỏ còn đồ, nhưng mà em chẳng nuốt nổi ạ @@ Làm bát cơm xong chạy lên xe ngủ ạ @@ Mãi đến 11h có điện thoại gọi về cảng kéo công hàng thế là em lại về cảng Đình Vũ lấy công...làm thủ tục xong bắt đầu chiến dịch phải gọi là khổ nhất ạ :)) Vào cảng đỗ xe gọn gọn vào xong là 3 người trên xe tản mạn đi tìm công. Cái bất cập của cảng biển này là lúc bốc xếp công lái xe nâng họ tiện đâu thì đặt đấy nên tìm rất khó...khi làm thủ tục hải quan họ chỉ bảo: "anh ra C10"...rồi cứ thế ra C10 tìm...nhưng mà 1 dãy C10 đó có hàng tá công ạ :)) Chạy đi tìm, check từng số công 1...sau 1 hồi chạy đi tìm bất lực...về xe ngồi rồi chợt nhận ra cái công đó ở ngay bên cạnh xe em đỗ :)) Thế là tiếp tục đến pha rượt đổi tiếp theo...đó là đi tìm xe cẩu, cả 1 cảng có 4 cái xe thôi ạ...tìm được xong nhảy lên đưa đồng chí lái xe cẩu 10K để họ nhanh nhanh dùm mình (bình thường các xe khác chỉ đưa 5K thôi)...cái xe cẩu nó to khủng khiếp các cụ ạ, nó đi đến đâu thì động đất theo đến đó @@...nhưng mà được cái xe này chính xác cao :D Không như mấy cái cẩu dùng dây cáp ạ :D Lấy được công rồi việc tiếp theo là đi cân ạ :D Cái công đó nặng đúng 35 tấn các bác ạ...nặng thật. Xong xuôi chạy sang cảng transvina hải phòng. Công nhận cảng này xin ạ :D Rộng...đường vào có 2 hàng cây :D Cẩu thì toàn cẩu xịn, có 2 hàng bánh cố định...chỉ tiến lùi dọc theo đường ray sát bên biển thôi. Xe em vào đó xếp hàng đến 3h sáng mới tới lượt.
Em đi ăn cơm cái tí kể tiếp ạ :D Mời các bác đọc ạ :D

tudi2007

Xe tải
Chuyện của cụ hay lắm vì không phải ai cũng biết công việc của lái xa container .
Cụ làm cho anh Toàn " nhựa " phải không ạ ?

oojimioo

Xe tăng
chuyện của cụ rất hay, e hay gặp xe công nhưng ko hiểu đc công việc này thế nào, e lót dép hóng tiếp

pham_thanhtung

Xe điện
Website
www.otofun.net
-Em tiếp tục với bài viết ạ :D 3h sáng đang ngủ say...tự nhiên có người đứng dưới gọi inh ỏi lên...quơ được cái điện thoại...nhìn đã hơn 3h sáng rồi. Vội vội vàng vàng mở cửa xe xuống "tưới lốp" cái xong nổ máy đánh xe vào vị trí để họ cẩu công xuống thuyền. Nhìn cái thuyền bé tí tẹo, cẩu vừa hạ công xuống cái mà thuyền nó lắc lư nhìn hãi ạ...1 cái thuyền đó chở được 8 cái công các bác ạ...nhìn thế mà bụng nó sâu lắm. Nhận tiền xong xuôi 2 cái vỏ 400K với cái công hàng 400K nữa ạ :)) Kiếm tiền khó khắn quá ạ. Em đánh xe thẳng ra cổng cảng nằm ngủ tiếp đến 7h sáng mới chạy xuống cảng dưới...rửa mặt mũi chân tay xong là ngồi ăn sáng với cf...may quá nó có wifi...ngồi tào lao mãi đến 11h sáng chạy sang ăn cơm, ăn xong lại ngủ đến 3h chiều :)) Nghề này nó vậy đó các bác, chi có đợi, đợi và đợi thôi...mãi đến 4h chiều mới có việc ạ. Em vào bãi lấy vỏ về. Xong xuôi việc đến 6h chiều mới xuât phát về Hà Nội là khoảng 11h...về đến nhà chẳng có gì ăn thế là 2 bố con tắm rửa xong ra hàng ăn cháo đêm ạ :D Sáng hôm sau vẫn như bình thường dậy sớm cả nhà về quê chơi ạ...đến chiều lên 4h lên đánh xe xuống Quế Võ bốc hàng...xong về nghỉ ngơi thoải mái luồn ạ :D Sáng hôm sau 7h lại đi Hải Phòng các bác ạ :D Hôm ý mưa phùn đường ướt nên xe em chẳng dám đi nhanh ạ :D
[video=youtube;9OQ5QpD8VAY]http://www.youtube.com/watch?v=9OQ5QpD8VAY[/video]
Tà tà xuống Hải Phòng vẫn mưa ạ :D

Lái xe bọn em khi nào cần "giải quyết" thì cứ như này này ạ :))
XXX HP toàn đứng ở trạm thu phí này bắt sai làn ạ...
[video=youtube;JNiIPoQIpcI]http://www.youtube.com/watch?v=JNiIPoQIpcI[/video]

Chuyện của Cụ chủ mộc mạc nhưng rất hay. Hồi bé ông bố nuôi em cũng lái xe siêu trọng (xe cần cẩu), cũng theo ông đi nhiều nơi ở miền Bắc, nhưng hồi đó chưa có internet & otofun :D
Xem lướt qua chuyện của Cụ em lại nhớ kỉ niệm hồi bé. Mời Cụ ly rượu nhạt (b)

pham_thanhtung

Xe điện
Website
www.otofun.net
Chuyện của cụ hay lắm vì không phải ai cũng biết công việc của lái xa container .
Cụ làm cho anh Toàn " nhựa " phải không ạ ?
Em cảm ơn cụ :D Sao cụ biết bác Toàn ạ??

pham_thanhtung

Xe điện
Website
www.otofun.net
Chuyến đó là chuyến cuối cùng của em ở Quảng An luôn các bác ạ :D Đi xong chuyến đó về tính toán ra thì lỗ nên thôi luôn. Tại em đang xin sang chạy xe du lịch 45 chỗ nhưng mà sếp Toàn ko cho :D Sáng hôm sau lại gọi em ra đánh xe bốc hàng đi Thanh Hóa nhưng ra thấy đầy xe vẫn ở nhà nên em lại không đi nữa. Và từ đó em rút về chạy xe buýt cho đến bh. Tự nhiên hôm nay lục album ảnh xem thấy nhớ công ty nên viết bài này. Câu chuyện của em xin hết!! Sau khi đọc xong bài này em mong các cụ có cách nhìn nhận khác về những tài xế container bọn em.THE END :D Cảm ơn các cụ đã theo dỗi!!!

27091403

Xe tăng
Lần đầu tiên em đc nghe chuyện của cụ Công đới :D , kính cụ 1 ly .

nvh_hn

Xe container
Chuyện của cụ rất hấp dẫn vì nó lạ:D